GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

<อภิปราย> ร่วมกันหาทางออกในเรื่อง บั๊กเปิด-ปิด PK ในเซิร์ฟใต้พิภพ

อาจารย์ ยุ่น

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องจากกระทู้ที่ประกาศไว้ว่าด้วยเรื่องบั๊ก เปิด-ปิด PK
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=7336.0
นี่เป็นวาระเร่งด่วนที่ควรช่วยกันหาทางแก้ไขที่ลงตัวที่สุด ผมจึงตัดสินใจเปิกระทู้นี้ขึ้น
เพื่อให้เพื่อนๆ ได้ร่วมอภิปราย และแสดงความเห็นที่เป็นประโยชน์ต่อเซิร์ฟเวอร์วุ้นใต้พิภพ

แนะนำให้เขียนแนวคิด และเหตุผลของตัวเองมาเป็นข้อๆ ให้อ่านเข้าใจง่ายนะครับ ยกตัวอย่าง เช่น
1. เสนอให้มีการเปิด PK ตัวละครในเซิร์ฟเวอร์ทั้งหมดที่ผ่านการจุติมาแล้วอย่างน้อย 1 ครั้ง
2. ยกเว้นไว้เพียงอาชีพเครลิค (พระ)
3. อาจเพิ่มในส่วนของเวลาในการเปิดปิด PK เช่น ในทุก 60 นาที จะเปิด PK ในนาทีที่ 31-60

ความเห็นใดที่ไม่เกี่ยวกับการอภิปรายในครั้งนี้ ทีมงานขออนุญาต "ลบทิ้ง" ทันทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2011, 16:26:08 โดย อาจารย์ ยุ่น »

อาจารย์ ยุ่น

• **
ในส่วนที่ผม List มาทั้ง 3 ข้อ เป็น ตัวอย่างการแสดงความเห็น เพื่อให้ทีมงานอ่าน และเรียบเรียงได้ง่ายนะครับ
ไม่ได้เป็นข้อสรุปของทีมงานแต่อย่างใด อย่าได้เข้าใจผิดกันไป  g#019

DevilDream

• **
ข้อ2อะครับ  เพราะว่าพระมันไม่ใช่สายบู๊หรือสู้คนแต่อย่างใด แต่พระนั้นช่วยบัพ ช่วยฟูหมู่และช่วยเหลือต่างๆ
ลายเซ็นขนาดใหญ่เกินไป

DevilDream

• **
เอ้ยๆ
 ความเห็นส่วนตัวของผมนะ
1.เอาบัพหนูอยากสดออกไป 
ลายเซ็นขนาดใหญ่เกินไป

~_เกรียนมาสเตอร์_~

• Full Member
  • พูดไม่ค่อยเก่ง แต่รักหมดใจ
บัพหนูอยากสดเค้าไว้กันพวกเกรียน ชอบไล่ฆ่าชาวบ้าน พอตัวเองตายเอาพระมาชุบ มันจะได้ฆ่าพระด้วย แต่มันก็ดาบ2คม มีข้อดีย่อมมีข้อเสียตามมา เราก็คิดเสียว่าเอาไว้เปิดPKชั่วคราวไว้เวลเท่านั้นก็พอ woon_5555 woon_5555

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?
ผมว่าทำเปิด-ปิดเปนช.ม.ๆ แบบอวตาลดีกว่าครับแต่ไมต้องถี่อาจจะช.ม.เว้นช.ม.ก้อดี

แล้วพวกพระที่บ่นว่าตัวเองเปราะไม่ใช่ไรหรอกครับ หัดใส่ใจกับตัวที่คุณเล่น แค่นั้นแหละคับ

ข้อ2อะครับ  เพราะว่าพระมันไม่ใช่สายบู๊หรือสู้คนแต่อย่างใด แต่พระนั้นช่วยบัพ ช่วยฟูหมู่และช่วยเหลือต่างๆ

3 ข้อที่ อาจารย์ยุ่น บอกมา คือ ตัวอย่างการแสดงความคิดเห้นครับ

aoodragon

• **
สร้างNPCไว้เปิดปิดPKสำหรับผู้ผ่านการจุติหรือใช้น้ำยาเปลี่ยนอาชีพไม่ได้เรอะครับ
ส่วนเรื่องบัพของอาชีพอื่นๆในPKก็สมควรแล้วที่จะถูกบังคับเปิดPKเพราะถือว่ามีส่วนร่วมในการPKด้วย

