GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ทำไมความสามารถของแรร์เทร ถึงดีกว่าอาชีพอื่น !! [ดราม่าเล็กน้อย]

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน

Zelda

• Jr. Member
  • **
ผมว่าปืนแรร์ 99 เทพกว่าหน้าไม้อีกนะ เพราะ มัน ไม่ต้องกดสกิลอะไรเลยก็บวกอัตราโป๊ะเข้าไป 5 แล้วถึงจะยิงแกว่ง ไปหน่อยก็ตาม แล้วก็ มันไม่ต้องไปอัพ เอจิเลย เทร ไม่อัพ เอจิ ได้ค่าต่อเนื่อง 160 เลยนะคับ ใส่ปืน บวกไปอีก 100 ยังไงก็เกิน 216 ผู้เล่นจะได้เอาสเตตันไปอัพ ลง ที่ช่องอื่นแทน ไม่เหมือนหน้าไม้ ที่ต้อง อัพ เอจิ ไปช่วยบ้าง แต่ ถ้าเทรสายปืนไม่ต้อง อัพ เอจิเลย ถ้าใส่ปืน 99
แล้วสกิล ยิง หมดแม๊ก อะ พลังโจมตี 140%  เลยนะคับ 7 นัด นั้นน่ะ แล้วเทร อัตราโป๊ะ กระจาย ออกขนาดนั้น ถ้ามาเทียบกับสกิล ของ เจ็ดเทพลงทัณฑ์ พลังโจมตีแค่ 110% เอง ในการโจมตี 7 ทีของ7 เทพ นั้นถึงไม่แกว่ง เหมือน อาวุธปืนเทร แต่อัตราการเกิดโป๊ะ นั้นเทียบกับอาชีพ เทรไม่ได้เลย แล้วก็พลังโจมตีของกระบี่ นั้น เบา กว่า พลังโจมตีพื้นฐานของ ปืนพก99 อยู่ ชัดๆ เลย เพราะพลังโจมตีของอาวุธปืนพก99 นั้น สูงสุด อยู่ที่ พันนิดๆ เลยนะคับ

ความคิดเห็นผมเลยว่า ปืนพก น่าจะเทพกว่าหน้าไม้คับ มันมีสกิล โจมตี ยิงหมดแม๊ก ผมว่าโหดเอาเรื่องอยู่ ปืนดีก็ไม่เป็นไหร่คับ
ผมไม่อิฉฉาใครหรอก มีปัญญา ซื้ออยู่ ดีซะอีก เบื่อ เหมือนกันไปไหนก็ เจอแต่คนเล่นเทร หน้าไม้  g#010
ผมขอค้านเลยครับ ผมทดสอบมาแล้ว ยืนยิงกันตรงๆ ทั้งใช้สกิล และไม่ใช้สกิล ของเหมือนกันทุกอย่าง
เทรปืนแพ้เกือบจะทุกครั้งเลย แล้วสกิลปืนของเทรนะครับ ระยะมันสั้นมาก ผิดกับหน้าไม้ พอกดสกิลปุ๊บ มันจะเดินไปให้ได้ระยะทันที
ถ้าเราอยู่นอกระยะ แล้วระหว่างเดินเป็นเป้าเลยนะครับ หรือจะก้าวพริบตาเข้าไปหา ก็ยังลำบากอยู่ดี แถมถ้าโดนยิงแขนก่อน
ค่าต่อเนื่องนั้นเลิกพูดไปเลย หรือโดนอัสนี ก็มึนรอตาย และสกิลปืนมีดีเลย์นานครับ แถมติดสถานะโจมตีไม่ได้เป็นวินาที
ระยะเวลาร่ายสกิลก็ผิดกันแล้วยิงประณีตกว่าจะร่ายจบ ตายก่อน ยิงหมดแม็กก็ระยะสั้น ใช้สู้กับเทรหน้าไม้ยากครับ
เจอยิงกระจุยเ้ข้าไปก็ขี้แตกแล้ว และปืนแกว่งมากๆ เทียบกับหน้าไม้ที่แทบจะไม่แกว่งเลย ต้องหวังพึ่งดวงอย่างเดียว
ว่าให้ออกค่าโจมตีที่สูงเข้าไว้ แต่หน้าไม้ไม่ต้องรอดวง หรืออาจจะเป็นเพราะผมเล่นอ่อน หรือไม่ชำนาญพอก็ได้นะครับ
ถึงทำให้เทรสายปืนที่มีปืนแรร์99 สู้เทรสายหน้าไม้ ที่มีแรร์ 99 ไม่ได้ทั้งๆ ที่อย่างอื่นเหมือนกันหมด
อย่างที่ท่านว่าแหละ
ความสามารถ มันผิดกันเยอะ
ถ้าจะบอกว่า ปืน เทพกว่าหน้าไม้
คุณ ช่วยหาข้อดีของปืนที่เหนือกว่าหน้าไม้ ให้ผมสักสามข้อเหอะ
 g#015

