GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เบื่อ 1Hit Kill การเเพ้ทางเเบบเกือบหมดวิธีชนะของพระ ?

asmoyakoko

• Newbie
  • *
คือ เราเล่นพระสายค้อนนะ ไม่เก่งอะไรมากมายหรอกเเต่ของก็10+ ขึ้นหมดนะ
พระมันมีปัญหาที่ว่า เวลาเจอวิเกรียน / พาราเกรียน
พระจะสู้ไม่ได้เลย ขอพูดตรงๆนะ
กรงของวิทำให้พระไม่มีโอกาศชนะวิในขณะที่วิ ยังไงๆก็ยังสามารถฆ่าพระได้สบาย ๆ(ในกรณีที่ของยศพอๆกัน)
พระยิงวิก็ไม่เข้าถึงจะโป๊ะไป มันก็อึดพอที่จะอยู่รอด เพราะมันเลือดเยอะ พระเราปิดผอบโป๊ะดอกละ 1200 ร่ายอืดได้ใจ
เวลาอยู่ในกรงวิมันยิงมารัวๆก็ตาย ร่ายสู้ก็สดุด
สรุปคือ อยากให้เพิมวิธีทางในการฆ่าวิ/พาลา สำหรับพระ เพราะวิมีโอกาศ99%ที่จะชนะพระ ในขณะที่พระมีโอกาศเพียง1%ในการชนะวิ
เป็นเเบบนี้ก็ไม่ไหวนะเพราะของก็ยศพอๆกัน
เเบบนี้ไม่ได้เรียกว่าเเพ้ทางเเล้วมันเรียกว่า เกิดมาเพื่อเเพ้วิ ชัดๆเลย (นานๆจะชนะพวกวิที่ เเต่ท่าวิที่ไม่มีกรงพระก็ได้สู้สบาย ๆ - -)
ซี3ก็โดนปรับ วีธีหากินเเบบเดิมๆก็ใช้ไม่ผลได้เเล้ว สรุปว่าพระเหลืออะไรกินบ้าง
อันนี้ยังไม่ได้พูดถึงพาลานะ

ต่อให้พระของยศเทพทั่งตัวสู้กับพาลาของยศ +10-14 1ต่อ1 ยังไงพระก็ยังเเพ้ ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าเพราะอะไร
 พระยิงไม่เข้าก็สู้ไมไหวเเล้ว  ยังไงก็ตายอนาจอยู่ดี

เเต่ที่มาเรียกร้องไม่ได้เพราะเเพ้เเบทเเต่อย่างได เเต่มาขอความเป็นธรรมให้อาชีพนี้บ้าง กากลงไปทุกๆวันในขณะที่อาชีพอื่นดีขึ้นทุกๆวัน
สงสารคนที่รักอาชีพนี้บ้างเถอะ  เเต่ก่อนยังสู้วิได้ เเต่เดี่ยวนี้สู้ไปก็ตายเปล่า(เอาเวลาไปหนีดีกว่า) เห้อออ อนาจกับพระ

อยากจะเสนอให้จีเอ็มลองเอาพระไปสู้กับทุกๆอาชีพที่มีซี3เท่ากันระดับเท่ากันเเละของยศเดี่ยวกันดู เเล้วทีมงานจะรู้ว่าพระกากยังไง
เเล้วอีกข้อ ปรับเเสงจูโจมทำพระเเสงเลเซอร์อะไรห่ะ บอกมานะ - -

AsunAllI3araTz

• Full Member
พระไม่ได้ เล่นไว้ สู้ นี้คือคอนเสป อะนะ แบบท้า จะโหด ก็ ต้อง นี้เลยเเสงแห่งเทพ ของยศสูงๆดวงตาปิศาจ ผมเล่นแอส ยังตายกะเเสงเลย  g#009

..TEERAK..

