GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เสนอระบบดรอปของ เปลี่ยนย้อนกลับไปยุคก่อนเทรเชอร์จะมาจะมีคนเห็นด้วยไหมน้อ ?

GoGoz

• Newbie
  • *
ยุค PJ1 เมื่อก่อนดรอปของกันได้ทุกอาชีพ ติดยศติดออฟกันมาสนุกสนาน
พอเทรเชอร์มาเปลี่ยนอัตราดรอปใหม่ อาชีพอื่นๆ ตกกระป๋องไปเลย ใครอยากดรอปของนี่ต้องพึ่งเทรกันเกือบร้อย%

เสนอ
- สกิลโชคดี กับ ไอเทมที่เพิ่มอัตราการดรอปแรร์โดดๆของเทร นี่เก็บออกไปเลย แค่สกิลชิงสมบัติก็ได้เปรียบเพื่อนเกินพอแล้ว
- เอาอัตราดรอปของแบบเก่าคืนมา ให้ทุกๆ อาชีพได้มีโอกาศสนุกกับการดรอปของเท่าเทียมกัน

สนุกนะ สนุก ไม่เชื่อลองปรับดู PJ1 เมื่อก่อนนะ สนุกจริงๆ

g#001

wiperace

• Jr. Member
  • **
ผมเห็นด้วยนะเซิฟใหม่แล้วก็ไม่อยากให้มันเหมือนเซิฟอื่นๆละ  จริงๆควรจะเป็นแบบที่ จขกท บอกแหละว่าไม่ควรเปลี่ยนให้เทรดรอปดีอาชีพเดียวเลย  เอาแบบเมื่อก่อนสนุกกว่าเยอะ

อาร์ม

• **
ผมว่าเทร มันต้องเป็นนักล่าสมบัติอยู่แล้ว

น่าจะเปลี่ยนให้เทรต้องพึ่งอาชีพอื่นๆมากขึ้นกว่านี้

T0Nz

• Full Member
ผมว่าความต่างของอัตราดรอประหว่างเทรกับอาชีพอื่นมันมากเกินไป
จริงๆอัตราดรอปเทรควรมากกว่าอาชีพอื่นแค่ 25-50% ก็พอแล้ว
นี่เล่นไป 300:1 แล้วแบบนี้เทรมันจะไม่ล้นได้ไง 55555
อีกอย่างคือ อัตราดรอปแค่ 1 มันดรอปของยากมาก ซึ่งยังไงก็ไม่มีคนเจียดสเตตัสมาอัพ luck เพื่อแค่ดรอปของแน่ๆ ยกเว้นเทรอะนะ

ความคิดเห็น woon_shock

-อาชีพอื่นดรอป : 1 เทชดรอป : 300 ทำไมมันต่างกันขนาดนี้ฟร๊ะ

-อาชีพอื่นไม่ต้องดรอปเเรร์กันเลยรึไงเข้าใจว่าเป็นนักล่าสมบัติเเต่มันเกินไปปะ

-เทชไม่ใช้กากๆนะครับล่าสมบัติดรอปเยอะดันโหดอีกคริกระจุย  g#034

-อาชีพอื่นโอกาสดรอปเเรร์ซักชิ้นนี้เท่าไรเหรอ 0.01%ปะ ต้องตีมินิซัก10,000ตัวเหรอ

g#046

...สักวันก็ต้องเลิกไป...

• Newbie
  • *
  • "ความแตกต่างทำให้โลกนี้มีสีสัน"
มันด็อบกันง่ายขนาดนั้นเลยหรือครับ ลงไปทดสอบแล้วเล่นเทรกันหรอ

ตีมินิประมาณกี่ตัว ด็อบของอะไรบ้าง เล่นเทรสายอะไร ท่าจะด็อบง่ายน่าดูถึงออกมาเสนอระบบแบบนี้

สมมุติผมอยากได้กากซาดิสสักอัน ไปตีมินิหมูแดง กี่ตัวมันจะตกสักอันหนึ่ง แล้วมันไม่มีกำไรให้ปล่อยบอสกับมินิบอส

