GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ปัญหาเงินเฟ้อจะไม่มีใครแก้ไขหรอค่ะ

Ⓓr.™

• Full Member
  • Newbie
    • www.musicmun.us
ว่าจะไม่พูดแล้วนะ แต่เบื่อพวกอ้างเงินเฟ้อ...

ทำไมต้องเอากล่องเหลืองเป็นตัวตั้งในการวัดราคาสินค้า่ในตลาดด้วย ในเมื่อสินค้ากล่องเหลือง มันเป็นเพียงผุ้ค้ากลุ่มเดียวที่กำหนดราคา (เหมือนการผูกขาดราคาสินค้า เช่น ราคาน้ำมัน ที่กลุ่มโอเปคตั้ง)

ลอง "แหกตา" ดูไอเทมอื่นบ้าง ถูกจะตายห่ าอยู่แล้ว ไอเทมทุกชนิดราคาถูกลงหมด ไม่ว่าจะเป็น ตะกุด กำไลละออง หมวกนักล่าวิญญาณ เซตกาลงี้ ไม้เท้าเกล็ด ถุงมือนักฆ่า ขนนก ฯลฯ แล้วจะมาอ้างว่าเงินเฟ้อ ที่พูดว่าเงินเฟ้อๆ นี้ได้รู้จักความหมายบ้างไหม

หรือแค่จำเค้าพูดแล้วว่ามันเท่ดี เลยเอามาพูดบ้าง

~๐ Ryan ๐~

คนล่าบอสเค้าไม่อยากจะล่าแล้ว อดหลับอดนอน ของขายยาก ไม่คุ้มเลย g#031

v_xxx101_v

• Jr. Member
  • **
ว่าจะไม่พูดแล้วนะ แต่เบื่อพวกอ้างเงินเฟ้อ...

ทำไมต้องเอากล่องเหลืองเป็นตัวตั้งในการวัดราคาสินค้า่ในตลาดด้วย ในเมื่อสินค้ากล่องเหลือง มันเป็นเพียงผุ้ค้ากลุ่มเดียวที่กำหนดราคา (เหมือนการผูกขาดราคาสินค้า เช่น ราคาน้ำมัน ที่กลุ่มโอเปคตั้ง)

ลอง "แหกตา" ดูไอเทมอื่นบ้าง ถูกจะตายห่ าอยู่แล้ว ไอเทมทุกชนิดราคาถูกลงหมด ไม่ว่าจะเป็น ตะกุด กำไลละออง หมวกนักล่าวิญญาณ เซตกาลงี้ ไม้เท้าเกล็ด ถุงมือนักฆ่า ขนนก ฯลฯ แล้วจะมาอ้างว่าเงินเฟ้อ ที่พูดว่าเงินเฟ้อๆ นี้ได้รู้จักความหมายบ้างไหม

หรือแค่จำเค้าพูดแล้วว่ามันเท่ดี เลยเอามาพูดบ้าง

ไม่แน่ใจ ว่าคุณพาดพิงผมหรือเปล่านะเรื่องกล่องเหลือง ถ้าคุณพาดพิงผม ผมว่าคุณ สับสนเรื่องเจตนาของผมที่จะสื่อออกมานะ

๚Besttinowikl๚

• Sr. Member
  • กลับมาแว้ว
น่าให้จีเอ็มแต่ละคนไปอยู่ในกิลใหญ่ๆ ทีท่มันได้บ้านมั่งเนอะ  ขายกันเต็ม ตั้งแต่หัวกิล ยันสมาชิกปลายแถวเลย

