GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถามมา-ตอบไปกับอาชีพพาลาดิน

ปิศาจ

• Full Member
หุหุ แต่ผมเล่นเลือดนะ  มีแต่เกราะกับรองเท้าที่ตีแกร่ง  ที่เหลือพลังชีวิตหมดเพราะต้องการความยืดหยุ่นสูงเหมาะกับการแบท  ตีแกร่งไปเจอ วิ ไม่มีประโยชน์เลย 

สำหรับเวลถ้าของระดับกลางๆ ตีแกร่งก็ดี 
แต่อีกอย่างถ้าเอาไว้สู้กับเบอ ต้องแกร่งเท่านั่น  ก็แล้วแต่แหละครับว่าเป้าหมายของเราคืออะไร
แต่ถ้าแบทจะสู้ให้ได้หลายอาชีพพลังชีวิตเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

เกราะสัจจะผมระดับ 3  เกราะคุ้มกาย 10 กับผนึกป้องกัน จะได้กันหลังกายภาพ กับกันเวทย์พอๆกัน ประมาณ  65  เวลาเจอสายเวทย์ก็สลับโล่กระจกออกมา เจอสายกายภาพสลับเอาโล่บิวออกมา  ก็ตีเข้ายากอยู่

อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

๙ -เกิดมาทำไม- ๙

• Newbie
  • *
ผมอยากรู้เกี่ยวกับ C3 พาลา

ว่า ศาตรเทพเวหา / เรียนเกราะคุ้มกาย / ชุดเซตผนึก

สกิลที่จำเป็นต่อเวลช่วง 70
และก็ 80 ควรอัพไรต่อดี

พอดีเล่นใหม่ไม่รู้ข้อมูลกับพาราเลย

ปิศาจ

ผมอยากรู้เกี่ยวกับ C3 พาลา

ว่า ศาตรเทพเวหา / เรียนเกราะคุ้มกาย / ชุดเซตผนึก

สกิลที่จำเป็นต่อเวลช่วง 70
และก็ 80 ควรอัพไรต่อดี

พอดีเล่นใหม่ไม่รู้ข้อมูลกับพาราเลย

สำหรับเวล ไม่เกราะคุ้มกาย ก็ผนึก  อันไหนก่อนก็ได้แล้วแต่เรา  ศาตราไม่ค่อยช่วยอะไรในการเวล
แต่ถ้าแบท  ศาตราอันดับแรก ที่เหลือก็แล้วแต่
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

๙ -เกิดมาทำไม- ๙

• Newbie
  • *
อยากทราบ เกี่ยวกับข้อมูล

ของเซตผนึก

ขอบคุณที่สำหรับตอบนะคับ

X-it 18+

• Jr. Member
  • **
เอ่อ อยากเล่นพาราดินคับ

ของกะมี เปนของทหารเก่า

คงใช้ได้ หมวกเทพ กากซา บี่แร99 เท้าแร93 คุมกายภาพไพทูน ตะกุด โล่บิว ตังเหลือ130m

เกราะยังขาดอะ ในpk กี่บาทหว่า

ขอ การอัพสกิลของ สายกระบี่ด้วย หรือว่าจะเล่นหอกดีกว่า ช่วยแนะนำด้วย

ปล ยังงง การสูบช่วยอธิบายให้ละเอียดด้วยคับ ขอบคุณคับ New_Butterfly

ปิศาจ

อยากทราบ เกี่ยวกับข้อมูล

ของเซตผนึก

ขอบคุณที่สำหรับตอบนะคับ

http://archive.gameindy.com/forum/20110620/index_t39684.0.html

เอ่อ อยากเล่นพาราดินคับ

ของกะมี เปนของทหารเก่า

คงใช้ได้ หมวกเทพ กากซา บี่แร99 เท้าแร93 คุมกายภาพไพทูน ตะกุด โล่บิว ตังเหลือ130m

เกราะยังขาดอะ ในpk กี่บาทหว่า

ขอ การอัพสกิลของ สายกระบี่ด้วย หรือว่าจะเล่นหอกดีกว่า ช่วยแนะนำด้วย

ปล ยังงง การสูบช่วยอธิบายให้ละเอียดด้วยคับ ขอบคุณคับ New_Butterfly

จะปรับเปลี่ยนยังไงก็แล้วแต่ชอบ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=1848.0

ถุ๊ยยยซ์์์.

