GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เวลาที่ร่วงโรย กับ สิ่งที่เปลี่ยนแปลง

first@lonely

• Full Member
  • ดีมาก็ดีตอบ ร้ายมาก็ร้ายตอบ แค่นั้น!!
จริงๆอยากให้อยู่ด้วยกัน ไม่อยากให้ใครหายไป เราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้ เราก็ปรับตัวเอง “อยู่ยังไงให้มีคุณค่าจากไปคนยังจดจำ” ถามว่าเฟิสเบื่อไหม มันเกินคำนี้แล้ว แต่เฟิสยังผูกพันธ์ไง คนในบ้านนี้ที่ยังมีความรู้สึกเหมือนเรายังมีอยู่ ก็คอยดู คอยเตือน เป็นกำลังใจให้ ก็อยากบอกนะว่าอย่าทิ้งกันเลย คนพูดภาษามนุษย์ยิ่งมีน้อย แต่แค่นี้จับมือกันไว้ก็ยังอบอุ่นนะ

LLอUหื่u.

woon_sad2
เนี่ยแหละครับ  อย่างเงี้ยแหละ      เค้าเตือนๆกัน  นี่ก็มาwoon_cry woon_sad2 woon_sad2

จะอะไรหนักหนาวะครับ 

PETDO   FAIL   DRAMA   

first@lonely

• ดีมาก็ดีตอบ ร้ายมาก็ร้ายตอบ แค่นั้น!!
อยากบอกน้องๆที่ปั๊มหรือคิดจะปั๊มนะ ว่ามันไม่ได้เท่หรอก ถึงแม้บอร์ดจะไม่ใช่ชีวิตจริง แต่น้องเรียนรู้อะไรหลายๆอย่างจากมันได้ อยากให้ได้อ่านได้คิด แสดงความคิดเห็น ฝึกฝนสมองตัวเอง ชีวิตจริงมันมีอะไรให้คิดเยอะ น้องจะทำหน้าเหมือนอีโมที่น้องปั๊มไม่ได้หรอก โตขึ้นน่ะง่ายนะ เหมือนHero member. นั่นล่ะ แต่โตยังไงให้อยู่ในสังคมอย่างมีค่า น่าชื่นชมมากกว่าน่ารังเกียจ

LLอUหื่u.

คนที่ปั๊มๆ แล้วเข้ามาอ่านแต่ไม่ตอบ ก็ช่วยคิดในใจแล้วบอกกับตัวเองด้วยน้ะครับ ว่าการคุยกกกับคนอื่น

มันก็เป้นสังคมอย่างหนึ่ง ไม่ใช่เอายศไปวันๆ ให้รู้ว่ากรูยังอยู่ในบอร์ดไรงี้      นั่นไม่เรียกว่าสังคมคับ เค้าเรียกแสดงตัวตน

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
ใจเย็นๆ อิโมใช้บ้างเพื่อเพิ่มอารม เพิ่มความรู้สึก ไม่ใช่ ใช้มันทุกสถานการนะครับ

LLอUหื่u.

ใจเย็นๆ อิโมใช้บ้างเพื่อเพิ่มอารม เพิ่มความรู้สึก ไม่ใช่ ใช้มันทุกสถานการนะครับ
ใช้บ่อยไปนั่นแหละครับเรียกปั๊ม 

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
ใช้บ่อยไปนั่นแหละครับเรียกปั๊ม

รู้สึกตัวเองหล่อขึ้นเยอะ เวลาบอกแบบนี้  woon_555

-ChiVas-

• เบื่อมากมาย~
  • Jr. Member
  • **
  • ชาปกากๆ...
คนเก่าๆ ไม่ค่อยมีใครหลงทาง เพียงแต่ไม่ออกมาพูดกันเท่าไร เพราะอะไรก็ไม่ทราบได้ และไม่รู้ด้วยว่ายังอยู่ไหม

