GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อยากให้ลองพิจารณาเรื่องของดรอปหน่อยครับ

yazakazuki

• Jr. Member
  • **
ของดรอปเกมนี้ราคาโหดร้ายมากครับ ถ้าเทียบกะเกม RPG อื่นๆ
ขายของให้ทิ้งกี้ 1 บิลล่าถ้วน!!! ไม่ว่าคุณจะได้ไอเท็มมาจาก....ปลาดุ๊กกี้ ไปจนถึงบอสมายาลึกลับในหลืบ บลาๆๆ
ไหง NPC เกมนี้ ตาต่ำจังฟระ ของบอสนะเฮ๊ย!!!!!
คิดดูนะครับ ดาบฟันเลื่อย 999 อัน.....ยังใช้ซื้อแว่นตาจากคนแคระไม่ได้เลย 555+
(ในขณะที่เทรไปยิงมอนในดันเบี่ยม ยิงสองตัวได้ตังจากสกิลมา 2000+ ไปขุดเงินมอนอิท่าไหน)

ถ้ายังไงอยากให้ทีมงานของพิจารณาเรื่องราคาของดรอปด้วยนะครับ
ส่วนเรื่องคำตอบว่ากลัวเงินเฟ้อ ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นปัญหานะครับ เพราะว่า.........
1.เรามีสกิล"นาย ขอตังหน่อย" จากไอเท็มเซ็ตหนึ่ง ซึ่งผมคิดว่าถ้าคนที่มีเซ็ตนี้สามัคคีใช้สกิลนี้ คงปั่นเงินในเกมได้ไม่ต่ำกว่า 300m ต่อ 8 ชม.ครับ ฮ่ะๆ
2.เรามีวิธีการหาเงินลี้ลับมากมาย ตั้งแต่หาสมุนไพร ชาวสวน พาเวล หาของทำอาหาร/ยา ขาย....ซึ่งเรื่องนี้...ก็จะส่งผลเรื่องผู้เล่นเก่าใหม่ด้ย เดี๋ยวผมจะเขียนต่อด้านล่างครับ หุหุ

ยังไงถึงเรียกว่าเงินเฟ้อ : ก็เท่าที่ดู มันมาจากการที่ผู้เล่นได้เงินด้วยวิธีการต่างๆ แต่เงินมันไม่ค่อยวนกลับไปหา NPC นั่นแหละครับ
เช่น....
สมมติว่า เราได้เงินมา 990k จากสกิล "นาย ขอเงินหน่อย" น้อยมากที่เงินนี้จะหมุนกลับไปหา NPC ครับ เม็ดเงินนี้จะถูกเก็บสะสมเพื่อซื้อของแรร์(ที่ได้จากการดรอป) ต่อจากคนอื่นๆ ทำให้มีการเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องของเงินในเกม
แม้ว่าจะมีเรื่องการฟิวชั่นเข้ามาผลาญเงินเรากับ NPC บ้างก็ตาม......แต่มันเป็นเงินที่น้อยมากครับ ถ้าเทียบกับเงินที่ไหลเข้ามาให้มนุษย์โลก 555

เลยอยากเสนอว่า.......
ให้ไอเท็มสวมใส่ที่ดรอปจากมอนสเตอร์มีราคาบ้างครับ อย่างน้อยเพื่อให้ผู้เล่นใหม่(จริงๆ)ได้มีช่องทางหาเงินบ้าง เพราะคนที่เล่นเกม RPG มาก่อน จะเคยชินกับการหาของมาขายครับ แน่นอนว่าเปลี่ยนเกมเราต้องปรับตัว แต่ขอเวลาปรับตัวบ้าง 555 ให้ช่วงแรกหาเงินได้บ้างก็ยังดี (หลายคนอาจสงสัยว่า ทำไมไม่ไปเก็บกระดองล่ะ ทำไมไม่....ล่ะ ใจเย็นๆครับ ผมเชื่อว่าผู้เล่นเก่าแก่หลายคนคงลืมเลือนความรู้สึกของผู้เล่นใหม่ที่ออนเกมพร้อมความรู้สึกว่า.....เอาไงดีล่ะชีวิต ไปเกือบหมดแล้ว คือเราไม่รู้จริงๆนะครับ ว่าจะเริ่มอิท่าไหน)

yazakazuki

• Jr. Member
  • **
กำไลผมมีละครับ แฮ่ๆ ขอบคุณสำหรับคำตอบ

คือผมแค่มองในมุมผู้เล่นใหม่จริงจังน่ะครับ เรื่องการหาเงิน เพราะคนที่มาเล่นเกมเก็บเวล ส่วนมากมักอิงกับเกม RPG แบบเดิมกันมาก่อนทั้งนั้น
และเกมนี้ค่อนข้างฉีกแนวจากเกม RPG อื่นๆตรงที่ "ไอเท็มสวมใส่ที่ดรอปได้ ไม่มีราคา"!!!!
ซึ่งนั่นนอกจากจะทำให้ไอเท็มไม่มีคุณค่าเลย(คิดดูว่า NPC ให้ราคารองเท้าลวงตา 1 บิลล่า)+(เอาน่า ผมไม่คิดว่าจะขายให้ NPC หรอก แค่ช้ำใจว่า NPC ตาไม่ถึง 555)

