GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ประกาศ! กฎระเบียบการแจ้งแฮค และบทลงโทษผู้กระทำผิดกรณีแฮค

ปิศาจ

• Full Member
แล้วอย่างของผมโดนแฮคไปหมดหกไอดีบางไอดีก็มีเส้นบางไอดีก็ไม่มี
ออนตัวละครมารอเซตจุ
โดนแฮคแล้วมันย้ายตัวละครไปไอดีอื่น มันเปลี่ยนพาสหมดทุกอย่างปันจุบันจะครึ่งเดือนแล้ว
ก็ยังไม่ได้บทสรุป จะเติมเส้นได้ไงเมื่อโดนแฮคแล้วย้ายไอดี เปลียนพาสหมด
เจ้าของยังไม่รู้เลย
 g#046 g#046

ถ้าประเด็นจากไอดีนั่นต้องเป็นเด็กเส้นเปลี่ยนเป็นไอดีที่แจ้งตัดเงินโซลไป ก็หมดปัญหาครับ
อันนี้ไม่ยากครับ เล่นไอดีเยอะขนาดนั่น  ก็ต้องมีเพื่อนบ้างแหละ  ขอให้เพื่อนแจ้งให้ก็ได้ครับ  ไม่ก็เติมเงินให้เพื่อนแล้วขอให้เพื่อนแจ้งให้ก็ได้คับ  คนแจ้งไม่จำเป็นต้องเจ้าของไอดีหนิแจ้งว่าไอดีที่ถูกแฮคคือไอดีไหนก็ได้แล้วครับ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

สาวกต่อมลูกหมาก

• Jr. Member
  • **
แล้วถ้าเป็นกรณี การขายของเงินจริง ซึ่งทางทีมงานปฏิเสธไม่ได้หรอกค่ะว่ามันมีจริง
เกิดถ้าคนขายของ เดลของปุ๊บรับโอนเงิน และแจ้งแฮคล่ะค่ะ แบบนี้จะแก้ยังไง
ไม่แน่ใจว่ามีใครถามกรณีนี้ยัง แต่อ่านไม่เจอ ตาลายขอถามสักทีแล้วกันค่ะ

กรณีซื้อขายเงินจริง ทีมงานรับฟังแต่เจ้าทุกข์ คือคนแจ้งแฮค และนำไอเทืมกลับคืนให้ครับ
เพราะทีมงานเองก็พูดเสมอว่า ไม่สนับสนุนให้มีการซื้อขายไอเทม หรือบิลล่าเป็นเงินจริง
แม้ว่าทีมงานจะเห็นใจในกรณีที่ผู้ซื้อที่จ่ายเงินจริงซื้อมา แต่ทีมงานก็มีแต่หลักฐานการเทรดเอาไอเทมไปเท่านั้น
การซื้อขายเป็นเงินจริง เป็นเรื่องที่ตกลงกันเองของทั้ง 2 ฝ่าย โดยจีเอ็มไม่มีส่วนรับรู้ด้วย
ก็จำเป็นต้องทำตามกฎครับ หวังว่าเพื่อนๆ คงจะเข้าใจในจุดนี้

ยังไงก็อย่าได้ไว้ใจเลยครับ กรณีที่ซื้อขายเงินจริงกันนี่ โอกาสโดนโกงสูงทีเดียว

เจริญละงานนี้   คนขายได้ทั้งหมด ขายเอ็ม แจ้งเอาเอ็มคืน  ขายไอเท็มแจ้งเอาของคืนได้อีก

เข้าใจทีมงานนะว่าต้องทำตามหลักฐานที่เห็น   แต่  ทีมงานยอมรับความจริงบ้างก็ดีนะครับ การซื้อ-ขายไอเท็มเงินจริง มีมาแทบทุกเกมส์ ต่อให้มันผิดกฎก้เถอะ  การตั้งกฏแบบนี้ ถือว่าติดปีกให้ คนโกง  สบายเลย  ของคิดเป็น  จำนวนมากๆ เช่นหลักพันกลางๆ หรือ หมื่นต้นๆ   ก็มีการซื้อขายกันมาแล้ว

