GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ไขข้อสงสัยตัวเลือกแบบไหนกินเครื่องคอมพิวเตอร์มากกว่ากัน !! ผลระดับ CPU เกมอสุรา DirectX 9.0

บุคคลทั่วไป · 23 · 14000

golfthaivi

• บุคคลทั่วไป

วิธีการตรวจสอบว่าเมื่อเปิดเกมอสุราหลายๆ หน้าจอนั้นจะใช้งาน CPU เท่าไหร่ให้ผู้เล่น กด Ctrl+Shift+Esc จะมีหน้าต่างขึ้นมาคือ Windows Task Manager ดูรายละเอียดของ Image Name ชื่อว่า project1.dat *32
จะเป็นข้อมูลของเกมอสุราครับ ดูได้ตามตัวอย่างด้านล่างเลยครับ

เลือกหน้าจอ 800*600 /  DirectX 9.0 เมื่อเปิด 3 หน้าจอผลของ CPU จะขึ้นประมาณรูปภาพ (ตัวเลข CPU นี้เป็นหน้าจอที่ยังไม่ได้เข้าไปในเซิร์ฟเวอร์)

เลือกหน้าจอ 1024*768 /  DirectX 9.0 เมื่อเปิด 3 หน้าจอผลของ CPU จะขึ้นประมาณรูปภาพ (ตัวเลข CPU นี้เป็นหน้าจอที่ยังไม่ได้เข้าไปในเซิร์ฟเวอร์)

เลือกหน้าจอ 800*600 /  [GDI] เมื่อเปิด 3 หน้าจอผลของ CPU จะขึ้นประมาณรูปภาพ (ตัวเลข CPU นี้เป็นหน้าจอที่ยังไม่ได้เข้าไปในเซิร์ฟเวอร์)

เลือกหน้าจอ 1024*768 /  [GDI] เมื่อเปิด 3 หน้าจอผลของ CPU จะขึ้นประมาณรูปภาพ (ตัวเลข CPU นี้เป็นหน้าจอที่ยังไม่ได้เข้าไปในเซิร์ฟเวอร์)

สรุปผลการทดสอบ : การตั้งค่า หน้าจอ 800*600 /  DirectX 9.0  กินค่า CPU น้อยที่สุดครับ
ข้อควรรู้ : แม้ว่าเราเลือก DirectX 9.0 แต่เมื่อทำการเปิดจอที่ 2 ระบบเกมจะบังคับเปิดเป็น GDI เนื่องจากเป็นข้อจำกัดของระบบตัวเกมอสุรา

หมายเหตุ :จากปัญหาตอนนี้ที่ค่า CPU / Memory ได้ขึ้นเรื่อยๆ เมื่ออยู่ในเกมนั้น ทางทีมงานได้ทราบเรื่องแล้ว และอยู่ในช่วงของการหาข้อมูลเพื่อแก้ปัญหาหากทางทีมงานต้องการข้อมูลใดๆ เพิ่มเติมจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

<-•คนมีปัญหา•->

• Jr. Member
  • **
  • ...เล่นบอร์ดดีกว่า ไม่เสียตัง...
ทีมงานไม่ได้ลง รายละเอียด สเป็กคอม ที่ทีมงาน ยกตัวอย่างมาให้ดู...เผื่อไว้เป็นการอ้างอิง เปรียบเทียบของคอมผู้เล่นของแต่ละคนด้วย...เพราะเดี๋ยวจะมีข้อสงสัยว่า "ขนาดปรับตามทางทีมงานบอกแล้ว ยังไม่ได้ผล cpuยังทำงาน100%เหมือนเดิม" ที่ไหนได้..สเป็กคอมนั่นแหละ ตัวบ่งชี้อีกตัวเลย...คอมกาก ปรับยังไงก็ยังไม่ได้ผล(พูดถึงปัจจุบันนี้นะ)
----แต่ เอ?? ทำไมแต่ก่อน ยังออนกันได้เป็น10 จอเลย หาสมุนไพรกันให้เกลื่อนแมพ เดี๋ยวนี้3-4 จอไม่ไหวแล้ว ทั้งที่ปรับตั้งค่า ก็ทำอย่างที่ทีมงานบอกแหละทั้งแต่ก่อนและตอนนี้...ฝากทีมงานแก้ไขให้ตรงจุดด้วย(ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจุดไหน).. g#024

