GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ไม่ต้องมีก็ได้มั้ง อาชีพเซนจูเรี่ยน ทีมงานไม่เคยใส่ใจ เอาออกเกมเลยดีกว่า

まよい ねこ

• จืดจางระดับ 10
  • Asura Tester
  • Full Member
  • **
  • พ่อค้าเร่ร่อน
ถ้าเอาอาชีพนี้ออก ก็ไม่มีอาชีพกากไว้ฆ่าเล่นสิครับ #038

ถ้าเซนจุติหก คิดว่ายิงปราณีต ยิงกราด หรือยิงเพียวๆดอกเท่าไรครับ สาย Agi 64 ปืนเสนาก็พอ กดซุปเปอร์ฮึดหน่อย

หลายๆอาชีพ ทำดาเมจไม่ไ่ด้แบบนี้นา ไหนจะระเบิด ฮิล แทง คริแหลก แต่ีมีรีโหลดเข้ามาเท่านั้นเอง

ทุกอาชีพมีเทคนิควิธีการเล่นเหมือนกันหมดล่ะ    ลองคิดเล่นๆว่าเลือดเยอะ10k+ หลบพลิ้วๆ หรือจะเอาถึก นอกจากเบอเซิก พระ

มีอาชีพไหนอีกบ้าง ที่ไม่ต้องใส่ของเทพมากมายอะไร เพียงแค่ของร้านออฟเสนา-องค์เลือด

ถ้าคนปกติมองว่าเซนเน่า ผมก็คงต้องยอมรับ   แต่ที่แน่ๆมันเป็นอาชีพที่หลากหลายจริงๆสำหรับผม ตัวเดียวเที่ยวได้รอบเกม

ลองคิดเล่นๆว่ามันเป็นนักรบที่พัฒนาจากคาเดท ใช้เล่นสนุกๆไม่ได้ใช้ฆ่าคน

ผมรับรองว่าจะมีความสุขขึ้นเยอะแน่นอน กับการเล่นอาชีพนี้

MarCus_KP

จ้างทีมงานให้เค้าไปสร้างเกมให้คุณเล่นคนเดียวเลยก็ได้ครับ แล้วจะเอาอาชีพไหนออก เอาไรออก สั่งเค้าตามสบายครับ

woon_love

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• **
ที่ว่าทหารอ่อน อยากทราบว่าคุณเอาทหารไปสู้กับใครครับ ถ้าเป็นวิ ก็แล้วแต่ความไวครับใครส่องได่ก่อนก็ชนะ เพราะถ้าเป็นทหารใส่ชุดสีแดง ลง dex ตัน ระยะเวลาร่ายยิงประณีต 0.1 วินาทีครับ ระยะเวลาบรรจุกระสุน กรณีปืนดันแปลง ประมาณ 2.5-3 วินาที  แต่ถ้าใส่เกราะบอสมังกรน้ำแข็ง ระยะเวลาบรรจุลูกไม่เกิน 2 วินาทีครับ แต่ถ้าเป็นแอส เบรด ชาร์ป ผมว่าทหารสู้ได้อย่างไม่ลำบากมากนะครับ ถ้าของ และระดับตัวละครใกล้เคียงกัน ส่วนจะสู้กับพาลาลำบากนิด เบอร์ที่มีระเบิดคลั่งก็ต้องหนีก่อน เทรที่มีหยุดเวลาก็สู้ยาก วอลอดถึงจะมีสะท้อนก็ไม่น่าห่วงเพราะเลือดต่างกันมาก ด้านล่างนี้เป็นทหารเลเวล 99 ไม่จุติ ไม่มีบัฟใดๆ จากอาชีพอื่น ไม่ได้เปิดผอบ ไม่ได้กินอาหาร

