GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เจาะลึกสเต็ปเทพ"ABT"สายแคสเตอร์และเซ็นจูเรียน

ทีมงาน Asura

• Jr. Member
  • **
เจาะลึกสเต็ปเทพ"ABT"สายแคสเตอร์และเซ็นจูเรียน

มาต่อกันที่บทสัมภาษณ์และเจาะลึก 2สายอาชีพสุดท้ายกันครับ จะเป็น2สายไหนไปไม่ได้นอกจากสายอาชีพ แคสเตอร์ และเซ็นจูเรียนครับ จะเหมือนหรือแตกต่างกับที่เพื่อนๆคิดหรือไหมอย่างไรต้องไปติดตามกันดูครับ

7.เคลริค
เหล่านักบวชแห่งเทพลูซิส ผู้อาศัยพลังแห่งแสงในการรักษาผู้บาดเจ็บหรือชุบชีวิต
แต่ก็พร้อมที่จะจู่โจมฝ่ายตรงข้ามที่มาเกรียนเอ้ยมาทำอันตรายเหล่าเคลริค เพื่อนๆอย่าคิดว่าอาชีพนี้จอ่อนแอและอยู่แต่แนวหลังนะครับ เพราะจากการที่ผมได้เห็นด้วยตัวเองและจากการสอบถามคุณi_cokeและหลายๆท่านทำให้ยืนยันได้ครับว่า เคลริคหรือพระที่หลายท่านเรียกกันนั้น ถ้าอยากบู้ก็บู้ได้ไม่แพ้อาชีพใดๆได้เช่นกันครับ โดยคอมโบสังหารอย่างนิ่มนวลที่คุณi_cokeบอกผมมานั้นคือ เปิดตัวด้วยทักษะสาสน์แห่งชัยชนะ ตามด้วยทักษะสุริยาสาดแสง และทักษะที่ขาดไม่ได้ของพระนักบู้คือทักษะลำแสงเทวะ หากคอมโบเล็กไม่สะเทือนก็จัดชุดใหญ่ด้วยเวทย์ C3 ให้เค้าไปอีกชุด โอ้วใครว่าพระบู้ไม่ได้ โดยในทีมปาร์ตี้คุณi_cokeบอกกับผมว่าพระเหมาะที่จะยืนเป็นกองกลางคอยบัพคอยช่วยประสานงานเพื่อนๆคนอื่นภายในทีมและยังรุกได้ถอยได้ในเวลาเดียวกัน แต่แน่นอนครับว่ามีด้านสว่างก็ต้องมีด้านมืด คุณi_cokeบอกว่าคู่ปรับคนสำคัญของเคลริคก็คือวอร์ล็อคจอมเวทย์ผู้ใช้พลังเวทย์แห่งความมืดนั้นเอง

8.วอร์ล็อค
จอมเวทย์ผู้หลงใหลในศาสตร์แห่งพลังด้านมืด เวทย์ทั้งหมดของวอร์ล็อคจะมุ่งเน้นเพื่อจุดประส
งค์นการใช้คำสาป อัญเชิญเหล่าสัตว์แห่งความมืด และเวทย์มืดต่างๆที่จะสร้างความผิดปกติแก่ฝ่ายศัตรูของเหล่าวอร์ล็อค เพื่อนๆที่เคยต่อสู้กับสายอาชีพนี้มาแล้วย่อมความดีใช่ไหมครับ คุณkapook_sanบอกผมว่าสำหรับอาชีพวอร์ล็อคนั้นหากตัวผู้เล่นมีทักษะในการต่อสู้ดีสามารถสู้ได้ทุกอาชีพครับ แถมโอกาสชนะมีสูงด้วย ไม่ว่าจะด้วยสายคำสาป มนต์มืด หรือสัตว์อัญเชิญก็ตาม แต่เราจะเห็นสายที่ผู้เล่นนิยมเล่นกันมากคือสายอัญเชิญครับและเจ้าสัตว์อัญเชิญที่เห็นบ่อยๆเลยก็คือเจ้าตูบน้อยตัวสีดำน่ารัก(หรือเปล่า) ที่จะคอยวิ่งตามเจ้านายไปทุกที่เห็นอย่างนี้แต่เวลาต่อสู้จริงโหดมาครับเพราะเวลาที่เราสู้กับวอร์ล็อคสายอัญเชิญหนึ่งคน แต่ก็เหมือนกับว่าเรากำลังโดนรุมเลยทีเดียวมิหนำซ้ำเจ้าตูบน้อยสีดำนี้ยังมีความแม่นยำและโป๊ะเชะเยอะอีกต่างหากโดนกัดไปทีต้องรีบวิ่งไปฉีดยากันพิษสุนัขบ้าเลยทีเดียว นอกจากนี้คุณkapook_sanได้บอกเคล็ดลับการต่อสู้ของเค้าให้ทราบอย่างนี้ครับ ก่อนที่จะอัญเชิญเจ้าตูบตัวนี้ออกมา ให้ใช้ทักษะศาสตราแห่งอาทรัม แล้วเรียกทักษะผู้เดินทางในความมืดเรียกตูบน้อยออกมาจากนั้นตามด้วย ทักษะสาปคลั่ง เท่านี้และครับเจ้าตูบน้อยก็จะคลั่งบวกโหด พร้อมที่จะขย่ำเหยื่อที่เราหมายตาเล็งไว้แล้ว และหากบวกกับทักษะสาปเป็นหินที่ทำให้ศัตรูแข็งเป็นหินเป็นเป้านิ่งให้เราแล้วละก็รายไหนรายนั้นครับ เสร็จเจ้าตูบแน่นอน..อิอิ ในทีมปาร์ตี้นั้นคุณkapook_sanบอกผมว่าวอร์ล็อคนั้นต้องเป็นแนวหลังหาจังหวะปล่อยเจ้าตูบไปกัดและค่อยสาปสถานะผิดปกติใส่ทีมฝ่ายตรงข้ามครับคอยตัดกำลัง

