GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถามมา-ตอบไปกับอาชีพพาลาดิน

I3lade.O.T.O.P.

• Jr. Member
  • **
  • ผู้ชายอบอุ่น
อย่าเครียดครับเล่นอาชีพพาลาดินแล้วไม่เก่ง ไม่เทพสักที มีเทคนิดดีๆมาบอกจากประสบการณ์ตรง
ผมเล่นเซฟใต้นะครับ  ชื่อมันก็บอกอยู่ "ผู้ที่แข็งแกร่งเท่านั้นที่อยู่รอด"ชอบอ่ะสโลแกนเซฟ
มีปัญหาตรงไหนกับสกิล สเตตัส ไอเทมที่ตรงสาย การเก็บเลเวล การหาเงินแบบอาชีพพาลาดิน ตลอดจนวิธีต่อสู้ในแบท แนะนำเทคนิคการต่อสู้แบบตัวต่อตัวจะเผยใต๋ให้ครับ
เอาหัวจีเอ็มเป็นประกัน 5555+

• **
อย่าเครียดครับเล่นอาชีพพาลาดินแล้วไม่เก่ง ไม่เทพสักที มีเทคนิดดีๆมาบอกจากประสบการณ์ตรง
ผมเล่นเซฟใต้นะครับ  ชื่อมันก็บอกอยู่ "ผู้ที่แข็งแกร่งเท่านั้นที่อยู่รอด"ชอบอ่ะสโลแกนเซฟ
มีปัญหาตรงไหนกับสกิล สเตตัส ไอเทมที่ตรงสาย การเก็บเลเวล การหาเงินแบบอาชีพพาลาดิน ตลอดจนวิธีต่อสู้ในแบท แนะนำเทคนิคการต่อสู้แบบตัวต่อตัวจะเผยใต๋ให้ครับ
เอาหัวจีเอ็มเป็นประกัน 5555+

ใครจะเสนอการเล่นที่แหวกแนวก็บอกหน่อยครับ มาแชร์ความรู้กันอยากให้คนสนใจอาชีพพาลาดินมาขึ้น

matasit3000

• Newbie
  • *
กำลังอยากเล่น พาลาดิน อยู่เลยค่ะ

งั้นขอถามเลยละกันนะค่ะ ถ้าจะเล่นสายเก็บเลเวล สายหอก ลากเอา แบบสกิลแรงๆ ต้องใช้ไอเทมไหนดีค่ะ หรือต้องใส่เป็นเซต [ งบ200m ]

แล้วสายหอกเค้าไปลากกันเก็บเวลที่ไหนเหรอค่ะ

woon_love    ขอบคุณสำหรับคำตอบจ้า     woon_love

matasit3000

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากค่ะ พอดีเห็นไปตอบในกระทุ้ที่นู๋ตั้งละ

woon_love woon_love

• **
กำลังอยากเล่น พาลาดิน อยู่เลยค่ะ

งั้นขอถามเลยละกันนะค่ะ ถ้าจะเล่นสายเก็บเลเวล สายหอก ลากเอา แบบสกิลแรงๆ ต้องใช้ไอเทมไหนดีค่ะ หรือต้องใส่เป็นเซต [ งบ200m ]

แล้วสายหอกเค้าไปลากกันเก็บเวลที่ไหนเหรอค่ะ

woon_love    ขอบคุณสำหรับคำตอบจ้า     woon_love

สายหอก ลากเวลง่ายเลยครับ
เริ่มเป็นพาลาดินเวล40-50ก็ลงไปเวลที่โบสเลยครับ หรือไม่แมพก็มังกร วีเข้
50-65 พาลาดิน ไปเสือครับ เมืองน้ำแข็งวินโดเนีย
65-80 ภูเขาไฟครับพาลาดินกันเวทเยอะอยู่แล้ว
80-99 โขนเลยครับ
 **สำหรับในดันปราสาท เวล70ก็มาเก็บได้แล้วครับ
พาลาดินหอกสะบัดตะวัด กางเข็น เล่นคอมโบเลยครับ มีc3 ผนึกไปด้วยสบายเลยครับ พาลาดินอย่าลากเยอะเกินนะครับ6-8ตัวก็พอ

