GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

กรณีศึกษา วัดใจทีมงาน กับการบริการ by InW_Sura

Only Me

• Full Member
  • ♥♥♥ อย่าอ่อนล้า จงไปต่อ เพื่อเป็นหนึ่ง ♥♥♥
ขออนุญาติเอาข้อมูลบางส่วนมาลงนะครับ
ผมคิดว่า คงจะต้องมาทบทวนเรื่องระบบรักษาความปลอดภัยกันใหม่แล้วละครับ ผมเอง มั่นใจเกินร้อยเปอเซนเรื่องรหัส พาสเวอร์ดแต่ยังโดน ได้ไม่เคยคิดว่าจะเจอกับตัวเอง ผมยอมจริงๆ
ผมแจ้งทีมงานไปหมดแล้ว ที่เหลือ รอแจ้ง ตำรวจหลังจากได้หลักฐานจากทีมงาน และผมหวังว่า กรณีนี้ คงจะเป็นข้อเตือนใจ เตือนภัยสำหรับผู้เล่นทุกคนและระบบรักษาความปลอดภัยที่ให้ยืนยันหรือลืมรหัสแล้วส่งไปในอีเมลล์ ผมว่า มันล้าสมัยไปแล้ว นะครับ
 เดี๋ยวนี้มีการแฮคอีเมลล์กันได้เยอะแยะ ผมว่า มันคงจะไม่ปลอดภัยแล้วล่ะครับ
ผมเป็นหัวหน้าสมาคม ตัวหลัก ข้าวของ เยอะแยะ โดนหมด ไล่คนออกกิล ฯลฯ ผมหมดศรัทธาในเกมจริง

g#023 g#023

Chocolate_Ranger

• Newbie
  • *
เลวมาก เป็นกำลังใจให้หนึ่ง ค่ะ ทางทีมงานกรุณาแก้ไขด้วย แล้วจัดการขั้นเด็ดขาด จะรอดูผลต่อไปนะค่ะ

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?
น่าเห็นใจนะครับ และที่น่าเจ็บใจคือ ใครไม่รู้ที่เป็นคนแฮคก้อไม่รู้จะไปโทษใครนอกจากตัวเอง

แล้วคนร้ายก้อลอยนวลต่อไป

ปิศาจ

เมื่อกฎหมายอ่อนแอ  พวกทำผิดก็จะได้ใจเป็นเรื่องธรรมดา  ต่อไปก็จะมีพวกนี้เต็มไปหมดเพราะบทลงโทษอ่อนเกินไป
มันเป็นแค่เกมส์  แต่ผู้เล่นก็เป็นอนาคตของชาติ  ถ้าปล่อยไปเขาก็จะคิดว่าโกงไม่ผิด  ต่อไปอนาคตของชาติจะเป็นเช่นไร

ปล.สังเกตุได้เลยจากคำพูด  พวกที่ทำ ไม่ได้ทำเป็นครั้งแรกและไม่รู้สึกเลยว่าที่ทำผิดและคงทำอีก  เป็นแบบนี้แล้วผู้มีอำนาจไม่รู้สึกอะไรจริงๆเลยเหรอครับ  อยากถามพวกท่านจริงๆ  ว่าท่านรู้สึกอย่างไรกับพวกที่โกงคนอื่นแล้วลอยหน้าลอยตายอยู่ในเกมส์ของท่านเต็มไปหมด
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

CacAloz

นี้คงเป็นตัวอย่างดีๆให้กับผู้เล่นหลายๆท่านนะครับ ในการเก็บรักษาข้อมูลส่วนตัวต่างๆ ของผู้เล่น ทางทีมงานนั้นได้ทำตามระบบและขั้นตอนต่างๆ อย่างตรงไปตรงมา และก็เต็มที่กับการช่วยเหลือต่างๆ ตามกฎที่ตั้งไว้ ว่าทางทีมงานจะดำเนินการให้ได้ในระดับไหน และถ้าตรวจสอบได้อย่างชัดเจนและถูกต้องนั้น ทางทีมงานจะทำการลงโทษอย่างแน่นอนครับในจุดนี้ ไม่ปล่อยให้คนชั่วลอยนวนแน่นอน

กรณีที่ผู้เล่นแจ้งเข้ามาว่ามีการแฮกตัวละครและขอระงับ ID และตัวละครไว้ชั่วคราว ทางทีมงานจะตรวจสอบข้อมูลต่างๆ ของผู้เล่นที่แจ้งเข้ามาแต่ละ ID และทางทีมงานจะสอบถามข้อมูลต่างๆ ที่ถูกต้องในการยืนยันความเป็นเจ้าของแต่ละ ID อย่างละเอียด ทั้งนี้ก็เพื่อความปลอดภัยของผู้เล่นท่านอื่น เพราะถ้าทางทีมงาน ไม่ขอข้อมูลที่แน่ชัดและละเอียดแล้ว จะมีพวกมิจฉาชีพแอบอ้างเพื่อแสดงตนเป็นเจ้าของ ID ของผู้เล่นท่านอื่นได้

การแก้ไขปัญหาต่างๆ นั้นต้องเป็นตามขั้นตอนอย่างถูกต้องของระบบการทำงานนะครับ ขอบคุณครับ
 woon_yes woon_yes

