GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

แรร์ 99 เอามาดรอปจากบอส จะดีจริงเหรอ ?

coalapanda

• Administrator
  • Full Member
ตอบคุณ DarkEagle ก่อนละกันครับ

ระบบดรอปไอเทมมันจะคงที่ตลอดครับ ทีมงานกำหนดมายังไงมันก็จะดรอปอย่างนั้น (ยกเว้นมีการปรับเปลี่ยนใดๆ) ไม่ใช่แค่ช่วงแรกดรอปเยอะ ช่วงหลังดรอปน้อยอะไรแบบนั้นน่ะครับ

เรื่องระบบดรอปก็ได้อธิบายไปครั้งก่อนคือมันจะแบ่งเป็น 2 แบบนะครับ มอนสเตอร์ธรรมดา จะเป็นเรทนึง ส่วนบอสจะเป็นอีกเรทนึง(เพราะบอสเกิดตายตัว ไม่เหมือนมอนสเตอร์ที่เกิดตลอด)

ยกตัวอย่างเช่น rare ของบอสจะมีอยู่ทั้งหมด 4 ระดับครับ ซึ่งจำนวนดาวจะแยกกับมอนสเตอร์

โดยของมอนสเตอร์จะเริ่มที่ 1 ดาว สูงสุดที่ 7 ดาวคือดรอปยากสุด

ของบอสจะเริ่มที่ 8 ดาว สูงสุดที่ 11 ดาวคือดรอปยากสุด

ดังนั้นของบอส 8 ดาวอาจจะเทียบเท่ากับของ 1-2 ดาว ของมอนสเตอร์ครับ

แต่จากการที่เคยคำนวณและทดสอบผล คือ ผมใช้เทรอัตราดรอป 700 (ไม่รวมกิจกรรม พสุธานองเลือด และบอสเกิดจากระบบ ไม่มีการเรียกจากเซ็ตจุหรือกิจกรรมพิเศษใดๆ ทดสอบไปประมาณ 1 ปีก่อน) จะสามารถดรอปได้ดังนี้

แรร์บอส 8 ดาว จะดรอปเฉลี่ย 32 ชิ้นต่อเดือน
แรร์บอส 9 ดาว จะดรอปเฉลี่ย 16 ชิ้นต่อเดือน
แรร์บอส 10 ดาว  จะดรอปเฉลี่ย 8 ชิ้นต่อเดือน
แรร์บอส 11 ดาว จะดรอปเฉลี่ย 4 ชิ้นต่อเดือน

โดยชิงกับดรอปจะแยกกัน ดังนั้นผู้เล่นจะมีโอกาสหาของได้อาจจะเยอะกว่าหรือน้อยกว่าก็ได้ครับ เพราะมันคือหลักการทางสถิติครับ

แต่อย่างที่บอกไปข้างต้น สมัยนี้มีปัจจัยหลายๆอย่างเพิ่มมา ดังนั้นแนวโน้มการดรอปจะสูงขึ้นกว่าแต่ก่อนครับ (แต่ถ้าซวยจริงๆก็ไม่ได้อยู่ดีนั่นล่ะ อันนี้ต้องให้คนที่ล่าบอสบ่อยๆมายืนยันอีกทีนึงนะครับ)

ส่วนที่คุณ  ~๐ Ryan ๐~ ถาม
1. ถ้าจะให้ไอเทม99อันอื่นลงบอส ก็ต้องรอบอสตัวใหม่ใช่ไหม
2. ปีนึงทีมงานเพิ่มบอสกี่ตัว กว่าจะครบใช้เวลานานเท่าไหร่ คิดปีละตัว กว่าจะครบก็กินเวลาเป็น10ๆปี
3. ไม่ได้ให้คิดเอาออก แต่อยากให้สุ่มดรอปไอเทม 99 ทุกชิ้น จะแฟร์กว่าไหม อาชีพอื่นๆก็อยากมีบ้าง

ผมตอบรวมๆทั้ง 3 ข้อเลยแล้วกัน ก็คือเห็นตรงกันกับที่คุณบอกนั่นล่ะ ไม่งั้นรอกันเป็น 10 ปี แหง 