ปล. รู้แต่จุดอ่อนของอาชีพ แล้วไม่หาจุดเด่นมาเล่นให้ได้บ้างละครับ ถ้าคิดจะเล่น รักที่จะเล่นอาชีพใดๆ จริง ก็ต้องหาแนวทางการเล่นในแบบที่ตัวเองชอบ แล้วที่ว่าทหารกากนะครับ ทหารไม่ได้อ่อนกว่าเมื่อก่อนเลยซักนิด ถ้าคนเล่นทหารมานานน่าจะรู้ แถมยังเก่งขึ้นจากอุปกรณ์ที่มากขึ้นซะด้วย จะมีปัญหาแค่เรื่องเดียว คือ บรรจุลูกปืน ซึ่งเราก็รู้ปัญหาอยู่แล้ว ก็หาทางแก้ที่เป็นเทคนิคเฉพาะตัวให้ได้ อย่างผมถ้าลูกหมด และจวนตัวก็ใส่ระเบิดแสง แล้วก็หาทางบรรจุลูก ถ้าโดนตีจนเลือดน้อยก็เตรียมความพร้อมตัวเอง ทางออกมีตั้งมาก ทำไมไม่คิดที่จะหาทางเล่นให้เก่งในแนวของตัวเอง

OKCITY

• Jr. Member
  • **

มันมีสะกี่อาชีพกันที่ ฆ่ากายทิพย์ได้ [ไม่เกิน 5]

มีอาชีพไหนบ้างใช้ระเบิดได้ [ไม่เกิน 3]

มีอาชีพไหนใช้ปืนได้ [ไม่เกิน 3]

มีอาชีพไหนบ้างใช้กระบี่ได้ [ไม่เกิน4]

มีอาชีพไหนบ้าง เล่นได้ทั้งหลบทั้งป้องกัน [ไม่เกิน5]

มีอาชีพไหนบ้างพรางตัวได้ [ไม่เกิน 4]

มีอาชีพไหนบ้างสกิลแรงเท่ายิงสนับสนุน [ไม่มี]

มีอาชีพไหนบ้าง heal ได้ [ไม่เกิน3]

มีอาชีพไหนบ้าง ที่ไม่มีคลาส2 [ไม่มี]

มีอาชีพคลาส2 ไหนบ้างที่มี c3 อันเดียว [ไม่มี]

มีอาชีพไหนบ้าง ใส่เกราะหนักเซนจูเรียน 95 ได้ [ไม่มี]

มีอาชีพไหนบ้าง รีโหลดสกิลได้ [ไม่มี]

มีอาชีพไหนบ้าง  .......  พอแล้วเฟ้ยยย - -"

นอนละครับ  ละเมอ เข้ามา - -

7412300

• **
ถาม หน่อย  ถ้าเบอระเบิดคลั่งได้ตลอด โดยมีทหารไว้เตรียม 3-4 ตัวคุณจะทำยังไง   เพราะมันสลายไม่ได้

ถามหน่อย  ถ้าโดนทำลายเวท 30 วิ  ต่อให้บัฟ  ให้ฟู  หรือ กินยา  เวทก็ยังโดนทำลายอยู่ดีถ้ายังไม่หมดเวลาทำลายเวท  คุณจะทำยังไง  เพราะมันกดทักษะไม่ได้

ถามหน่อย  ทำไมเซนสายกระบี่  มีแค่คลาสเดียว คือ โจมตีจุดตาย  ทำได้แค่มึน  อาชีพอื่นก็ทำได้เยอะแยะ  แล้วเหลือเหรียญไว้ทำไม

ปล. ผมไม่เล่น สายปืนหรอ  มันกากกว่าสายกระบี่ซะอีก 

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
ทหารแจ๋วน๊ะ อย่างน้อยๆแอสติดพันธมิตรแต่ทหารมันยิงทะลุพรางมาเลย หงายละ ผมเจอมาแล้ว ไม่แน่ใจว่าทหารใช้สกิวอะไรยิง แต่แอสติดพันมันยังยิงอยู่หงายเงิบ