9.วิซาร์ด
จอมเวทย์ผู้ใช้พลังแห่งธรรมชาติ เพื่อปกป้องหรือโจมตีศัตรูวิซาร์ดมีทักษะโจมตีของธาตุทั้ง4 คือดิน น้ำ ลม และไฟ แต่เนื่องจากแต่ละธาตุนั้นมีทั้งข่มกันและส่งเสริมกัน เลยทำให้วิซาร์ดที่ต้องการความรุนแรงของเวทย์จริงต้องเลือกเรียนเพียง 2ธาตุที่เสริมกันเท่านั้นแต่ถ้าท่านไหนอยากได้เวทย์สายอื่นๆไว้ป่วนชาวบ้ก็ไม่ว่ากันครับ ถึงแม้เวทย์จะรุนแรงปานใดแต่จุดด้อยของอาชีพนักเวทย์ย่อมหนีไม่พ้นเรื่องปริมาณเลืดครับเพราะปริมาณเลือดที่น้อยทำให้จอมเวทย์ทั้งหลายหากเจอสายอาชีพที่โจมตีไวและรุนแรงมักจะลงไปนอนนับหญ้าง่ายๆได้เหมือนกันโดยเฉพาะเมื่อเจอกับแอสแซสซิน หรือ ชาร์ปชูตเตอร์ ครับคุณGu_Za_Vaเค้าบอกมาแบบนี้ และเวทย์ที่คุณGu_Za_Vaมักจะใช้เป็นกระบวนท่าสังหารนั้นคือ ทักษะเพลิงอัสนีบาต แล้วตามด้วยทักษะอัคคีทำลายล้าง โอ้วเจอคอมโบสายไฟเข้าไปนี้ไม่ตายก็เจ็บหนักแน่นอนครับ ส่วนการต่อสู้เป็นทีมนั้นคุณGu_Za_Vaบอกผมว่าสำหรับสายเวทย์ต้องยืนเป็นปราการหลัง และคอยส่งเวทย์หมู่ที่มีความรุนแรงไปให้ฝ่ายตรงข้ามด้วยความรัก(หรือเปล่า)ถึงแม้จะบอบบางแต่พลังทำลายล้างของวิซาร์ดก็เป็นจุดเปลี่ยนของเกมได้เช่นเดียวกันครับ ดังนั้นในแต่ละปาร์ตี้จะขาดอาชีพที่จะสร้างความเสียหายมากๆแบบนี้ไม่ได้เลยเช่นเดียวกันครับ