กลัวของมันจะล้นเกมส์หรอ ตีบวกของก็แตกหายได้อีก ต้องไปแย่งกันรอมินิบอสเกิดอีก

ผมว่าจะเปลี่ยนระบบด็อบของ ก็เอาเทรเปลี่ยนคอนเซ็ปซะ

คงเจอแต่เทรสายมีดซะส่วนใหญ่ คงโหดน่าดูซินะ

ถ้าปรับให้อัตราด็อบมัน1เหมือนกันทุกอาชีพมันก้โอเคน่ะ

เทรเล่นไว้เซีย กับหาค่าหัวแทน แล้วชาติไหนจะมีของใส่กันล่ะครับ คนเล่นร้อยคน จะด็อบของสักสิบชิ้นมาใส่ จะใช้เวลากี่ปีกันครับ

กิจเพิ่มด็อบไม่มี ยาเพิ่มด็อบไม่มี ผอบขนไม่มี บวกของยาก ถ้าไปบวกลึกลับ กับขุม เทรแม่นก็น้อย โจมตีก็เบา

เทรจะเอาอะไรไปหากิน ตีมอนเตอร์หาค่าหัวไปเงียบๆหรอ

แรย์จะหาใส่ได้ป่าวยังไม่รู้

สมมุติเทรลงลัคไป 99 ก็เหลือแค่เหรียญสเตตัส 99 ไหนจะต้องลงหลบ ไหนจะเม่น

มันจะด็อบของง่ายอย่างที่ว่าหรอ สกิล 777 ก็อยู่แค่สิบวิ

พอด็อบยากๆเท่ากันทุกอาชีพ เดี้ยก็มาบ่นของด็อบยากจัง เอากิจเพิ่มด็อบอะไรมามั่งไปนู้นล่ะ

ของที่ใส่ก็จะเน้นไปที่ข้องร้านเอามาออฟแทน หลากหลายน่าดูซินะของสวมใส่

สมัยก่อนที่ไม่มีเทร ของบางชิ้นนี่เดือนหนึ่งตกสักชิ้นหนึ่งได้มั้ง สมัยนี้ไม่ไหวล่ะมั้ง

เอาที่สบายใจล่ะกัน ชอบด็อบยากๆใส่ของร้านกันไป ปรับออกให้หมดสกิลหาของเทร

แล้วให้ไปลงลัคหาของกันเองแบบสมัยที่เทรยังไม่ลง แล้วจะรู้สึกมันยากแค่ไหน ชอบอะไรท้าทายๆแบบนั้นก็เอาครับ

สกิลเดิมๆ ของสวมใส่เดิมๆ แมพเดิมๆ อะไรเดิมๆที่รู้อยู่แล้ว รอดูล่ะกันคนจะกลับมาเล่นแค่ไหน  woon_bye

"ต่อให้รู้ว่าโลกทั้งโลกจะแตกสลา­ย  แต่รักฉันยังไม่ตายยังอยู่ตรงที่เดิม"
"อยากให้เธอรู้ว่ารักของฉันมันเป็นของเธอ  ถึงแม้ว่ารู้ ว่าวันพรุ่­งนี้เธอห่างไกล"
" แต่ใจยังเป็นของเธอ"

T0Nz

ไม่ได้บอกให้ลดอัตราดรอปเทรนะครับ อยากให้เพิ่มอัตราดรอป base ของทุกอาชีพซัก 100 ก็พอแล้ว เอาให้พอดรอปของ 1 ดาวหรือหมวกมาใส่ได้ง่ายๆ แค่นี้ก็โอเคแล้ว

ไม่ได้บอกให้ลดอัตราดรอปเทรนะครับ อยากให้เพิ่มอัตราดรอป base ของทุกอาชีพซัก 100 ก็พอแล้ว เอาให้พอดรอปของ 1 ดาวหรือหมวกมาใส่ได้ง่ายๆ แค่นี้ก็โอเคแล้ว
+1  อัตราดรอป 1 มันเกินไปอะ  g#013

ZoDiC คนเดิม

คิดถึงระยะยาวนะครับ ถ้าอัตราดรอปเยอะขนาด นั้น ของจะล้นตลาดไหม ขยะแรรืจะเกลื่อนไหม