Ⓓr.™

• Newbie
    • www.musicmun.us

ไม่แน่ใจ ว่าคุณพาดพิงผมหรือเปล่านะเรื่องกล่องเหลือง ถ้าคุณพาดพิงผม ผมว่าคุณ สับสนเรื่องเจตนาของผมที่จะสื่อออกมานะ

woon_no ไม่ใช่ครับ ผมว่าไอ้พวกที่บอกว่า เส้นแพง สุดคุ้มแพง เฒ่าแพง แล้วมาบอกว่า เงินเฟ้อ ทั้งๆ ที่ราคาตลาดมันสวนทางกัน ที่คุณพิมพ์อะ ประมาณว่า ไอเทมมันถูกกว่าสมัยก่อน แต่ห่อเหลืองแพงขึ้น (กลุ่มตลาดผูกขาด) สอดคล้องไปกับราคาที่ผมกล่าวไว้ แต่คุณไม่ได้พูดถึงคำว่าเงินเฟ้อครับ

ปล. ถึง จขกท ถ้าเงินฝึดซิ ค่าเงินบิลล่าแข็งขึ้น พวกขายเอ็มมันจะโผล่หัวออกมา เพราะค่าความต้องการเงินเอ็มมีมากขึ้น ในขณะที่ค่าเงินโซลอ่อนตัวลง  g#040

ของ บอส ของ มินิ ถูกลงเยอะมากครับ กับเมื่อ 2-3 ปี ให้หลังตอนผมเล่นใหม่ แต่ ของโซล ห่อเหลือง แพงขึ้น เช่น
เหรียญ วิหารแสง แต่ก่อน  10 กว่าเอม นะ เดี๋ยวนี้เท่าไหร่ ลองเดินดู (เซิฟ สวรรค์)
เส้นเทพ แต่ก่อน 5 เอม 6 เอม เดี๋ยวนี้  15 เอม+
ส่วนตัว ผม นะ ผมว่า ของดรอป มีแต่จะถูกลงเรื่อยๆ แม้แต่ของแรบางชิ้น ราคาตกลงเยอะเมื่อเทียบกับตอนที่แรชิ้นนั้นมาใหม่ๆ  woon_yes

nightjusmin

คนล่าบอสเค้าไม่อยากจะล่าแล้ว อดหลับอดนอน ของขายยาก ไม่คุ้มเลย g#031
woon_yes woon_yes woon_yes
/ผมละคนนึง เหนื่อยเปล่า ไม่คุ้ม

๚Besttinowikl๚

• Sr. Member
  • กลับมาแว้ว
ของบอสไม่เท่าไหร่ของเควสที่ต้องใช้ของจากการล่าบอสด้วยนี่ซิ
หายากมากกกก

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
ของถูกก็บ่น

ของแพงก็โวย

ไข่ถูกแม่ค้าบ่น

ไข่แพงลูกค้าโวย

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ของถูกก็บ่น

ของแพงก็โวย

ไข่ถูกแม่ค้าบ่น

ไข่แพงลูกค้าโวย

ปลูกไข่กินเองเลย (ปลูกไงหว่า) g#034
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

pop_999

ความหมายของ "เงินเฟ้อ" คือ เงินหาง่าย ของแพงขึ้น ประมาณนี้สั้นๆ (ถ้าประเทศไหนเจอปัญหานี้ก็ลาก่อน)   g#008

ประเด็นที่ จขกท. ได้ว่ามานั้นรู้สึกจะคนละเรื่องเดียวกันน่ะครับ  g#009 (แค่เกี่ยวกับเงินเหมือนกัน)

Q : เงินเฟ้อเกิบไปมากจนผู้เล่นใหม่ๆต้องหันไปซื้อไปเทมเป็นเงินจริง ไม่ทราบว่าปันหานี้จะแก้ไขไงค่ะ ปากบอกผิดกดแต่ตอนนี้การซื้อขายไอเทมละเงินในเกมเป็นเงินจริงเกลื่อนมากไม่ทราบว่าทีมงานจะแก้ปัาหายังไงค่ะ

A : ปัญหาเรื่องการซื้อขายเงินเนีย ทางทีมงานก็มีกฎลงโทษไว้อยู่แล้วนะครับ แต่เรื่องนี้มันก็อยู่ที่ผู้เล่นนะครับ ทางทีมงานก็ได้แค่เตือนภัยในปัญหาต่างๆที่ตามมาจากการซื้อขายเงินเท่านั้น ยังไงก็สุดแล้วแต่ผู้เล่นจะตัดสินใจนะครับ