ถ้าพูดถึงการสู้กัน พระก็ยังชนะหลายอาชีพอยู่นะ มันก็คงจะแพ้ทางวิจริงๆนะแหละ
 ถึงวิจะชนะเกือบทุกอาชีพก็เถอะ แต่วิ มันก็มีแพ้ทางวอลอคอยู่นะ เค้าคงทำมาให้มันเปนงูกินหาง ประมาณนี้มั้ง

crowry

• เด็กเรียน,, >,.<
  • แฟน.. จบกันไปก็มีแต่ “อดีต” เรียน.. จบกันไปก็มีแต่ “อนาคต”
ถ้าพูดถึงการสู้กัน พระก็ยังชนะหลายอาชีพอยู่นะ มันก็คงจะแพ้ทางวิจริงๆนะแหละ
 ถึงวิจะชนะเกือบทุกอาชีพก็เถอะ แต่วิ มันก็มีแพ้ทางวอลอคอยู่นะ เค้าคงทำมาให้มันเปนงูกินหาง ประมาณนี้มั้ง

แพ้ทางแค่วอลอคแต่ชนะเกือบทุกอาพแหนะ  g#012 g#012 g#012
'ไม่ต้องบิน ให้สูง อย่างใครเขา…
จงบินเอา เท่าที่เรา จะบินไหว
ท่าที่บิน ไม่จำเป็น ต้องเหมือนใคร
แค่บินไป ให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ"
^_____________^

_-§↑ⓁverBron-Achilles-_

• Jr. Member
  • **
  • "ปากดี" แต่ไม่เคย "ดีแต่ปาก"
คำว่าเกรียนก็น่าจะใช้ให้ถูกหน่อยนะครับ - -" เวลาเห็นแบบนี้รู้สักอ่านแล้วไม่รู้เรื่อง

พระเป็นอาชีพเดียวที่ c2 มีอมตะนะครับ ใช้ตรงนั้นให้เป็นประโยชน์

ถ้าคุณบอกว่าชนะวิไม่ได้ เป็นผมจะใส่ของแบบนี้นะครับ

พระโหดนะครับ ใส่เซ็ตบวช กดเกราะ + ของออฟจิตทั้งตัว ป้องกันเวทได้

1000+100 up นะครับ รวมทั้งกดสกิลc3ดวงแสง ระดับ 8+

ตามสูตร

หน้ากากวิญญาณแค้นรัชรอบคอบ+ (ป้องกันเวท 5+2)
เสื้อนักบวชรัชจิต(เซ็ตนักบวช)+ (ป้องกันเวท 212+12)
กำไลละอองเพลิง(เซ็ตนักบวช)
ไม้เท้าแสง(เซ็ตนักบวช)รัชกาล+
ผ้าคลุมผนึกมนตรารัชจิต+ (ป้องกันเวท 87+1)
มงกุฏพลังน้ำแข็งรัชจิต+ (ป้องกันเวท 0+10)
หรือ หมวกเทพธิดารัชจิต (ป้องกันเวท25+3) หรือ หมวกปีกราตรีรัชจิต (ป้องกันเวท11+7)
รองเท้าอัญมณีรัชจิต+
ผอบเชียโชคเพิ่มป้องกัน/หลบหลีก/โจมตี 90+

จากชุดที่บอกมา จะได้กันเวทประมาณ 330+25
ของออฟรัชจิต (+12) ทั้งหมด 4 ชิ้น ยศรัชทายาชจิตใจ 84+1 = 336+4
รัชรอบคอบ 0+14

จะเห็นได้ว่า กันเวทรวมๆ 666+43

ไม่รวมสเตตัส INT + VIT

สำหรับสเตตัส ผมไม่รู้คำนวนถูกรึเปล่าแต่จะลองแนะนำไว้

สเตตัสที่แนะนำ(ต้องมี) INT + DEX ตัน ถ้าจุ 3 อัพ VIT ตันด้วย

1 INT = 2.25+0 / 1 VIT = 0.7+0

ดังนั้นถ้า INT 99 = 222.75 (เศษเกินไม่ทราบว่าปัดหรืออย่างไร จะไม่นับเศษ0.75) / VIT 99 =  69.3 (ไม่นับ 0.3)

ถ้ามีแต่ค่า INT อย่างเดียว รวม กับของใส่ กันเวท 888+43

หาก c3 ดวงตาระดับ 8 ขึ้นไป ก็น่าจะได้เยอะอยู่ (ไม่เคยถึง 8 นะของผม - -")
น่าจะได้ประมาณ 1000+50 ขึ้นไป

ผลจากสกิลแสงคุ้มกันกายอีก 0+50 = 1000+100 up (ขึ้นต่ำ)

