GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ประกาศ! กฎระเบียบการแจ้งแฮค และบทลงโทษผู้กระทำผิดกรณีแฮค

nonstop

• Jr. Member
  • **
เงื่อนไขที่นำมาใช้ตัดสินทำ Hack Case กรณีขอคืนไอเทม อาจใช้แนวทางตามนี้ครับ

ทีมงานจะเช็คยอดเติมเงินย้อนหลัง 1 เดือน หลังจากที่ ID นั้นแจ้งแฮค โดยมีตัวเลขอยู่ที่ 25,000 Sole ครับ

น่าจะเป็นข้อสรุปที่ดีกับทุกฝ่าย

ถ้าก่อนหน้านั้นเคยเติมมาเป็นหมื่นๆ แต่ 1 เดือนก่อนโดนแฮคไม่ได้เติมก็แจ้งไม่ได้งั้นหรอครับ ?

._Olviis_.

• **
  • เธอมันเย็นชา ;(
เดลของผ่าน 30 วัน ป่ะ เราไม่รุ้อ่ะ ? g#025
Nammii z & Bark

GoDNeSS ♥ ._Olviis_. 
หยุด หยุด ชีวิตหยุดกับคนนี้.
แม้ว่าใครจะดีสักแค่ไหน หยุด หยุดความรัก
ทั้งหัวใจหยุดอยู่กับเธอ คนเดียว :]

_FireFox_

• **
  • -*-

Sweet_berry จ๊ะจ๋าเจ้าขา

• Full Member
  • จ๊ะจ๋าเจ้าขา
เงื่อนไขที่นำมาใช้ตัดสินทำ Hack Case กรณีขอคืนไอเทม อาจใช้แนวทางตามนี้ครับ

ทีมงานจะเช็คยอดเติมเงินย้อนหลัง 1 เดือน หลังจากที่ ID นั้นแจ้งแฮค โดยมีตัวเลขอยู่ที่ 25,000 Sole ครับ

น่าจะเป็นข้อสรุปที่ดีกับทุกฝ่าย

ขอค้าน พอดีมีความเห็นแบบนี้
เล่นมาจนจุหก ก่อนหน้าจะได้จุหกเสียเงินไปเยอะมาก ทุกคนน่าจะทราบอยุ่ว่าคนเราจะเสียเยอะขนาดไหนกว่าจะจุหก
แล้วจุหกมาเล่นวิ ฮึดสู้ก็ไม่ต้องซื้อ เส้นก็ไม่เติม วีไอพีหรอ ราคาก็ไม่ถึง 25000
มันไม่มีคึวามจำเป็นในการเติมเงิน แบบนี้จะแก้ไขยังไง

Sweet_Berry [เกรียน,เบอร์รี่์ No.1]: ไม่หาเรื่องใคร แต่ไม่ยอมคนที่มาหาเรื่องก่อนค่ะ

อาจารย์ ยุ่น

• **
อ่า... ตอนนี้แนวทางนี้ถือว่าเข้าท่าที่สุดแล้วครับ ถ้าไม่มีข้อเสนอที่ดีกว่า คงเลือกวิธีนี้
เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ก็คงไม่ถูกใจทุกคนหรอกครับ ผมได้แต่หาทางออกที่ดีที่สุด  woon_sad1

Only Me

• ♥♥♥ อย่าอ่อนล้า จงไปต่อ เพื่อเป็นหนึ่ง ♥♥♥
ไม่ได้เข้าเว็บมาอาทิตย์หนึ่ง กระทุ้เก่าโดนปิดไปสะงั้น

เท่าที่อ่านๆ ดูในกระทู้นี้ ดูท่าน ย.ยุ่น ยังหาว่าผมเองรุ้จักกับคนแฮคอีกนะ หรือเป็นคนวงในกันรุ้จักกันดีถึงได้เดาพาสอะไรได้เก่ง เฮ้อ ตลกจังเลย เบื่อ เอางี้ดีกว่า เด่วได้ตัวเป็นๆ ของผู้แฮคและผู้ร่วมอุดมการณ์มา แล้วเดี๋ยวจะถ่ายคลิปคำพุดมันมาให้ฟังกันนะ

ในเกมมันจบไปแล้วก็จริง วันนีพอดีเพิ่งกลับจากลาพักผ่อนมา มีแรงไปฟ้องร้องต่ออีก 2 หน่วย ในเกมจบ แต่ชีวิตจริง ผมยังนะครับ ยังไง หลักฐาน ต่างๆ อย่าเพิ่งทำหายนะครับ