ผมว่าในเกมส์ตอนนี้เงินหาง่าย ขึ้น ไอเทมก็หาง่ายมาก แรร์ล้นตลาด  g#030

GaReNa-o_o-

• Newbie
  • *

แล้วไอเทมจำพวกดีเบี่ยมหละค่ะ เซิฟภิภพ เม็ดละเฉียดแสน นี่ไม่แพงหรอค่ะ

แล้วถุงมือนักฆ่าถูกลงก็จริง แต่ ตัวเซตมันแพงขึ้นเท่ากับเทื่อก่อนแล้ว ยศ แค่เส 120mไรงี้ โคตรถูกเลยเนอะ ละอย่างหมวกเทพงี้ แพงขึ้นเฉย เดิมๆ 37กลายเป็น50 ผลต่าง13m นี่เซิฟภิภพนะค่ะไม่รู้เซิฟอื่นเป็นยังไง

GaReNa-o_o-

• Newbie
  • *
แล้วผู้เล่นระดับรากหญ้าหละค่ะ เควาที่ให้ทีก็มีแค่เควสนักล่า เงินตอบแทนน้อยนิดไม่พอยาไส่หรอก

ละพอจะไปล่ามินิล่าบอส เซิฟพีเค ก็มีกิลใหญ่ๆบางกลุ่ม ทำให้พื้นที่นั้นๆเป็นพื้นที่ผูกขาดทำให้ผู้เล่นระดับรากหญ้าไม่สามารถเข้าถึงได้

ปันหามันอยู่ตรงที่ ผู้เล่นระดับรากหญ้า ถ้าไม่ซื้อเงิน ก็ไม่มีไอเทมใส่กันหรอก

ปล.ไม่ได้ดูที่กล่องเหลืองอย่างเดียวหรอก ดูหลายๆอย่างในราคาตลาดตลอด3ปีที่เล่นมาค่ะ

ปิศาจ

แล้วไอเทมจำพวกดีเบี่ยมหละค่ะ เซิฟภิภพ เม็ดละเฉียดแสน นี่ไม่แพงหรอค่ะ

แล้วถุงมือนักฆ่าถูกลงก็จริง แต่ ตัวเซตมันแพงขึ้นเท่ากับเทื่อก่อนแล้ว ยศ แค่เส 120mไรงี้ โคตรถูกเลยเนอะ ละอย่างหมวกเทพงี้ แพงขึ้นเฉย เดิมๆ 37กลายเป็น50 ผลต่าง13m นี่เซิฟภิภพนะค่ะไม่รู้เซิฟอื่นเป็นยังไง

ของที่เราอยากได้แพง ผมก็เข้าใจ แต่คุณต้องลองคิดดูว่ามันแพงเพราะอะไร  เพราะของชิ้นอื่นทำไมถูกลงๆ  ของชิ้นที่เราอยากได้แพงขึ้นๆๆ 

จริงๆแล้วของสองชิ้นนี้เข้าใจได้ง่ายมากๆเลยนะครับ  มันเป็นเพราะของจากมินิและบอสชิ้นอื่นหาง่ายทำให้ถูกลงๆ  เนื่องจากเซตพิ้นฐานเรียกบอสออกมาฆ่า  ทำให้ของพวกนี้ถูกลงอย่างเห็นได้ชัด  แต่ของสองชิ้นที่คุณว่าคือ เซตนักฆ่า  กับ หมวกเทพฯ แพงขึ้นเพราะว่าทุกคนของชิ้นอื่นๆได้ครบหมดแล้วเหลือเพียงแค่สองชิ้นเท่านั่น