ปล. หากการคำนวนนี้ไม่ผิดก็จะได้ตาม ข้างบน คือกันเวทขั้นต่ำ 1000+100

แค่นี้อาชีพวิซาดก็ตีคุณไม่เข้าแล้ว ถ้าอยากเทพอีกก็ แคบซูลหอยเนย 0+2 3อัน + ไม่แคบ 1 = 0+8

พระไม่ใช่ยิงเวทกระจอกนะ ไม่ใช่เล่น อย่าว่าพระกาก เพราะอดีตกาลผมก็เล่นพระมา  woon_5555 woon_5555

ถ้าผมเล่นพระของยศเทพสู้กับพาลายศเสนาได้จริง ก็เอาสิครับ เดียวเล่นให้ดู - -"

เจ้าของกระทู้ค่อนข้าง เล่นไม่เป็น และ ออกแนวประชดส่วนใหญ่ ทั้งๆที่ไม่เคยลองนะจ๊ะ

"พระไม่ได้กาก" แต่คนเล่นเท่านั้นแหละ "ที่กาก"
10 ขวบครับ อยู่ป.6

• **
  • "ปากดี" แต่ไม่เคย "ดีแต่ปาก"
วิไม่ใช่ชนะเกือบทุกอาชีพเช่นเดียวกัน
ผมไม่ได้บอกว่าตัวเองเก่งนะ

แต่ผมเป็นคนนึงที่เคยเล่นมาแล้วทุกอาชีพ ทดสอบทุกอาชีพหมดแล้ว (ก็เล่นนั้นแหละ แต่มันก็ทดสอบไปในตัว)

ทุกอาชีพสามารถชนะวิได้ ถ้าหากคุณเล่นเป็น และ รู้ลึกจริง ไม่ใช่เห็นเขาแนะนำอะไรก็จำเจซ้ำซาก

คู่ต่อสู้ต้องหาทางแก้ทาง คุณเสมอ วิเทพๆจะมีสักกี่คน ทีรู้หลักการจริงๆแล้วรู้ว่าสามารถแปรผันเป็นสายไหนได้บ้าง

อาชีพเครลิค/นัน เป็นอาชีพเดียวที่มีความหลากหลายมากที่สุด ถึงจะไม่มีสกิลสลายบัฟก็เถอะ

อาชีพนี้สู้ได้ทุกสาย  ( แต่ก็ยังมีทางแพ้อยู่ 3 อาชีพ ) บอกตามตรง พระสู้กับพาลาอย่างที่จขกท.บอก สบายมาก - -*

ĈŸß€®ĿËă◕‿ •

• **
  • Vip Member
ความเห็น ส่วนตัวอะนะ ถ้าจะมาวัดถึงเรื่องการต่อสู้ กันระหว่างอาชีพ อาชีพพระก็คงเป็นประมาณนี้อยุ่แล้วนะครับ

มันจะตรงคอนเซปของพระ เพราะถ้าจะทำให้แก้ทาง หรือ เก่งแบบสูสีกับสายอาชีพโจมตีอื่นๆ คงจะไม่ได้

ประมาณว่า คิดถึงตอนเป็นแคสเตอร์   เขามี 3 ทางให้คุณได้เลือก 1.ถ้าคุณเลือกวิ คุณจะเด่นเรื่องพลังโจมตีเวทสูงๆ เก่งเรื่องสกิลเวทในการต่อสู้ 2.ถ้าเลือกวอล็อค คุณจะเด่นเรื่องการใช้เวทด้านมนต์ดำ(สาป)และซับม่อนในการช่วยเหลือ 3.ถ้าคุณเลืิอกพระ คุณจะเด่นด้านพลังในการซัพพอตตัวเองและผู้อื่่น

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
  ใครเล่นอาชีพใด รักอาชีพใด ก็อยากให้อาชีพของตัวเองเก่งทั้งนั้นแหละครับ แต่มันก็ต้องมีเก่งบ้าง แพ้บ้าง เป็นธรรมดา 