คนซื้อเสียทั้งเงินจริง อาจ โดนแบนในเกมส์ แถมอีก   

สงสัย  อนาคต  อาจมีข่าวหน้า1 ว่า  บุคคลท่านหนึ่งโดนไข้โป้งเพราะ โกงไอเท็มในเกมส์(ค่าลูกกระสุนจริงมันไม่แพงเท่าของในเกมส์นะ)    งานนี้ ทีมงานคงอ่านอย่างสบายใจมั่ง

ตอบแบบกำปั้นทุบดินนะครับ

ก็ไม่ต้องทำการซื้อขายไอเทมด้วยเงินจริง ปัญหาก็จบครับ

แต่ถ้าคิดจะทำการซื้อขายเงินจริง ก็ต้องเตรียมใจรับสภาพการโดนโกงในกรณีนี้เช่นกันครับ

ผมไม่ได้เข้าข้างทีมงาน แต่หากมองถึงความเป็นจริงแล้ว กฏก็บอกกันอยู่

ถ้ายังจะขายเป็นเงินจริง แล้วมาโดนแจ้งว่าแฮคอีก อันนี้ถือว่า ซวย ครับ

ก็ต้องเตรียมใจไว้ครับ กฏมีบอกอยู่ ผมไม่ได้เข้าข้างทีมงานครับ

เพียงแต่มองถึงหลักความเป็นจริง เราเรียกร้องให้มีการเปิดการแจ้งแฮก

เราเองในฐานะผู้เล่น ก็ต้องยอมรับถึงผลกระทบที่จะเกิดขึ้นไม่ว่าทางตรงและทางอ้อม

ทางที่ดี "ไม่ซื้อขายกันด้วยเงินจริง" ปัญหาดั่งที่คุณว่ามามันก็ไม่เกิดครับ

การที่คุณตั้งประเด็นถามแบบนี้เหมือนกับการติดปีกให้คนร้ายมากกว่า

ทางที่ดี เราหาทางออกและรณรงค์ให้เห็นถึงข้อเสียของการซื้อขายไอเทมด้วยเงินจริง

นับจากนี้จะไม่เป็นทางแก้ที่ต้นเหตุที่ดีกว่านี้เหรอครับ ดีกว่าให้มาคิดว่าจะทำอย่างไร

ถ้าเราซื้อไอเทมด้วยเงินจริงมาแล้ว โดนแจ้งว่าแฮคของไป มั้ยครับอันนี้ผมมองว่ามันเป็นปัญหาปลายเหตุนะครับ

ในเมื่อเรารู้ว่าเหตุการณ์แบบนี้จะเกิด ผมมองว่าควรให้จีเอ็ม รณรงค์กลโกงแบบนี้

จะเป็นการแก้ไขปัญหาที่ต้นเหตุไม่ให้มีการซื้อขายไอเทมด้วยเงินจริงจะดีกว่าครับ

ด้วยความเคารพนะครับ ไม่ได้จะขัดคอ หรือ อะไร แค่อยากให้มองในอีกมุมนึงเช่นกัน

อาจารย์ ยุ่น

• **
^^
^^

ขอบคุณหลายๆ ท่านที่เข้าในแนวคิด และแนวทางการปฏิบัติงานของทีมงานนะครับ

• **
แล้วอย่างของผมโดนแฮคไปหมดหกไอดีบางไอดีก็มีเส้นบางไอดีก็ไม่มี
โดนแฮคแล้วมันย้ายตัวละครไปไอดีอื่น มันเปลี่ยนพาสหมดทุกอย่างปันจุบันจะครึ่งเดือนแล้ว
ก็ยังไม่ได้บทสรุป จะเติมเส้นได้ไงเมื่อโดนแฮคแล้วย้ายไอดี เปลียนพาสหมด
 g#046 g#046

ถ้าประเด็นจากไอดีนั่นต้องเป็นเด็กเส้นเปลี่ยนเป็นไอดีที่แจ้งตัดเงินโซลไป ก็หมดปัญหาครับ
อันนี้ไม่ยากครับ เล่นไอดีเยอะขนาดนั่น  ก็ต้องมีเพื่อนบ้างแหละ  ขอให้เพื่อนแจ้งให้ก็ได้ครับ  ไม่ก็เติมเงินให้เพื่อนแล้วขอให้เพื่อนแจ้งให้ก็ได้คับ  คนแจ้งไม่จำเป็นต้องเจ้าของไอดีหนิแจ้งว่าไอดีที่ถูกแฮคคือไอดีไหนก็ได้แล้วครับ