• นุ้งฝอย.
  • « ถ ถ ถ.
จขกท ไม่ว่าง เด่วนี้ แต่ว่างไปตัดหน้าม้า  g#022 g#022 g#022

〝เพราะมีหัวใจ.... ข้าจึงปรารถนาทุกสิ่งที่เป็นเจ้า〞

ปิศาจ

จขกท ไม่ว่าง เด่วนี้ แต่ว่างไปตัดหน้าม้า  g#022 g#022 g#022

ชื่อตัวละครในลายเซนต์ น่าสนใจดีนะครับ หุหุ

-Ai-

หุหุ แต่ผมเล่นเลือดนะ  มีแต่เกราะกับรองเท้าที่ตีแกร่ง  ที่เหลือพลังชีวิตหมดเพราะต้องการความยืดหยุ่นสูงเหมาะกับการแบท  ตีแกร่งไปเจอ วิ ไม่มีประโยชน์เลย 

สำหรับเวลถ้าของระดับกลางๆ ตีแกร่งก็ดี 
แต่อีกอย่างถ้าเอาไว้สู้กับเบอ ต้องแกร่งเท่านั่น  ก็แล้วแต่แหละครับว่าเป้าหมายของเราคืออะไร
แต่ถ้าแบทจะสู้ให้ได้หลายอาชีพพลังชีวิตเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

เกราะสัจจะผมระดับ 3  เกราะคุ้มกาย 10 กับผนึกป้องกัน จะได้กันหลังกายภาพ กับกันเวทย์พอๆกัน ประมาณ  65  เวลาเจอสายเวทย์ก็สลับโล่กระจกออกมา เจอสายกายภาพสลับเอาโล่บิวออกมา  ก็ตีเข้ายากอยู่
ออฟเลือด อง มันก็เพิ่มแค่ 500 เองนิ มันคุ้มเหรอครับ  g#034 g#034 g#034 g#034

ผมว่าเอา ลงแกร่ง แล้ว ลง Vit เจ๋งเหมือนกันนะ

ตัวผม เลือด 9000 กว่้า  แกร่งทั้งตัวไม่มีหมวกเทพ จน TT   g#022 g#022 g#022 g#022

ปิศาจ

ถ้าเสทั้งตัวเทียบกับตัวผมตอนนี้ เกราะคุ้มกาย + ผนึกความเสียหาย + เกราะสัจจะ 3  จะได้

พลังชีวิต ประมาณ 12,000  ป้องกัน  880+51    ต้านเวท  580+65
(พลังได้จาก หมวกเทพ 500 + 500  ตีชีวิต กับผ้าคลุมตีชีวิต อีก 500  เพิ่มขึ้น 1500)

ก็จริงๆแล้วพาลามันป้องกันเยอะอยู่แล้ว  อีกอย่างมียกโล่  กับตะกุดช่วยทอนความเสียหาย  ถ้าคำนวนตามหลักของตัวเลข 
ถ้าเจอกายภาพ   
-  ผมใช้โล่บิว ตีป้องกัน จะยกโล่ประมาณ 50%  ซึ่งหมายถึงว่า จะมีโอาส 1 ในสอง ที่โดนโล่บิวกัน   
-  ตะกุด มีโอกาส  50% ที่จะทอน 50 %
ถ้าเจอสายเวท
-  ผมใช้โล่กระจกมันวาว  ยกโล่ประมาณ  70% แต่ยกทีทอนประมาณ 31 %   ก็ OK อยู่
ถ้าคิดอย่างแบบเฉลี่ยอย่างง่ายๆ  การโจมตีทุกๆครั้ง ไม่โดนโล่ยกก็โดนตะกรุด   แล้วเอาไปหักลบกับพลังป้องกันอีก  ก็เข้ายากพอดู (แต่ถ้าเกราะแตกก็ต้องรีบใส่ใหม่)  ซึ่งถ้าพูดถึงการสู้กันจริงๆ มันอยู่ที่ความเร็ว จบภายในไม่กี่นานที ( ไม่พูดถึงสู้กับพาลาด้วยกันหรือเบอ นะสู้นานรากงอกเลยหละ )   ผมเลยคิดว่าพลังชีวิต เพียงแค่ 500 แต่ว่าถ้าคิดจริงๆพาลาถ้าไม่โดนลดเกราะหรือติดโป๊ะ  ตีเข้าทีก็ไม่กี่ร้อย  มันช่วยยืดระยะเวลาให้เราได้อีกสักที่พอจะทุ่มสกิลใส่ศัตรูได้

