GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

แหวนออร่าทำลายล้าง vs เครื่องรางโบราณ (ของประมูลไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปคับ)

pop_999

• Full Member
พอดีช่วงนี้ผมมาเล่นอาชีพแอช อะคับ แล้วผมกำลังสงสัยว่า ทำยังไงจะได้ โป๊ะ แรงๆ มีเพื่อนๆ ที่เล่นอาชีพ แอชก่อนหน้าผม เค้าแนะนำว่า เครื่องรางโบราณใส่แล้วทำให้โป๊ะแรงมาก ผมเลยถามว่าจะแรงกว่า ใส่แหวนออร่าทำลายล้างได้ไหม ไอผมมันก็ไม่มีปัญญาจะซื้อแหวนออร่าทำลายล้างมาลอง ถ้าขายบ้านขายรถ แล้วนำเงินไปซื้อมาจะแรงกว่าไหม ผมเลย ทำการ กระซิบ ไปถามจีเอ็มนิคกี้ กับจีเอ็มครูอุ้ยคับ ได้คำตอบมาดังนี้ คับ

ก่่อนอื่นอธิบายดังนี้ครับ
1.แหวนออร่าทำลายล้างนั้น ผู้เล่นลองอ่านความสามารถดีๆนะครับ เค้าจะบอกว่า  "ทำให้โจมตีออกแรงขึ้น 50 %เมื่อการโจมตีครั้งนั้นติดโป๊ะเชะ" นั้นคือ จะเพิ่มพลังโจมตีให้อีก ครึ่งนึงของพลังโจมตีในครั้งนั้นถ้าติดโป๊ะ ...ตรงนี้เข้าใจนะครับ
2.สมมุติให้ เราโจมตีที่ 200 หน่วย
3.สมมุติให้อัตราโป๊ะเช๊ะนั้นพลังโจมตี *2

อ่ะ เรามาดูกัน

A พลังโจมตี 200 หน่วย ใส่เครื่องรางโบราณ ความสามารถคือเพิ่มพลังโจมตี 50-100 ใช่ไหมครับ ตีว่า 100 อ่ะ ดังนั้น Aจะมีพลังโจมตีเท่ากับ 300 หน่วยเป็นทุน เมื่อโป๊ะ 300*2=600
ต่อมา
B พลังโจมตี 200 หน่วย ใส่แหวนออร่าทำลายล้าง เพิ่มพลังโจมตี 50% เมื่อติดโป๊ะ ดังนั้นแสดงว่าตัวละครต้องโจมตีติดโป๊ะก่อน จึงจะเพิ่มให้ เราไปดู กัน 200*2= 400 บวกเพิ่ม 50% ของพลังโจมตีปกติคือ 100 หน่วย ดังนั้น พลังโจมตีสุทธิ คือ 500 หน่วย

จะเห็นว่า พลังโจมตีต่างกันนะครับ โอเค ป่ะ 

(หวังว่าข้อมูลข้างบนนี้จะช่วยให้เพื่อนๆ เล่นอาชีพ แอชได้สนุกขึ้นนะคับ ตีแรงตีหนัก ต้องเครื่องรางโบราณคับ เวลาตีบอสเราใส่กายไม่ต้องไปคำนึงเรื่องผลเสียของการใส่เครื่องรางโบราณคับ  ขอบคุณ จีเอ็มนิคกี้ กับจีเอ็มครูอุ้ยมากคับสำหรับ ข้อความที่กระซิบมาให้ข้างบนคับ เผื่อไม่ให้ ข้อมูลของจีเอ็มสูญเปล่าไป ผมเลยขอเอามาแบ่งปั่นเพื่อนๆ คับ)

