GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

[ถามเซียนภาษาไทย] เรียกผู้ใหญ่ ผู้อาวุโส คนแก่ว่า" แก "

[ถามเซียนภาษาไทย] เรียกผู้ใหญ่ ผู้อาวุโส คนแก่ว่า" แก "

นี้สุภาพมั้ยครับ เพราะเวลาเรียกเพื่อน เรียกว่า แก บางคนยังไม่อยากให้เรียกเ้ลย ถ้าเรียกตามหลักภาษาไทย

นี้  ผู้กับผู้สูงอายุ คนแก่ ว่า"แก" สุภาพมั้ยครับ แล้ว ตามหลักภาษาไทยแล้ว ต้องเรียกว่าอะไร (เรียกแทน)

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ขึ้นอยู่กับว่าใช้เป็นสรรพนามแบบไหนอ่ะ
ถ้าใช้เป็นสรรพนามบุรุษที่ 2 ก็ไม่สมควร
แต่ถ้าใช้เป็นสรรพนามบุรุษที่ 3 ก็พอได้ เป็นภาษาพูดที่ใช้กันทั่วไป
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

ขึ้นอยู่กับว่าใช้เป็นสรรพนามแบบไหนอ่ะ
ถ้าใช้เป็นสรรพนามบุรุษที่ 2 ก็ไม่สมควร
แต่ถ้าใช้เป็นสรรพนามบุรุษที่ 3 ก็พอได้ เป็นภาษาพูดที่ใช้กันทั่วไป

g#017 ขอบคุณครับ