เจอวิ บางทีผมใช้โล่กระจกกระโดดไปวิใช้หมอกมายา แล้วกรงผมออกจากกรงไม่ได้  ยิงผมจากนอกกรง  จับจังหวะดีๆ ถ้าเป็นวิพวกใช้สกิลร่ายนาน รอให้เขาร่ายก่อน แล้วแทงประกายแสง วิจะหยุดร่ายแล้ววิ่งเข้ามาหาเรา ให้ทันแห่งเทพใส่  แต่พวกยิงผสุธา ก็แทงประกายแสงสู้เลยเพราะมันจะชะงัก ถ้าเผลอเดินเข้ามาก็ทันแห่งเทพใส่  วิบางตัวก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน   แบบนี้วิก็สู้ยากเหมือนกัน ถ้าพลังเต็มน้อยมากที่จะแพ้วิ เพราะมีพลังชีวิตที่เยอะและกันเวทย์เยอะพอสมครว ถึงโดนเปิดเกราะ  มียกโล่กระจกกับตะกรุด กับพลังชีวิตที่เยอะ ก็พอช่วยได้บางสถานะการณ์

สำหรับผมพาลาเกราะมันหนาอยู่แล้วถ้าใส่ของดีๆ   ผมว่าเพียงพอแล้วจะกันเยอะเกินไป กันเป็น 100% แต่ถ้าเจอลดเกราะที ก็แทบไม่มีประโยชน์  ผมสร้างพาลาตัวนี้เอาไว้สู้กันทุกอาชีพ เลยต้องการความยืดหยุ่นสูง  จึงเล่นพลังชีวิต แต่ป้องกันก็ไม่ได้ลืมเพราะผมต้องตีเกราะกับรองเท้าแกร่งเพื่อให้ กันหลังได้ 50   แต่สายผมจะเสียเปรียบกับเบอที่มีระเบิดคลั่งอะสายนี้   เบอระดับเดียวกันให้ระเบิดคลั่ง คำรามแล้วตี  ผมจะยืนอยู่ได้ประมาณ 15-20 วิ  ไม่นานพอที่จะให้ระเบิดหมดได้
ก็อย่างที่บอกผมสร้างไว้เพื่อสู้กับหลายๆอาชีพ  ถ้าตั้งจะสู้กับเบอ คงไปเล่นสายกายา + ตีอาวุธแกร่ง เบอก็ทำอะไรไม่ได้เหมือนกัน

ปล. แต่ก็อย่างว่าแหละ  นี้มุมมองแบท  ถ้าสายเวล  แกร่งดีกว่าแน่นอน มอนสายเวทย์มีน้อย  จะปรับยังไงก็แล้วแต่วัตถุประสงค์หลักของเรา

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• **
  • อ่านจันทรา
เป็นกระทู้ที่ดีมาก เห็นแต่กระทู้ของสายอาชีพอื่น มาก็เยอะ อยากเห็นคนที่มีใจรักสายอาชีพนี้ มาตั้งกระทู้แบบนี้นานแ้ล้ว

เท่าที่ผ่านมา หลายคนจะตั้งคำถามเรื่อง จุดเด่น และวิธีที่สร้างผนึกความกลัว และ ระยะ เวลาการสะสมผนึกความคลั่ง

หรือ อาวุธ ของสวมใส่ กันซะมาก แต่ ในความเห็นส่วนตัวของผมแล้ว หากใครจะคิดเล่น พาลาดิน จริงๆ แล้วหล่ะก็

การรู้ซึ่งข้อมูลเหล่านี้ เพียงผิวเผิน ก็ไม่ทำให้ัตนเก่งขึ้นได้หรอกครับ เราควรจะรู้ถึงจุดด้อย ของสายอาชีัพนี้และ นำไปปรับใช้

เพื่อปิด จุดอ่อนของตัวเองให้หมด เท่านั้น แหละ ท่านจะเป็นพาลา ที่สมบูรณ์

ส่วน วันนี้ ผมจะ ขอ พูดถึง อาชีพ ที่สามารถ สังหาร พวกเราเหล่าพาลาดินได้ แม้ มีซี3 ระดับ 10 ครบทั้งหมด

1. เทรเชอร์ ฮันเตอร์
2. แอสแซสซิน
3. ชาปชูตเตอร์
4. วอลอค
5. วิซาร์ด
6. เซนจูเรี่ยน

วันนี้ ผมไม่ค่อยมีเวลาว่าง จึงขอเกริ่้นๆ ไว้ 6 อาชีพก่อนแล้วไว้ ผม จะมาไขข้อสงสัยและวิธีสู้กับ อาชีพเหล่านี้ กันนะครับ