ทหารของใส่ๆดีๆวิเลือดหมื่นเจอทหารยิงชุดเดียวก็นอนได้น๊ะ ถ้าไม่ตายก็ปางตายละ จุดด้อยมีแค่ระยะเวลาบรรจุเท่านั้นเอง แต่เมื่อยิงออกไปแล้วผมว่ายิ่งกว่าเทรหน้าไม้อีก เกราะก็หนา ถ้าใส่ตะกรุดด้วยสายกายด้วยกันเจอกันตัวๆยังเอาลำบาก เบลดผ่าไม่ตายก็เจอยิงเป็นชุด  ต้องเอาสายเวทฆ่า

คนเล่นทหารเก่งๆของดีๆก็มี ผมเห็นหลายคนเลย เค้าเล่นได้เทพมากๆ

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• **
ทหารแจ๋วน๊ะ อย่างน้อยๆแอสติดพันธมิตรแต่ทหารมันยิงทะลุพรางมาเลย หงายละ ผมเจอมาแล้ว ไม่แน่ใจว่าทหารใช้สกิวอะไรยิง แต่แอสติดพันมันยังยิงอยู่หงายเงิบ
   ทหารของใส่ๆดีๆวิเลือดหมื่นเจอทหารยิงชุดเดียวก็นอนได้น๊ะ ถ้าไม่ตายก็ปางตายละ จุดด้อยมีแค่ระยะเวลาบรรจุเท่านั้นเอง แต่เมื่อยิงออกไปแล้วผมว่ายิ่งกว่าเทรหน้าไม้อีก เกราะก็หนา ถ้าใส่ตะกรุดด้วยสายกายด้วยกันเจอกันตัวๆยังเอาลำบาก เบลดผ่าไม่ตายก็เจอยิงเป็นชุด  ต้องเอาสายเวทฆ่า
  คนเล่นทหารเก่งๆของดีๆก็มี ผมเห็นหลายคนเลย เค้าเล่นได้เทพมากๆ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ส่วนบางท่าน ที่มีความเข้าใจในวงแคบก็เข้าใจในแบบของท่านต่อไปครับ
เกมนี้ถึงจะไม่สมดุล แต่ทุกอาชีพก็ถูกออกแบบมาให้มีทางแก้  แล้วหลายๆ คน
เขาก็หาทางแก้ได้ด้วยความรู้ความสามารถของเขาเอง

ถ้าทหารอ่อนและสายปืนกาก แล้วทหารเวล 99 ไม่จุติ ไม่มีบัฟจากอาชีพอื่น แต่
เลือด 24,396
แม่นยำ 669 (ถ้าใช้สกิลยิงประณีตระดับ 5เพิ่มแม่นขณะโจมตีอีก 125%)
ป้องกัน 578+15
อัตราโป๊ะ 48.7 (แอสไม่เทพโป๊ะแทบไม่ออก)
ระยะโจมตี 20 ช่อง
แถมมีสกิลฟูตัวเองที่ฟูทีเดียวเลือดเต็ม เอ็มเต็ม ล้างดีเล
เบอร์เลือดอาจจะได้ แต่ระยะโจมตี 2 ช่องครับ และป้องกันเบอน้อยกว่ามากครับ
อัตราโป๊ะของแอสเพียวๆ นะครับ แทบไม่ต่างกันเลย แต่ถ้าเป็นอัตราโป๊ะขณะโจมตี ของแอสจะมากกว่า
แต่ระยะโจมตี แอส 2 ช่องครับ ถึงจะพุ่งก็มีระยะแค่ 15ช่องครับ และความแม่นยำ ถ้าแอสไม่มีพันธ คงหลบไม่พ้นครับ

ปล. ถามหน่อย เขามีทหาร 4 ตัวไว้เตรียม ทำไมคุณไม่ปั้นพระ 4 ตัว ไว้กาย แอสมีทำลายเวท แล้วคุณจะรอให้เขามาตีก่อนหรือ
      การที่ว่าสายอื่นกาก ไม่ทราบว่า ทำสถานะตัวละครได้อย่างสายกากที่คุณว่าใหม นั่นขนาดกากนะนั่น ถ้าเทพจะขนาดไหน