แต่สิ่งที่แน่นอนที่สุด คนบางคน ถูกฉุดแล้วก็ไม่รู้ตัวว่าโดนฉุดอยู่ พยายามกลับลงไปลงที่เดิม

และก็มีบางคนที่ ไม่ได้ดีอยู่แล้ว ก็ยังไม่แก้ตัว ทำให้โดนด่า โดนประณามหยามเหยียดมากขึ้น

มันสุดที่จะแก้แล้วมั้งกับคนพวกนี้ เพราะอย่างนี้ ผมถึงไม่ค่อยเข้ามาอ่านกระทู้ ไม่ค่อยตอบกระทู้ เพราะสมเพช กับการกระทำที่งี่เง่า

เข้าใจนะว่าอยากทำให้ดี แต่สงสัยจะมีปัญหาเรื่องการตัดสินใจ ว่าอะไรควร ไม่ควร บางคน ไม่สนใจ กูจะไร้สาระ ใครห้ามกูได้

บางคน ไม่เคยซึ้งสิ่งที่คนพูดเลยแม้แต่น้อย อย่างหมอนี่ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=10333.msg204737#msg204737

คิดแค่ว่าตัวเองสนุก แต่ไม่เคยคิดว่า ทำให้คนอื่นรำคาญแค่ไหน เตือนก็ไม่ฟัง กลับบอกว่า "ผมพอใจจะทำ" นี่แหละที่เรียกว่า เห็นแก่ตัว

เศร้าใจที่เห็นบอร์ดกลายพันธุ์ วันนี้เป็นวันสุดท้ายที่จะเข้ามาแล้ว ขอลาทุกๆคนไว้เลย ใครมีเอ็ม ใครมีเฟส ทักได้ ไม่ว่ากัน

g#033 g#033

ถึงแม้การอยู่คนเดียวจะน่าเศร้า แต่ก็ยังมีสิ่งที่เคียงข้าง แม้มันจะโต้ตอบเราไม่ได้ก็ตามที

LLอUหื่u.

ถ้าจะเลิกเล่นบอร์ด คราวก่อนผมก็ปฏิญาณตนกับบอร์ดเก่าแล้วน้ะ ว่าจะไม่มาเล่น แต่ผมก็มาเล่น เพราะคิดถถึงบรรยากาศเก่าๆ แต่ผมก็ขอลาแล้วครับ

ทำไมนะหรอ ก็เพราะมีแต่คนแบบ  เห็นแก่ตัว ไม่สนสวนรวม  ถ้าคนนึงมันเสีย  มันจะชวนคนอื่นเสียไปด้วย ก็ไม่แปลก 

แต่ถ้าคุณทำอย่างงี้ ก็เปรียเสมือนบ้านหลังหนึ่ง   ถึงเวลาระยะสั้นๆมันจะไม่ค่อยพัง แต่อีกหน่อยๆ  มันก็จะพังทลาย ลงมา

แตถ่้าเราส้รางไว้ให้ดี  "บ้าน" มันก็คงจะเป็นบ้านเหมือนเดิม  ไม่พังทลาย     

ก็ขอพูดให้คนใหม่ๆและเก่าๆที่จะเข้าบอร์ดมาได้คิดไว้น้ะครับ

™۞۩•3•۩۞™

• ล้านถ้อยคำยังน้อยไป หากจะใช้แทนคุณความดี
  • **
  • ლ(ಠ益ಠ)ლ

SLEEP

• **
  • โปรเกรียนเมอร์ฝึกหัด
เห็นแบบนี้แล้วผมนึกถึงกฏของบอร์ดที่ผมเคยเสนอไว้ที่บอร์ดเก่าเลยแฮะ ถ้ามีกฏบอร์ดคงไม่เน่าเฟะขนาดนี้
แบนสมาชิกสั่วๆให้หมด แล้วปล่อยให้ร้างยังจะดีกว่า