ความเห็นอันนี้อาจจะสร้างความไม่พอใจให้กับคนเล่นพระบ้างน๊ะครับ

ที่จริงอาชีพพระ  คอนเซปพระคือ ช่วยสนับสนุน เด่นด้านการสนับสนุนและฟื้นฟูแต่ก็มีความร้ายกาจเล็กๆน้อยๆไว้ป้องกันตัว  กับอาชีพที่แพ้ทางเวทพระนั้นถือว่าไม่ได้ด้อยเลยทีเดียว ก็สามารถสู้ชนะได้ง่ายๆเช่นกันถ้าจะเอาไปต่อสู้  แต่ก็จะเป็นรองในหลายๆด้านเนื่องจากพระนั้นไม่ได้มีสกิวไว้บู๊เหมือนสายอาชีพที่เค้าไว้ต่อสู้โดยตรง สกิวเด่นๆประจำตัวส่วนมากก็จะเป็นบัพสนับสนุนและสกิวป้องกันตัวเล็กๆน้อย ซึ่งผมว่ามันก็ตรงตามคอนเซปพระ

ถามว่า ถ้าพระจะทำให้สู้เก่งกว่านี้ไม่ได้แล้วคนเล่นพระจะจุกันทำไม...?

อันนี้ก็ต้องถามก่อนว่า  ตอนที่ตัดสินใจเล่นพระเข้าใจในคอนเซปมันหรือยัง ถ้าเข้าใจดีแล้วมันจะไม่แปลกอะไรที่พระจะบู๊ได้ไม่เก่งเหมือนอาชีพอื่นๆ ไม่ควรเอาไปเปรียบกับอาชีพอื่นๆ เพราะไม่ได้เอาไว้บู๊  และแน่นอน แม้พระจะบู๊ไม่เก่งแต่คนก็ยังต้องการพระกันอยู่ ยังไงคนก็ต้องเล่นพระ จะโดยเป็นทางผ่านเวล เล่นไว้สนับสนุนภาระกิจอื่น หรืออะไรก็ตาม  และการที่พระจุ 6 นั้น การจุติก็ทำให้ช่วยเพิ่มความสามารถต่างๆขึ้นมา  จะบอกว่า พระเนี่ย เจอใส่ของดีๆ สายกายกินยากเหมือนกันเวลาเอาไปต่อสู้  แข็งใช่เล่น ถ้าของไม่ถึงก็เป็นแค่พระอ่อนๆเท่านั้น

ถามว่า อย่างนี้คนเล่นพระก็ไม่ต้องเกิดกันเลยเหรอ ...?

ในความเห็นผมคงต้องบอกว่า เกิดด้านไหน ถ้าด้านแบท ด้านต่อสู้กัน มันก็คงจะไม่ค่อยหวือหวาเหมือนอาชีพสายต่อสู้โดยตรงอยู่แล้ว แต่ถ้าด้านสนับสนุน หรือ ด้านเก็บเวลคนเดียว พระเก่งน๊ะครับ ผมเห็นพระเวลคนเดียวเดินตีโขนดุ่ยๆ  อาชีพสายเวทด้วยกันยังทำไม่ได้เลยเพราะไม่มีบัพตัวเองได้แบบพระ

ถ้าอาชีพพระแบทไม่ได้ ต่อสู้ไม่ได้ ไม่เก่งเท่าอาชีพอื่น คนจะเล่นพระน้อยลงมั้ย ...?

อันนี้กล้าตอบได้เลยว่าไม่มีทาง ทุกคนทั้งผู้เล่นเก่าและใหม่ ยังไงก็ต้องพึ่งพาพระตั้งแต่เก็บเวล จุติ ล่าบอส ยันทำสงครามชิงปราสาท ปม้กระทั่งการผ่านเควสต่างๆก็ต้องอาศัยบัพพระช่วยเหลือ  เอากันว่าอย่างน้อยๆ ผู้เล่น 1 คน เล่นอาชีพอื่น 1 อาชีพ น่าจะมีเล่นพระไว้เป็นของตัวเองมากว่าคนเล่นเทรไว้เป็นของตัวเองอีก

ถ้าทำให้พระเป็นสายบู๊ บู๊ได้เหมือนทุกอาชีพที่เค้าบู๊กันมันหยดจะเป็รไรมากมั้ย ....?

