GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อสุรา 3 มิติ (ร่วมพูดคุยกันหน่อยไหม?)

13owlinG

• Jr. Member
  • **
จากการตอบของทีมงาน "เป็นไปได้ครับ เพราะว่าตอนนี้เริ่มมีโมเดลแบบ 3D ปล่อยออกมาเรียกน้ำบ้างแล้ว" (จีเอ็มทามะ)

ตัวอย่างโมเดล (ภาพมันใหญ่กดลิ้งไปดูละกันนะค่ะ)
http://up.gameindy.com/0/170612.0e703c90.html เรนเจอร์
http://up.gameindy.com/1/170613.2c90e252.html แคสเตอร์
http://up.gameindy.com/9/170614.01cc0be6.html  ไฟเตอร์

แปลว่าในขณะนี้กำลังพัฒนาอสุราให้เป็น3มิติ ก็ย่อมมีคนอยากรู้และอยากเห็นเป็นธรรมดาเลยมีคำถามมากมายที่อยากถามค่ะ

1.เนื่อเรื่อง
ในส่วนของเนื้อเรื่องจะเป็นเนื้อเรื่องใหม่หรือเนื่อเรื่องเก่าค่ะ แล้วเนื่อเรื่องจะมีผลอะไรเกี่ยวกับเกมไหมค่ะ
เพราะจากประสบการณ์ อสุรา1 เนื่อเรื่องมาตายตอนบทที่ 6 การวางเนื่อเรื่องก็ไม่ปะติดปะต่อกัน
ทำให้ภายในเกมการอัพเดทอะไรที่เกี่ยวกับตัวเนื่อเรื่องของเกมดูขาดสีสัน ผู้เล่นไม่ได้อินไปกับเนื้อเรื่องของเกม
นี่คือจุดบอดที่ 1 ของอสุราตอนนี้

2.ตัวละคร 3 มิติ
เราจะได้เห็นไปแล้วในลิ้งที่ให้ไว้นะค่ะ เราว่ามันดู เตี้ยป้อมไม่น่ารักเอาเสียเลยค่ะ ทำไมไม่ทำให้สูงปราดเปรียวแบบ เกม400
หรือไม่งั้นก็เอาให้มันสูงผอมกว่านี้อีกนิด หรือไม่งั้นก็ทำระบบการสร้างตัวละครแบบเด็ก วัยรุ่น ผู้ใหญ่ ซึ่งจะทำให้ในเกมเกิดการโคลนนิ่งให้น้อยที่สุดค่ะ

3.ชุดส่วมใส่ อาวุธ
สีชุด ธืมชุด ถ้ายังคงคอนเซ็ปเดิมของอสุรา1ไว้มันก็ดีค่ะ แต่จะมีเอฟเฟคของชุดบางอย่างไหมค่ะ เช่น ผ้าคลุม โล่ อาวุธ ที่จะแสดงผลออกมาในขณะส่วมใส่
เรื่องหมวกคงโชว์ให้เห็นอยู่แล้ว แล้วมีโอกาศไหมที่อาวุธจะเรืองแสง g#008

4.คลาสสายอาชีพ
แบบเก่า ก็ดูเหมือนลงตัวแต่ไม่มีความจะลงตัวถ้าเป็น 3มิติ จะมีโอกาศแค่ไหนที่แต่ละคลาสจะสมดุล
และมีโอกาศแค่ไหนที่จะมีคลาส 3 แบบไม่ใช่แค่ 3 สกิลและไม่ใช่เปลี่ยนแค่สีชุดด้วยค่ะ

5.แผนที่
แผนที่ 3 มิติคงจะมีการย่อแผนที่จากเดิมให้เหลือน้อยลงหรือเปล่าค่ะ เพราะถ้าเป็น 3 มิติ
แมพจะกว้างกว่าของเดิมหรือทำเป็นแมพเปิดที่เดินได้ไกลกว่าจะเปลี่ยนฉากค่ะ

6.เลเวล
มีโครงการไหมที่จะทำให้อสุราไม่ตันที่ 99

7การงาน
เรื่องนี้คงรู้กันดีนะค่ะทีมงานว่าการงานเป็นสิ่งสำคัญอันดับต้นๆในการเริ่มเกม
สมควรพัฒนาให้ทันที่จะเอาลงในตัวเกมตั้งแต่แรกๆ เพราะอย่างน้อยก็ยังเป็นช่องทางในการหาเงินหรือทำไว้ใช้เอง
และยังทำให้เกมไม่น่าเบื่อเกินไปเพราะยังมีอะไรให้ทำ

8.การพัฒนา
ได้วางแผนเนื่อเรื่อง การอัพเดทแพชเล็ก แพชใหญ่ไว้ในระยะยาวหรือยังค่ะ
แล้วคิดว่าจะใช้คนพัฒนากี่ชุด แล้วแต่ละชุดจะเอาแผนการที่วางไว้มาพัฒนาต่อหรือเพิ่มเติมในส่วนความคิดของตัวเองลงไป
เพราะถ้าไม่พัฒนาตามแผนเดิมที่วางไว้ อสุรา2ก็คงเดินตามรอบอสุรา1แหละค่ะ