10.เซ็นจูเรียน
อาชีพสายทหารหนึ่งเดียวของเรากว่าจะเป็นก็ยากและแต่เมื่อได้เป็นก็เมพไม่น้อยหน้าอาชีพไหนแน่นอนครับ ว่าจะสายกระบี่ หรือสายปืนไรเฟิลแต่สำหรับคุณIiI—BigBo—IiIผมไปสัมภาษณ์มานี้เค้าเล่นสายกระบี่ครับ ด้วยเหตุผลง่ายดายมากๆเพราะเค้าชอบกระบี่นั้นเอง(^l^) แต่เหมือนที่บอกครับสำหรับอาชีพทหารหนึ่งเดียวนี้ต้องมีอะไรไม่ธรรมดาแน่นอน โดยคุณIiI—BigBo—IiIได้อธิบายว่าเซ็นจูเรียนเป็นสายอาชีพที่เลือดเยอะครับและมีทั้งทักษะโจมตี ป้องกัน และยังมีรักษาอีก โอ้วจอร์จมีครบในหนึ่งเดียวแบบนี้จะหาที่ไหนได้อีก..อิอิ เรามาเจอะดูสายกระบี่ที่คุณIiI—BigBo—IiIบอกผมมาดีกว่าครับ โดยคอมโบสังหารที่คุณIiI—BigBo—IiIบอกผมมานั้นมีดังนี้ครับ เปิดฉากด้วยทักษะแทงสลายบัฟทักษะที่พระใส่ทักษะกายทิพย์ยังไม่อยากจะเข้าใกล้เพราะทักษะนี้สามารถลบล้างบัพของฝ่ายตรงข้ามได้โดนเข้าไปจุกครับ จากนั้นตามด้วย ทักษะวาดกระบี่ที่ระดับ5พลังโจมตี400% แถมยังเพิ่มขึ้น อีก35% ทุกครั้งที่โจมตีอีกโอ้ว ยังไม่พอจบกระบวนท่าสังหารด้วยทักษะแทงกระบี่ซึ่งเป็นทักษะที่โจมตีโดยไม่คิดพลังป้องกันของฝ่ายตรงข้าม ครบสูตรแบบนี้คุณIiI—BigBo—IiIเลยฟันธงให้ผมว่าเซ็นจูเรียนต้องเป็นกองหน้ายืดอกรับการโจมตีจากฝ่ายตรงข้ามเท่านั้นครับ แต่จุดด้อยของเซ็นจูเรียนที่ไม่กล่าวถึงคงไม่ได้ครับคือการเดินช้านั้นเองถึงแม้ว่าจะอึดเป็นรถถังยังไงแต่ถ้าเคลื่อนไหวได้ช้าแล้วตกเป็นเป้าหมายโจมตีก็ลำบากครับเพื่อนๆในทีมจึงต้องช่วยกันโจมตีฝ่ายตรงข้ามให้หมดก่อนที่เซ็นจูเรียนจะรับไม่ไหวครับ

ครบแล้วนะครับกับบทสัมภาษณ์และเจาะลึกในแต่ละสายอาชีพ เหล่านี้เพื่อเป็นไกด์สำหรับเพื่อนๆที่จะนำไปตัดสินใจในการฟอร์มทีมสร้างปาร์ตี้ลงการแข่งขันAsura Battle Tournament บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

สุดท้ายนี้เช่นเคยครับไม่ลืมที่จะขอบคุณ
คุณi_coke
คุณkapook_san
คุณGu_Za_Va

คุณIiI—BigBo—IiIทีมานั่งและยืนให้ผมสัมภาษณ์เจาะลึกนะครับขอบคุณมากมายครับ ไว้โอกาสหน้าจะไปรบกวนใหม่นะครับ

Source: เจาะลึกสเต็ปเทพ"ABT"สายแคสเตอร์และเซ็นจูเรียน

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 ทหารสายกระบี่น่าเล่น ไม่เคยลอง เดี๋ยวจะลองเล่นบ้าง เคยแต่โดนสายกระบี่ฆ่า 555+

ตัวละครลับ

• Full Member
  • หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
เอ๋ ทำไม ไม่สัมภาษณ์ คนที่เทพๆมั่งหว่า

อยากเล่นทหารจังชอบที่มันสลายบับได้ และยิงสนับสุนที่แรงมาก

แต้ยังไม่เคยโดนทหารคนไหนแทงตายมาก่อนเลย

หนีทันทุกที หุหุ

.P a t c h a :)

woon_5555 woon_5555 woon_5555

เพื่อนทั่วไป เขาจะมองเห็นแค่ "คุณกำลังร้องไห้"
,,แต่...เพื่อนแท้ มีหัวไหล่ไว้ให้คุณ "คอยซับน้ำตา"

g#019 g#019 g#019

มารศาสตรา

เพลิงอัศนี กว่าจะร่ายจบ ถ้าไม่โดนยิงตายก่อนก็คงโดนแทงตายก่อนอ่านะ

อาร์ม

• **
อยากได้บทสัมภาษ หลายๆคนอ่ะครับ บางที มุมมองของคนๆเดียวอาจจะไม่พอ ^^

JN™

• Thunder Hammer
  • **
  • สักกำบ๋อ?
แย่งซีน เซน ผู้เป็นอาชีพลูกเมียน้อย g#009

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
แย่งซีน เซน ผู้เป็นอาชีพลูกเมียน้อย g#009

ก็เค้ารู้อยุู่ไงว่า เจฟ เทพยังไม่พอ สำหรับอาชีพนี้

l3ody-Knight

• *~ Ca$p€r ~*