ถ้าพระบู๊เก่งแบบสายบู๊  พระมีทั้งบัพทั้งฮิลตัวเอง แล้วไม่กลัวสายบู๊เค้าจะโวยเอาบ้างหรือครับ มีกายทิพย์ มีฟูตัวเอง มีบัพตัวเอง แล้วยังมีสกิวที่บู๊โคตรเก่งไม่เป็นรองใคร พระจุ 6 ตอนนี้ใส่ของดีๆนี่สายกายตีเข้านิดเดียว เจอด๋อยหน่อยตีพระก็เก๊ง เจอโล่เข้าไป แถมสายกายแพ้เวท พระก็ยิ้มหวานสิครับงานนี้  และคลาส 3 พระกันเวทอีก สายเวทที่ไม่ใช่วิเจอพระเข้าไปไม่ร้องไห้เหรอครับ  มันจะออกเวอร์ไปไหม  อีกหน่อย PK คงเอาพระออกเกรียนกันสนั่นถ้าปรับคอนเซปพระไปไว้บู๊

1 ไอดีสร้างตัวละครได้ 3 ตัว และคนเดียวก็สามารถสร้างได้หลายไอดี และ 1 ตัวละครมีการจุติได้ 6 ครั้ง พระอาจจะเป็นทางผ่าน 1 ใน 6 ครั้งนั้น หรือพระอาจจะเป็นอาชีพที่คนเล่นในการจุติครั้งที่ 6 ด้วยใจรัก ถ้าเข้าใจมันว่า ในการต่อสู้มันอาจจะทำไม่ได้ดีเหมือนอาชีพที่ไว้สู้ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะสู้ใครไม่ได้เลย แต่ในทางอื่นพระสำคัญจะตายไป แค่ใช้ให้ถูกทาง

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• Asura Tester
  • **

Legend Of Priest

• Newbie
  • *
คำว่าเกรียนก็น่าจะใช้ให้ถูกหน่อยนะครับ - -" เวลาเห็นแบบนี้รู้สักอ่านแล้วไม่รู้เรื่อง

พระเป็นอาชีพเดียวที่ c2 มีอมตะนะครับ ใช้ตรงนั้นให้เป็นประโยชน์

ถ้าคุณบอกว่าชนะวิไม่ได้ เป็นผมจะใส่ของแบบนี้นะครับ

พระโหดนะครับ ใส่เซ็ตบวช กดเกราะ + ของออฟจิตทั้งตัว ป้องกันเวทได้

1000+100 up นะครับ รวมทั้งกดสกิลc3ดวงแสง ระดับ 8+

ตามสูตร

หน้ากากวิญญาณแค้นรัชรอบคอบ+ (ป้องกันเวท 5+2)
เสื้อนักบวชรัชจิต(เซ็ตนักบวช)+ (ป้องกันเวท 212+12)
ผ้าคลุมผนึกมนตรารัชจิต+ (ป้องกันเวท 87+1)
มงกุฏพลังน้ำแข็งรัชจิต+ (ป้องกันเวท 0+10)
หรือ หมวกเทพธิดารัชจิต (ป้องกันเวท25+3) หรือ หมวกปีกราตรีรัชจิต (ป้องกันเวท11+7)
ผอบเชียโชคเพิ่มป้องกัน/หลบหลีก/โจมตี 90+

จากชุดที่บอกมา จะได้กันเวทประมาณ 330+25
ของออฟรัชจิต (+12) ทั้งหมด 4 ชิ้น ยศรัชทายาชจิตใจ 84+1 = 336+4

จะเห็นได้ว่า กันเวทรวมๆ 666+43

สำหรับสเตตัส ผมไม่รู้คำนวนถูกรึเปล่าแต่จะลองแนะนำไว้

สเตตัสที่แนะนำ(ต้องมี) INT + DEX ตัน ถ้าจุ 3 อัพ VIT ตันด้วย

1 INT = 2.25+0 / 1 VIT = 0.7+0

ดังนั้นถ้า INT 99 = 222.75 (เศษเกินไม่ทราบว่าปัดหรืออย่างไร จะไม่นับเศษ0.75) / VIT 99 =  69.3 (ไม่นับ 0.3)

ถ้ามีแต่ค่า INT อย่างเดียว รวม กับของใส่ กันเวท 888+43

หาก c3 ดวงตาระดับ 8 ขึ้นไป ก็น่าจะได้เยอะอยู่ (ไม่เคยถึง 8 นะของผม - -")

ผลจากสกิลแสงคุ้มกันกายอีก 0+50 = 1000+100 up (ขึ้นต่ำ)

ปล. หากการคำนวนนี้ไม่ผิดก็จะได้ตาม ข้างบน คือกันเวทขั้นต่ำ 1000+100

แค่นี้อาชีพวิซาดก็ตีคุณไม่เข้าแล้ว ถ้าอยากเทพอีกก็ แคบซูลหอยเนย 0+2 3อัน + ไม่แคบ 1 = 0+8