ทางแก้คร่าวๆที่เคยคิดไว้คือ

1.เอาบอสเก่ามาปรับปรุง แล้วใส่ของแรร์พวกนี้ลงไปด้วย แต่อาจจะมีปัญหากับผู้เล่นใหม่ๆ เพราะมาเจอบอสที่โหดเกินไป  ต้องดูผลกระทบตรงจุดนี้ด้วย แต่เท่าที่ทราบมาบอสเก่าๆก็ไม่ค่อยมีคุณค่าให้ล่าเท่าใดนัก ถ้าปรับไปอาจจะได้ผลดีกว่า ตรงนี้มาคุยกันได้ครับ

2.จะมีการเพิ่มบอส world ที่สามารถเกิดทุกๆ x ชั่วโมง ในเร็วๆนี้ เราอาจจะเอาไปใส่ที่ตรงนั้น ไว้จะบอกรายละเอียดอีกทีนึงครับ

3.กล่องสุ่มแรร์ 90-99 แต่เท่าที่อ่านก็ไม่ได้แก้โจทย์ที่ถามเท่าไหร่ เพราะมันไม่ได้เจาะจงอาชีพ

ไว้ยังไงคุยกันอีกทีครับ

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 อ่า ขอบคุณท่านโคครับที่ให้ความกระจ่างอีกครั้ง  ของทางผมนั้นที่สัมผัสก็สังเกตุเห็นว่า เมื่อมีบอสใหม่ๆ ไอเทมแรร์ใหม่ลงบอสมา แม้กระทั่งตอนเอากล่องสุ่มแรร์ลงบอส  ช่วงที่มีมาใหม่ๆนั้น ดรอปอยู่ในขั้นดีเลยทีเดียว ง่ายๆคือ ในความรู้สึกคือมันดรอปออกมาง่ายกว่าช่วงหลังๆที่นานๆไป   ก่อนนี้ล่ากันทุกวัน แตะมือกันล่า  หลังๆมันก็ดรอปอยู่แต่นานกว่าเดิมกว่าจะได้สักอัน ตรงนี้เพื่อนเทรนักล่าบอสหลายๆท่านก็อาจจะสัมผัสได้  คือมันต่างจากตอนลงใหม่แรกๆ  แต่ก็อย่างว่า เอามาเป็นบรรทัดฐานคงไม่ได้เพราะมันไม่แน่นอนว่าจะตกจำนวนเท่าไหร่และเมื่อไหร่  แต่ประเด็นที่ผมสื่อไปก็คือ ยังไงเสียมันก็มีดรอปอยู่เรื่อยๆตามแนวทางของมัน ไม่อยากให้คนเล่นไปฝังใจอะไรกับว่า  เมื่อก่อนได้มายาก วันนี้มีลงให้ดรอปจะล้น จะเยอะ  มันไม่ได้ออกมามากกว่าเดิมพรวดพราด สักวันหนึ่งมันก็ต้องเยอะ ก็เป็นไปตามแนวของมันอยู่ปรกติ  ต้องเข้าใจตรงนี้   (ผมหมายถึงแค่ไอเทมแรร์ต่างๆที่มีระบบปล่อยจากบอสเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับของมอลน๊ะ เดี๋ยวจะเอาหมวกงานมาขายอีก 555+  g#004)

ส่วนเรื่องจะจัดแรร์ไปลงบอสเก่าๆ อันนี้ดีมากเลยครับ บอสบางตัวนี่ถ้าไม่มีกล่อง 99 เข้ามาให้ดรอปได้  คนไม่ไปตีให้เมื่อยเลยครับเพราะไอเทมมันล้าสมัยไปแล้ว  มินิบอสก็เช่นกันครับ  อย่างบอสอินเฟอนอสนี่ของแต่ละอย่างมันถ้าไม่มีกล่อง 99 หรือกล่องแรร์ให้ลุ้น ก็ไม่ไปให้เสียเวลาเลยครับ ลำพังหาหนังบอสวาปไปบอสอื่นคุ้มกว่า  อันนี้เห็นด้วยต้องปรับเปลี่ยนใหม่

..TEERAK..