ส่วนประเด็นรับแจ้งแฮคที่ได้ข้อสรุปขึ้นมานี้ ผมก็ว่าดีแล้วล่ะ เพื่อนๆ แต่ละคนจะได้อุ่นใจขึ้นมาอีกนิด
ยังไงก็ขอบคุณทีมงานที่ช่วยมีความรับผิดชอบขึ้นมาอีกนิด แต่ถ้ามีใครอยากได้ของคืนทำแบบนี้ได้ไหม ผมปรึกษาเฉยๆ
แบบว่าบางที มีคนอยากจะจ้างเอาของคืน จ่ายใต้โต๊ะไรแบบนี้ คิดเป็น OT ค่ากาแฟ ไรอย่างนี้

หรือ ถ้าก่อนเกิดเหตุ ก็ออก ประกันการแฮค เหมือนกับประกันชีวิตอะไรอย่างนั้น
ประกันารแฮค คุ้มครองอะไรบ้างก็ว่าไป จ่ายเป็นอะไร ยังไง ไม่รุ้ เสนอเล่นๆ ไม่ได้คิดไรนะ
g#023 g#023

Only Me

• ♥♥♥ อย่าอ่อนล้า จงไปต่อ เพื่อเป็นหนึ่ง ♥♥♥
รายชื่อตัวละครที่ถูกระงับการใช้งานเป็นเวลา
 Inw-TUEY
 RaOrAn-i-PaNn-i
 tgdt
 LnwJaaaaaaaa
 _.G-_Force-._
 O.MoTo.O
 O.AloHa.O
 ixohxoi
 ixohoxi_I
 LoverDeviL
 _-Arthur-_
 moo..ice
 Kuuuu

รายชื่อตัวละครที่ถูกระงับการใช้งานถาวร
 ongnaa
 -ll-_OngZ_-ll-
 -Before_Valentine-
 HunterBigZ
 EOS_KeRu

สอบถามนะครับ ของต่างๆ ที่ถูกแฮคไปอยุ่ในตัวละครที่ถูกแบนถาวรใช่ไหมครับ
g#023 g#023

อาจารย์ ยุ่น

• **
ไม่ได้เข้าเว็บมาอาทิตย์หนึ่ง กระทุ้เก่าโดนปิดไปสะงั้น

เท่าที่อ่านๆ ดูในกระทู้นี้ ดูท่าน ย.ยุ่น ยังหาว่าผมเองรุ้จักกับคนแฮคอีกนะ หรือเป็นคนวงในกันรุ้จักกันดีถึงได้เดาพาสอะไรได้เก่ง เฮ้อ ตลกจังเลย เบื่อ เอางี้ดีกว่า เด่วได้ตัวเป็นๆ ของผู้แฮคและผู้ร่วมอุดมการณ์มา แล้วเดี๋ยวจะถ่ายคลิปคำพุดมันมาให้ฟังกันนะ

ในเกมมันจบไปแล้วก็จริง วันนีพอดีเพิ่งกลับจากลาพักผ่อนมา มีแรงไปฟ้องร้องต่ออีก 2 หน่วย ในเกมจบ แต่ชีวิตจริง ผมยังนะครับ ยังไง หลักฐาน ต่างๆ อย่าเพิ่งทำหายนะครับ

ส่วนประเด็นรับแจ้งแฮคที่ได้ข้อสรุปขึ้นมานี้ ผมก็ว่าดีแล้วล่ะ เพื่อนๆ แต่ละคนจะได้อุ่นใจขึ้นมาอีกนิด
ยังไงก็ขอบคุณทีมงานที่ช่วยมีความรับผิดชอบขึ้นมาอีกนิด แต่ถ้ามีใครอยากได้ของคืนทำแบบนี้ได้ไหม ผมปรึกษาเฉยๆ
แบบว่าบางที มีคนอยากจะจ้างเอาของคืน จ่ายใต้โต๊ะไรแบบนี้ คิดเป็น OT ค่ากาแฟ ไรอย่างนี้

หรือ ถ้าก่อนเกิดเหตุ ก็ออก ประกันการแฮค เหมือนกับประกันชีวิตอะไรอย่างนั้น
ประกันารแฮค คุ้มครองอะไรบ้างก็ว่าไป จ่ายเป็นอะไร ยังไง ไม่รุ้ เสนอเล่นๆ ไม่ได้คิดไรนะ