ตอนนี้ก็หวังแค่ว่า ฉาก ธีม เสียง เอฟเฟคของอสุรา 2 จะทำออกมาได้ดี
การพัฒนาเป็นไปอย่างมีระบบ มีเนื่อเรื่องที่น่าติดตาม มีเผ่า 2 เผ่าที่สมดุลกันทั้งสายอาชีพสกิล และหวังอีกเช่นกันจะมีคลาส 3
ที่ไม่ใช่แค่เปลี่ยนสีชุด ไม่ตันที่เลเวล 99 มีระบบสงครามที่สนุก และอื่นๆที่หวังอีกมากมาย
ใครมีคำถามอะไรก็ช่วยกันถามนะค่ะ จะได้คลายความสงสัยไปได้

แต่ถ้าจะไม่มีอสุรา 3 มิติจริงๆก็ขอโทษด้วยค่ะ แต่อสุรา1 คงร้างผู้คนไปอีกมากโขค่ะ

It changed

• ○ I want to see you smile ♥
  • Full Member

l3looD W!LL Tell

• Newbie
  • *
  • No matter how cruel the world is, Life has meaning
3 ปีจะเสร็จป่ะครับ  woon_love

That people will become truly strong when they have something they really wanna protect.

13owlinG

• **
คือเราก็ห้ามทางทีมพัฒนาไม่ได้หรอกค่ะว่าอย่าทำ 3 มิติเลย
แต่ในเมื่อทีมงานออกมาบอกแล้วว่ามีโอกาศสร้างเป็น 3 มิติก็เลยคิดว่า
น่าจะมีอะไรที่หลายๆคนสงสัยในตัวเกมอะค่ะ เสร็จช้าเสร็จเร็วเราก็ไม่รู้นะค่ะ
แต่ที่แน่ๆทางฝ่ายพัฒนาคงเตรียมรับมือกับปัญหาที่จะเกิดขึ้นอยู่แล้วค่ะ
ยังไงมีอะไรสงสัยอีกก็ช่วยๆกันถามนะค่ะ เผื่อทีมงานจะมาตอบค่ะ

BiBoOkI

• -///- ( ♥ )
  • Newbie
  • *
โดยส่วนตัวชอบแบบ 2D มากกว่า
บางสิ่งบางอย่างเป็นแบบเดิมก้ดีอยู่แล้วนะ

13owlinG

• **
ทำแบบนี้เหมือนทิ้ง2d

คือพวกผู้เล่นก็ไม่รู้รายละเอียดที่แน่ชัดกันมากหรอกค่ะ
จะทิ้งหรือไม่ทิ้งก็ไม่อาจทราบได้
เชื่อว่าหลายๆคนคงชอบแบบ 2มิติมากกว่า แต่ในเวลานี้ 2มิติยากเกินที่จะเยียวยาค่ะ เพราะระบบมันเละ
จะแก้ให้ถูกจุดคือต้องรื้อระบบมานั่งคิดกันใหม่

ทางแก้ที่ดีที่สุดคือทำเกมใหม่(แต่จะทำยังไงให้ถูกใจเกมเมอร์)
เพราะ 400 ถ้าคนไม่ชอบเกมแนวอิงประวัติศาสตร์ก็จะไม่เล่นค่ะ(เช่นเราเป็นต้น ในเมื่อจะเล่นเกมต้องหาเกมแฟนตาซีน่ารักๆเล่นค่ะ)
อสุรา2เลยเป็นเฉลยของการรื้อเกมทิ้งและเอามันมาทำใหม่ค่ะ

ก็รอติดตามข่าวอยู่เหมือนกันเห็นแค่โมเดล ฉากและอื่นๆยังไม่มีมาให้เห็นนะค่ะ

ชีวิตนี้...มีแต่เกม

• **
แล้วไอดี2dละจะทำยังไงจะทิ้งหรอ(ท่าทิ้งก็เสียดายของเสียเงินที่เล่นมาหมด)

Flux

• **

13owlinG

• **
แล้วไอดี2dละจะทำยังไงจะทิ้งหรอ(ท่าทิ้งก็เสียดายของเสียเงินที่เล่นมาหมด)

ถ้ามองในมุมแคบๆ ก็จะเป็นแบบที่คุณพูดมาค่ะ
แล้วไอดีเกมเก่า(อสุรา1)จะเอาไปทำอะไรหละ ของที่หามาได้ เงินที่เติมไป เวลาที่เสียไปและอะไรอีกหลายอย่าง
หรือยังสามารถเข้าเล่นเกมได้แต่เกมขาดการพัฒนาหรือการสนใจจากทีมงาน ก็เป็นคำถามที่หน้าคิดค่ะ

แต่ถ้ามองในมุมกว้างๆ ก็คือ ถ้าเป็นเกมต่างประเทศ ที่ซื้อเข้ามาเปิดในไทย เปิดไปได้ ปีสองปีก็ปิดตัวลง
อาจด้วยเรื่องสัญญา เกมไม่ทำรายได้ ทางต้นสังกัดไม่พัฒนาต่อและอะไรอีกหลายอย่างที่อาจมีปัญหาได้
ก็ทำให้เราเสียเวลา เสียเงินที่เติมไป เสียดายของที่หามาได้ แต่เราเสียให้ใครนี่คือคำถามค่ะ