OKCITY

• **
ถาม หน่อย  ถ้าเบอระเบิดคลั่งได้ตลอด โดยมีทหารไว้เตรียม 3-4 ตัวคุณจะทำยังไง   เพราะมันสลายไม่ได้

ถามหน่อย  ถ้าโดนทำลายเวท 30 วิ  ต่อให้บัฟ  ให้ฟู  หรือ กินยา  เวทก็ยังโดนทำลายอยู่ดีถ้ายังไม่หมดเวลาทำลายเวท  คุณจะทำยังไง  เพราะมันกดทักษะไม่ได้

ถามหน่อย  ทำไมเซนสายกระบี่  มีแค่คลาสเดียว คือ โจมตีจุดตาย  ทำได้แค่มึน  อาชีพอื่นก็ทำได้เยอะแยะ  แล้วเหลือเหรียญไว้ทำไม

ปล. ผมไม่เล่น สายปืนหรอ  มันกากกว่าสายกระบี่ซะอีก

ถ้าให้เอาทหารออกเพราะมีคนคิดว่าอ่อน  ให้คนที่คิดเลิกเล่นไปยังจะทำได้ง่ายกว่าน่ะ  woon_huh

ปิศาจ

จากที่อ่านมาทั้งหมด ผมว่าเจ้าของกระทู้เขาจะให้เอาเตรียมความพร้อมออกซะมากกว่า   แต่ด้วยไม่รู้ว่าจะอ้างเหตุผลอะไรเลย หาเหตุผลว่าทหารมันห่วย ให้เอาออกไปเลย
ไปแพ้เบอร์ที่มีทหารเตรียมความพร้อมมา  ไม่รู้จะสู้อย่างไรจึงหาวิธีให้เอาทหารออกซะงั้น   -*-

มันเป็นเทคนิคของเขาสู้ไม่ได้ก็อย่าไปสู้  ถ้าคิดว่าแบบนั่นเก่งก็ไปทำแบบเขาซะก็จบอะนะ  เอาพระกายก็ได้ ยืนกายแข่งกับเตรียมความพร้อมเดียวก็เบื่อกันไปเอง
พวกเก่งๆ กายทหารมายิงสนับสนุน ไม่ก็แปลงเป็นมอนฆ่าทหารก่อน  ไม่ก็ล่อให้เบอร์มันออกมาจากทหาร  แค่นี้เบอร์ก็วาปหนีแล้ว  พวกทำแบบนี้ไม่เก่งจริงหรอก
เจอคนแก้ทางได้ก็วาปหนีแล้วอะ

ใน PK ทหารจุ 6 เก่งๆก็เห็นอยู่หลายตัว  เขาไม่เห็นออกมาบ่นเลย  บางตัวเกรียนสุดๆ วิ่งไล่ฆ่าคนเล่นกับวิก็มี  อย่าใช้คำว่า"ถ้า" เราก็มีมือมีเท้าไม่ได้ยืนเฉยๆให้เขาใช้หนิ 
งั้นไม่บอกไปเลยหละ ถ้าเล่นทหารกระบี่เจอแคสยิงน้ำแข็งแล้วติดสถานะแช่แข็งทำอะไรไม่ได้เลย เอาแคสออกไปเลย 
ถ้าเกิดเราพลังเหลือน้อยเจอคาเดท ใช้สู้ยิบตาแล้วตีเราตาย  เอาคาเดทออกไปเลยแบบนี้อะเหรอ   g#036
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

まよい ねこ

• จืดจางระดับ 10
  • **
  • พ่อค้าเร่ร่อน
โดยรวมผมว่าเค้าคงเก็บกดจาก โจมตีจุดตาย นี่ล่ะ = =