• **

ต้นทุน200M
หัวจรดเท้าเลยนะ ไปหามาใส่ซะพาลาดินคนไหนอยากโหด
หมวกเทพธิดาเสนาแกร่ง                                                                                     40-45 M
ครีปปลา+กากแค้น +เสนารอบคอบ  หรือเสนาแม่น                                                   8-10   M
อาวุธพาลาดินที่ดีควรใช้อาวุธได้ทั้งกระบี่ ค้อน และหอก ควร+เสนาทำลายหรือเสนาโชค
กระบี่มูลแฟรงค์เสนาโชค                                                                                     30-35 M
ค้อนถล่มปฐพีเสนาทำลาย หรือเสนาโชค                                                                 15-20 M   
ทวนพิฆาต  เสนาทำลาย                                                                                      8-10 M   *เอาแบบหาได้ง่ายๆนะรวยก็หาแรใส่               
โล่เทพหายนะเสนาป้องกัน                                                                                    6-8  M   **โล่01มันแพงหายาก 02 ไม่ต่างจากโล่เทพหายนะ
เกราะอัศวินศักดิ์สิทธิ์ เวล70ก็ได้ป้องกันไม่ต่างกัน เสนาแกร่งอยู่ที่                                  8-10  M ***ไอเทมแร อย่างอื่นก็ได้แต่แพง
คุมปฐพี ปีกมังกร เสนาแกร่ง                                                                                  8-10M,10-20M
รางเหล็กไหล                                                                                                    4.5-5.5 M
รองเท้าภูติสวรรค์เสนาแกร่ง หรือสนับขาแซมเปี้ยนเสนาแกร่ง                                        15-20 M, 8-10 M 

สำหรับคนใส่เซตอินทรีก็ถึอว่าแกร่งพอตัวเลยครับ ราคาเสนาแกร่งทั้งเซต                         25-30 M(ตอนลงแบทไม่แนะนำเซตอสูตรสงครามนะครับแพงแต่บาง)
**ราคาที่บอกข้างบนอ่ะผมเทียบราคาจากเซฟใต้นะครับเซฟอื่นไม่ทราบครับ

matasit3000

• Newbie
  • *
ถ้าเล่นสาย มีฮิล มีชุบ ต้องอัพสกิลไงเหรอค่ะ 

แล้วมันมีข้อเสียยังไง  แล้วผอบที่ใช้เหมาะสมกับพาลามีสกิลอะไรมั่งค่ะ   ใช้เชีย ดิบ สด ดีไหมค่ะ[ถ้ามีสกิลสด นู๋คิดว่าพาลาจะได้สกิลได้บ่อยๆ หรือถ้าเล่นสายฮิลก็ ฮิลตัวเองได้]

woon_love  ขอบคุงสำหรับคำตอบค่ะ  woon_love

Sikarinth

• **
แค่อยากว่าเคยดูคลิบอสุราแบทเทิล   นายสุดยอดจริงๆเลย #038 อยู่คนเดียวกวาดหมด  g#031

~.CaI2@Me!!.~

• **
  • อุคริ! อุคริ!
อยากรู้วิธีการเก็บผนึก (เวลา) ของแต่ละ ผนึกน่ะครับ เก็บยังไง ขอแบบไม่เม้มนะ ถ้าให้ได้ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  g#031  g#031
อดีต : แก้ไม่ได้ แต่ มันคือบทเรียน
ปัจจุบัน : เอาบทเรียนจาก "อดีต" มาแก้ไข
อนาคต : ผลลัพธ์ ของ อดีต และ ปัจจุบัน