ไม่ว่าจะเป็น ในแบท หรือ พีเค จะประมาท 6 อาชีพนี้ไม่ได้เป็นเด็ดขาด

แม้ คุณจะสามารถ เรียกผนึกความกลัวได้มากแค่ไหน 6 อาชีพ นี้ก็ยังคงสามารถ ดับฝันของคุณได้่เสมอ

nightjusmin

อยากได้หอกแรร์ 94 ยศสักเสคลั่ง+ จัง เบอจุ 6 ก็จุ 6 เหอะ เจอพาลาไม่ต้องจุสาย str+dex 99 ใส่หอกแรร์ 94 กดสกิลโดด 10 โป๊ะทีก็ 100000+ ดับเป็นแน่
 woon_555 woon_555 woon_555

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• **
  • อ่านจันทรา
อยากได้หอกแรร์ 94 ยศสักเสคลั่ง+ จัง เบอจุ 6 ก็จุ 6 เหอะ เจอพาลาไม่ต้องจุสาย str+dex 99 ใส่หอกแรร์ 94 กดสกิลโดด 10 โป๊ะทีก็ 100000+ ดับเป็นแน่

หอก มันมีเงื่อนไข ของมันอยู่นะครับ ใช่ว่าจะ ทำให้ออกโป๊ะ ได้เสมอ

nightjusmin

หอก มันมีเงื่อนไข ของมันอยู่นะครับ ใช่ว่าจะ ทำให้ออกโป๊ะ ได้เสมอ
เสมออะ แต่เฉพาะการโจมตี 3 ครั้งถัดไปหลังจากกดสกิลจะติดโป๊ 100% นิ ก็กดศาสตราหลังจากกดสกิลซะเลยซิ จะยากอะไร หรือครั้งที่ 2/3 ก็ยังได้
 woon_yes woon_yes woon_yes

Java

• Newbie
  • *
เป็นกระทู้ที่ดีมาก เห็นแต่กระทู้ของสายอาชีพอื่น มาก็เยอะ อยากเห็นคนที่มีใจรักสายอาชีพนี้ มาตั้งกระทู้แบบนี้นานแ้ล้ว

เท่าที่ผ่านมา หลายคนจะตั้งคำถามเรื่อง จุดเด่น และวิธีที่สร้างผนึกความกลัว และ ระยะ เวลาการสะสมผนึกความคลั่ง

หรือ อาวุธ ของสวมใส่ กันซะมาก แต่ ในความเห็นส่วนตัวของผมแล้ว หากใครจะคิดเล่น พาลาดิน จริงๆ แล้วหล่ะก็

การรู้ซึ่งข้อมูลเหล่านี้ เพียงผิวเผิน ก็ไม่ทำให้ัตนเก่งขึ้นได้หรอกครับ เราควรจะรู้ถึงจุดด้อย ของสายอาชีัพนี้และ นำไปปรับใช้

เพื่อปิด จุดอ่อนของตัวเองให้หมด เท่านั้น แหละ ท่านจะเป็นพาลา ที่สมบูรณ์

ส่วน วันนี้ ผมจะ ขอ พูดถึง อาชีพ ที่สามารถ สังหาร พวกเราเหล่าพาลาดินได้ แม้ มีซี3 ระดับ 10 ครบทั้งหมด

1. เทรเชอร์ ฮันเตอร์
2. แอสแซสซิน
3. ชาปชูตเตอร์
4. วอลอค
5. วิซาร์ด
6. เซนจูเรี่ยน

วันนี้ ผมไม่ค่อยมีเวลาว่าง จึงขอเกริ่้นๆ ไว้ 6 อาชีพก่อนแล้วไว้ ผม จะมาไขข้อสงสัยและวิธีสู้กับ อาชีพเหล่านี้ กันนะครับ

ไม่ว่าจะเป็น ในแบท หรือ พีเค จะประมาท 6 อาชีพนี้ไม่ได้เป็นเด็ดขาด

แม้ คุณจะสามารถ เรียกผนึกความกลัวได้มากแค่ไหน 6 อาชีพ นี้ก็ยังคงสามารถ ดับฝันของคุณได้่เสมอ

พาลาดินมันไม่ใช่กระสอบนะไปตายพวกนั้นได้ไง

แต่ยกเว้นเทรเชอร์แล้วกัน จนปัญญาจริงๆ