ใครสนใจอ่านได้ที่
http://archive.gameindy.com/forum/20110620/index_t34082.0.html
ผมเห็นด้วยกับจีเอ็มหนูนี่บางส่วนนะ จีเอ็มหนูนี่บอกไว้ว่า
อ้างถึง
สำหรับผมเองนั้น ผมรู้สึกว่า หากเราจะเขียนกฎขึ้นมาซักกี่ข้อ แต่ถ้าคนส่วนใหญ่ไม่สนใจ ไม่อ่าน ไม่เข้าใจ เหมือนกฎหมายบ้านเมือง
มันก็แค่ตัวหนังสือที่เขียนขึ้นเอาไว้ ให้รกตาเท่านั้นแหละครับ เหมือนตอนสมัครเล่นเกมส์ น้อยคนนักที่จะอ่านกฎที่ทางบริษัทได้กำหนดขึ้น
แล้วปฏิบัติเพื่อมิให้ละเมิดกฎดังกล่าว และเมื่อไม่อ่านกฎ ก็กระทำผิด พอกระทำความผิดแล้วถูกลงโทษ
ก็จะมาโวยวายว่าไม่ได้ทำอะไรผิดแล้วถูกลงโทษเรื่องอะไร ซึ่งเป็นปัญหาที่พบเจอบ่อยมาก
ซึ่งในการลงโทษนี้ ปัญหาเบื้องต้นอยู่ที่ตัวผู้เล่น หรือ เพื่อนๆ ทุกๆ คน ที่จะทำยังไงให้อ่าน กฎ ระเบียบ กติกา มารยาท และ ข้อบังคับต่างๆ
และเข้าใจ และปฏิบัติตาม ตามข้อตกลงเบื้องต้น ที่ทางบริษัทได้กำหนดไว้ ซึ่งเพื่อนๆ ก็จะไม่ได้กระทำผิด หรือ มีสำนึกที่ดี จึงไม่กระทำผิด
ด้วยเหตุนี้ผมมองว่า หากทุกคนมีความคิดที่ดี มีจิตใจที่ดี ทุกคนสามารถทำให้สิ่งดีๆ ให้เกิดขึ้นภายในเกมส์ หรือชีวิตจริง ได้ครับ

แต่เมื่อสังคมมันเปลี่ยนไป สมาชิกสั่วๆ มันกว่าสมาชิกดีดี จะห้าม ตักเตือน สั่งสอน ก็ไม่ไหวแล้วเพราะสมาชิกดีดีเหลือไม่กี่คน
(ถ้าเปรียบเทียบให้เห็นภาพก็เหมือนคนดีที่อยู่ในซุ้มโจร)
ทางเลือกของสมาชิกดีดีคือ
1.ต้องไปจากบอร์ดเพราะทนกับสภาพปัจจุบันไม่ได้
2.ดูอยู่อย่างห่างๆ (สุดท้ายบางคนจะลงเอยที่ ข้อ 1)
3.ทนอยู่ต่อไป (ความอดทนย่อมมีขีดจำกัด และสุดท้ายจะลงเอยที่ ข้อ 1)
4.เปลี่ยนตัวเองให้เป็นสมาชิกสั่วๆ

คนที่ไปขอให้โชคดีนะครับ
สำหรับผม ผมจะเฝ้าดูบอร์ดนี้อยู่ห่างๆละกัน
จนกว่าบอร์ดนี้จะยุบ ^^
Status:ออนได้แต่บอร์ด

™۞۩•3•۩۞™

• ล้านถ้อยคำยังน้อยไป หากจะใช้แทนคุณความดี
  • **
  • ლ(ಠ益ಠ)ლ

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
โอ๊คว่าพี่ โดนเต็มๆเลย ไปปั๊มในเฟซก็ได้ ฮือๆๆ woon_cry