-_panda_-

• Full Member
      ขอบคุณครับที่ยังมีความคืบหน้ามาบอกบ้าง
  เรื่องจอเล็ก จอใหญ่ ส่วนมากผู้เล่นก็รู้ๆกันอยู่แล้วครับว่า จอแบบไหนกินทรัพยากรเครื่องมากกว่ากัน
  ส่วนระบบจำลองซอฟแวร์แบบ GDl ไม่มีใครใช้หลอกครับ (นอกจากเครื่องรุ่นเก่าจริงๆหรือวินโด้98ลงไป)
  เพราะมันแล็ค สีเพี้ยน ตัวอักษรเพี้ยน เฟรมเรตก็น้อยเล่นแล้วทำให้เสียสายตามากๆ
  ผู้เล่นส่วนใหญ่รู้และมีเท็คนิคในการข้ามขั้นตอนของจากจำลองแบบ GDl กันแทบทุกคนครับ

แต่ยังไงก็เอาใจช่วยให้แก้ปัญหานี้ให้ได้ไวๆน่ะครับ(ก่อนที่คอมของผู้เล่นจะพังน่ะครับ)  g#046 g#031 g#031

❤สาeaมLLห่Jความรัn❤

• SCG
ฝากดู UI ด้วยครับ
ลองทดสอบดู เพราะอาจจะเกิดจากปัญหาจาก UI ก็ได้นะ

♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥
εїзεїзεїзεїзεїзεїзεїзεїз

OrChidS

ไม่แน่ อาการที่เกิดขึ้น
อาจเกิดจาก "กบ" ที่แมบบัวน้อยก็ได้ครับ
เห็นวิ่งอยู่หลายวันละ กดที่ตัวกบ ไม่มีอะไรขึ้นเลย
แต่วิ่งทั่วแมบเลย
ฮ่าฮ่าฮ่า

๚Besttinowikl๚

• Sr. Member
  • กลับมาแว้ว
แล้วพอมีวิธีที่เปิดจอที่2 แล้วใช้แบบไดเรคXไหมครับ  woon_huh

แล้วก็ กระรอก กับ กบ ในแบทสวรรค์  ชวยเอาออกไปด้วยนะครับ  นึกว่าเทรพรางมาทุกที  g#015

-_panda_-

แล้วพอมีวิธีที่เปิดจอที่2 แล้วใช้แบบไดเรคXไหมครับ  woon_huh

แล้วก็ กระรอก กับ กบ ในแบทสวรรค์  ชวยเอาออกไปด้วยนะครับ  นึกว่าเทรพรางมาทุกที  g#015

จอแรกเปิดแบบปรกติ จอต่อไปกดสเปคบาร์ค้างไว้ แล้วดับเบิ้ลคลิกที่ไอคอนตัวเกมส์
   มันจะข้ามขั้นตอน การเข้าเกมส์ของหน้าแรกและมันจะเข้ามาหน้าที่ให้เลือกเซิฟทันที
   วินโด้7 เปิดยากนิดนึง

merderer

• Newbie
  • *
ถ้าขึ้นอยู่กับการตั้งค่าหน้าจอแล้วทำไม
ใช้แพท 817  กับ 818 จึงกินสเป๊คเครื่องต่างกันมากมาย
ทั้งที่ตั้งค่าทุกอย่างเหมือนกันหมด

merderer

• Newbie
  • *
ถ้าสรุปตามที่จีเอ็มบอก ผมก้คงจะเลิกเล่นครับ
เพราะเวลาเล่นต้องออนหลายจอ
กลัวเครื่องจะพัง