GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

<อภิปราย>การปรับสมดุลทักษะ เพื่อให้การ PK และ PVP ออกมาในทิศทางที่เหมาะสม

nightjusmin

• Full Member
   ถ้าผมจะเสนอให้เอาอมตะเบอออก แต่ให้ทีมงานไปคิดความสามารถอื่นมาแทน  คนเล่นเบอจะเคืองมากไหมเนี่ย  g#027  ยังไงมีเหตุผลอะไรก็ลองคุยกันด้วยเหตุผลก่อนน๊ะครับ อยาเพิ่งมาโวยวาย เพราะเราเองก็มองดูและก็ช่วยเสนอหาทางออกที่มันจะไม่ต้องเดือดร้อนปรับอะไรมากมายขนาดนี้  อาชีพอื่นเดือดร้อนไปด้วยครับ บอกตรงๆ  ลองฟังเหตุผลผมดู แล้วมีเหตุที่ขัดแย้งหรือที่ผมคาดไม่ถึงในแง่ไหน ลองเสนอออกมาคุยกันดูครับ ช่วยกันคิดครับ กระทู้นี้เค้าตั้งมาหยั่งเชิงและสำรวจความคิดเห็นครับ เพื่อมีแนวทางอะไรดีๆอาจจะนำไปสู่การปรับจริง ที่เค้าเสนอออกมาเป็นแค่ 1 แนวความคิดเค้าครับ ยังไม่ได้นำไปสู่การปรับจริง ซึ่งมันก็แปลว่า มันจะไม่เป็นอย่างนั้นก็ได้

ตอนนี้มีคูลดาวน์เตรียมความพร้อมแล้วที่เห็นว่าพอจะใช้การได้ดี  แต่จุดสำคัญจริงๆมันไม่ใช่ทหารเตรียมน๊ะครับ

ความเป็นอมตะนี่แหละที่เป็นตัวปัญหา  ผมจะแยกให้ฟังอย่างนี้น๊ะครับ

เพราะความเป็นอมตะ คนจึงหันมาเล่นเบอ  อันนี้คนเล่นเบอเค้ายอมรับละครับว่าเล่นเพราะมันอมตะ 

เหตุด้วยมันอมตะและต้านทานทุกอย่าง ในความอมตะไม่มีอาชีพใดสามารถสร้างความเสียหายได้ และเดินไว หากใช้คู่กับสกิวอื่นด้วย เลือกใช้อย่างเหมาะสมก่อนระเบิด มันก็ไร้เทียมทานเหมือนกันน๊ะ

ในการต่อสู้ คลาส 3 ทุกอาชีพให้แจ๋วยังไงก็สามารถโจมตีเข้าได้หมด แต่อมตะตีไม่เข้า มีแต่เจอวิกรงแล้วก็นั่งดู รออมตะหมด  ถามคนเล่นเบอว่าเซ็งมั้ยครับ คงเซ็ง โดนขังนั่งรอความตาย  และถามคนนั่งรอสอยอยู่นอกกรงเซ็งมั้ยครับ นั่งดูเบอติดกรงรออมตะหมด ก่อนอมตะหมดทำหอกไรไม่ได้เลย

และถ้าชาปสลายอมตะเบอได้  คนเล่นเบอก็ต้องร้องให้สลายคลาส 3 ได้ทุกอาชีพเช่นกัน คงจะไม่เหมาะถ้าจะเอามาสลายแต่เบออยู่ตัวเดียว   แล้วอาชีพอื่นมีอมตะไหมครับ คลาส 3 อาชีพอื่นเค้ามีปัญหาด้วยหรือเปล่า ก็ไม่มี  รังแต่จะมีปัญหาที่บางอาชีพคลาส 3 เน่า ใช้งานไม่เห็นประโยชน์  ถ้าสลายพันธมิตรแอส แอสมีดีเลสกิวใช้ไม่ได้ ถ้าสลายสวนกลับเบลด เบลดไม่มีดีเล เปิดใหม่ได้   ถ้าสลายคูลดาวน์หยุดเวลาเทร  เทรรออีก 2 นาที   ถ้าสลายเกราะพาลาผนึกใหม่ แต่เอาเข้าจริงโดนสลายใครจะมานั่งเรียกเกราะ มัวแต่เรียกเกราะก็เจอกัมปนาทหายบ้าไป  เกราะสะท้อนโดยสลายก็ร่ายใหม่ ร่ายๆอยู่ก็โดนสอย แล้วเอากันง่ายๆชัดเจน ผมยังไม่เคยเห็นใครออกมาโวยเรื่อง C3 พาลาเทพเกินเลย  ขนาดมันดีขนาดนั้นแต่ไม่มีคนโวยวายเพราะอะไรครับ  ก็เพราะมันสามารถทำตาเมจได้ สู้ได้  ในการต่อสู้หากทำกันได้ไม่ค่อยมีปัญหาหรอก  แม้จะแพ้ก็ไม่เป็นไรยังตีเข้า  ไม่ใช่ อะไรวะ ตีก็ไม่เข้า หนีก็จะไม่ทัน เดินไวชิบ ทำห่าไรไม่ได้เลย

กับคุณลองมาคิดดูน๊ะครับ  ถ้าเบอไม่อมตะ  ทหารก็ไม่ต้องมาเตรียม ชาปไม่ต้องสลาย พาลาไม่โดนสลายเกราะ ไม่ต้องมาปรับอะไรมากมายให้วุ่นวาย เพียงแต่ต้องคิดเอาว่าจะเพิ่มอะไรให้มันแทน  เพิ่มเลือดให้อีกสัก 20% มั้ยเมื่อระเบิด  เพิ่มทอนความเสียหายการโจมตีดีมั้ย เพิ่มกันกายกันเวทดีมั้ย เพิ่มแม่นดีมั้ยเพราะตีไม่ค่อยโดนใช้สกิวไม่ได้  หรือเพิ่มอะไรแทนดี ผมว่าแค่นี้ก็น่าจะจบ เพราะเอาจากทุกอาชีพเป็นตัววัด อยากบอกว่า ไม่มีอาชีพไหนที่มีคลาส 3 แล้วถูกกระทำไม่ได้ ทำตาเมจไม่ได้ และตายจากการโจมตีไม่ได้  มีแต่เบอนี่แหละที่ทำอะไรไม่ได้ตั้ง 30 วิ เลือดก็บานเบิกกว่าอาชีพไหน 

คนเล่นเบออาจจะไม่พอใจน๊ะครับผมรู้ ที่เสนอให้เอาอมตะออก แต่ผมก็มองมานานแล้วว่า ถ้าแรกเริ่มเดิมทีเบอไม่มีอมตะมาตั้งแต่แรก ปัญหาวุ่นวายในวันนี้จะไม่เกิด ไม่ต้องนำไปสู่การปรับกระทบอาชีพอื่นๆ และความวุ่นวาย  อย่างน้อยๆผมอยากให้เข้าใจตรงนี้สักนิดว่า พื้นฐานการต่อสู้ จะสู้ได้หรือไม่ได้ แต่ต้องสามารถทำอะไรกันได้ครับ  ยังไงคนเล่นเบอเป็นหลัก มีเหตุผลข้อไหนก็ลองเอามาคุยกันครับ หาทางออกก่อนที่อะไรๆจะบานปลาย
woon_yes woon_yes woon_yes
ปล้ำลิง ถ้าสลายเกราะพาลาผนึกใหม่ แต่เอาเข้าจริงโดนสลายใครจะมานั่งเรียกเกราะ "มัวแต่เรียกเกราะก็เจอกัมปนาทหายบ้าไป" อย่างฮา!!!
 woon_5555 woon_5555 woon_5555

Jay_Freedom

• Jr. Member
  • **
  • พูดไม่ค่อยเก่ง ... แต่รักหมดใจ
    • http://www.facebook.com/jay.freedom3
ก็อยากจะถาม(แบบที่เพื่อนๆ เค้าคาใจกันละนะ) ว่าปรับแบบนี้ที่ลงทุนไป จีเอ็ม คิดเห็นอย่างไร ถ้าเรารู้แต่แรกจะมีการปรับแบบนี้ คงไม่เล่น พาลา จุ 6 แน่นอน การลงทุนไปแต่ละอย่างที่บางอาชีพได้รับผลกระทบอันนี้ จีเอ็ม คิดว่าเหมาะสมแล้วเหรอ  เล่นเกมส์นี้มาไม่นานเท่าเพื่อนๆหลายคน แต่ก็พอเห็นว่า ทีมงานบริษัทนี้ไม่มีความพร้อม ความชัดเจนอะไรเลย  นึกอยากปรับก็ปรับ อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยน สำหรับคนซื้อยาเปลี่ยนอาชีพมา หรือ ยารีสกิลมา นี่ก็ลำบากแย่นะ  เพราะก่อนเลือกอาชีพเล่น ก็ศึกษาข้อมูลก่อนที่จะเลือกเล่น  แล้วอยู่ๆมาปรับ(บางกรณีไร้เหตุผล)ส่งผลกระทบต่อบางอาชีพแบบนี้จะรับผิดชอบอย่างไร 

เห็นเป็นเกมส์ไทยหรอกนะถึงเล่นอยู่  แต่ถ้ายังไม่มีมาตรฐานแบบนี้ก็คงแย่นะ คนจะได้รู้ว่าของไทยมันห่วยได้ซะทุกเรื่องแม้กระทั่งเกมส์ก็ไม่มีมาตรฐาน  เพราะคิดว่าพิมพ์ไปยืดยาวทางทีมงานคงไม่เก็บเอาไปปรับปรุงหรอก  แต่ก็อยากพิมพ์นะ

อยากจะถามว่าถ้าทีมงานบริษัทนี้กำลังทำงานด้านเกมส์กำลังรุ่ง  แล้วทางรัฐบาลหรือกฏหมายออกมาปรับให้บริษัทคุณต้องจำกัดไอดีผู้สมัคร คุณคิดว่าคุณจะทำงานบริษัทเกมส์กันต่อมั้ย (แล้วจะรู้สึกดีใจรึเสียใจ) เพื่อให้มีการแข่งขันด้านธุรกิจเกมส์ บ่นไปเรื่อยละ ลืมไปว่าคุณไม่เคยใส่ใจลูกค้าอยู่แล้ว เพราะคงกำไรมาพอสมควร ถึงกล้าทำ

I3lade.O.T.O.P.

• **
  • ผู้ชายอบอุ่น

มีคนไม่เห็นด้วยขนาดนี้แล้ว ถ้านายยังดันทุรังปรับ มันก็สุดทน

เกมส์ไทยสั่งได้ ผมว่าเอาออกไปเถอะสโลแกนนี้ มันไม่เหมาะสม

ไปนั่งไล่ดูระหว่างคนไม่เห็นด้วย กับคนที่เห็นด้วย แล้วไปเฉลี่ยจำนวนผู้เล่นในเกมส์

เพราะในเกมส์บางคนก็ยังไม่เคยมาสัมผัสในบอร์ดอสุราเลย ว่ามันมากน้อยแค่ไหนก่อนจะปรับอะไร

แค่นี้ ผู้เล่นก็วิพากวิจารไปต่างๆนานๆแล้ว แทนที่จะได้ข้อสรุป กับเจอดราม่าตัวโต คำพูดที่ชวนโมโห

เชื่อนะว่าคนทำเกมส์นิสัยไม่เด็กแล้ว ฟังบ้างอะไรบ้าง

ไม่งั้นผิดต่อ พ.ร.บ.คุ้มครองผู้บิโภคนะ ว่าด้วยส่วนที่ 2 กรณีทำให้ผู้บริโภคเสียเปรียบ และไม่เป็นธรรม 5555+

nightjusmin

มีคนไม่เห็นด้วยขนาดนี้แล้ว ถ้านายยังดันทุรังปรับ มันก็สุดทน

เกมส์ไทยสั่งได้ ผมว่าเอาออกไปเถอะสโลแกนนี้ มันไม่เหมาะสม

ไปนั่งไล่ดูระหว่างคนไม่เห็นด้วย กับคนที่เห็นด้วย แล้วไปเฉลี่ยจำนวนผู้เล่นในเกมส์

เพราะในเกมส์บางคนก็ยังไม่เคยมาสัมผัสในบอร์ดอสุราเลย ว่ามันมากน้อยแค่ไหนก่อนจะปรับอะไร

แค่นี้ ผู้เล่นก็วิพากวิจารไปต่างๆนานๆแล้ว แทนที่จะได้ข้อสรุป กับเจอดราม่าตัวโต คำพูดที่ชวนโมโห

เชื่อนะว่าคนทำเกมส์นิสัยไม่เด็กแล้ว ฟังบ้างอะไรบ้าง

ไม่งั้นผิดต่อ พ.ร.บ.คุ้มครองผู้บิโภคนะ ว่าด้วยส่วนที่ 2 กรณีทำให้ผู้บริโภคเสียเปรียบ และไม่เป็นธรรม 5555+