_FireFox_

• **
  • -*-
ผมขอเสนอให้ อาชีพเทรเป็นอาชีพล่าสมบัติใช่มั้ยครับ  และตอนนี้ก็โหดกว่าเบออีก ในเมื่อมาขนาดนี้แล้วผใมว่าเปิดพีเคทุกคนเลยครับ ตั้งแต่เปลียนอาชีพคลาส2 หรือใครอยากเปิดก่อนก็ต้องเปิดเอง  แต่พอเวล41เปลี่ยคลาส2มาก็ให้ระบบเปิดPKออโต้เลย   พอจุติ ก็ปิดพีเคไปเปิดตอนเวล41อีกครั้ง   แต่ยกเว้นว่าจะเปิดพีเคที่ระดับ41 อาชีพนัน และ เครลิคก็พอละครับ

Pat

• **

nightjusmin

การดำเนินการปรับปรุงแก้ไขการใช้บั๊คในการปิดพีเคในครั้งนี้นั้น เพื่อให้เกิดความเสมอภาคกันของผู้เล่นทุกคนและยังคงธำรงค์ไว้ซึ่งความเป็นเอกลักษณ์ของเซอร์ฟเวอร์พีเคควบคู่กันไปได้ด้วยนั้น ผมขอเสนอรูปแบบการปรับปรุงแก้ไขปัญหาบั๊คดังกล่าวในข้างต้นเป็นข้อๆดังต่อไปนี้

1.ยกเลิกเควสเปิดระบบพีเคจากรูปปั้นเทพเจ้าสงคราม
2.ดำเนินการปรับให้ตัวละครของผู้เล่นทุกคนเปิดระบบพีเคทั้งหมด (เพื่อมิให้เกิดคำครหาว่ามีการเลือกปฏิบัติในการเปิด-ปิดพีเคให้ผู้เล่นกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง เป็นตัดปัญหาจะได้ไม่ต้องทะเลาะกัน กระทู้ก่อนหน้าล่มไปเพราะปัญหานี้ไม่ใช่หรือ?) โดยมีเงื่อนไขและข้อยกเว้นดังนี้
2.1 อาชีพคาเดตและเครลิคจะได้รับการยกเว้นการเปิดพีเคเป็นกรณีพิเศษ ทั้งนี้เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาการกลั่นแกล้งหรือก่อกวน 2 อาชีพดังกล่าว
2.2 กรณีของอาชีพ เครลิค ถึงแม้ว่าจะได้รับสิทธิพิเศษในการยกเว้นการเปิดพีเค แต่ก็ยังคงต้องติดบัฟหนูอยากสดตามระบบพีเครูปแบบใหม่ที่ได้มีการนำเข้ามา เมื่อมีการใช้สกิลรูปแบบ 1 เป้าหมายใส่ตัวละครอื่นที่เปิดพีเคตามเดิม ทั้งนี้เพื่อป้องกันการใช้อาชีพเครลิคซัพพอร์ทอาชีพอื่นๆในการก่อกวนผุ้เล่นท่าอื่น เช่น กายทิพย์ หรือ ฟูรัวๆ เป็นต้น ทั้งนี้ก็เพื่อให้เกิดความเสมอภาคกัน

*หมายเหตุ ตัวละครทุกตัวจะทำการเปิดระบบพีเคโดยอัติโนมัติทันที เมื่อผู้เล่นได้ดำเนินการเปลี่ยนคลาสจากอาชีพคาเดตไปเป็นคลาสที่สูงกว่า 
...หวังว่าทีมงานจะโปรดรับข้อเสนอดังกล่าวของผมไว้พิจารณานะครับ เพื่อนๆท่านใดเห็นด้วยยังไงก็ช่วยกด LIKE ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ...
 g#034 g#034 g#034

-Ai-

แบบ เซิฟอวตาร ผมไม่เห็นด้วย Pk เปิด 24 นี้ละดีแล้วว อย่าเปิดช่วง ๆ เลย

ที่ ผมอยากให้ทำ นะ   

คือ เปิด Pk ทั้งเซิฟ เลยยยยย ยกเว้น พวก บางคน ที่มัน เล่นมาแบบไม่เปิดแต่แรกแล้ว ให้นำชื่อไปบอกทีมงานให้เปิด PK ให้

แค่นี้มันคงไม่อยากเกิน ทีมงาน หรอก

-crucify-

• หลับตาลงแต่ใจยังคิดถึงเธอ ♫♫
ไม่ค่อยเวิร์คเลยอะ บางคนเขาก็เล่นพระจนจุ5แล้วรอบสุดท้ายเขาจุเป็นอาชีพอื่น แปลว่าเขาต้องโดนเปิดพีเคไปด้วยสินะ

ถึงแม้ว่าฉันจะ "ไม่มีใคร"
แต่ฉันพร้อมจะเป็น "ใครซักคน"
ถึงแม้ว่าฉันจะ"ไม่เึคยทิ้งใคร"
แต่ฉันมักเป็น"คนที่โดนทิ้ง.."