GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

วิเคราะห์คดีดัง กับ การตัดสินที่แตกต่าง

^G-Lemon^

• Jr. Member
  • **

คดีแรก การส่ง Pet ทำบั๊ก Skill

รายละเอียด อาศัยข้อผิดพลาดของระบบเกมจากการส่ง Pet ไปทำเควส
ทำให้เกิดความซ้ำซ้อนค่าสกิล (ค่าสกิลของ Pet ตัวที่ส่งทำเควส + ค่าสกิล Pet ในขณะออนไลน์)

ผลกระทบต่อสมดุลย์เกม เนื่องจากค่าสกิลของ Pet เป็นส่วนเสริมความสามารถของผู้เล่นในระดับไม่สูงมาก (5-10%)
จึงกระทบต่อผู้เล่นอื่นไม่มากนัก

ในส่วนของผู้กระทำผิด มีเจตนาในการใช้ชัดเจน (คริ 282  #038)

การลงโทษผู้กระทำผิด ความผิดครั้งแรก แบนทันทีไม่มีการเตือน

ข้อความที่ [GM]Darkness โพสต์ไว้ หลังปิดคดี
ทางทีมงานจะดำเนิน แบนตัวละคร จนกว่า จะบัคที่เกิดขึ้นจะได้รับการแก้ไขค่ะ

http://forum.godswar.in.th/index.php?topic=18933.225
(ณ ปัจจุบัน แก้ไขแล้ว ก็ยังไม่ปลดแบนให้)

===============================================================

ตดีที่สอง บั๊คค่า Pet รวมร่าง

รายละเอียด เกิดข้อผิดพลาดจากการอัพแพทช์ทำให้ Pet ที่ถูกผนึกไว้ มีค่าถาวรที่เปลี่ยนไปจากเดิมในระดับที่สูง
โดยทางจีเอ็มมีการชี้แจงบั๊คที่เกิดขึ้น ในวันที่ 18 ตุลาคม 2012, 18:44:49

ชี้แจ้งบัค ที่เกิดขึ้นจาก Patch Pet Skill 12 Slot
http://forum.godswar.in.th/index.php?topic=23518.0

ซึ่ง Pet บางตัวสามารถใช้ยาชุบขึ้นมาได้ ทั้งยังมีสกิลรวมร่างติดมาด้วย (สกิล Talent ไม่แน่นอนในแต่ละตัว)

ผลกระทบต่อสมดุลย์เกม เมื่อผู้ใช้นำ Pet ที่มีค่าบั๊กดังกล่าวมาใช้รวมร่างทำให้ผู้เล่นมีค่าสูงมาก ทำให้ผู้เล่นอื่นโจมตีไม่เข้า
ในสภาวะไร้ดาเมจ ยิงใส่ก็ขึ่น 0  จากการมีผู้เล่นนำ Pet บั๊กมาใช้นี้มีผลกระทบต่อผู้เล่นอื่นเป็นอย่างมาก

ในส่วนของผู้กระทำผิด มีเจตนาในการใช้ แต่ทำโง่ไม่รู้ว่าผิด

ผมไม่ได้ทำอะไรเลย แค่ เปิดเพทมาหลังรีเซิฟแล้วมันเป็นแบบนี้ ผมกดเมิทธรรมดา ผมผิดตรงไหน ไม่ได้ทำบักอะไรเลย ..... g#027 g#028

woon_sunny woon_sunny woon_sunny
           ขนาดZone3 ยังไม่เว้น  g#046 g#046
 ก็เลยเอาpetมาเล่นหนุกๆคับ ทั้งสปารู้หมด

กรณีนี้*  เกิดจากสาเหตุที่ จีเอ็มทำบักผิเดเองนะคับ (ถ้าจีเอ็มแก้บักจะไม่เกิดเหตุกานแบบนี้คับ)
      g#046 g#046     

ผู้กระทำผิดรู้ความผิดดีอยู่แล้วถึงขนาดมีแจ้งว่าผู้อื่นทำบั๊ก

ขออนุญาติ ตรวจสอบ ไม่ได้บอกว่าทำผิดนะครับ แค่อยากให้ช่วยกันดู
http://forum.godswar.in.th/index.php?topic=19162.0

ตอนลงวอวันเสาร์ 20 ตุลาคม 2012 ไม่กล้าใช้เพราะกลัวคนอื่นส่งแบน แต่มาใช้ใน CZ พาพวกสปามาฝั่งเอเธน
และใช้ในการสู้กับฝั่งเอเธน