พระไม่ใช่ยิงเวทกระจอกนะ ไม่ใช่เล่น อย่าว่าพระกาก เพราะอดีตกาลผมก็เล่นพระมา  woon_5555 woon_5555

ถ้าผมเล่นพระของยศเทพสู้กับพาลายศเสนาได้จริง ก็เอาสิครับ เดียวเล่นให้ดู - -"

เจ้าของกระทู้ค่อนข้าง เล่นไม่เป็น และ ออกแนวประชดส่วนใหญ่ ทั้งๆที่ไม่เคยลองนะจ๊ะ

"พระไม่ได้กาก" แต่คนเล่นเท่านั้นแหละ "ที่กาก"

กันเวทมากไปก็เท่านั้นถ้าวิโป๊ะ2ดอกดับ เหอะๆ

• **

ตามสูตร

กันเวทมากไปก็เท่านั้นถ้าวิโป๊ะ2ดอกดับ เหอะๆ

รอให้วิโปะทำไมละครับ ยังไม่โปะเราก็รีบยิงสิ - -* ยิงไม่ได้กดแสงแห่งเทพ
ไม้ตายพระก็ พระมีกายไว้ทำไมหว่า  woon_huh woon_huh woon_huh

•Insomnia' •

• un' :)
คนบอกว่าพระไม่อ่อนอย่างที่คิด ก็ลองเล่นดูซะสิ
แล้วคนที่พูดวิธีเหมือนง่ายนั้น ก็ลองทำก่อนจะพูด
แสงแห่งเทพจะไปทำอะไรวิได้ ส่วนมากก็กดอาหารกันทั้งนั้น
(พูดตามหลักความเป็นจริง ไม่ใช่จินตนาการ)

แล้วความเป็นจริงอีกอย่างที่พึงระลึกไว้
พระไม่ได้จงใจใส่ของเพื่อสู้กับวิเท่านั้น
จากของพระที่บางคนบอกนั้น เจอกายภาพสะกิดก็ล้มแล้ว
(โดนกรงน้ำแข็งของวิ กันหลังก็ลดซะ -50)

แล้วใครที่บอกคอนเซ็ปพระมันสายซัพพอร์ต
คอนเซ็ปพวกคนที่ไม่เล่นพระหรือคอนเซ็ปทีมงานกันล่ะ
ถามหน่อย แล้วงั้นตอนแรกจะทำซีสามและสกิลต่อสู้ดีๆไว้เพื่ออะไร?
พระจะเคยใส่ตุ๊กตาต้องสาปไว้ได้เพื่ออะไร? (อันนี้ก็เจ๋งไป ยอม)
แต่ทั้งหมดก็ล้วนถูกปรับ เพราะผู้เล่นที่ไม่ได้เล่นพระ
ต่างออกมาโวยวาย และพูดเรื่องสายซัพพอร์ต
ก็อย่างว่า คนไม่ลองเล่นเองก็ไม่รู้

Vt_Valentine

• **
เอามาให้ดูว่า พระก็ไม่ได้อ่อนอย่างที่คิด
พระเซิฟ pk สงสัยจะได้รีมาเล่นสายนี้ละ  g#037