ปิศาจ

• Full Member
ถ้าเล่นสาย มีฮิล มีชุบ ต้องอัพสกิลไงเหรอค่ะ 

แล้วมันมีข้อเสียยังไง  แล้วผอบที่ใช้เหมาะสมกับพาลามีสกิลอะไรมั่งค่ะ   ใช้เชีย ดิบ สด ดีไหมค่ะ[ถ้ามีสกิลสด นู๋คิดว่าพาลาจะได้สกิลได้บ่อยๆ หรือถ้าเล่นสายฮิลก็ ฮิลตัวเองได้]

woon_love  ขอบคุงสำหรับคำตอบค่ะ  woon_love

ฮิล กับชุบ ผมว่าไม่จำเป็นสำหรับสมัยนี้ครับ  เพราะมีอาหาร  เช่น ปัง โยเกิตร์ ก็สามารถฟูได้มากกว่าแล้ว  พาลามีสกิลที่น่าใช้หลายอย่างแต่ แต่ละอันก็ใช้เหรียญเยอะครับ ดังนั่น ควรเอาเหรียญไปอัพอันอื่นจะเป็นประโยชน์มากกว่าครับ   

ส่วนเรื่องผอบผมว่าไม่ต้องใช้ก็ได้ พาลาปกติแกร่งอยู่แล้ว เวลาเวลถ้าสายหอกก็จะลากๆ มอนแล้วกางเขน ตวัดหอก เอา มอนตัวไหนหลุดไปตีผอบเราตาย  ตายบ่อยจนเป็นภาระเราเลยหละ   ถ้าเป็นกระบี่ ก็ต้องเวลที่โหดๆ ถ้าโดนมอนตีผอบไปผมว่าเสียสมาธิหมดครับ   

แต่ถ้าแบท อยากใช้ผอบ ผมว่าใช้เชียร์ โชคจะดีกว่าครับ  แต่ผมว่ามันก็เป็นภาระเราอยู่ดี  ต้องคอยห่วงว่ามันจะตายไหม  เอาเวลาคิดสเต็บการใช้สกิลก็จะแย่แล้ว สเต็ปการเปลี่ยนอาวุธอีกถ้าหากใช้อาวุธหลายชนิด
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

• **
อยากรู้วิธีการเก็บผนึก (เวลา) ของแต่ละ ผนึกน่ะครับ เก็บยังไง ขอแบบไม่เม้มนะ ถ้าให้ได้ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  g#031  g#031

ผนึกที่สะสมเวลาได้ มี 3ผนึก คือเสียหายมีผลแค่ตอนปลดผนึกเท่านั้น คือโจมตีรอบตัวผู้ใช้
ผนึกเวท สามารถสะสมเวลาได้จาการรับการโจมตี
ผนึกคลั่ง สามารถสะสมเวลาได้จากการรับการโจมตี
ผนึกความกลัว ดูดได้แรงหรือเบาขึ้นอยู่กับพลังโจมตีกายภาพในตอนผนึกว่าพลังเยอะเท่ารัยจะดูแรงมาเท่านั้น
***ดังนั้น เวลาทำการผนึกกลัวแนะนำมีให้มีอาชีพอื่นช่วยเพิ่มพลังโจมตีกายภาพด้วยจะดีมากครับ
อยากให้เวลาผนึกอยู่ได้นานวิธีการมีเยอะครับ
เก็บสะสมดาเมทให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ จากการโจมตีของมอน หรือผู้เล่นระวังอย่าให้ตายนะครับ เพราะจะเสียเวลามาผนึกใหม่ ^ ^
การผนึกเพื่อให้ได้เวลามากเท่ารัยก็ขึ้นอยู่กับว่า ดาเมทที่ได้มานานขนาดไหน
ตัวอย่าง ผนึกครบ4ผนึกแล้วมาเดินเวลโขน ประมาน2ชม. แล้วทำการปลดผนึกอีกครั้ง เวลาการผนึกคลั่งจะอยู่ที่20-30นาที
ผนึกเวทจะอยู่ที่ 5-8 นาที หรืออาจจะน้อยกว่านั้นขึ้นอยู่กับว่าผู้เล่นไปโดนดาเมทมามากน้อยเพียงไร