สรุปเลยคือ ตอนนี้เราเล่น เราเสียเงินให้คนไทย เพราะคนไทยเป็นคนพัฒนาเกมนี้ขึ้นมา
จะช้าจะเร็วมันก็ต้องถึงจุดจบของมัน เลยอยากให้่สนุกกับมันค่ะ

เราเล่นเกม ไม่ใช่เกมเล่นเรา

อยากมีอยากได้ถ้ารีบก็เติมเล่นเอาค่ะ
อยากมีอยากได้แต่ไม่รีบก็เล่นเรื่อยๆเอาสนุกค่ะ

ผู้เล่นเกมสมัยนี้มีหลายประเภทค่ะ มีทั้ง เติม ไม่เติม เติมไม่ด่า เติมแล้วด่า ไม่เติมไม่ด่า ไม่เติมแล้วด่า สารพัดค่ะ #038
ถ้าจะมีการพัฒนาให้เป็น 3 มิติ เราก็ยังเป็นคนหนึ่งที่จะเข้าไปเล่น ถึงระบบมันจะเหมือนตอนโปรเจควันใหม่ๆก็เถอะ แต่ช่วงนั้นบ่องตงเลยค่ะ
มีความสุขที่สุด 79บาท 1เดือน คลาส 1 หมวกขนนก ธนู หมวกฟาง หูกระต่ายขาวและดำ เขาพิกม่าและอีกมากมายที่ไม่ได้มีมากมายอย่างทุกวันนี้
เรายังมีความสุขกับมันได้เลยค่ะ มีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ไปไหนไปกันถ่ายรูปสนุกสนานเฮฮา ซึ่งเรียกได้ว่าหาในตัวเกมสมัยนี้ยากค่ะ

ปล.อย่าดราม่ากันนะค่ะ g#006

offza533

• **
ผมว่าเค้ากำลังพัฒนากันอยู่แน่นอน แต่ถ้าประกาศข่าวออกไปก็กระทบกระเทือนผู้เล่น 2D แน่นอน กลัวจะเลิกกันหมด

ยกตัวอย่างเรื่อง ความน่าเกรงขาม ที่ทำมาตั้งกระทู้ถามความคิดเห็น แต่จริงๆ ทำใกล้จะเสร็จแล้วแต่ยังไม่เอามาลง

ปล. ผมว่างั้นนะ

Flux

• **
ผมว่าเค้ากำลังพัฒนากันอยู่แน่นอน แต่ถ้าประกาศข่าวออกไปก็กระทบกระเทือนผู้เล่น 2D แน่นอน กลัวจะเลิกกันหมด

ยกตัวอย่างเรื่อง ความน่าเกรงขาม ที่ทำมาตั้งกระทู้ถามความคิดเห็น แต่จริงๆ ทำใกล้จะเสร็จแล้วแต่ยังไม่เอามาลง

ความน่าเกรงขามทำเสร็จแล้วครับ ด้วยความต้องการของคน (ส่วนน้อย) 

13owlinG

• **

ความน่าเกรงขามทำเสร็จแล้วครับ ด้วยความต้องการของคน (ส่วนน้อย)

ต้องบอกด้วยค่ะ คนส่วนน้อยที่เหลือยู่ในเกมในตอนนี้ด้วยค่ะ
ส่วนมาก พวกจุ 6 ก็ออนตัวทิ้งไว้เอาสกิลจากเซ็ตค่ะ ไม่ค่อยไปตีอะไรกับใครเค้าหรอก

แต่ระบบความน่าเกรงขามเนี่ย ทำออกมาฆ่าตัวเองตายชัดๆค่ะ ถ้าทำสักเมื่อ 2-3ปีที่แล้วก็ยังพอน่าสนใจ
แต่มาทำเอาซะตอนนี้ เด็กใหม่ไม่มี เด็กเก่าที่ยังไม่จุไม่มีตี้เก็บเลเวล คนที่จุ1-2-3-4-5 ก็เริ่มหดหาย หรือไม่ก็ไม่มีเงินจะจุติในขั้นสูงๆ

ในเมื่อทำออกมาแต่คนใช้ระบบนี้มีแค่หยิบมือ ก็ไม่ทราบว่าทำออกมาช้าหรือเปล่า
จุ 4 เจอ จุ6 ใครมันจะอยากไปสู้ด้วย บ่องตรงเพลียค่ะ ถ้า3Dตัน 99แล้วมีระบบนี้เข้ามานะค่ะ
ไม่ต้องกลัวเลยค่ะว่าเด็กใหม่มันจะเล่นหรือไม่เล่น เพราะมันไม่เล่นชัวค่ะ เพราะมันเป็นระบบที่ทำให้ตัวละครมีความไม่เท่าเทียมกัน
จนเห็ดได้ชัดค่ะ