ตามที่ถูกต้องแล้ว ผู้แจ้งแฮค ต้องส่งเอกสารมายืนยันว่าไอดีที่แจ้งเป็นไอดีตัวเองถึงจะรับทำนะครับ
ไม่สามารถให้คนอื่นแจ้งให้ได้ เพราะไอดีที่แจ้งจะต้องถูกแบนเพื่อตัวสอบ 7 วันทำการ อาจเกิดการกลั่นแกล้งได้ครับ

เบื้องต้นตอนนี้ในความคิดเห็นของผม ควรนำระบบการย้ายตัวละครออกเสียก่อนครับ มันสร้างปัญหามากหากจะรับทำคดีแฮค

bird

• **
 g#046 g#046
ถูกต้องครับเอาออกไปเลยป้องกันการย้ายตัวละคร

ตามที่ถูกต้องแล้ว ผู้แจ้งแฮค ต้องส่งเอกสารมายืนยันว่าไอดีที่แจ้งเป็นไอดีตัวเองถึงจะรับทำนะครับ
ไม่สามารถให้คนอื่นแจ้งให้ได้ เพราะไอดีที่แจ้งจะต้องถูกแบนเพื่อตัวสอบ 7 วันทำการ อาจเกิดการกลั่นแกล้งได้ครับ

เบื้องต้นตอนนี้ในความคิดเห็นของผม ควรนำระบบการย้ายตัวละครออกเสียก่อนครับ มันสร้างปัญหามากหากจะรับทำคดีแฮค

ปิศาจ

อันนี้ถูกต้องครับยังก็ต้องส่งเอกสาร  ถึงจะดำเนินการ  แต่ไอดีที่แจ้งตอนแรกในหน้าแจ้ง  น่าจะมีไอดีผู้แจ้ง (ทำไมถึงไม่ใช้ไอดีของผู้ที่ถูกแฮก เพราะก็ถูกแฮคไปแล้วไง email หรือ pass ถูกเปลี่ยนหมด  จะสร้างไอดีหรือเมล์ใหม่ก็เสียเวลา)  อีกอย่างเหมือนเป็นหลักประกันว่า ถ้าเป็นการแจ้งเท็จ ไอดีผู้แจ้งจะเป็นคนรับผิดชอบ  และหักเงินจากไอดีนั่น เพราะว่าจะให้คนที่โดนแฮคมา สร้างเมล์ใหม่ ไหนจะเช็คว่าอะไรโดนแฮกไปบ้าง  กว่าจะมาสร้างตัวใหม่ ก็เสียเวลาสู้ให้เพิ่อนที่สนิทกันแจ้งให้ จะรวดเร็วกว่า   ยิ่งเร็วเท่าไรยิ่งตรวจสอบง่ายก็ประมาณนั่น

จะให้มาหักจากไอดีที่ถูกแฮคไปผมว่าคงไม่เหลือแล้วหละ เขาเอาตัวไปซื้อของโซลให้หมด ห่อ แล้วแจกจ่ายเงินหมต กดลบตัวละครหมดจะทำไงหละ  จะไม่รับแจ้งหนะเหรอมันก็ไม่ใช่   ยังๆไงก็แล้วแต่ท่าน GM  ครับ ผมแค่เสนอความคิดเห็น อะนะช่วยตบช่องว่างให้เต็ม  จะได้มีระบบที่รัดกุมยิ่งขึ้น
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

• **
ตอนนี้มีไอเดียเบื้องต้นว่า ให้มี Sole อยู่ใน ID นั้นๆ 50,000 Sole เพื่อเป็นเงื่อนไขที่จะรับแจ้งแฮคคืนไอเทมทุกตัวละครในไอดี
ทั้งนี้ ทีมงานจะไม่หักเงินค่าบริการแต่อย่างใดครับ ถือเป็นบริการหลังการขาย

r3fd4rffff

• **
ตอนนี้มีไอเดียเบื้องต้นว่า ให้มี Sole อยู่ใน ID นั้นๆ 50,000 Sole เพื่อเป็นเงื่อนไขที่จะรับแจ้งแฮคคืนไอเทมทุกตัวละครในไอดี
ทั้งนี้ ทีมงานจะไม่หักเงินค่าบริการแต่อย่างใดครับ ถือเป็นบริการหลังการขาย
เเล้วถ้าคนเเฮคใช้โซลหละครับ

