GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เกมไม่มีความสนุกละอะ

Hot_Get

• Full Member
  • ♫ ~ d►_◄b
มีรายละเอียดเพิ่มเติมคุยทางเมลกับทางเพจดีกว่าครับ ทีมงานไม่ได้เข้ามาในีน้แล้วนะครับ

อีกอย่างจีเอ็มเป็นแค่ผู้ประสานงานในเกมครับและทำหน้าที่นำเรื่องไปเสนอ ทีมพัฒนานะครับผม
ตามที่ผมเข้าใจ จีเอ็มก็อยู่ในกลุ่มผู้พัฒนาเกมนะครับ แค่อาจจะไม่ได้เป็นคนเขียนโค้ด

คิดกิจกรรม-คอนเท้น-วางแผนทิศทางของเกมส์ นี่ไม่ใช่เหรอครับที่เรียกว่า Game master ไม่งั้นเรียก player supporter ไม่ดีกว่าหรอ?

bigzabadman

• Newbie
  • *
นั้นและครับ มันเป็นหน้าที่ของ Project Manager ครับผม หรือ Game Planner 
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มีบางอย่างที่หน้าที่สามารถทำร่วมกัน
อย่างบางตำแหน่ง Assistant Project Manage อาจจะมี Support ที่ควบคู่ด้วยครับ

และใน คำว่าจีเอ็มที่ผมพูดถึง ในนี้พูดถึง Player Support ครับ

Hot_Get

• Full Member
  • ♫ ~ d►_◄b
นั้นและครับ มันเป็นหน้าที่ของ Project Manager ครับผม หรือ Game Planner 
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มีบางอย่างที่หน้าที่สามารถทำร่วมกัน
อย่างบางตำแหน่ง Assistant Project Manage อาจจะมี Support ที่ควบคู่ด้วยครับ

และใน คำว่าจีเอ็มที่ผมพูดถึง ในนี้พูดถึง Player Support ครับ
ผมว่า gm คือการรวมบทบาทหน้าที่ทั้งหมดรวมไว้ในคนเดียวกันต่างหาก ที่คุณพูดมาคือลักษณะงานที่จีเอ็มแต่ละคนรับผิดชอบ ไม่ได้เป็นตำแหน่งกิจลักษณะ

bigzabadman

• Newbie
  • *
ที่พูดมาผมพูดอิงตามงานของวงการอุตสาหกรรมเกมนะครับผม

bigzabadman

• Newbie
  • *
อีกทั้งมันแล้วแต่บริษัทครับผม

บางที่ -วางแผนทิศทางของเกมส์ ตัวนี้อาจจะอยู่ใน gm แต่ส่วนใหญ่แล้ว มักจะแยกกัน GM กับ  Project Manager หรือ Game Planner  ครับผม

เพื่อจะได้โฟกัสงานแต่ละจุดได้เต็มที่ครับ

OMG_inw

• Jr. Member
  • **