ผมว่า ถ้าอยากให้มัน เป็นแบบวันวานจริงๆ แบบนี้ก็ดีแล้วนะครับ

เพราถ้า อัตราดรอปเยอะ ของเกลื่อน สุดท้าย ปัญหา เรื่องขยะแรรื ก้กลับมาเหมือนเซริฟอื่นๆ ครับ

คิดถึงระยะยาวนะครับ ถ้าอัตราดรอปเยอะขนาด นั้น ของจะล้นตลาดไหม ขยะแรรืจะเกลื่อนไหม

ผมว่า ถ้าอยากให้มัน เป็นแบบวันวานจริงๆ แบบนี้ก็ดีแล้วนะครับ

เพราถ้า อัตราดรอปเยอะ ของเกลื่อน สุดท้าย ปัญหา เรื่องขยะแรรื ก้กลับมาเหมือนเซริฟอื่นๆ ครับ
สมมุติว่าผมอัตราดรอป 1 ไปล่ามินิซักตัว โอกาสดรอปเเรร์ซักชิ้นถึง 0.1%ไหมละครับหรือต้องตีซัก1000ตัวเหรอ g#016

T0Nz

จริงๆแล้วมันควรจะกระจายความสามารถในการดรอปไปให้อาชีพอื่นๆตั้งแต่แรกด้วยซ้ำ มันไม่ควรจะล็อคไว้ว่าเทรต้องเป็นอาชีพหาของอย่างเดียว
ถ้าเป็นแบบนี้ก็เท่ากับว่าสนับสนุนให้คนเล่นหลายตัว ยิ่งเซิฟนี้ไม่มีจุติด้วย นอกจากเก็บเวลอย่างเดียวแล้วก็แทบไม่มีอะไรทำแล้ว
อยากให้ปรับอัตราดรอปในระดับที่ ทุกคนสามารถดรอปของ 1-2 ดาวได้ แต่ระดับ 3+ ขึ้นไปยังไงก็ต้องใช้เทรหรือมีเทรอยู่ในตี้
อะไรประมาณนี้ครับ

--SoDaZa--

• **
ผมว่าเทรมันต้องไม่แตกคอนเซปของตัวเองนะ

ที่เห็นทุกวันนี้จากเซิพเก่า เทรทำได้ทุกอย่างเลย
ถ้าจะปรับจริงๆ คงต้องแยกสายให้เทรแบบชัดเจน

ว่าสายไหนเน้นดรอป  สายไหนเวล  สายไหนวอร์
แล้วพยายามใทั้งสามสาย ยากที่จะอัพสกิลข้ามสายกันได้
มันถึงจะเป็นเทรหน่อย  แต่ก็ต้องดูอาวุธแรร์อีก เห็นของเทรมาเทพๆตลอด
หน้าไม้ทั้งๆที่ไม่สมควรไปอยู่กับเทรก็ดันไปอยู่
เทรใส่ได้ตั้ง 4 อย่าง  มีด แส้ หน้าไม้ ปืน
แถมพอตันแล้วทุกสายหาของได้ เอิ่ม เมื่อเทียบกับอาชีพอื่นแล้ว
เขาก็ล่าบอสกันได้นะ แต่ขาดอัตราดรอป

แต่เทร ปั้นพระมาตัวนึง เอามากายยิงบอสมันส์เลย
หรือว่าเทรคือตัวทำเงินโซลให้
เพราะบางคนซื้อเผยไต๋มาส่องไรงี้หรอ

Nidhoggr

• **
  • วันวานกำลังกลับมา
งั้นก็ปรับ 1 ให้หมดเลย แล้วมี 777 กับ luk ที่ช่วย แต่ให้เทรมีผลกับพวกนี้เยอะกว่าชีพอื่นสัก 25 เปอไรงี้เลยมะ

แรร์ไม่ล้นด้วยหายากเลย แทบไม่มี

woon_555 woon_555

ZoDiC คนเดิม

แต่ละอาชีพ มัน มีความสามารถแตกต่างกันครับ จะให้พระ ดรอปเท่าเทร มันก็ เสียสมดุลสิครับ แล้วใครจะไปเล่นเทรละครับเทรมีไว้ทำอะไรในเมื่อพระก้ ดรอปพอๆ กับเทร