เนื่องจาก
- เซตนักฆ่าสิ้งที่แพงคือมีดพยัคคำราม  มันดรอปจากซูลันเท่านั่น  ซึ่ง GM  ไม่ให้เซตพื้นฐานเรียกซูลันได้ (เพื่ออะไรไม่รู้ โดย GM อ้างว่ามันเป็นมอนสุ่มแมท แต่วอเคนัสดันเรียกได้ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน)  ทำให้ไอเท็มชิ้นนี้มีจำกัดและจำนวนน้อย   
- หมวกเทพ ที่มันแพงเพราะว่ามันต้องดรอบขนนกจาก วุ้นเทพ  มันก็เข้าเหตุผลเดิมคือ GM ไม่ให้เซตพื้นฐานเรียกวุ้นเทพได้  (เพื่ออะไร ???)  ทำให้ หมวกเทพก็มีจำนวนจำกัดเหมือนกัน

เซตพื้นฐานมันทำให้ของถูกลงจริง แต่ของบางชนิดแพงขึ้นเพราะ GM จำกัดการเรียกออกมา โดยการให้เซตพื้นฐานมินิและบอสตัวนั่นเรียกออกมาไม่ได้ จึงทำให้ของแพง ถ้าอยากให้ของสองชิ้นที่คุณอยากได้ถูกลง ก็เสนอให้เรียกซูลันกับวุ้นเทพ เรียกจากเซตพื้นฐานได้ซะที เดียวมันก็ถูกลงครับ

ปล.  แต่ผมว่าคงเป็นไปไม่ได้หรอก เพราะเหตุผลจริงๆคือ GM ไม่อยากเอามาลงในเซตพื้นฐานซะมากกว่า  เพราะอย่างเช่นบอสแมงมุม และพยัค ตัวใหม่ที่ดรอปของดีๆได้นั่น GM ยังไม่เอามาลงในเซตเลย  แต่ดันเอา เต่าหิน (ฆ่าโคตรยาก ดรอปของห่วย) มาลง ในเซตซะงั้น แถมออกมาโครตบ่อยอะนะ
ปล2. เหตุผลจริงๆมันไม่ใช่เพราะเงินเฟ้อเงินฝืดหรอก มันเป็นเพราะ GM จำกัดไอเท็มในการออกซะมากกว่านะครับ

อ๋อ จริงๆแล้วคุณก็อย่ายึดติดกับไอเท็มมันมากนัก เช่นเซตนักฆ่า ถ้ามันแพงก็อย่าไปใช้มัน ใช้เขี้ยวพยัค กับ ใส่ของอื่นๆดีๆทดแทนก็ได้ ความสามารถมันก็ไม่ต่างกันมากหรอก ส่วนหมวกเทพ มันแพงมากก็ซื้อ คิงจุ หรือ กุฎไอซ ใส่แทนไปก่อนก็ได้  ไม่ก็หาหมวกโกริคมาใส่ถ้าอยากได้พลัง  ถ้ามันแพงเกินความจำเป็นก็อย่าไปซื้อมันครับเดียวไม่มีคนซื้อมันก็ถูกลงเองนั่นแหละ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

ปิศาจ

ลืมส่วนเรื่องเบี่ยมแพง   

มันแพงเพราะของขาดตลาดครับ  ของในตลาดน้อย มันก็ต้องแพงตามกลไก ตลาดอยู่แล้ว  ทำไมมันถึงน้อยหนะเหรอ  ก็เพราะช่วงที่ผ่านมา GM แจกอำพันหนะสิ ทำให้คนใช้เบี่ยมที่สะสมไว้หมดแล้ว  และอีกเหตุผลคือเบี่ยมหายากขึ้นมากเพราะจะมีพวก  พระบ้าบอ ไปอ้อโต้แสงแห่งเทพเพื่อหาเบี่ยม ทำให้คนอื่นๆดรอปเบี่ยมได้น้อยละแล้วเบี่ยมก็ไปตกอยู่กับคนพวกนี้เยอะ ทำให้เขาเป็นคนกำหนดราคาตลาดครับ  เหมื่อนพ่อค้าคนกลางมาแซกแซงตลาดนั่นเอง
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน