GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

<อภิปราย> ร่วมกันหาทางออกในเรื่อง บั๊กเปิด-ปิด PK ในเซิร์ฟใต้พิภพ

LLอUหื่u.

• Full Member
1.ก็บอกไปแล้ว มีแต่ทำให้ยุ่งยาก เปิดทั้งเซิฟ  ใช้สกิลได้หมดกับคนเปิด-ปิด พีเค  ~

2.เปิดโหวต   ความคิดGm  -  ผู้เล่น - แต่ละอันที่เสนอมา 

3. เลิกเล่นเซิฟนั้นไปสวรรค์เหอะ -*-

PETDO   FAIL   DRAMA   

blade1

• Newbie
  • *
...ถ้าเปนอย่างนี้ล่ะคับ....
   1. เอาบัพหนูอยากสดออก
   2. สามารถเปิด ปิดพีเคได้ตามความต้องการของผู้เล่น  แต่การเปิดปิดนั้นต้องทำขึ้นที่สถานที่เดียวกัน (ฟอร์ท)  นั้นหมายถึงถ้าใครอยากตีกันหรือเกรียน ก็สามารถไปเปิดพีเคที่นั้น และพีเคจะอยู่ตลอดจนกว่าผู้เล่นจะไปทำการปิดนะสถานที่เดิม
   3. ผู้ที่ปิดพีเค ไม่สามารถช่วยเหลือผู้ที่เปิดพีเคได้  ไม่ว่ากรณีใด้ก็ตาม
   4. ผู้เล่นเปิด และ ปิดพีเคสามารถเข้าร่วมปาร์ตี้กันได้ตามปกติ  แต่ผู้ที่เปิดพีเคจะไม่ได้รับผลขอลทักษะจากผู้ที่ปิดพีเค เช่น ฟู บท สาน 777  เป็นต้น

ลองเสนอดูเล่นๆนะคับ  แชร์ความเห็นกัน   g#022 g#022

SlasheR_

• Jr. Member
  • **
อันนี้ขอถามครับ ว่าวิซาร์ดไม่เปิดpk อยู่ดีๆเล็งสกิลใส่ผมได้เฉย แอสพรางแล้วก็ตีผมได้เฉย (ผมเปิดpk เขาไม่เปิด) นี่เป็นบั๊กใช่ไหมครับ(ใครก็ได้ช่วยตอบที)
ถ้าเป็นบั๊กขอเสนอว่า
1.ปิดpk ก่อนทั้งเซิร์ฟเวอร์ เพราะถ้าเปิดคงไม่ยุติธรรมสำหรับจุ6ปิดpk(หรือจุเยอะๆ)
2.แล้วก็บัฟหนูอยากสดอ่ะครับ ไม่อยากให้มันลดในวุ้น ในเมือง เนื่องจากมีบางคนใช้ประโยชน์โดยการหลบ พอบัฟหมดแล้วก็วาร์ปมาตีใหม่ โดยที่คนอื่นทำอะไรไม่ได้เพราะตอนมาดันปิดpk
อื่นๆจะมาเสนอเพิ่มครับ(คิดไม่ออก woon_huh)

ขอบคุณครับ woon_sunny

credit by จีเอ็มเปเป้

THE-WOLFMAN

• **
เอาอยากสดออก

เอาระบบเก่ากลับมา ไม่จำเป็นต้องแยกคนเปิด กะ ปิด พีเค เลย

ชุบ1หน้าเมืองหากินกะศพก็ไม่เห็นคนจะมาโวยไรกัน โดนปรับเฉย ที่ปรับเพราะไร อยากจะปรับหรอ

เอาระบบเดิมกลับ บัฟยังไม่พร้อมก็คงไว้

..ไม่มีความเห็นเรื่อง บัคพีเค  g#017

เห็นด้วยเลย #038 #038 #038

จีเอ็มแพท

• Global Moderator
ส่งความคิดเห็นเกี่ยวกับกรณีนี้มาได้เลยครับ หากน้ำลดชีวิตการทำงานของทีมงานกลับมาเป็นปกติเมื่อไรจะเร่งหารือกันทันทีครับผม

ปล.อย่าลืมนะครับ เรารอฟังความท่านอยู่
ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นานโบราณว่า

THE-WOLFMAN

• **
ปิดPK ยกเซิฟและเอาบัฟหนูอยากสดออก แล้วเอาเควสเปิดพีเคแบบเก่ามาใช้ ใครจะเปิดก็เปิด ใครจะปิดก็ปิด (เอาหนูอยากสด ออกถาวร)   g#009 g#009 g#009

KOWFANg. M$

• ♥ คุณพระ คุณเทร คุณแคส
เอาอยากสดออก

เอาระบบเก่ากลับมา ไม่จำเป็นต้องแยกคนเปิด กะ ปิด พีเค เลย

ชุบ1หน้าเมืองหากินกะศพก็ไม่เห็นคนจะมาโวยไรกัน โดนปรับเฉย ที่ปรับเพราะไร อยากจะปรับหรอ

เอาระบบเดิมกลับ บัฟยังไม่พร้อมก็คงไว้

..ไม่มีความเห็นเรื่อง บัคพีเค  g#017

เห็นด้วยเลย #038 #038 #038

เห็นด้วยโดนชุบ1 มีความสุขออก 55
เอาหนูอยากสดออกไป

ให้มันเป็นความทรงจำ

DevilDream

• **
ปัญหาเกิดเพราะ บัพหนูอยากสด  ก็แค่เอาไอตัวปัญหาออกแล้วปิดพีทั้งเซิฟ ให้เขาไปเปิดกันเอง ชดเชยอีกหน่อย
ลายเซ็นขนาดใหญ่เกินไป

Ballscoopyi

• Newbie
  • *
ผมอยากให้ทำเหมือนเดิม  ด้วยความสมัครใจของผู้เล่นดีกว่าครับ
คนมาขอบัฟ บัฟเสร็จ มาฆ่าซะงั้น  เป็นแบบนี้ มีแต่จะทำให้ผู้เล่น ฮึ่มๆ ใส่กันมากขึ้น เผชิญหน้ามากขึ้น
ผมว่าไม่ดี ในเมื่อมีเซิร์ฟเวอร์ อวาตารขึ้นมาแล้ว จะมาทำเซิร์ฟนี้ ให้คนที่ไม่เปิด PK มาเสียความรู้สึกทำไม
เล่นไปเกิดไป เอาเหอะ เดี๋ยวคนก็หายกันไปหมดพอดี เพราะเท่าที่ผ่านมา ผมเห็นคนไม่ชอบ 90% ขึ้นไปนะครับ ผมขอฝากละกันครับ
ปรับเหมือนเดม ดีที่สุด woon_sad2 woon_sad2 g#006 g#006

Ballscoopyi

• Newbie
  • *
ผมขอเสนออย่างนี้ละกัน
                            เอาบัฟ PK ออก g#006
คนที่ปิดก็ปิดไปเหมือนเดิม
คนที่มี PK จุติก็ล้างสถานะไป
จุติแล้ว ก็ทำเควสเปิดใหม่ไป คนที่ไม่เปิด ก็ไม่ต้องไปวุ่นวาย g#004
ผมว่าอย่างนี้  ดีมั้ย

THE-WOLFMAN

• **
ผมขอเสนออย่างนี้ละกัน
                            เอาบัฟ PK ออก g#006
คนที่ปิดก็ปิดไปเหมือนเดิม
คนที่มี PK จุติก็ล้างสถานะไป
จุติแล้ว ก็ทำเควสเปิดใหม่ไป คนที่ไม่เปิด ก็ไม่ต้องไปวุ่นวาย g#004
ผมว่าอย่างนี้  ดีมั้ย

ดีเลยคับ เควสจุติหรือรีอาชีพเเล้วลบสถานะพีเคออกเเล้วไปทำเควสใหม่+เอาบัฟหนูอยากสดออก จะเเจ่มมากเลยคับ พีี่พี่ทีมงาน  g#022 g#022

THE-WOLFMAN

• **
1. เสนอให้มีการเปิด PK ตัวละครในเซิร์ฟเวอร์ทั้งหมดที่ผ่านการจุติมาแล้วอย่างน้อย 1 ครั้ง
2. ยกเว้นไว้เพียงอาชีพเครลิค (พระ)
3. อาจเพิ่มในส่วนของเวลาในการเปิดปิด PK เช่น ในทุก 60 นาที จะเปิด PK ในนาทีที่ 31-60
เห็นด้วยกับข้อ 2 คับ แต่ว่าก็สงสานคนที่เล่นมาโดยไม่มี PK มาโดยตลอดบางคนเล่นมาจนจุ 6
อยากให้ทีมงานเอาระบบเดิมมาใช้เเล้วเอาหนูอยากสดออกเกส์จะน่าเล่นมากขึ้นหลายเท่าตัวเลยคับ  g#021 g#021 g#021 g#021

deth2525

• Newbie
  • *
สืบเนื่องจากกระทู้ที่ประกาศไว้ว่าด้วยเรื่องบั๊ก เปิด-ปิด PK
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=7336.0
นี่เป็นวาระเร่งด่วนที่ควรช่วยกันหาทางแก้ไขที่ลงตัวที่สุด ผมจึงตัดสินใจเปิกระทู้นี้ขึ้น
เพื่อให้เพื่อนๆ ได้ร่วมอภิปราย และแสดงความเห็นที่เป็นประโยชน์ต่อเซิร์ฟเวอร์วุ้นใต้พิภพ

แนะนำให้เขียนแนวคิด และเหตุผลของตัวเองมาเป็นข้อๆ ให้อ่านเข้าใจง่ายนะครับ ยกตัวอย่าง เช่น
1. เสนอให้มีการเปิด PK ตัวละครในเซิร์ฟเวอร์ทั้งหมดที่ผ่านการจุติมาแล้วอย่างน้อย 1 ครั้ง
2. ยกเว้นไว้เพียงอาชีพเครลิค (พระ)
3. อาจเพิ่มในส่วนของเวลาในการเปิดปิด PK เช่น ในทุก 60 นาที จะเปิด PK ในนาทีที่ 31-60

ความเห็นใดที่ไม่เกี่ยวกับการอภิปรายในครั้งนี้ ทีมงานขออนุญาต "ลบทิ้ง" ทันทีครับ

PK เเบบเดิมอะดีเเล้ว ใครไม่พอใจก้อไปเล่นเซิฟอื่น ไม่จำเป็นต้องปรับที่เซิฟเลย ต้องปรับที่ผู้เล่นดิว่าตัวเองเหมาะกะเซิฟไหนทีที่สุด