พระกายตัวเองได้ ไหนจะฟูตัวเอง บัพต้าน100

ไหนจะวอ วิ ซาป เบลด พาลา เบอ ที่ มีความสามารถที่เทรไม่มี แอสอีก

เซริฟเก่า ที่เทรมันโหด ก้เพราะระบบที่เขาตัดออก ไม่ว่าจะเป็นระบบฟิว แหวนธาตุ และผอบ

ส่วนเซริฟใหม่ มันไม่มีของอำนวยความสะดวกขนาดนั้น เซตจุติ ยังไม่มีเลย

เพราะฉะนั้น แบบเดิมนี้แหละดีแล้ว

คนที่บอกว่า เทรดหดโปะ กระจาย กรุณาแยกแยะด้วยนะครับ นี่เซริฟวันวาน ไม่ใช่เซริฟพีเค หรือ สวรรค์ มีผอบไว้ประดับเฉยๆ แหวนก้ไม่มี อาหารก้ไม่มี

aoodragon

• **
คิดในระยะยาวแล้วอัตราดรอปแบบเดิมดีอยู่แล้วนะช่วงต้นความต้องการของในตลาดมีเยอะเพราะเพิ่งเริ่มต้นยังไม่มีของกันแต่ช่วงหลังยิ่งเวลาผ่านความต้องการของ
ก็จะลดลงเรื่อยๆแต่ก็ขึ้นอยู่กับอีกหลายๆปัจจัยด้วยแต่ก็ไม่ใช่ปัญหามากเพราะของสวมใส่1-60สามารถหาซื้อได้จากร้านNPC ใช้ของ60ถึงเลเวล70-80เลยยังได้

กรณีเทรเชอร์ฮันเตอร์นั้นอย่าลืมว่าในวุ้นวันวานไม่มีจุติกับเพิ่มเพดานเลเวล ถ้าจะอัพlukเทรตันก็ต้องยอมเสียสเตตัสสำหรับต่อสู้ไปลงทำให้สู้ได้แย่ลง
เซิฟเก่าเทรอาจจะโกงเพราะมีจุติทำให้ทั้งสู้เก่งทั้งดรอปของดีแต่ในวันวานไม่ใช่อย่างน้อยก็ตอนนี้นะ ที่เข้าใจผิดกันอีกอย่างคืออาชีพอื่นไม่ใช่ว่าจะดรอป1เสมอไป
มันขึ้นอยู่กับการอัพค่าสเตตัสด้วย คือยังมีหลายคนที่ยึดติดกับการอัพค่าสเตตัสแบบเดิมๆคืออัพตัน99สองค่าความจริงแล้วมีหลายอาชีพที่สามารถจะแบ่งค่าสเตตัส
ไปอัพlukได้อยู่ ยกตัวอย่างแอสนี่ก็ใช่อาจเจียดค่าagi-dexไปอัพlukก็ได้เพราะlukมันไม่ใช่เพิ่มแค่ค่าดรอปซะหน่อยค่าโป๊ะและค่าอื่นๆมันก็เพิ่มด้วย
บางอาชีพอาจอัพlukยากก็ถือว่าเป็นจุดเด่นจุดด้อยอย่างนึงไปเพราะถ้าจะบ่นจะทุกอาชีพต้องทำได้ดีเท่ากันหมดผมว่าคุณไปเล่นเซิฟเก่าเลยดีกว่า
จุติ3รอบก็อัพlukตันโอกาสดรอปก็สูงขึ้นเยอะละถึงจะไม่เท่าเทรก็เถอะ

คือถึงอัตราดรอปจะไม่200-300เท่าเทรแต่ค่าดรอป20-40นี่ถือว่าสูงกว่า1เยอะนะอย่างน้อยก็มีลุ้นกว่าค่าดรอป1มากถ้าตีพวกมินิบอสหรือบอสโอกาสอาจดูน้อยแต่
ตีมอนทั่วไปที่ดรอปของสวมใส่เรื่อยๆยังไงโอกาสก็มีสูงขึ้นมาก อย่ามองแต่ในแง่ดรอปแรร์บอสกับมินิมบอสต้องมองผลโดยรวมของสิ่งที่ได้จากการอัพสเตตัสlukด้วย