Fevea

• **

หนักกว่าเปิดเด็กเส้นอีก เวรกรรม คือสรุปประมาณว่าเกบค่าคุ้มครองไอดีละ50000โซล  (บางคนมีไอดีหลัก+ไอดีขายของ3ไอดีขึ้นไปรวม...ต้องดองเงินไว้เหมือนฝากประจำ) ห้ามใช้มันยากนะ

g#032 g#032

สมมุติมีตังอยู่50000 พอดีวันพุธอัพแพทใหม่มีของเทศกาลมาลง ละคิดว่าค่อยไปเพิ่มยอดวันหลังคงไม่บังเอิญดวงซวยขนาดนั้นหรอกมั้ง เอ้ยคนแฮกอย่าเพิ่งแฮกนะ ละกะกดซื้อของไป ละบังเอิญโดนแฮก ทีมงานบอกวาไม่รับแจ้งของนะ ทั้งๆที่เปนลูกค้าบริษัทมาตลอด  g#033 g#033 g#033

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
เเล้วถ้าคนเเฮคใช้โซลหละครับ
woon_555
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

งุงิ

• Newbie
  • *
เนื่องจาก การรับแจ้งแฮ็ค ตามไอเทมคืน มันเป็นอะไรที่กินแรงงาน กินเวลามากครับ 

woon_cry woon_cry woon_cry

บริษัทเกมในประเทศไทย แม้กระทั่งค่ายยักษ์ใหญ่อย่าง เอเซียซอฟต์ ยังไม่รับตามของคืนเลยครับ แบนอย่างเดียว

woon_shock woon_shock woon_shock

ส่วนที่ร่างมานี้ ก็กลั่นกรองออกมาว่า ยุติธรรมดีแล้วกับทุกฝ่าย หากเพื่อนๆ เข้าใจ และเห็นพ้องต้องกันแล้ว จะมีผลบังคับใช้ในไม่ช้านี้

woon_sunny woon_sunny woon_sunny

แล้วสรุปบังคับใช้ยังอ่าค่ะ 

งุงิ

• Newbie
  • *

ในกรณีแบบนี้เราสามารถเราแจ้งความสามารถแจ้งข้อหาขู่กันโชคทรัพย์ได้ด้วยใช่มั้ยค่ะ

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด

เอาเป็นเคยเติมเงินรวมแล้วไม่ต่ำกว่า 500 เลยดีกว่ามั้ย  woon_huh

ทีที้

กรณีที่ 1
สมมุต นางสาวจ๋า ขายไอเทมชนิดนึงเป็นเงิน 3000 บาทถ้วน ให้นายยุ่น
หลังจากได้รับเงินแล้วเดลของ นางสาวจ๋าก็แจ้งแฮค เพราะเป็นการโอนเงินจึงไม่มหลักฐานการเดลเงินบิลล่า
สถานการณ์ชี้ชัดไปว่านายยุ่นเดลของไปไม่เดลเงิน มองว่าเข้าข่ายที่นางสาวจ๋าแจ้งไปว่าโดนแฮค
นางสาวจ๋าเสียเวลาส่งเอกสารยืนยัน ได้ไอเทมคืน แถมนายยุ่นโดนแบนไม่สามารถทำอะไรได้อีก
และแล้วนายยุ่นก็แพ้ภัยจากเกมส์ใช่ไหมล่ะ

กรณีที่ 2
นางสาวจ๋าเหม็นขี้หน้านายยุ่นมาก ทั้งๆที่เป็นเพื่อนกัน
วันนึงนางสาวจ๋าทัก msn นายยุ่นไปว่า อารมดี ถูกหวยอยากให้หมวกเทพนายยุ่น
นายยุ่นมาเดล แล้วไม่ได้เดลเงินก็แน่ล่ะสิ ในเมื่อนางสาวจ๋าบอกว่าจะให้
หลังจากนั้น นางสาวจ๋าแจ้งแฮค นางสาวจ๋าได้ไอเทมคืน ส่วนนายยุ่นก็โดนแบนจากโลกอสุรา
ถึงจะสร้างตัวใหม่แต่คงหมดกำลังใจไปแล้วล่ะ