1.เอาบอสเก่ามาปรับปรุง แล้วใส่ของแรร์พวกนี้ลงไปด้วย แต่อาจจะมีปัญหากับผู้เล่นใหม่ๆ เพราะมาเจอบอสที่โหดเกินไป  ต้องดูผลกระทบตรงจุดนี้ด้วย แต่เท่าที่ทราบมาบอสเก่าๆก็ไม่ค่อยมีคุณค่าให้ล่าเท่าใดนัก ถ้าปรับไปอาจจะได้ผลดีกว่า ตรงนี้มาคุยกันได้ครับ

2.จะมีการเพิ่มบอส world ที่สามารถเกิดทุกๆ x ชั่วโมง ในเร็วๆนี้ เราอาจจะเอาไปใส่ที่ตรงนั้น ไว้จะบอกรายละเอียดอีกทีนึงครับ

ถามสั้นๆ ง่ายๆนะคับว่า  เมื่อไหร่??
มีแผนงานหรือยัง หรือเป็นแค่จินตนาการ

~๐ Ryan ๐~

ถ้าปรับปรุงแบบนั้นก็เป็นทางแก้ที่ดีเลยครับ แค่เพิ่มแรร์ใส่บอสเข้าไปอีกตามความเหมาะสมของบอสและแรร์ น่าจะทำได้ง่ายกว่าเพิ่มบอสเข้าไปในเกม
ยกตัวอย่างแบบข้างบนเลย อินเฟอนอส เอามีด99ไปใส่ไว้งี้ คนจะได้ไปตีกันมากขึ้น

ยังไงก็ขอบคุณมากครับที่มาตอบ  g#001

coalapanda

• Administrator

ถามสั้นๆ ง่ายๆนะคับว่า  เมื่อไหร่??
มีแผนงานหรือยัง หรือเป็นแค่จินตนาการ

แผนบอส world มีแล้วครับ จะลงในการอัพเดท patch ใหญ่ครั้งหน้าที่มาคู่กับระบบแต่งงานนั่นล่ะครับ กำหนดการคร่าวๆคือ ปลายเดือนมกราครับ  ส่วนแก้ไขบอสเก่าต้องเอาไปคุยกันกับทีมงานด้วยกันก่อนครับ ถ้าเห็นตรงกันก็น่าจะได้ลงพร้อมกันนี่ล่ะครับ

Mobil'z

• Jr. Member
  • **
ทำไม ไอเทม แรร์ มันไม่มีน้อยๆ อะ -"- มันน่าจะหายากกว่าเอามาลงบอสแบบนี้   woon_555 woon_555

อีกหน่อยมีแรร์99 คงเหมือนมีขยะ บอส

' นายมันบ้า

~_เกรียนมาสเตอร์_~

• พูดไม่ค่อยเก่ง แต่รักหมดใจ
เอาปืนไรเฟิลแรร์ด้วยนะครับ รอมานานมากอยากให้มี ปืนไรเฟิลทหารเป็นอะไรที่ทำยากที่สุดแล้วล่ะ ดัดแปลงที่ว่าดีที่สุดถูกด้วยยังต้องออนทิ้งไว้30วัน(720ชั่วโมงเลย) ถ้ายิ่งปืนกึ่งอัตโนมัตินี่แทบร้องไห้ การงานก็ยาก ใบประกอบก็ตกยาก อาชีพทหารสายปืนรอมานานกว่าอีก g#002 g#002

nawamintriydcoo

• Newbie
  • *
เซงเลย ผมมีโล่อีจิส แต่ก่อนมีคนมาขอเอากำไลแลก ตั้งเกือบ2วง
แต่ตอนนี้ วงเดียวผมแลกไม่ได้แล้วนะ มันมีดรอป แล้วกว่าผมจะได้อีจีสมาผมเสียของและตังเยอะมาก
แล้วอยู่ๆมาเปิดให้ดรอปได้ เห้อ จนเลยทีเดียวครับ
ผมว่า แค่ให้ดรอปเป็นกล่อง 90-99 ก็น่าจะพอแล้วนะ ไม่ต้องถึงดรอป หน้าไม้99 โล่อีจีส ไรขนาดนี้
เพราะมันทำให้ ราคาของนั้นๆ ตกอย่างมากๆ มากๆ
แค่ผมว่า แจกตอนปีใหม่ ผมว่ามันก็ตกแล้วนะ นี้ยังมาดรอปอีก จบเลยแหละครับจีเอ็ม
ทำแบบนี้ ผมว่าไม่นาน อสุรา  เจ๊ง  อีกอย่าง