การลงโทษผู้กระทำผิด ความผิดครั้งแรก แค่เตือนไม่ให้ใช้ Pet บั๊ก

=====================================================

Oาม

• Newbie
  • *
จีไม่สนจีไม่รับรู้  ตอนนี้ออกโปรแดกเงินอยู่ เข้าใจป่ะ       (รอวันเจ๊ง) มาแช่งอีกรอบ woon_bye woon_bye

warlode

• Newbie
  • *
 woon_555 woon_555 woon_555 ฝั่งกุทำได้มากก่ามุงอีกโรนินเอ๋ย พึงมีทำโชว์ลาววะ  g#037 g#037 g#037

teegogony

• Newbie
  • *
อธิบายให้ดู ขนาดนี้ แล้ว จีเอ็มเกมนี้ มัน ยังจะ 2 มาตรฐาน อีกไหม

เหตุการณ์แรก เกิดที่ผู้เล่นฝั่งเอเทน แบนเพื่อตรวจสอบ จนกว่าจะแก้ไขได้

เหตุการณ์ ที่สอง เกิดที่ผู้เล่นฝั่งสปา แค่เตือนก่อน ไม่มีการแบนเพื่อตรวจสอบอะไรทั้งนั้น

witunejat

• **
มาตราฐานของจีเอ็มคือ เงิน เงิน เงิน g#010 g#010 g#010 g#010 g#010 รู้แล้วใครจะเติมก็รีบเติมนะครับ ได้ไม่โดนแบน แต่คงเล่นได้อีกไม่นานหรอกก็จะหาเกมนี้ไม่เจออีกแว้ว  g#037 g#037 g#037

witunejat

• **
รอกันเป็นปีว่าจะมีการอัพแพทซ์ และแล้วก็มี 12ช่องแค่นี้ กับบัคอีกมากมาย 555555  แพทซ์ อยู่ในขั้นตอนตรวจสอบ ถ้าเจอบัคหรือปัญหา ทางทีมงานจะส่งคืนให้ทางตัวเกมทำการแก้ไข 55555 นี้ไง แก้ไขให้พวกพ้องตัวเองเล่นแบบได้เปรียบคนอื่นถึงจะถูกกว่านะ แบบว่าไม่ต้องโดนแบบ เพราะทางทีมงานเรา จะประกาศห้ามก่อนแบนถ้ามีผู้เล่นใช้บัคอีกจะแบบ แล้วพวกกรูจะถ่่ายรูปมาแจ้งหาหัวขวดไรฟระ55555 บริษัทเล็กๆ คงอยู่ได้อีกไม่นานหรอกรีบเก็บเกี่ยวความสุขเข้าตัว กันก่อนซินะ g#046 เด็กเฝ้าร้าน  g#020 g#020 g#020

^G-Lemon^

• **
http://forum.godswar.in.th/index.php?topic=18933.195

ยิ่งเอาคนโกงออกไป ยิงเด็ด  g#009 g#009

แถอีกแระ สู้ไม่สู้เกี่ยวอะไร ........ โกงคือโกง ไม่ใช่ ใจ.....ไม่ใจ

ปัญญาอ่อน ...... ไหนลองหาคนที่ใช้กระต่าย 3 ออฟคริ เต็ม คริเท่าฟาเรนมาให้ดูหน่อยดิ

น่าอนาถจริงๆ โพสต์ว่าคนอื่น โกงยังงั้นยังงี้ ตัวเองทำซะเอง

warlode

• Newbie
  • *
 woon_shock woon_shock woon_shockสปาหรอจะมีปันญาทำได้เท่าเอเทน...พวกมุงต้องเจออีกเยอะมุขกุมีเพียบ  woon_555 woon_555

botMan29

• Newbie
  • *
ผมเป็นผู้เล่นธรรมดาคนหนึ่ง แต่รู้สึกว่ากระทู้นี้ไม่ค่อยสร้างสรรค์เท่าไร ผมไม่แน่ใจว่าพวกนายจะวิเคราะห์อะไร ในเมื่อเหตุการณ์ที่จีได้ทำการตัดสินลงไป มันเป็นคนละช่วง คนละเวลา สถานที่และสถานการณ์ อีกอย่างการตัดสินของทีมงานถือเป็นที่สิ้นสุด จะพอใจไม่พอใจก็ต้องยอมรับตามกฏเกณฑ์ที่ได้วางไว้ ตอนนี้ทีมงานก็ได้ประกาศไปแล้วว่าห้ามใช้บั๊กอีก ส่วนที่คุณเลม่อนแจ้งกระทู้ของโรนินมันเข้าข่ายกระทู้ http://forum.godswar.in.th/index.php?topic=23518.0   ซึ่งอยู่ในช่วงอัพแพทใหม่ ขอบคุณที่แจ้งเข้ามานะครับ

