GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

<อภิปราย> ร่วมกันหาทางออกในเรื่อง บั๊กเปิด-ปิด PK ในเซิร์ฟใต้พิภพ

ChihUaHuA__

• Newbie
  • *
ผมว่าหน้าจะเอาตัว พีซี เข้ามาให้ผู้ที่เปิดพีเคได้ปิดพีเค อ่าครับ ให้เลือกว่าจะเปิดรึปิด
ผมว่าเว๊อกสุด g#035  g#035 woon_5555  woon_5555 woon_sunny woon_sunny

♂ออกศึกรบ..จบศึกรัก♀

• Full Member
  • <<~@"รักกันใว้เถิด"@~>>
 woon_love woon_love woon_love
                  ลองเสนอ1ข้อนะคับ...เห็นเสนอมากันเยอะละ
        *****ปรับทำให้เป็นลักษณะ สกิลเปิด-ปิดพีเค..ใครอยากเปิดก้อเปิด มีค่าดีเลย์1ชมหลังจากการเปิดพีเค ...คับ****
                            woon_sunny woon_sunny woon_sunny

pomaom

• Newbie
  • *
แนวคิดผมนะคับ

1  แยกคนที่  เปิด PK  กับ ปิด PK  ออกจากกันไปเลย Party ก็ไม่สามรถตี้กันได้ คือ ไม่สามารถจะมาสู้กันได้เลย จะทำได้ แค่  ค้าขาย กันเท่านั้น
    อย่าง กิล นี่ ก้อยู่ด้วยกันได้ เข้าใจ นะว่า อะไรที่ใช้ด้วยกันได้มั้ง อ่ะ
    คนที่ปิด PK  ส่วนมากรักสงบ 
         1 เล่นการงาน
         2 ล่า มินิบอส หรือ หาดรอปของ หาเบี่ยม  แบบสงบ         
2  เอาบัฟหนูอยาก สด ออกไปเลยคับ
3  ไม่ว่า อาชีพ ใด ถ้าไม่เปิด PK จะไม่สามารถบัฟให้ คนเปิด PK ได้ ( ป้องกันการ เกรียน หลายๆๆรูปแบบ และการเอาเปรียบต่างๆ)

สรุป เลยนะคับ

ถ้าใครเปิด PK  ก็จะสามารถสู้ได้  แต่ ถ้าใครไม่เปิด PK  ก็ถ้าอยาก จะช่วยเพื่อน ก็ให้ไปเปิด PK มา
เหมือน ในตอน วอ อ่ะ  นั่นแหละคือ สนามรบที่แท้จิง  ไม่โกง ไม่เกรียน  ทุกคนไม่ว่าจะออนมากี่จอ ก็ไม่สามารถเอาเปรียบ กันได้

แบบนี้อ่ะคับ ความคิดผม หรือ ถ้าผิดพลาดข้ออภัย  เห็นด้วย เอาแบบนี้แหละ

น้องมีนน่ารักที่สุดในโลก

• Jr. Member
  • **
  • ทำอะไรนะ เค้าเจ็บนะT+T
แนวทางการแก้ปัญหาที่อยากจะจะเสนอมี ดังนี้ woon_bye
1.เอาบัพหนูอยากสดออก   
2.เมื่อผู้เล่นที่เปิดพีเคกำลังเกรียนกับผู้เล่นคนอื่นอยู่จะติดสถานะ เกรียน คล้ายกับสถานะไม่สามารถหลบหนีจากการต่อสู้ได้ในขณะนี้ ที่ทำให้เราไม่สามารถออกจากเกมส์ได้ แต่กรณีที่ติดสถานะเกรียนนั้นผู้เล่นที่ปิดพีเคจะไม่สามารถช่วยเหลือผููููู้เล่นที่ติดสถานะ เกรียน นี้ได้ เช่น
ผู้เล่น A เปิดพีเคกำลังตีวุ้นอยู่ระหว่างนั้นก็มีพระปิดพีเคคอยช่วยฟูอยู่ด้วย
ผู้เล่น B ซึ่งก็เปิดพีเคเหมือนกันเำ็ห็นผู้เล่น A กำลังตีวุ้นอยู่จึงเข้าไปเกรียนผู้เล่น A ทำให้ผู้เล่น A และ B ติดสถานะเกรียนด้วย
ทำให้ทัื้ง A B ไม่สามารถรับบัพจากพระได้ เช่น ฟู รักษาเป็น แม้ว่าผู้เล่น A จะตี้อยู่กับพระก็ตาม
3.ยังสามารถรับผลจากสกิลบางสกิลได้ เช่น ฟูหมู่ มหาพร ประตูแห่งลูซิส แม้ว่าผู่เล่นคนนั้นจะติดสถานะ เกรียน ก็ตาม
4.บัพ เกรียน นั้นจะแสดงผลทุกทีแม้จะเขามาในเมืองแล้วก็ตาม ยกเว้นในแบทเทิลรอเยิน สงครามชิงปราสาท กิจกรรมต่างที่จำป็นจะต้องให้ผู้เล่นทั้งเชิฟช่วยกัน แต่มีกฎอยู่ว่าในขณะที่อยู่ในกิจกรรมนั้น ผู้เล่นทุกคนไม่สามารถค่ากันได้แม้จะเปิดพีเคกันหมดก็ตาม