แก้ต่างก่อนนะครับ ผมไม่ได้พูดว่าท่านรู้จักกับคนแฮคแต่อย่างใด เป็นเพียงการสันนิษฐาณ Case Hack ทั่วๆ ไปเท่านั้น
และจากคำพูดของผู้แฮคใน Chat log ก็พูดเองว่า ลองสุ่มพาสเวิร์ดดู การจะสุ่มโดยไม่มีข้อมูลใดๆ เลย แล้วมาสุ่มถูกนี่ โอกาสแทบเป็นศูนย์ครับ
อยู่ที่ว่าเขาจะหาข้อมูลส่วนตัวของท่านมาจากไหนเท่านั้นเอง ถ้าไม่เกี่ยวข้องกับคนที่รู้จัก ก็อาจจะเป็น Facebook ก็เป็นได้

ส่วนที่กล่าวถึงค่าจ้างในการนำของคืน โดยการจ่ายใต้โต๊ะ ค่ากาแฟ อะไรนั่น มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ
เราตัดสินใจทำในส่วนนี้ ไม่ใช่เรื่องเงินเป็นจุดประสงค์หลัก แต่เป็นเรื่องบริการหลังการขายต่างหาก

ส่วนเหตุผลเรื่องการซื้อประกันนั้น ผมมองว่ามันกายเป็นส่วนที่ผู้เล่นต้องจ่ายเพิ่มเพื่อการนี้โดยเฉพาะ
ถ้าแบบนั้นมันไม่ใช่บริการหลังการขายแล้วครับ มันเป็นการหากินบนความทุกข์ของคนอื่นมากกว่า

♥ น้องเอ :)'

• Sr. Member
woon_yes ทีมงานอสุราทุกภาคส่วน อยากให้เกมอสุราเป็นเกมที่โดนใจเพื่อน ให้มากที่สุดอยู่แล้วครับ อันไหนที่เราสามารถทำได้ เราพยายามเต็มที่เพื่อเพื่อนๆ ครับ  woon_yes

ถ้าอยาดให้โดนจัยล่ะก้อต้อง เปิดรีสกิล/สเตตัสฟรี ทุก ๆ 1 เดือนไปเยย !!!!
[/color]

คัยเล่นเบลดบ้าง ?
มาดูไรนี่สิ..
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=3859.0

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ

แก้ต่างก่อนนะครับ ผมไม่ได้พูดว่าท่านรู้จักกับคนแฮคแต่อย่างใด เป็นเพียงการสันนิษฐาณ Case Hack ทั่วๆ ไปเท่านั้น
และจากคำพูดของผู้แฮคใน Chat log ก็พูดเองว่า ลองสุ่มพาสเวิร์ดดู การจะสุ่มโดยไม่มีข้อมูลใดๆ เลย แล้วมาสุ่มถูกนี่ โอกาสแทบเป็นศูนย์ครับ
อยู่ที่ว่าเขาจะหาข้อมูลส่วนตัวของท่านมาจากไหนเท่านั้นเอง ถ้าไม่เกี่ยวข้องกับคนที่รู้จัก ก็อาจจะเป็น Facebook ก็เป็นได้

ส่วนที่กล่าวถึงค่าจ้างในการนำของคืน โดยการจ่ายใต้โต๊ะ ค่ากาแฟ อะไรนั่น มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ
เราตัดสินใจทำในส่วนนี้ ไม่ใช่เรื่องเงินเป็นจุดประสงค์หลัก แต่เป็นเรื่องบริการหลังการขายต่างหาก

ส่วนเหตุผลเรื่องการซื้อประกันนั้น ผมมองว่ามันกายเป็นส่วนที่ผู้เล่นต้องจ่ายเพิ่มเพื่อการนี้โดยเฉพาะ
ถ้าแบบนั้นมันไม่ใช่บริการหลังการขายแล้วครับ มันเป็นการหากินบนความทุกข์ของคนอื่นมากกว่า

- เสนอระบบป้องกันการแฮ๊ดด้วยการให้ เข้าเกมส์ได้เฉพาะ IP เครื่องที่เล่น (สงสัยมีน้อยคนที่ต่อเน็ตแบบฟิกไอพี) ทำได้ก็ทำทำไม่ได้ก็ม่ะเป็นไร

- ถ้ามีหน้าเว็บให้เจ้าของไอดีไปตรวจดูล็อกประวัติการล็อกอินหรือ ดูว่ามีใครมาสุ่มรหัสเราบ้างได้จะดีไหม เช่นว่ามีการใส่รหัสผ่านผิดกี่ครั้งก็แจ้งเตือนไปทางอีเมลหรือหลังจากการเข้าเกมส์ว่ามีคนพยายามสุ่มรหัสผ่านไอดีเราอยู่อย่างน้อยไหวตัวเปลี่ยนรหัสได้ทันการบ้าง ว่ากำลังถูกจ้องเล่นงาน