<( O_๐_O )>

• Newbie
  • *
 woon_yes  อาทิตย์เเรกที่เอามาลง กิลผมดรอปหน้าไม้ 99 ไป 4 คนเเละ(วันศุกร์ 4ทุ่ม)   ไหนจะกิลอื่นอีก  รวมๆคงไม่ต่ำกว่า 10 เเน่

DarkEagle

• DarkEagle
เซงเลย ผมมีโล่อีจิส แต่ก่อนมีคนมาขอเอากำไลแลก ตั้งเกือบ2วง
แต่ตอนนี้ วงเดียวผมแลกไม่ได้แล้วนะ มันมีดรอป แล้วกว่าผมจะได้อีจีสมาผมเสียของและตังเยอะมาก
แล้วอยู่ๆมาเปิดให้ดรอปได้ เห้อ จนเลยทีเดียวครับ
ผมว่า แค่ให้ดรอปเป็นกล่อง 90-99 ก็น่าจะพอแล้วนะ ไม่ต้องถึงดรอป หน้าไม้99 โล่อีจีส ไรขนาดนี้
เพราะมันทำให้ ราคาของนั้นๆ ตกอย่างมากๆ มากๆ
แค่ผมว่า แจกตอนปีใหม่ ผมว่ามันก็ตกแล้วนะ นี้ยังมาดรอปอีก จบเลยแหละครับจีเอ็ม
ทำแบบนี้ ผมว่าไม่นาน อสุรา  เจ๊ง  อีกอย่าง

แล้วตอนราคาดีๆ ตอนเค้าแลกของดีๆ ไม่แลกละครับ จะเก็บดองเอาไว้หวังราคามันจะสูงเหรอครับ   แล้วถ้าเป็นกล่อง 99 ต่อไปในอนาคตมันจะไม่สุ่มออกมาอีกเหรอครับ  กล่องมันก็ตกเรื่อยๆ  ถึงไม่มีให้ดรอปมันก็ทยอยออกมาเรื่อยๆอยู่แล้ว  วันนี้ยังไม่เยอะวันหน้ามันก็ต้องเยอะ  คุณจะให้เค้าปรับเพื่อรอคนกลุ่มนึง เพื่อผลประโยชน์ของคนกลุ่มนึงเพื่อที่จะให้ขายของได้แพงๆ ดีๆไปก่อนเหรอครับ  ผมว่าถ้าปรับแบบนี้ละเกมส์จะเจ๊งมากกว่า เท่ากับไปเอื้อคนกลุ่มเดียว  คุณมองกันแค่กลัวราคาจะร่วง ไม่ต้องห่วงเลยเรื่องนี้ ยังไงมันก็ร่วง

•Insomnia' •

• un' :)

แล้วตอนราคาดีๆ ตอนเค้าแลกของดีๆ ไม่แลกละครับ จะเก็บดองเอาไว้หวังราคามันจะสูงเหรอครับ   แล้วถ้าเป็นกล่อง 99 ต่อไปในอนาคตมันจะไม่สุ่มออกมาอีกเหรอครับ  กล่องมันก็ตกเรื่อยๆ  ถึงไม่มีให้ดรอปมันก็ทยอยออกมาเรื่อยๆอยู่แล้ว  วันนี้ยังไม่เยอะวันหน้ามันก็ต้องเยอะ  คุณจะให้เค้าปรับเพื่อรอคนกลุ่มนึง เพื่อผลประโยชน์ของคนกลุ่มนึงเพื่อที่จะให้ขายของได้แพงๆ ดีๆไปก่อนเหรอครับ  ผมว่าถ้าปรับแบบนี้ละเกมส์จะเจ๊งมากกว่า เท่ากับไปเอื้อคนกลุ่มเดียว  คุณมองกันแค่กลัวราคาจะร่วง ไม่ต้องห่วงเลยเรื่องนี้ ยังไงมันก็ร่วง
ส่วนมากที่เค้าไม่ขายไม่แลก เพราะการมีแรร์99 ทำให้เก่งกว่าคนอื่นไม่ใช่หรอไง?
และนั่นก็ต้องใช้ความพยายามในการหามา ไม่ว่าจะดวงเปิดกล่องหรือเก็บเงินซื้อ
แล้วเดี๋ยวนี้มันก็หาง่ายขึ้นทุกวัน ตั้งแต่กล่อง 90-99 และยังมาดรอปจากบอสอีก
คนเก่งกันทั้งเซิฟล่ะมั้ง โดยที่ไม่ต้องพยายามมากเท่าคนก่อนๆ