เท่าที่ผมรู้นะ แหวนออร่ามีสามแบบ
1 แหวนออร่า บวกอัตราโป๊ะ 10   ถ้า เทียบเป็นการตีบวก ของออฟ โชค ให้ได้ 10 ต้อง ตีให้ได้ยศเทพ
2 แหวนออร่า ลดการเกิดโป๊ะ   ลดการเกิดโป๊ะ ได้ 50% ไม่มี ของสิ่งใดตีบวกมันได้ กับการลดโป๊ะ
3 แหวนออร่า ทำลายล้าง ที่ บวกอัตราโป๊ะ แรง ขึ้น 50% ถ้าจะเทียบกับการตีบวก ของออฟคลั่ง ก็ต้องตีให้ได้ยศกุลี ถึงบวกได้ 50

ดีนะผมได้ซื้อแหวนออร่าทำลายล้าง (เพราะไม่มีปัญญา) เพราะมันมีค่า แค่กุลี(อิฉฉา ตาร้อนมาตลอด ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ข้างบนมากครับ)

น่ารักมาก คร๊าบบบบบบ  เจ้าของกระทู้  g#003

MC!!โก้

• Newbie
  • *
พอดีช่วงนี้ผมมาเล่นอาชีพแอช อะคับ แล้วผมกำลังสงสัยว่า ทำยังไงจะได้ โป๊ะ แรงๆ มีเพื่อนๆ ที่เล่นอาชีพ แอชก่อนหน้าผม เค้าแนะนำว่า เครื่องรางโบราณใส่แล้วทำให้โป๊ะแรงมาก ผมเลยถามว่าจะแรงกว่า ใส่แหวนออร่าทำลายล้างได้ไหม ไอผมมันก็ไม่มีปัญญาจะซื้อแหวนออร่าทำลายล้างมาลอง ถ้าขายบ้านขายรถ แล้วนำเงินไปซื้อมาจะแรงกว่าไหม ผมเลย ทำการ กระซิบ ไปถามจีเอ็มนิคกี้ กับจีเอ็มครูอุ้ยคับ ได้คำตอบมาดังนี้ คับ

1.แหวนออร่าทำลายล้างนั้น ผู้เล่นลองอ่านความสามารถดีๆนะครับ เค้าจะบอกว่า  "ทำให้โจมตีออกแรงขึ้น 50 %เมื่อการโจมตีครั้งนั้นติดโป๊ะเชะ" นั้นคือ จะเพิ่มพลังโจมตีให้อีก ครึ่งนึงของพลังโจมตีในครั้งนั้นถ้าติดโป๊ะ ...ตรงนี้เข้าใจนะครับ
2.สมมุติให้ เราโจมตีที่ 200 หน่วย
3.สมมุติให้อัตราโป๊ะเช๊ะนั้นพลังโจมตี *2

A พลังโจมตี 200 หน่วย ใส่เครื่องรางโบราณ ความสามารถคือเพิ่มพลังโจมตี 50-100 ใช่ไหมครับ ตีว่า 100 อ่ะ ดังนั้น Aจะมีพลังโจมตีเท่ากับ 300 หน่วยเป็นทุน เมื่อโป๊ะ 300*2=600
ต่อมา
B พลังโจมตี 200 หน่วย ใส่แหวนออร่าทำลายล้าง เพิ่มพลังโจมตี 50% เมื่อติดโป๊ะ ดังนั้นแสดงว่าตัวละครต้องโจมตีติดโป๊ะก่อน จึงจะเพิ่มให้ เราไปดู กัน 200*2= 400 บวกเพิ่ม 50% ของพลังโจมตีปกติคือ 100 หน่วย ดังนั้น พลังโจมตีสุทธิ คือ 500 หน่วย

จะเห็นว่า พลังโจมตีต่างกันนะครับ โอเค ป่ะ 

(หวังว่าข้อมูลข้างบนนี้จะช่วยให้เพื่อนๆ เล่นอาชีพ แอชได้สนุกขึ้นนะคับ ตีแรงตีหนัก ต้องเครื่องรางโบราณคับ เวลาตีบอสเราใส่กายไม่ต้องไปคำนึงเรื่องผลเสียของการใส่เครื่องรางโบราณคับ  ขอบคุณ จีเอ็มนิคกี้ กับจีเอ็มครูอุ้ยมากคับสำหรับ ข้อความที่กระซิบมาให้ข้างบนคับ เผื่อไม่ให้ ข้อมูลของจีเอ็มสูญเปล่าไป ผมเลยขอเอามาแบ่งปั่นเพื่อนๆ คับ)