กรณีที่ 3
นางสาวจ๋าแฮคของจากคนคนนึง อาจจะเป็นแค่ใบไม้แปะหัว
แต่อยากลงทุนเห็นคนโดนแบนเล่นๆสักหน่อย ดังนั้น นางสาวจ๋าจึงบอกนายยุ่น ว่าเอาของไปให้อีกตัวหน่อย พอดีออนหลายจอไม่ได้
นายยุ่นเป็นผู้หวังดีที่ไม่ได้คิดว่าจะโดนแกล้งจึงไม่ได้ถ่ายรูปไว้ประจวบกับไอเทมมันเป็นแค่ของที่ไม่มีราคาจึงไม่ได้คิดตาม
หลังจากนั้น นางสาวจ๋าเอาไอดีไก่กาอาราเล่มาเดลไป
แล้วเจ้าของไอดีอาจจะแจ้งแฮคไป แล้วไงนายยุ่นก็โดนแบนถึงไม่ถาวรก็อาจจะกินเวลาหลายวันเพราะทีมงานมีหลายคดีที่ต้องทำ
แล้วหลักฐานยืนยันว่านายยุ่นไม่เกี่ยว นายยุ่นจะมีได้ยังไง เพราะว่าไม่ได้ระวังตัวขนาดนั้น
ใครจะคิดว่าใบไม้แปะหัวจะมีคนแฮคล่ะจริงไหม

หลังจากนี้ เราจะทำยังไง เดลเศษวุ้นก็ต้องถ่ายไว้ ต่อให้เป็นเพื่อนสนิทเวลาจะทำอะไรให้เค้าซิบมาแสดงความบริสุทใจแล้วเราก็ถ่ายรูปไว้
คงไม่มีคนทำได้ตลอดเวลา

แอบเห้นใจทีมงาน เหนื่อยพ่ะย่ะค่ะแน่ๆงานนี้

[/quote]

รอคำตอบ   คำถามนี้

ทีที้

แล้วถ้าเป็นกรณี การขายของเงินจริง ซึ่งทางทีมงานปฏิเสธไม่ได้หรอกค่ะว่ามันมีจริง
เกิดถ้าคนขายของ เดลของปุ๊บรับโอนเงิน และแจ้งแฮคล่ะค่ะ แบบนี้จะแก้ยังไง
ไม่แน่ใจว่ามีใครถามกรณีนี้ยัง แต่อ่านไม่เจอ ตาลายขอถามสักทีแล้วกันค่ะ

กรณีซื้อขายเงินจริง ทีมงานรับฟังแต่เจ้าทุกข์ คือคนแจ้งแฮค และนำไอเทืมกลับคืนให้ครับ
เพราะทีมงานเองก็พูดเสมอว่า ไม่สนับสนุนให้มีการซื้อขายไอเทม หรือบิลล่าเป็นเงินจริง
แม้ว่าทีมงานจะเห็นใจในกรณีที่ผู้ซื้อที่จ่ายเงินจริงซื้อมา แต่ทีมงานก็มีแต่หลักฐานการเทรดเอาไอเทมไปเท่านั้น
การซื้อขายเป็นเงินจริง เป็นเรื่องที่ตกลงกันเองของทั้ง 2 ฝ่าย โดยจีเอ็มไม่มีส่วนรับรู้ด้วย
ก็จำเป็นต้องทำตามกฎครับ หวังว่าเพื่อนๆ คงจะเข้าใจในจุดนี้

ยังไงก็อย่าได้ไว้ใจเลยครับ กรณีที่ซื้อขายเงินจริงกันนี่ โอกาสโดนโกงสูงทีเดียว

เจริญละงานนี้   คนขายได้ทั้งหมด ขายเอ็ม แจ้งเอาเอ็มคืน  ขายไอเท็มแจ้งเอาของคืนได้อีก