ป.ล.นู๋เก่งปะละ woon_love

ไม่มีใครสนใจนู๋เลย woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry
น่ารักอะ

แนวทางการแก้ปัญหาที่อยากจะจะเสนอมี ดังนี้ woon_bye
1.เอาบัพหนูอยากสดออก   
2.เมื่อผู้เล่นที่เปิดพีเคกำลังเกรียนกับผู้เล่นคนอื่นอยู่จะติดสถานะ เกรียน คล้ายกับสถานะไม่สามารถหลบหนีจากการต่อสู้ได้ในขณะนี้ ที่ทำให้เราไม่สามารถออกจากเกมส์ได้ แต่กรณีที่ติดสถานะเกรียนนั้นผู้เล่นที่ปิดพีเคจะไม่สามารถช่วยเหลือผููููู้เล่นที่ติดสถานะ เกรียน นี้ได้ เช่น
ผู้เล่น A เปิดพีเคกำลังตีวุ้นอยู่ระหว่างนั้นก็มีพระปิดพีเคคอยช่วยฟูอยู่ด้วย
ผู้เล่น B ซึ่งก็เปิดพีเคเหมือนกันเำ็ห็นผู้เล่น A กำลังตีวุ้นอยู่จึงเข้าไปเกรียนผู้เล่น A ทำให้ผู้เล่น A และ B ติดสถานะเกรียนด้วย
ทำให้ทัื้ง A B ไม่สามารถรับบัพจากพระได้ เช่น ฟู รักษาเป็น แม้ว่าผู้เล่น A จะตี้อยู่กับพระก็ตาม
3.ยังสามารถรับผลจากสกิลบางสกิลได้ เช่น ฟูหมู่ มหาพร ประตูแห่งลูซิส แม้ว่าผู่เล่นคนนั้นจะติดสถานะ เกรียน ก็ตาม
4.บัพ เกรียน นั้นจะแสดงผลทุกทีแม้จะเขามาในเมืองแล้วก็ตาม ยกเว้นในแบทเทิลรอเยิน สงครามชิงปราสาท กิจกรรมต่างที่จำป็นจะต้องให้ผู้เล่นทั้งเชิฟช่วยกัน แต่มีกฎอยู่ว่าในขณะที่อยู่ในกิจกรรมนั้น ผู้เล่นทุกคนไม่สามารถค่ากันได้แม้จะเปิดพีเคกันหมดก็ตาม

ป.ล.นู๋เก่งปะละ woon_love

ไม่มีใครสนใจนู๋เลย woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry

ผมอ่านอยู่นะครับ  woon_sunny แต่สิทธ์ในการตัดสิ้นใจอยู่ทีพี่ๆ ครับ ยังไงก็เสนอได้ครับ พี่ๆ เค้ารับฟังทุกความเห็นแน่นอน

dumk

• Newbie
  • *
1 เอาบัฟสกิวเดี่ยวแล้วติดpkออกไป
2 เอาหนูยาสดใว่เหมื่อเดิมใครไม่ยากสดก้ย่าเอาผอบไปตีชาวบ้านเค้าดิ

memoseven

• Newbie
  • *
ข้อเสนอด้วยคนครับ

1.เปิดพีเคทั้งเซิร์ฟเวอร์
2.สำหรับคนที่จะปิดพีเค ให้ทำการส่งรูปภาพ ตัวละคร นั้นๆ (แสดง วัน เวลา ก่อนวันที่เกิดเหตุการณ์บัค) เพื่อแสดงหลักฐานว่าตนเองนั้น ไม่มีพีเค
3.กำหนดบทลงโทษ สำหรับ ผู้ที่ทำการแก้ไขรูปภาพ