• **
ผนึกคลั่งนี้ต้องรับการโจมตี หรือ ต้องโจมตี ครับ แต่ในเกมส์มันบอกว่า โจมตีนะ เพราะผมผนึกคลั่งไปเดินเข้วีมานานอยู่นะ แต่มันไม่ได้เลยสักวินาที ส่วน ผนึก ที่ต้องรับการโจมตีนี่ คิดว่า มาจากการเก็บสะสมจาการโดนโจมตีในขณะที่ Hp เราต้องลด ใช่ไหม หรือ ถ้ามันติด เก๊งๆ ก็จะไม่ได้งั้นหรอ หรือยังไง ช่วยชี้แจงทีนะ แต่วิธีการเก็บผนึกคลั่ง ในเซิฟ Pk ผมเห็นเค้าไปทุบกรงนำแข็งใว้ค้างคืน ตอนที่ยังไม่ได้ปรับ กรงนำแข็ง ล่ะนะ มันมีประโยชน์อะไร ถามยังไง ก็ ตอบแต่ว่า ไม่รู้ๆ ถ้าคุณเล่นมานานยังไงก็ขอความคิดเห็นด้วยนะ ถ้าได้ก็คงจะดีมากๆ แต่ถ้าจะเก็บหรือหมกเอาไว้ก็ ไม่เป็นไร เข้าใจว่า สูตรใคร สูตรมัน แต่ก็นะ ตั้งกระทู้แนะแนวทั้งทีก็ ขอความกรุณาหน่อยก็แล้วกันครับ ขอบคุณล่วงหน้า ครับ  g#031  g#031
อดีต : แก้ไม่ได้ แต่ มันคือบทเรียน
ปัจจุบัน : เอาบทเรียนจาก "อดีต" มาแก้ไข
อนาคต : ผลลัพธ์ ของ อดีต และ ปัจจุบัน

ปิศาจ

ผนึกคลั่งนี้ต้องรับการโจมตี หรือ ต้องโจมตี ครับ แต่ในเกมส์มันบอกว่า โจมตีนะ เพราะผมผนึกคลั่งไปเดินเข้วีมานานอยู่นะ แต่มันไม่ได้เลยสักวินาที ส่วน ผนึก ที่ต้องรับการโจมตีนี่ คิดว่า มาจากการเก็บสะสมจาการโดนโจมตีในขณะที่ Hp เราต้องลด ใช่ไหม หรือ ถ้ามันติด เก๊งๆ ก็จะไม่ได้งั้นหรอ หรือยังไง ช่วยชี้แจงทีนะ แต่วิธีการเก็บผนึกคลั่ง ในเซิฟ Pk ผมเห็นเค้าไปทุบกรงนำแข็งใว้ค้างคืน ตอนที่ยังไม่ได้ปรับ กรงนำแข็ง ล่ะนะ มันมีประโยชน์อะไร ถามยังไง ก็ ตอบแต่ว่า ไม่รู้ๆ ถ้าคุณเล่นมานานยังไงก็ขอความคิดเห็นด้วยนะ ถ้าได้ก็คงจะดีมากๆ แต่ถ้าจะเก็บหรือหมกเอาไว้ก็ ไม่เป็นไร เข้าใจว่า สูตรใคร สูตรมัน แต่ก็นะ ตั้งกระทู้แนะแนวทั้งทีก็ ขอความกรุณาหน่อยก็แล้วกันครับ ขอบคุณล่วงหน้า ครับ  g#031  g#031

ถ้าพูดถึงเรื่องการฝึกผนึก ปกติเขา กดผนึกแล้วกดปลดปล่อย แบบนี้ไปเรื่อยๆ  ไม่ต้องไปตีอะไรหรอกยืนในเมืองก็ยังได้  ปกติผมก็ฝึกแบบนี้นะ     เหมือนว่าถ้าเราผนึกแต่ไม่ปลดปล่อย มันก็จะไม่ขึ้นนะ 
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