tokidoki

• **
ผมอ่านมา 2 กระทู้เขาก็ไม่ได้จะวิเคาระห์เอาอะไรหรอก แค่ถ้ามันยุติธรรมกับทั้งสองฝ่ายมันก็จบ แต่การที่จีทำแบบนี้มันไม่ค่อยยุติธรรมนะ  สองคนก็ใช้บัคเหมือนกันซึ่งถ้าจะให้ถูกต้องก็น่าจะใช้มาตรฐานเดียวกัน แต่จากการที่จีทำแบบนี้มันเหมือนจะเอนเอียงไปทางสปารึเปล่า การที่เราเป็นคนกลางเป็นคนดูแลเกมส์ก็ต้องมีความยุติธรรม มีมาตรฐานในการทำงาน การตัดสินอย่างเป็นธรรมและเท่าเทียมกันทั้งสองฝ่าย ปัญหาแบบนี้ก็จะไม่เกิด จีก็ลองคิดดูนะครับ ก็เข้าใจว่าบริษัท ไม่ใช่สถานสงเคาะห์ พูดตรงๆก็คือต้องใช้เงินในการดำเนินงานอันนี้เข้าใจ แต่น่าจะลองพิจารณาปลดแบนและคืนของให้ ฟาเรน ได้แล้วมั้ง บัคที่ฟาเรนใช้ก็แก้แล้วจะแบนต่อทำไม ปลดแบนอาจได้ลูกค้าเพิ่มนะถ้าเขากลับมาเล่นนะ  สถานการณ์น่าจะดีขึ้นมั้ง

ก็ลองคิดดูนะ ถ้าเป็นคุณ   คุณทำผิดกฎ และ มีอีกฝั่งนึงทำผิดคล้ายๆกันกับคุณ   คุณโดนแบบส่วนอีกคนไม่โดนแบน จะรู้สึกยังไง

เขาก็แค่ออกมาเรียกร้องความเป็นธรรม ก็แค่นั้นถ้ามีกฎแล้วเลือกปฎิบัติแบบนี้มันไม่เหมาะสมแค่นั้นเอง

ป.ล. ไม่ได้รู้จักกับ ฟาเรน เป็นการส่วนตัว แค่อยากเห็นความเป็นธรรมในการตัดสินของจี

tokidoki

• **
ขอต่ออีกหน่อย ที่พูดมาไม่ได้อยากจะให้แบนใคร แค่นี้คนเล่นก็เหลือไม่เยอะแล้ว  g#032 แบนคนเพิ่มอีกก็คงเล่นกันไม่สนุก แค่เสนอทางออกให้ปลดแบน ฟาเรน เผื่อมันจะดีขึ้นบาง อย่างน้อยก็เป็นการเรียกความเชื่อมันในตัวจีกลับมาหน่อย ตอนนี้ฝั่งเอเทนไม่มีใครเชื่อในตัวจีแล้วนะ  g#040

^G-Lemon^

• **
ข้อความที่ [GM]Darkness โพสต์ไว้ หลังปิดคดี
ทางทีมงานจะดำเนิน แบนตัวละคร จนกว่า จะบัคที่เกิดขึ้นจะได้รับการแก้ไขค่ะ

http://forum.godswar.in.th/index.php?topic=18933.225
(ณ ปัจจุบัน แก้ไขแล้ว ก็ยังไม่ปลดแบนให้)

ส่วนแรก ได้มีการแก้ไขบั๊กสกิลแล้ว ทำไมยังไม่ดำเนินการปลดแบนให้

อีกส่วน อันนี้ไม่ติดใจว่าไม่โดนแบน แต่หมั่นไส้ข่้อแก้ตัว  #038
เคยมีตัวอย่างเรื่องบั๊ก Pet ที่โดนแบนไปแล้ว
แต่ก็ยังจงใจใช้ แล้วโทษโยนความผิดให้ว่าเป็นเพราะการอัพแพทช์อย่างเดียว
ทั้งทีตัวคนใช้ก็รู้เต็มหัวว่ามันผิด มาอ้างตัวเองไม่ผิดเพราะไม่ได้ทำบั๊กเอง

ผมไม่ได้ทำอะไรเลย แค่ เปิดเพทมาหลังรีเซิฟแล้วมันเป็นแบบนี้ ผมกดเมิทธรรมดา ผมผิดตรงไหน ไม่ได้ทำบักอะไรเลย .....

หลังอัพแพทช์ วันที่ 18 มาถึงวันที่ 20 คำพูดที่ว่า "ผมกดเมิทธรรมดา ผมผิดตรงไหน" ตอนลงวอส่งน้ำไม่เห็นเอา Pet บั๊กมาใช้ล่ะช่วงนี้
เพราะเค้ารู้ว่ามันผิด ถึงแอบเอามาใช้ช่วงอื่นเพราะคิดว่าไม่เป็นไร

botMan29 ไว้คุณมีเรื่องอยากเรียกร้อง(ถึงแม้ไม่ได้) แล้วคนผ่านมา(เหมือนตัวคุณตอนนี้) ว่าคุณไม่สร้างสรรค์ แล้วจะรู้เองครับ

M_11

• Newbie
  • *

คำๆนี้เจ้าตัวมาพิมพ์เองไม่รู้ว่าที่มาพิมพ์กันว่าไม่รู้ว่ามันบัคแล้วยืมมาทำไมเอ่ย woon_huh หรือยืมมาบอทหว่า  g#046 ตอบทีสิ