เรื่องกล่อง 90-99 ที่บอกวันหน้าของมันต้องเยอะ มันก็จริง
แต่ก็ไม่เพิ่มอย่างเร็วเท่ากับการดรอปจากบอส อย่างน้อยให้มันสมดุลกับจำนวนผู้เล่นใหม่
และทุกวันนี้เกมนี้ก็หาของง่ายเวลง่ายอยู่ละ ผู้เล่นใหม่ถ้าหาของหาเงินก็สามารถมาซื้อแรร์ได้อยู่ดี
แรร์ไม่ใช่ของคนกลุ่มเดียว ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะมีของแรร์ใช้ ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ในการเล่น

DarkEagle

• DarkEagle

ส่วนมากที่เค้าไม่ขายไม่แลก เพราะการมีแรร์99 ทำให้เก่งกว่าคนอื่นไม่ใช่หรอไง?
และนั่นก็ต้องใช้ความพยายามในการหามา ไม่ว่าจะดวงเปิดกล่องหรือเก็บเงินซื้อ
แล้วเดี๋ยวนี้มันก็หาง่ายขึ้นทุกวัน ตั้งแต่กล่อง 90-99 และยังมาดรอปจากบอสอีก
คนเก่งกันทั้งเซิฟล่ะมั้ง โดยที่ไม่ต้องพยายามมากเท่าคนก่อนๆ

เรื่องกล่อง 90-99 ที่บอกวันหน้าของมันต้องเยอะ มันก็จริง
แต่ก็ไม่เพิ่มอย่างเร็วเท่ากับการดรอปจากบอส อย่างน้อยให้มันสมดุลกับจำนวนผู้เล่นใหม่
และทุกวันนี้เกมนี้ก็หาของง่ายเวลง่ายอยู่ละ ผู้เล่นใหม่ถ้าหาของหาเงินก็สามารถมาซื้อแรร์ได้อยู่ดี
แรร์ไม่ใช่ของคนกลุ่มเดียว ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะมีของแรร์ใช้ ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ในการเล่น