~๐ Ryan ๐~

คือถ้ามันตั้งใจแฮค เพื่อจะเอาตัวละครหรือของใช้มันก็คงไม่คืนของให้หรอก นี่มันคืนกำไลพื้นฐานที่มันก็น่าจะรู้ว่าราคามันแพงกลับมาให้ ก็อาจจะเป้นคนใกล้ๆตัวนี่แหละ เล่นกันมาก็นานก็เสียดายอยู่ โดนแฮคแบบนี้ทีมงานน่าจะแก้ไขให้ผู้เล่นได้นะ

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• Asura Tester
  • **
อยากเห็นมาตรการเด็กๆ จากทีมงานกรณีแบบนี้ซักที

Only Me

• ♥♥♥ อย่าอ่อนล้า จงไปต่อ เพื่อเป็นหนึ่ง ♥♥♥
คือถ้ามันตั้งใจแฮค เพื่อจะเอาตัวละครหรือของใช้มันก็คงไม่คืนของให้หรอก นี่มันคืนกำไลพื้นฐานที่มันก็น่าจะรู้ว่าราคามันแพงกลับมาให้ ก็อาจจะเป้นคนใกล้ๆตัวนี่แหละ เล่นกันมาก็นานก็เสียดายอยู่ โดนแฮคแบบนี้ทีมงานน่าจะแก้ไขให้ผู้เล่นได้นะ

ยืนยันมั่นใจ พาสเวิร์ดเปลี่ยนใหม่ตลอด ยิ่งพาสอีเมลล์ยิ่งยากมาก ล่าสุด ก็เปลี่ยนยังไม่ถึง 1 เดือนเลย เรื่องพาสเวิร์ด

แต่ลองไปเซิสดูใน Google เกี่ยวกับการแฮค เมลลล์ แฮคเฟสบุค มีเรื่องพวกนี้เยอะมาก และผมโดนแฮคเมมล์ที่ใช้งานประจำไปแล้ว

ไม่มีใครรุ้พาสเวิร์ดทั้งเกม ทั้งเมลล์ผม แน่นอน และคนที่แฮค ผมไม่รุ้จัก  แต่เขาคงจ้องเล่นงานผมเอง
g#023 g#023

-_panda_-

แล้วถ้ามีคนจ้องปองร้ายเราอยู่ จะป้องกันยังไงอ่ะ  g#025 g#025 g#025 g#025

ปิศาจ

อยากเห็นมาตรการเด็กๆ จากทีมงานกรณีแบบนี้ซักที

นั่นสิ  เห็นแบบนี้ทีไร สักพักเรื่องเงียบ  เอาแบบว่า โพสลงไปเลยในบอร์ดประกาศจาก GM ก็ได้  บอกว่าทำอะไรไปบ้าง  ตรวจสอบออกผลเป็นอย่างไร (ไม่ต้องพูดถึงรายละเอียดมากก็ได้เดียวจะเป็นแนวทางให้พวกโกง เอาไปปรับเปลี่ยนแล้วจะตรวจสอบไม่ได้)  เอาแบบว่าตัวไหนละครไหนมีส่วน  หรือตัวไหนกำลังตรวจสอบ  อะไรก็ว่าไป  ตัวไหนมีหลักฐานยืนยันสมเหตุสมผลก็ว่าไป   ทำการยึดไอเท็มหรือแบนไอดีไหนก็ว่าไป  แสดงให้เห็นอย่างน้อยๆก็เป็นตัวอย่างให้เห็นว่า GM เอาจริง  คนทำจะได้เกรงกลัว

ผมกลัวจะเงียบเหมือนกระทู้ต่างๆก่อนหน้านี้ 
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
       แล้วถ้ามีคนจ้องปองร้ายเราอยู่ จะป้องกันยังไงอ่ะ  g#025 g#025 g#025 g#025

รอให้โดนแฮค แล้วแจ้งตำรวจแบบจขกท. ไง  woon_sunny

• Danube' •

• Newbie
  • *
  • 'un (:
ดูคำพูดคำจา
คนอะไรหน้าด้าน เลวโดยสันดานจริงๆจ้า
อายสัตว์เดรัจฉานมันมั่งเถอะค่ะ

เรื่องแบบนี้ถ้าทีมงานดำเนินการได้ดี
การดำเนินการทางกฏหมายขั้นต่อไปก็จะยิ่งง่าย
ก็ขึ้นอยู่กับทีมงานแล้วล่ะค่ะ

อย่าแส่ไปทุกเรื่อง
 :) น่าหมั่นไส้

3eCausez

ทีมงานควรจะต้อง เช็คระบบรักษาความปลอดภัยใหม่บ้างเเล้วละครับ นี่ไม่ใช่รายเเรกที่โดนเเบบนี้ ผมเพื่อนผมก็เคยโดน เมื่อเเจ้งไปทีมงานก็ปัดเป็นความผิดของผู้ที่ให้รหัสกันเอง ทั้งๆที่ไมไ่ด้ให้ใครเเต่ก็โดนเเฮคได้มันเเปลกมั้ยละครับ

MarCus_KP

ใช่ๆ บางคนไม่เคยให้รหัสใคร แต่ก็โดนแฮค

แล้วก็ในรูปน่ะที่บอกเค้าๆแฮคอะ คนนั้นเค้าโดนแฮคไปตั้งปีกว่าละ

CacAloz

ในเรื่องกฎการแฮกนั้น ต้องรอการประกาศอย่างเป็นทางการอีกทีนะครับ ผมยังไม่สามารถบอกขอมูลอะไรเพิ่มเติมได้ว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงมากน้อยแค่ไหน woon_yes