---------------------------------------------------------------------------------------
ลำบากเหมือนกันนะครับ เหตุการณ์ มันเกิดขึ้นมาหลายวัน  ยิ่งนานวันยิ่งแก้ไข ลำบาก
- ผู้เล่นที่ไม่มีรูปเพื่อนำมาแสดงหลักฐานนี้ จะทำอย่างไร ?
- ผู้เล่นที่สร้างตัวละคร หลังจาก เหตุการณ์บัค ซึ่งไม่มีพีเค เหมือนกันนี้ จะทำอย่างไร ?

-Ai-

2.สำหรับคนที่จะปิดพีเค ให้ทำการส่งรูปภาพ ตัวละคร นั้นๆ (แสดง วัน เวลา ก่อนวันที่เกิดเหตุการณ์บัค) เพื่อแสดงหลักฐานว่าตนเองนั้น ไม่มีพีเค
3.กำหนดบทลงโทษ สำหรับ ผู้ที่ทำการแก้ไขรูปภาพ

---------------------------------------------------------------------------------------
ลำบากเหมือนกันนะครับ เหตุการณ์ มันเกิดขึ้นมาหลายวัน  ยิ่งนานวันยิ่งแก้ไข ลำบาก
- ผู้เล่นที่ไม่มีรูปเพื่อนำมาแสดงหลักฐานนี้ จะทำอย่างไร ?
- ผู้เล่นที่สร้างตัวละคร หลังจาก เหตุการณ์บัค ซึ่งไม่มีพีเค เหมือนกันนี้ จะทำอย่างไร ?
เยี่ยมมมม เราชอบนาย 555555

_sara_

• Newbie
  • *

เยี่ยมมมม เราชอบนาย 555555

g#017

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ในส่วนของการแก้ไขที่ไม่สามารถทำได้เนื่องจากไม่มีรายการ Back up ข้อมูลเควส pk
ขอเสนอโรลตัวละครทั้งหมดไปก่อนที่จะมีบัคเจ้าปัญหาเลยครับ (ดราม่าแหง๋ม)

แนวทางการชดเชย

1. เพิ่มค่าประสบการณ์ให้เซิฟเวอร์ใต้พิภพหนักๆ เป็นเวลา 1 เดือน เท่ากับระยะเวลาที่เกิดปัญหา
2. ลดราคาไอเทมโซลลง 20%
3. ยืดระยะเวลา npc รีสเตตัส/สกิล
4. ชดเชยเงินโซลที่มีการใช้ไปในช่วงเวลาที่เกิดบัค
5. รักษาไอเทมพิเศษที่ได้จากการเติมเงินและกิจกรรมตามเทศกาลเอาไว้

ดูท่าทางจะยุ่งยากแฮะ แต่ก็แค่เสนอดูอ่ะเนอะ อย่าว่ากันนะครับ g#006
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

7-7-7

• Newbie
  • *
เอาบัพหนูอยากสดออกเรย แล้วให้เป็นพีเคติดถาวรไปเรย

จะได้เลิกเกรียนคน กำลังเวล woon_angry woon_angry woon_angry

BloodMoon

• Newbie
  • *
แยกคนมีพีเค กับไม่มีพีเค ออกจากกัน

คนมีพีเคตี้กะคนมีพีเค (เพิ่มค่า EXP อีก 100เปอ ค่าดอปอีก 50 เปอ)

คนไม่มีพีเคตี้กะคนไม่พีเค

ส่วนตอนวอ ก็ให้มีตี้กันได้เหมือนเดิม

เซฟจะได้กลับมาสมดุลเหมือนแต่ก่อน g#031 g#031 g#031

X-Burner

เอาอยากสดออก

เอาระบบเก่ากลับมา ไม่จำเป็นต้องแยกคนเปิด กะ ปิด พีเค เลย

ชุบ1หน้าเมืองหากินกะศพก็ไม่เห็นคนจะมาโวยไรกัน โดนปรับเฉย ที่ปรับเพราะไร อยากจะปรับหรอ

เอาระบบเดิมกลับ บัฟยังไม่พร้อมก็คงไว้

..ไม่มีความเห็นเรื่อง บัคพีเค  g#017

.