หน้าไม้ 99 อัตราโป๊ะ บวก 10 แต่ พลังโจมตีจะลดลง
ปืน99 อัตราโป๊ะ บวก 15 แต่พลังโจมตีไม่ลดลง
ถ้า หักล้างอัตราบวกโป๊ะกัน ปืน99 ย่อมมีโอกาส ติดโป๊ะ ได้มากกว่าคับ ผมมองจากเหตุผลนี้คับ
ผมพึ่งเห็นว่าปืน 99 อัตราโป๊ะ 15% คับ โดยไม่ต้องกดสกิล ใดๆ เลย
พวกท่านคงรู้นะว่าอัตราโป๊ะมันใช้กันโป๊ะได้เช่นกัน
อย่าบอกว่า พลังโจมตีหน้าไม้ลดลง
เพราะตัวละคร ไม่จุ Agi-Luk หน้าไม้99 จะมีพลังโจมตี ต่ำสุด ก่อน ยิงกระจุย ราวๆ600
ซึ่ง เมื่อกดจะลด 200 แต่ยิงสามดอก
นั่นหมายความว่า ถ้าตัวละครไม่จุ ไม่มีผอบ หรืออาหารช่วย
ความแรงของยิงกระจุย ก็เหมือนเพิ่มไปเท่าตัว (3ครั้ง ครั้งละ400 = ครั้งละ600 2ครั้ง)
เมื่อจำนวนครั้งมากกว่า ผลที่ตามมาก้คือ อัตราโป๊ะ ย่อมมากกว่า
คิดเล่นๆ
หน้ไม้ อัตราโป๊ะ50% ยิง 6นัด
ใน ขณะ ที่
ปืน อัตราโป๊ะ55% ยิงได้แค่ 2นัด
(ในเวลาที่เท่ากัน)
เด็ก ม. ต้น ยังคิดออกเลยว่า อย่างไหน จะโป็ะ เยอะกว่ากัน
เพราะ อย่างนั้น ถ้าจะเอาเทร หน้าไม้ มายิงแข่งกับ เทรปืนพก
หน้าไม้ก็ยังเหนือกว่า
เพราะ แค่"ระยะ"ที่ มากกว่า5ช่อง ก็หมายถึง "สกิลจะแสดงผลก่อน" แล้ว g#015

และ ถ้า เค้ายืนยิงแลกกันละคับระหว่างผู้เล่นที่ใช้หน้าไม้ 99 กับปืนพก 99 ผมหมายถึงกรณีนี้นะคับ อัตราโป๊ะ มันจะมาหักล้างกัน ทำให้ หน้าไม้ โป๊ะติด ผู้เล่นที่ใช้ปืน 99 ยากกว่ามากคับ
เพราะอัตราโป๊ะ เค้าเอามาหักล้างกัน แล้ว มัน น้อยกว่าคนที่ใช้ปืน 99 คับ(เอาเป็นว่า ลองบวกเลข แค่ 10-15 ก็พอแล้วคับ)
คุณรู้ สูตรการหักล้าง อัตราโป๊ะไหม ?
[อัตราโป๊ะของเรา(ในหน้าต่างค่าสถานะ) - อัตราโป๊ะของเป้าหมาย(ในหน้าต่างค่าสถานะ)](ขั้นต่ำ5%)
แล้วไปบวกกับ สกิลเสริมอย่าง โจมตีจุดสำคัญ(25%)(เรนเจอร์) และ เชียร์(ขั้นต่ำ15%)(เทร)
แล้วถึงจะเอาทั้งหมดไปลบ สกิลป้องกันพิเศษ(ตอนนี้ทั้งเกมมีแค่สกิลเดียว คือ ผลแห่งศรัทธาของ พาลาดิน)

นั่นหมายความว่า
*ถ้า หน้าไม้ ยิงใส่ ปืน ที่ อัตราโป๊ะ ในหน้าต่างของปืนมี มากกว่าแค่5% อัตราโป๊ะ จึงได้ค่าขั้นต่ำ5%
จึงไปบวกกับ สองสกิลที่ว่าจะได้อย่างต่ำที่สุด45%(นี่คือโอกาส โป็ะ ของ หน้าไม้ ยิง ปืน)

*ส่วน ปืน ยิง หน้าไม้ อัตราโป๊ะ ในหน้าต่างมีมากกว่าหน้าไม้อยู่5% ลบกันแล้วก็จะได้เท่ากันที่ 5%(แล้วมันจะต่างกัน ยังไง ?)
พอนำไปบวกกับสองสกิล ก็ได้เท่ากันที่45% เท่ากัน

*แล้ว ในขณะที่
ปืนยิงได้ "หนึ่งนัด"
หน้าไม้ยิงได้ "สามนัด"
คงไม่ต้องบอกคุณน่าจะคิดได้ว่า ใครจะโป๊ะ บ่อยกว่ากัน ?  g#015

aod14

• Newbie
  • *
สู้หน้าไม้ไม่ได้หรอกครับ ปืน แรงจริงต้องออฟยศสูงๆ แต่แกว่งมาก ยิงได้ใกล้ หน้าไม้99ดิราคาไม่ตก พันเอมขึ้น

มากกว่าคำถาม

• Jr. Member
  • **
สู้หน้าไม้ไม่ได้หรอกครับ ปืน แรงจริงต้องออฟยศสูงๆ แต่แกว่งมาก ยิงได้ใกล้ หน้าไม้99ดิราคาไม่ตก พันเอมขึ้น

พันเอมจิงอะ  g#008  เซิฟใหนจะตามไปขายให้ g#010

stopgameindy

• บุคคลทั่วไป
กระทู้นี้ เหมือนตอนแรกจะดร่ามา แต่ถ้าลองอ่านเรื่อยๆ แล้วมันกลายเป็นกระทู้การวิเคราะห์ สายอาชีพที่มีสาระจริงๆ อิอิ  woon_555 woon_555

☜❤☞ElecTroYTT☜❤☞

• Fuck You!!
  • Full Member
  • Maybe