ก็เข้าใจเนอะ ยอมรับเลยว่าส่วนตัวก็โพสต์ไร้สาระเยอะเหมือนกัน
แปะอีโมก็มีบ้าง แต่ก็พยายามจำกัดไว้ในพื้นที่ของกลุ่ม ไม่เปะปะมั่วซั่ว
หลังๆ ไม่ค่อยมีเวลาแวะมาดูบอร์ดเท่าไหร่ ก็ไม่รู้ว่ามีอะไรเกิดขึ้นบ้าง
แค่แว่บมาตามข่าวอัพเดท ประกาศทั่วไป กับดูในบอร์ดนรก ไม่ค่อยได้ไปหมวดอื่น

ก็ฝากต่อไว้ละกันครับ สำหรับนักปั๊มหน้าใหม่ที่หวังอยากได้การยอมรับ
เลขกระทู้ ไม่ใช่ตัวชี้วัดคุณภาพหรอกนะ เอาเป็นว่า ถ้าโพสต์เล่นกับเพื่อนเนี่ย
ก็พยายามจำกัดพื้นที่ตัวเองไว้แค่ในกลุ่มของตัวเองก็พอเนอะ
อย่าโพสต์ให้กระทู้อื่นมันเลอะเทอะ มากเกินไป
เวลาคนสงสัยต้องการคำตอบเค้าเห็นอัพเดทจะได้ไม่เซ็ง

ป.ล. เลขกระทู้มันเอาไปแลกสเลอปี้ที่เซเว่นไม่ได้นะครับ เหอะๆ g#004
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

【たかしま ちさと】

• **
โอ๊คว่าพี่ โดนเต็มๆเลย ไปปั๊มในเฟซก็ได้ ฮือๆๆ woon_cry

ก็เข้าใจเนอะ ยอมรับเลยว่าส่วนตัวก็โพสต์ไร้สาระเยอะเหมือนกัน
แปะอีโมก็มีบ้าง แต่ก็พยายามจำกัดไว้ในพื้นที่ของกลุ่ม ไม่เปะปะมั่วซั่ว
หลังๆ ไม่ค่อยมีเวลาแวะมาดูบอร์ดเท่าไหร่ ก็ไม่รู้ว่ามีอะไรเกิดขึ้นบ้าง
แค่แว่บมาตามข่าวอัพเดท ประกาศทั่วไป กับดูในบอร์ดนรก ไม่ค่อยได้ไปหมวดอื่น

ก็ฝากต่อไว้ละกันครับ สำหรับนักปั๊มหน้าใหม่ที่หวังอยากได้การยอมรับ
เลขกระทู้ ไม่ใช่ตัวชี้วัดคุณภาพหรอกนะ เอาเป็นว่า ถ้าโพสต์เล่นกับเพื่อนเนี่ย
ก็พยายามจำกัดพื้นที่ตัวเองไว้แค่ในกลุ่มของตัวเองก็พอเนอะ
อย่าโพสต์ให้กระทู้อื่นมันเลอะเทอะ มากเกินไป
เวลาคนสงสัยต้องการคำตอบเค้าเห็นอัพเดทจะได้ไม่เซ็ง

ป.ล. เลขกระทู้มันเอาไปแลกสเลอปี้ที่เซเว่นไม่ได้นะครับ เหอะๆ g#004

กระทู้เก่าหลายๆกระทู้เมื่อก่อนเรายังดราม่าเจ้า"พลังโจมตีสุดแรงเกิด"กันอยู่เลย  woon_555
ตอนนั้นทุกคนยังอยู่พร้อมซึ่งแตกต่างไปจากตอนนี้อย่างมากสิ่งที่หายไปในบรอดนี้คือ "ความอบอุ่น" ไม่เหมือนเมื่อก่อน  woon_yes

ปล. กว่าจะโผล่มาได้ ไปซุกทีไหนมาตาลุงอิฐ woon_555

จงเสพ Dragon Nest เซิฟจีนโซน 4 ! !

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ไปค้นหาชีวิตมา กว่าจะเจอ ฮ่าๆๆ woon_5555
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?