เอาตรงๆเลเวล 1-5 ติดยาก แต่เลเวล 7-10 นรกชัดๆเลย

จนน้อยใจบอกให้เอาทหารออก

พอคุยไปคุยมาเข้าเรื่องเตรียม

ไปๆมาๆ ทำไมกลายเป็นบอกว่าทหาร เตรียมความพร้อมน่ากลัวล่ะครับ - -

ทั้งๆที่จริงๆเตรียมความพร้อม ถ้าจะผลัดกันใช้แบบนั้น ผมว่าเอาทหารไปลุยเองจะคุ้มกว่านะ ดาเมจสูงกว่าเบอสับคนเดียวเยอะ

ตอนล่าบอสผมใช้ทหารสองคน พระสองคน แค่นี้ก็สบายแล้ว สังเกตว่าคนไหนคริสูงดาเมจสูงกว่า

กายคนนั้นตลอด เอาอีกคนช่วยๆระเบิดแสงระเบิดกระจายลง หรือว่ายิง(แบบนี้บอสบางตัวจะโหดขึ้น)ก็คุ้มดี

กระทู้เริ่มไกล ผมว่าเรากลับฝั่งกันเนอะ  woon_hurt

ลองเล่นเซนจูเรี่ยนด้วยการเก็บเลเวลตามปกติ พึ่งตี้นิดหน่อย เวลเองซะส่วนใหญ่ เดินให้ทั่วเกม หาที่เวลให้ทั่วเกม

แล้วจะเข้าใจประโยชน์ของสายปืน+ระเบิดแสง   กระบี่อาจจะเก็บเอาไว้เก็บเลเวลแบบชิลๆเรื่อยๆ หรือลงดัน

"สกิลสาปช้าหมู่นาน  หนืดจัด  ดีเลย์แทบไม่มี  เอมพีก็ไม่ใช้  แถมด้วยร่ายช้านิดเดียว" กับ "ยิงกราด หรือยิงทีตายทีละตัว"

ลุยได้ยาวๆจนกว่าจะไปเจอโซนมอนยิงไกลเยอะๆล่ะน่า ... (80+ ลำบากหน่อยสายลากสด ยิงเอาทีละตัวดีกว่า)

สมัยเปอได้เท่าเดิมตลอด ทหารผมลงดันอินเฟอนอสคนเดียว ลากแมพก่อนหน้าแมพบอสยิงกราดเอาชิลๆ เงินดี เบียมผู้นำเยอะ

สุ่มเกิดดาบปิศาจด้วย ได้ดาบปิศาจมาขายรอบนึง  แต่ตอนนี้เปอไม่คุ้มซะแล้วล่ะมั้ง(ฮา)

ลองเปิดใจกว้างๆหน่อยจิ มองแง่ดีให้มากๆจ้า แล้วจะสบายใจเอง

ไม่มีอะไรที่มันเพอร์เฟ็คไปทุกอย่างหรอกครับ ยกเว้นคุณจะเล่นเป็นทีมชนิดกะจังหวะเทพจริงๆ

วิธีแก้ทางมันเยอะแยะไป สายเวทย์อยากบวกกับเซนตรงๆออก Ethereal Blade(?!)ก็จบแล้ว

woon_555

-crucify-

• หลับตาลงแต่ใจยังคิดถึงเธอ ♫♫
มันแล้วแต่คนมองนะ
อยู่ที่ว่าเลือกมองมุมไหน
แต่ละอาชีพก็คงต้องมีใครเห็นว่ามันมีข้อดีแหละไม่งั้นคงไม่มีใครเล่นแล้ว

ทุกคนคงคิดอยากให้อาชีพของตัวเองเก่งขึ้นก็พอเข้าใจ
แต่ว่าถ้าปรับขึ้นไปเรื่อยๆแล้วเมื่อไหร่จะได้คงที่ล่ะเนี่ย g#015

ถึงแม้ว่าฉันจะ "ไม่มีใคร"
แต่ฉันพร้อมจะเป็น "ใครซักคน"
ถึงแม้ว่าฉันจะ"ไม่เึคยทิ้งใคร"
แต่ฉันมักเป็น"คนที่โดนทิ้ง.."