พระตัวนี้ไม่ได้เก่งอย่างที่คิด  g#017

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
  ผมก็เล่นพระน๊ะ ก็เคยเอาพระลงไปลองแบทกับเพื่อน และผมก็รู้ดีว่าพระแพ้ขนาดไหน  แต่ผมเข้าใจมันว่ามันไม่ได้เก่งแบท มันเอาไว้ใช้ด้านไหน เล่นพระเอาไว้ใช้อะไร ถึงกล้าบอกได้ว่า แม้พระแบทไม่ได้แต่พระไม่สูญพันธุ์แน่นอน จุ 6 หรือไม่จุไม่ใช่ปัญหา ในด้านอืนๆพระมีความสำคัญมากกว่าการแบทเยอะ  แต่ถ้ามีคนอยากจะให้ปรับพระเก่งแบทด้วย ผมก็ไม่ได้ขัดข้องน๊ะ รับประโยชน์ด้วยเช่นกัน  แต่ขอให้ลองมองดูเอาว่า หากพระเก่งแบทขึ้นมาอะไรที่จะตามมาต่อไป  เมื่อก่อนที่จะมีการปรับใดๆ พระ + คลาส 3 + สกิวสายอาชีพ อัดบอสคนเดียวสบายๆ นั่นบอสเลือดเป็นแสนเป็นล้าน  แล้วถ้าเอาให้เก่งแบท ไม่ปรับอะไรเลยแบบเก่าๆ พระกาย พระแสง พระฟูตัวเอง พระใส่สกิวตูมๆๆ  อาชีพอื่นไม่โวยอาชีพพระเหรอครับ  คนเล่นพระเก่งๆน่าจะรู้ดีว่าพระเองใส่ของเสริมต่างๆ เอานับว่าดีที่สุดที่พระทำได้ พระไม่ได้เปราะบาง แค่ไม่มีสกิวแบทที่รุนแรง  แล้วถ้าพระมีสกิวแบทได้ดีเยี่ยมอะไรจะเกิด  อย่านับว่า พระใส่ของดีๆแล้วมีใส่กันทุกคนหรือเปล่า เพราะเราใส่ได้ ทำได้ ต่อไปข้างหน้าคนอื่นก็ต้องมีทำได้ใส่ได้เช่นกัน เมื่อถึงวันนั้นก็ต้องมีการปรับอีกแน่นอน ถ้าวันนี้จะคิดแค่ว่า แล้วมันทำได้กันทุกคนหรือเปล่า  ถ้าจะคำนวนให้สมดุลระยะยาว ต้องคำนวนจากไอเทมทุกอย่างที่พระใส่ได้ ทำได้ สูงสุดแล้วมันเป็นอย่างไร เท่าไหร่ ผลออกมาได้เท่าไหร่  การออกสกิวและการปรับปรุงต่างๆมันจะไม่ต้องมานั่งปรับลดลงกันในภายหลังให้เจ็บช้ำใจแบบที่พระเคยโดนปรับมาหลายรอบ  ไม่ต้องมีคนทำได้หลายคนหรอกครับ  แค่ทำได้คนเดียวไปเก่งแบทได้ ฆ่าตายยาก สู้ลำบาก คนก็โวยกันแล้ว เหมือนเมื่อก่อนพระกายลงแบทยัดแสงแห่งเทพแล้ววิ่งหนี ไม่หนีก็ยืนฟูตัวเอง สายกายยังอัดไม่ค่อยจะเข้า ทั้งวืดทั้งเก๊ง ตอนนั้นหลายๆอาชีพก็โวยพระน๊ะครับอย่าลืม  ถึงวันนั้นจะมาถามกันว่า แล้วทำได้กันทุกคนหรือเปล่า ก็เมื่อ 1 คนทำได้แล้วมันเทพ เดี๋ยวก็มีคนทำได้ตามมา มีไม่กี่คนทำได้ยังมีปัญหาแล้วจะประสาอะไรกับอนาคตต่อไปที่จะทำตามกันขึ้นมาอีก  และก็เข้่าสู่ที่มาของการมาปรับให้ลดลง  เพราะตอนที่ขอปรับให้มันดี ไม่ได้คำนึงการที่มันทำได้สูงสุดเท่าไหร่และผลจะออกมาเป็นยังไง  อันนี้ผิดที่คนทำออกมา ทำให้ผู้เล่นเคยชินแล้วมาปรับ

ถ้าจะให้ปรับพระให้เก่งแบท ตัวผมเองไม่มีปัญหาอะไรครับ ชอบด้วย ได้ประโยชน์กับเค้าเช่นกัน  แค่ในส่วนตัวแล้ว อาชีพพระแบทไม่ได้ผมก็ไม่เดือดร้อน เพราะผมใช้ประโยชน์จากพระในด้านอื่นๆตามคอนเซปของมัน และผมถือว่าอาชีพพระเป็นอาชีพที่เทพที่สุดในด้านสนับสนุนมากๆ  อาชีพอื่นทำไม่ได้อย่างพระและอาชีพอื่นคงต้องพึ่งพาพระอยู่เสมอๆ  พระมีบมบาทด้านอื่นมากมาย แค่ใช้สอยในด้านต่อสู้ไม่ดีเหมือนอาชีพที่ไว้สำหรับสู้โดยตรงเท่านั้นเอง