ทุกวันนี้เราจะเห็นการหาเงินทั้งจากมอนและคนด้วยกันเองประมาณนี้(อ้างอิงจากตัวผมนะครับ)
1.เกษตรกร ค้าผักผลไม้(ของถูก รวมกันขาย ได้วันละ 10m+)
2.อาหารและยา (ผลิตเข้าไป ขึ้นกับทำเล ได้ปรกติตั้งแต่ 200k-9m)(ราคาแกว่งโฮกๆ 555)
3.ค้าขายอาวุธแรร์และไอเท็มสวมใส่ที่เรียกว่าขยะบอส!!! (ได้บางครั้ง 300m+ บางวันขายไม่ออกเลย)
4.ขายไอเท็มที่คนรับซื้อต่างๆ(ตัวประลอง กระดอง และอื่นๆ)
5.ขายเปิดบอส และว่างๆก็ไปขอเงินมอนสเตอร์
6.รับจ้างพาเวล ขายแรงงาน วิ่งโขน
7.ขายของทำ C3 เปลี่ยนสีชุด หมุนตลาด(หลังๆไม่ค่อยได้ขาย รับซื้อกระจาย)
และอื่นๆอีกนิดหน่อย..........

การเล่นลักษณะนี้ผมคิดว่าเป็นลักษณะการเล่นของผู้เล่นเก่าครับ คือเป็นการเล่นที่ค่อนข้างรู้ระบบของเกมพอสมควรครับ คนกลุ่มนี้จะรู้วิธีหาเงิน หมุนเงินบ้าง
แต่ถ้ามองในเชิงผู้เล่นใหม่จริงๆ ตามสามัญสำนึกแล้ว มักจะเริ่มจากการตีมอน หาของมาขายครับ และเขามักพบความจริงที่โหดร้ายว่าไอเท็มสวมใส่.....ไม่มีราคา
จากนั้นตัวเลือกของคนๆนั้นก็จะเหลือไม่มากละ เล่นจนไม่ไหวแล้วเลิก,ขอความช่วยเหลือ ขอเงิน,หาข้อมูลเกม วางแผนการเล่นใหม่,หาของมาขายให้คน หรืออื่นๆอีกนิดหน่อย

และราคาของแรร์(ที่ไม่ใช่ขยะ)ในตลาดอย่าหวังว่ามือใหม่จะได้แตะครับ 100m+ กันทั้งนั้น พวกมือใหม่ที่พยายามเล่นต่อจะเหมือนถูกบังคับกลายๆให้เล่นอาชีพที่หมู่เพื่อหาของมาขาย หรือกลายเป็นพวกรับจ้างอย่างผม 555 จนอาชีพในเกมหลายๆอาชีพแทบจะเรียกได้ว่าแรร์เลยล่ะครับ(MiniGame:ลองตามหา Berserker ในเกมดูครับ) เซิฟใต้ตอนนี้เดินไปทางไหนมักจะเจอคนทรงกับพระทั้งน๊าน (ดีครับดี ใบแดงผมขายออก เอาไปเรียนทวนกันเยอะๆนะครับ 555)

ปรับราคาไอเท็มเถอะน่า ให้ทิ้งกี้มันดูของแรร์เป็นมั่ง >< เงินมันไม่เฟ้อไปกว่านี้เท่าไหร่หรอกครับ (เพราะเหตุที่เงินเฟ้อผมว่า...มาจากหลายทางกว่านั้น)
ผมคิดว่า เซิฟใต้ทุกคนที่มีกำไล ถ้าพร้อมใจกันใช้ขาตังจากมอน ผมว่า...น่าจะได้ 300m+ ทุก 8 ชม.เลยล่ะครับ 555+

ส่วนการแก้ปัญหาเรื่องเงินเฟ้อ ผมว่า.......ลองหาวิธีที่จะทำให้คนใช้เงินบิลล่าในการเสี่ยงโชคมั่งดีกว่านะครับ อย่าให้ใช้โซลอย่างเดียวเลย ^^

golfrukpat02

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะครับ ทางเราจะนำไปเสนอในที่ประชุมให้ครับ