แล้วเค้าไม่ต้องพยายามเหรอครับ ตีเป็นได้ ชิงเป็นดรอปเหรอ  ถ้ามันง่ายแบบนั้นคุณคนเล่นเก่าไม่ไปหาละ  คุณได้เปรียบกว่าคนใหม่น๊ะ เก๋าเกมส์กว่าเยอะ คุณจะไปสนใจอะไรกับคนอื่นครับว่ามีจะเก่ง ก็คุณมีคุณยังเก่งได้เลย แต่หลังๆที่มีให้ดรอปมันก็ต้องใช้ความพยายามเหมือนกัน  และมันถูกครับ มันอาจจะไม่ได้พยายามเท่าคนก่อนๆ แต่เค้าไม่ต้องพยายามเลยรึไงครับ  คือทุกอย่างจะต้องเอาเท่าที่คุณเป็นเหรอ  แต่ละคนมันเป็นมาเหมือนกันมั้ยละ  เมื่อก่อนคนซื้อกุญแจไขก็มี คนตีมอนหากุญแจมาเปิดก็มี คนดรอปบอสได้กล่องสุ่มก็มี   ผมถามว่า 3 ประเภทนี้ความยากง่ายที่เค้าได้มาเหมือนกันมั้ยครับ แบบไหนยากง่ายกว่าแบบไหน ใน 3 ประเภทนี้ใครยากง่ายกว่ากัน อันนี้ก็ต้องโวยน๊ะครับถ้าคิดว่าอันไหนได้มาง่ายกว่า ถ้าคิดแบบนั้นมันคือเหตุผลเดียวกัน  อย่างนึงได้มายากกว่าอีกอย่างนึง เป็นปัญหาเดียวกัน  ถ้าผมบอกว่าตีบอสได้ง่ายกว่าเปิดกล่อง ก็น่าจะเอากล่องออกจากบอส  ถ้าผมว่าเปิดกล่องปีใหม่ได้ง่ายกว่าตีบอสเอากล่อง ก็ต้องเอากิจกรรมนี้ออก   เพราะผมว่าเค้าได้มาง่ายกว่าผมหาอะ  ไหนจะออกจากกล่องสมบัติเทรอีก อันนี้ก็ต้องเอาออก เพราะผมก็ได้บ่อย เดี๋ยวจะเยอะไป ไร้คุณค่า  เอากล่องจากบอสออกก็ดี มันดรอปออกมาเรื่อยๆ  คุมจำนวนไม่ได้ ไอเทมจะเกลื่อน ไร้คุณค่า ผมไม่สนุก  ไม่สนุกเพราะคนอื่นมีบ้าง และได้มาง่ายกว่าผม ไปตีบอสตัวเดียวทะลึ่งได้กล่องมา  แต่ผมหมดเงินหมดเวลาไปหาของซื้อของไปไขกุญแจตั้งเยอะ  ลำบากกว่าตั้งเยอะ  ผมไม่ยอม ไม่สมดุล  เค้าต้องลำบากเท่าๆผม ต้องไปไขกล่องมา  ถ้าเขาไขกล่องมาได้แบบผม  มีเหมือนผม  ผมจะสนุก  ไม่นึกอะไรที่เค้ามีบ้าง เก่งบ้าง เพราะเค้าลำบากเหมือนๆผม 

และเมื่อก่อนมันไม่มีการพัฒนาตรงนี้  กล่องสุ่มแรร์ที่ออกมามันเป็นการปล่อยไอเทมแก้ขัดขณะที่ยังหาที่มาให้มันไม่ได้   ถ้าเค้าคิดทำตรงนี้ทีแรก เพิ่มบอส หาที่มา มันก็จะไม่มีกล่องสุ่มแรร์เกิดขึ้น   แล้วจะทำยังไงครับให้มันสมดุลผู้เล่นใหม่  คุณวัดจากอะไรได้  ถ้าจำนวนไอเทมที่มีในเซิร์ฟทีมงานพอรู้ได้ แต่ผู้เล่นใหม่คุณคำนวนจากอะไร  จำนวนไอดีเหรอ  เอาจำนวนไอดีมาหารออกมาเหรอครับ  ข้อนี้คุณก็รู้ดีว่ามันเป็นอย่างไร  ถ้าคุณว่าได้ผมก็ไม่ขัดละ

ถ้าคุณคิดว่า แรร์ระดับนี้ออกจากบอสไม่เหมาะ กล่องไม่เหมาะ ไม่ลองเสนอมาละครับ ให้ปล่อยออกมายังไงดี  รอไขกล่องปีใหม่อย่างเดียวดีมั้ย หรือจัดกิจปล่อยแรร์เดือนละชิ้นสองชิ้นดีมั้ย หรืออะไรยังไง  เอาแบบเหมือนหน้ากากอสูรทองคำแบบนั้นเลยเปล่าครับ จำกัดจำนวนมาเลย 

เรียวครับ[ไอดีนี้ไม่ใช้แล้ว]

• เฮร้ยยยยยยย- -
เอ้า แปลกใจนะ เห็นบอกว่ากล่อง 99 ดรอปยาก ปรับลงบอสก็ดราม่าอีกหรอ อีกอย่างคือพอไม่อัพอะไรใหม่ ๆ ก็ด่ากันแหลกลาน โบ้ยนู่นโบ้ยนี่ ตกลงจะเอายังไงกันหว่า  #038
ไอดีนี้ไม่ใช้ มีคนรู้รหัส เปลี่ยนไม่ได้ด้วยงะ