LIKE!!! ตัวเท่าพระราชวังแวร์ซายส์
 g#031 g#031 g#031

มารศาสตรา

ปรับโลด จะรอดูว่าจะมีคนเลิกกันจริงๆเหมือนที่พูดกี่คน เห็นบ่นกันจังปรับนู่นปรับนี่แล้วจะเลิก อาชีพที่น่าเห็นใจสุดๆ คือพระแท้ๆ โดนปรับจนแทบทุกสกิลจนจะพึ่งตัวเองไม่ได้อยู่แล้ว อย่างว่าคนที่เล่นพระแบบจริงจังมันมีน้อยเพราะส่วนใหญ่หนีบไปฟูไปบัพไปชุบเท่านั้น ส่วนอาชีพอื่นปรับหรือไม่ปรับ คนที่เล่นตัวหลักที่โดนปรับมันก็โวยก็กันทุกคนนั่นแหล่ะ เพราะเล่นเป็นอยู่ตัวเดียว g#031 g#031 g#031 g#031

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?
เรื่องชาป ผมขอเสนอ ล้างบัพคราส1-2ปกติรวมถึงเกราะเวทด้วย

แต่คราส3น่าจะนับเป็นลูกๆนะครับ 1ลูกสามารถสลายได้5วิ คิดเป็นดอกละ5วิต่อ1ระดับ

ไรงี้และเพิ่มการสลาย2วิต่อระดับ มันน่าจะแฟร์นะครับ

#038 #038

_RaNatMay_

• **
ปรับ ชาป ขนาด นี้ กะไม่ไห้อา ชีพ อื่น เขา อยากจะเลิกบ้างหรอคับ ดูอย่างพาลาดิน เก็บผนึกนานโคตร เจอ สลาย ไม่กี่วิ เวอร์ไปป่าวครับ เบอระเบิดสลายได้ ก็ไม่เปนไร ส่วนผมเบอระเบิด ผมกะไม่ว่าอะไรนะ แต่ สลายพาลาดิน เอาส่วนไหนคิดคับ พาลาดิน กากเวอร์ไปสิที่นี้ นั่งสะสมผนึก มาเปนวัน เจอ สลาย ภายในไม่กี่วิ ไม่ทราบว่า ลบอาชีพ พาลาดินทิ้งเลย ดีไหม ครับ g#046
อิอิ  โดนใจ ปรับซะ แล้วเทรละไอคำว่ารอบตัวผู้ใช้มันกี้ช่องกันละครับท่าน เซนอีกเตรียมความพร้อมใช้แล้วให้เป้าหมายติดบัพยังไม่พร้อม 2 นาที สงสารคนคนที่เค้าตั้งใจทำเซนมาฝึกซีมั่งซิท่านดีเลเท่ากันซะงั้น อย่างน้อยๆ ก็ช่วยประหยัดทรัพยากรธรรมชาตินะคุณท่าน แล้วการงานอีกได้ครึ่งเสียครึ่งเปอการงานใช้ 30% ยังอืด อันนี้นอกเรื่องแต่อยากระบายเสียเวลาเป็นวันได้ไม่คุ้ม การปรับครั้งนี้ถ้ามีผลเสียมากกว่าดีปรับปรุงใหม่นะครับทีมงาน ไม่ใช่ว่าเอื้อประโยชน์เฉพาะกลุ่ม คนอื่นเค้าก็เสียเงินให้เหมือนกันนะครับ

"ทีมงาน ไม่ใช่ว่าเอื้อประโยชน์เฉพาะกลุ่ม คนอื่นเค้าก็เสียเงินให้เหมือนกันนะครับ"

ถูกใจประโยคนิมากเลยครับ

ผมขอยืนยันว่าปรับปรุงทักษะนี้ไม่ได้เอื้อประโยชน์ให้คนใด หรือกลุ่มใดกลุ่มนึงนั้น  มีนอกมีในอย่างที่หลายๆ คนคิดกันไปครับ
การปรับปรุงทักษะในแต่ละครั้งต้องผ่านการประชุมรวมของทีมโปรแกรมเมอร์ ทีมเกมแพลนเนอร์ และเกมดีไซน์
ต้องมานั่งวิเคราะห์ผลกระทบ และแนวทางการเล่นให้น้อยที่สุด
คงเป็นไม่ได้ที่นำแนวทางของคนที่ให้ผลประโยชน์มาคุยกันในที่ประชุมแล้วจะผ่าน (ตั้งแต่ผมทำงานมาก็ได้แต่เงินเดือนเนี้ยแหละ g#004 g#004)
ซึ่งผลที่ออกมาคงไม่ใช่แนวทางที่ดีที่สุด ผมจึงต้องมาตั้งกระทู้อภิปรายมาดูและรับฟังข้อเสนอของเพื่อนๆ ที่จะสามารถนำไปใช้ต่อ
โดยบ่ายนี้ก็จะมีการประชุมเรื่องนี้กันอีกครั้งครับ  g#017 g#017