เข้าใจทีมงานนะว่าต้องทำตามหลักฐานที่เห็น   แต่  ทีมงานยอมรับความจริงบ้างก็ดีนะครับ การซื้อ-ขายไอเท็มเงินจริง มีมาแทบทุกเกมส์ ต่อให้มันผิดกฎก้เถอะ  การตั้งกฏแบบนี้ ถือว่าติดปีกให้ คนโกง  สบายเลย  ของคิดเป็น  จำนวนมากๆ เช่นหลักพันกลางๆ หรือ หมื่นต้นๆ   ก็มีการซื้อขายกันมาแล้ว

คนซื้อเสียทั้งเงินจริง อาจ โดนแบนในเกมส์ แถมอีก   

สงสัย  อนาคต  อาจมีข่าวหน้า1 ว่า  บุคคลท่านหนึ่งโดนไข้โป้งเพราะ โกงไอเท็มในเกมส์(ค่าลูกกระสุนจริงมันไม่แพงเท่าของในเกมส์นะ)    งานนี้ ทีมงานคงอ่านอย่างสบายใจมั่ง

ตอบแบบกำปั้นทุบดินนะครับ

ก็ไม่ต้องทำการซื้อขายไอเทมด้วยเงินจริง ปัญหาก็จบครับ

แต่ถ้าคิดจะทำการซื้อขายเงินจริง ก็ต้องเตรียมใจรับสภาพการโดนโกงในกรณีนี้เช่นกันครับ

ผมไม่ได้เข้าข้างทีมงาน แต่หากมองถึงความเป็นจริงแล้ว กฏก็บอกกันอยู่

ถ้ายังจะขายเป็นเงินจริง แล้วมาโดนแจ้งว่าแฮคอีก อันนี้ถือว่า ซวย ครับ

ก็ต้องเตรียมใจไว้ครับ กฏมีบอกอยู่ ผมไม่ได้เข้าข้างทีมงานครับ

เพียงแต่มองถึงหลักความเป็นจริง เราเรียกร้องให้มีการเปิดการแจ้งแฮก

เราเองในฐานะผู้เล่น ก็ต้องยอมรับถึงผลกระทบที่จะเกิดขึ้นไม่ว่าทางตรงและทางอ้อม

ทางที่ดี "ไม่ซื้อขายกันด้วยเงินจริง" ปัญหาดั่งที่คุณว่ามามันก็ไม่เกิดครับ

การที่คุณตั้งประเด็นถามแบบนี้เหมือนกับการติดปีกให้คนร้ายมากกว่า

ทางที่ดี เราหาทางออกและรณรงค์ให้เห็นถึงข้อเสียของการซื้อขายไอเทมด้วยเงินจริง

นับจากนี้จะไม่เป็นทางแก้ที่ต้นเหตุที่ดีกว่านี้เหรอครับ ดีกว่าให้มาคิดว่าจะทำอย่างไร

ถ้าเราซื้อไอเทมด้วยเงินจริงมาแล้ว โดนแจ้งว่าแฮคของไป มั้ยครับอันนี้ผมมองว่ามันเป็นปัญหาปลายเหตุนะครับ

ในเมื่อเรารู้ว่าเหตุการณ์แบบนี้จะเกิด ผมมองว่าควรให้จีเอ็ม รณรงค์กลโกงแบบนี้

จะเป็นการแก้ไขปัญหาที่ต้นเหตุไม่ให้มีการซื้อขายไอเทมด้วยเงินจริงจะดีกว่าครับ

ด้วยความเคารพนะครับ ไม่ได้จะขัดคอ หรือ อะไร แค่อยากให้มองในอีกมุมนึงเช่นกัน

อันนี้ ผมเข้าใจนะครับถึงความผิดกฏเกมส์  แล้วไม่สมควรสนับสนุน แต่   เพียงอยากให้มองความจริง  เรื่องแบบนี้  ห้ามยังไงก็ห้ามไม่ได้หลอกครับ   

มันก็เหมือนที่เมืองไทยเป็นเมืองพุธห้ามมีคาซิโน  เลยต้องไปเล่นที่ประเทศเพื่อนบ้าน(แล้วคนไทยก้มานั่งหลอกตัวเองไปวันๆ)