- ทำระบบล็อกช่วงเวลาที่จะเล่นเกมส์โดยมาล็อกที่หน้าเว็บ อย่างน้อยช่วงเราไปทำงานเรียนหรืออื่นๆที่ไม่ได้ออนเกมส์ก็ไม่ต้องเสี่ยงว่าจะโดนแฮกด้วยการสุ่นรหัสอย่างน้อยก็ต้องมาปดล็อกหน้าเว็บก่อนล่ะทีมงานก็เก็บล็อกไอพีไว้จะได้จับโจรพวกนี้ได้ง่ายๆบ้าง (ถึงมันจะมีวิธีเปลี่ยนไอพีได้ก็เถอะ) ทำให้มันยุ่นอยากเวลาล็อกอินเกมส์เข้าไว้จะได้ยิ่งยากต่อการแฮก

- เสนอเรื่องค่าตอบแทนที่ทางจีเอ็มจะเน้นเป็นบริการหลังการขาย ที่
อ้างถึง
เปลี่ยนเป็นแบบนี้ดีไหมครับ

สำหรับตัวละครที่ยังไม่ได้จุติ
สำหรับตัวละครที่จุติแล้ว
ทีมงานจะเช็คยอดเติมเงินย้อนหลัง 3 เดือน หลังจากที่ ID นั้นแจ้งแฮค โดยมีตัวเลขอยู่ที่ 25,000 Sole ครับ

แบบนี้ดีกว่าไหมหรือจะกำหนดว่าจุติแล้วกี่รอบ ย้อนหลังกี่เดือนก็ได้ ยิ่งพวกจุ6รอบครบสามตัวด้วยแล้วคงไม่ค่อยได้เติมตังไรมากนอกจากวีหรือไปหาเพื่อน อย่างที่เขาว่า

หวังว่าข้อเสนอนี้คงได้เพิ่มงานให้ทีมงานไปพัฒนาส่วนที่เกี่ยวข้องต่อไปเพื่อผมอาจจะหยุดเล่นไปอีกหลายปี หุ งานเริ่มเยอะ เริ่มแก่ ม่ะมีเวลาจะเล่นเลย
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
เพิ่มอีกนิด กรณีใส่รหัสผ่านผิดเกินสามครั้ง ให้รออีกสิบนาที เกินสิบครั้งให้รออีก ครึ่งชม (แต่แบบนี้ม่ะดีมีคนแกล้งกันได้)
นั่นไม่ต้องเอาหรอกเนอะ  g#041

g#016 เหมือนจะนึกไรออกอีกแต่ลืม

รอดูคลิปด้วยครับ แต่ก่อนเอามาลงต้องให้เจ้าตัวเขาอนุญาติมาก่อนน่ะเดี๋ยวมันฟ้องกลับว่าแอบอัดเสียงโดยไม่ได้รับอนุญาติ(ม่ะรู้มีป่ะอ่อนกฎหมายเหมือนกัน)
 ม่ะงั้นแค่คัดลอกคำพูดเป็นข้อความมาบอกก็ได้ ผู้ร้ายเป็นใคร(นามสมมุติ อักษรย่อ) อายุ ที่อยู่(จังหวัด) อื่น ๆ (ไอดีในเกมส์ เมล์ เฟกบุ๊ก --ม่ะรู้บอกได้ป่ะ)
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

ผมขอเสนอเรื่องการแฮกนะการที่โดนแฮกแล้วของหายบ่อยเราควรมีวิธีแก้คือ ให้มีระบบล๊อกคลังอีกทีเพื่อความปลอดภัยและมีการฝากเงินใว้กับคลังได้ด้วยวิธีนี้น่าจะดีนะครับเหงเกมอื่นมะค่อยจะมีคนแฮกได้เลย ปล.คือว่าผมโดนไป3ไอดีแล้ว และตอนนี้ก็เลิกเล่นถาวรละ เราควรแก้ที่ต้นเหตุ ไม่ใช่ว่าโดนแฮกแล้วแจ้งยุ่งยากของก็มะได้ที่ต้องการ บางครั้งจีเอมก็มะค่อยสนจัยอยู่แล้ว สนจัยแต่จะหาสิ่งแปลกๆมาขายในร้านของโซลเพื่อปั้มเงินให้แก่บริษัท ของก็แพงบรรลัย มะก่อนตอนเปิดเซิฟใต้พิภพ เรายังเล่นกันอย่างสนุกสนานแต่ตอนนี้เดินไปไหนก็มะค่อยได้ เกมไทยภูมิใจแลคโครตๆ จบละครับ บะบายแล้วเจอกันใหม่เมือ่ชาติต้องการ
มหาวิหก เทพอัศนีบาต

III-PooH-III

• **
  • มึงว่ากู!...แล้วมึงดูตัวเองยังอีตอแหล