ก็เหตุการมันพาไปจะไม่ให้คิดได้ไงล่ะคุณ แล้วอีกอย่างคุณไม่รับแล้วคนอื่นล่ะครับ
คุณไม่ได้ไปนั้งเฝ้าจับตาดูเค๊าตลอดเวลานิแล้วคุณรองคิดดูดีๆน่ะครับผมจะอธิบายให้ฟัง
ก่อนหน้านิ2-3 อาทิตมีกลุ่มคนกลุ่ม 1 หันมาเล่นชาปยกกิลเหมือนมันจะรู้ว่ามีการปรับสกิวของชาป
พอมาหลังๆ สกิวศรวายุชาปบัคอะไรมันจะมาตรงขนาดนิ แล้วพอมาอาทิตนิมีการปรับ ซี 3 ชาปอีก
ถ้ามันไม่เอื้อประโยชให้กลุ่มคนกลุ่มนั้นแล้วจะปรับทำไมในเมือเค๊าประท้วงแค่สกิวระเบิดของเบอกะหยุดเวลาของเทร
แล้วทำไมต้องมาปรับให้สลายซี 3 พาราได้หมดแล้วยิ่งช่วงนิใกล้แข่ง ABT ที่ทุกคนตั้งหน้าตั้งตารอมา
เหตุการมันก็เห็นๆอยู่ล่ะว่าเอื้อประโยชหรือไม่ หรือมันเป็นแค่เรืองบังเอิญ
 g#035 g#035 g#035 g#035 g#035

งั้นขอถามง่ายๆ จะปรับชาปสลายซี 3 พาราเพื่ออะไรครับ
ขอเหตุผลที่สมควรปรับหน่อยครับ

อีกอย่างผมเล่นเบอกะวิจะปรับสลายระเบิดเบอผมก็ไม่ว่า
แต่ปรับสลายผนึกความกลัว ผนึกความเสียหาย ผนึกพลังเวท และผนึกความคลั่ง นิรับไม่ได้จริงๆ

g#036 g#036 g#036 g#036 g#036

pop_999

ผมว่าไม่ต้องปรับสกิลซีสามอันไหนซักอันเลย ตอนฝึกเป็นแบบไหนก็ควรได้แบบนั้น

เอาสกิล ธรรมดา สกิลเตรียมความพร้อมออก ก็จบเลยไม่มีการ ระเบิด 24 ชั่วโมง หรือ เทรสายตุ๊ด แล้ว

ผมว่าทีมงานไม่แน่ไปยุ่งกะพวกทักษะฝึกฝนคับ  g#035

..TEERAK..

เบอ อมตะ ก็สลายเบอ ให้มันมีทางสู้กันบ้าง มันก็โอเคนะ เทรสายตุ๊ด วาปหนี ก็แก้ทางมาได้ดีพอสมควรละ วาปไป เอานาฬิกาไปด้วย

แล้วไปสลายอาชีพอื่นทำไมละ ไม่เข้าใจ พาลาซี 3 เตมหมด มันก็ตายเปนนิ ไม่ได้อมตะแบบไม่มีทางสู้สะหน่อย ไปยุ่งกะเค้าทำไม
ไงในพีเค มันก็ไม่ได้ตัวๆกันอยู่แล้ว ใส่กันโครมครามๆ ขอแค่ไม่มีอมตะ มันก็พอฟัดกันได้ ใครพวกเยอะกว่า มือไวกว่า ของดีกว่า ก็ว่ากันไป

อุ้ย

• **
ทางทีมงานได้ประชุมหารือเกี่ยวกับกรณีนี้แล้วครับซึ่งมีประเด็นแตกแยกออกมาต้องประกาศเพื่อนๆ รู้อีก
ดังนั้นผมขอยุติการอภิปรายกระทู้นี้ก่อนนะครับ แล้วจะขึ้นรายละเอียดจากการประชุมเบื้องต้นให้ทราบภายในวันนี้ครับ