nightjusmin

ผนึกที่สะสมเวลาได้ มี 3ผนึก คือเสียหายมีผลแค่ตอนปลดผนึกเท่านั้น คือโจมตีรอบตัวผู้ใช้
ผนึกเวท สามารถสะสมเวลาได้จาการรับการโจมตี
ผนึกคลั่ง สามารถสะสมเวลาได้จากการรับการโจมตี
ผนึกความกลัว ดูดได้แรงหรือเบาขึ้นอยู่กับพลังโจมตีกายภาพในตอนผนึกว่าพลังเยอะเท่ารัยจะดูแรงมาเท่านั้น
***ดังนั้น เวลาทำการผนึกกลัวแนะนำมีให้มีอาชีพอื่นช่วยเพิ่มพลังโจมตีกายภาพด้วยจะดีมากครับ
อยากให้เวลาผนึกอยู่ได้นานวิธีการมีเยอะครับ
เก็บสะสมดาเมทให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ จากการโจมตีของมอน หรือผู้เล่นระวังอย่าให้ตายนะครับ เพราะจะเสียเวลามาผนึกใหม่ ^ ^
การผนึกเพื่อให้ได้เวลามากเท่ารัยก็ขึ้นอยู่กับว่า ดาเมทที่ได้มานานขนาดไหน
ตัวอย่าง ผนึกครบ4ผนึกแล้วมาเดินเวลโขน ประมาน2ชม. แล้วทำการปลดผนึกอีกครั้ง เวลาการผนึกคลั่งจะอยู่ที่20-30นาที
ผนึกเวทจะอยู่ที่ 5-8 นาที
หรืออาจจะน้อยกว่านั้นขึ้นอยู่กับว่าผู้เล่นไปโดนดาเมทมามากน้อยเพียงไร

เอ๊ะ ไอตรงเวลาที่ได้จากการสะสมผนึกเวทย์กับคลั่งอะ ไม่ทราบว่าพิมพ์สลับกันไหมเอ่ย ปกติเวลาปลดผนึก ผนึกคลั่งมันจะอยู่ได้แปบเดียวกว่าผนึกเวทย์ไม่ใช่หรอ เพราะของผมสะสมปลดมาผนึกเวทย์จะอยู่ได้นานกว่าผนึกคลั่งทุกครั้ง ก็ตรงตามทฤษฏี ผนึกเวทย์สะสมจากความเสียหายที่ได้รับ ส่วนผนึกคลั่งสะสมจากการโจมตีมอนคำนวณเป็นจำนวนครั้ง ปกติเวลโขนเหมือนกัน ซึ่งที่โขนมอนส่วนใหญ่ตีแรงและเร็ว จึงทำให้ผนึกเวทย์สะสมเวลาได้เยอะกว่าผนึกคลั่งยุแล้ว เพราะพาลาตีมอนได้ช้ากว่าจำนวนครั้งที่น้อยกว่าความเสียหายที่มอนตีเราแน่นอน จึงทำให้ผนึกคลั่งมีผลจากการสะสมน้อยกว่าน้อยกว่าผนึกเวทย์อยู่แล้ว ไม่ใช่หรอ
ปล.เข้าใจที่พิมพ์ใช่ไหม
 woon_o_o woon_o_o woon_o_o

• **

ถ้าพูดถึงเรื่องการฝึกผนึก ปกติเขา กดผนึกแล้วกดปลดปล่อย แบบนี้ไปเรื่อยๆ  ไม่ต้องไปตีอะไรหรอกยืนในเมืองก็ยังได้  ปกติผมก็ฝึกแบบนี้นะ     เหมือนว่าถ้าเราผนึกแต่ไม่ปลดปล่อย มันก็จะไม่ขึ้นนะ

ไม่ได้ต้องการ ฝึกครับ เพราะว่าผมเล่นอยู่เซิฟนรก แปปเดียวก็ 10 อันนั้นพอจะทราบมั่ง แต่ที่ต้องการคือ วิธีการเก็บ (เวลา) ของผนึก ยิ่งผนึกคลั่งนี่ เพิ่มเยอะมาก อยากรู้เรพาะว่า เก็บยังไงก็ไม่เกิน 20 วินาทีเลย  อยากทราบว่า มันเก็บเวลายังไง ย้ำนะว่า เวลาตอนปลด น่ะ ทำยังไงถึงจะได้ เวลาผนึกคลั่ง เยอะๆ ใครตอบก็ได้ ขอแค่เอาให้แจ่มแจ้งก็พอ