แล้วถ้า พลังโจมตี 1000 (กรณีผอบ)

A พลังโจมตี 1000 ใส่เครื่องรางโบราณ ความสามารถคืิอ เพิ่มพลังโจมตี 50-100  A จะมีพลังโจมตีเท่ากับ 1100 เมื่อโป๊ะ 1100*2= 2200

B พลังโจมตี 1000 ใส่แหวานออร่าทำลายล้าง เพิ่มพลังโจมตีเมื่อติดโป๊ะ 50% ดังนั้นแสดงว่าตัวละครต้องโจมตีติดโป๊ะก่อน จึงจะเพิ่มให้ เราไปดู กัน 1000*2= 2000

บวกเพิ่ม 50% ของพลังโจมตีปกติคือ 1000 หน่วย ดังนั้น พลังโจมตีสุทธิ คือ 3000 หน่วย

ผิดพลาดประการใด ขออภัยครับ

Directorr

STR+ มีด  + ซาดิส +บทเพลงสรรเสริญ

พลังโจมตี เฉียดพันครับ

คิดว่า base 800

ความแรงโป๊ะของแอสเฉลี่ยๆ น่าจะเกิน 400 (มีดคลั่ง2ข้าง) ของผม 700

ใส่รางโบราณ  ให้เต็มที่ 900 = 9*4  = 3,600

ใส่แหวนออร่า  800 ถ้าโป๊ะ  800(1.5)*4 = 4,800

นี่คิดเบาๆ นะครับ

ลองใส่เต็มสูบ มีผอบ เชียโชค มีสาป มีคำราม กินอาหารพวก เปอเปอร์x3  จะยิ่งห่างกันมากครับ

ถ้ารวมไปถึง ก๊อบเลือดเบอด้วย จะทำให้เห็นความแตกต่างได้ชัดครับ

ก๊อบเลือดเบอจะได้  โจมตีmin  มานิดหน่อย แต่ได้โจมตี Max มา 6-7พันเลยครับ

รางโบรานเพิ่มมาแค่ 100 แทบไม่เห็นผล

แหวนออร่าอาจจะแรงกว่าถึง 4-5 เท่าเลย

ตัวอย่างง่ายๆอีกตัวอย่างก็คือ ผอบเชียโชคเวล 90 นะครับ

จะเพิ่มโจมตี 450-450

ให้ base เป็น 800 นะครับ และความแรงโป๊ะเชะ 600

ใส่รางโบรานจะได้ค่าmax 800+100+450  = 1350   *6 =  8,100

แต่ถ้าใส่แหวนออร่าจะได้ค่าmax  800 + 450 = 1250(1.5)*6  = 11,250

แค่ผอบอย่างเดียวนะครับ
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
แหวนออร่าทำลายล้าง ทำให้โจมตีออกแรงขึ้น 50 %เมื่อการโจมตีครั้งนั้นติดโป๊ะเชะ

ต้องคิดจากค่าโจมตีครั้งที่ติดโป๊ะไม่ใช่เหรอคับ ไม่น่าจะคิดจากพลังโจมตีเดิมนะ g#025
ถ้ายกตัวอย่างตามที่คุณว่ามา

A พลังโจมตี 200 ติดโป๊ะเชะค่าโจมตี *2 = 400
เมื่อใส่แหวนออร่าทำลายล้าง เพิ่มค่าโจมตีครั้งที่ติดโป๊ะเชะ 50%
ก็เท่ากับ 400+(400/2)= 600

อีกกรณี ให้ A พลังโจมตี 200 ติดโป๊ะเชะค่าโจมตี *4 = 800
ใส่แหวนออร่าทำลายล้าง เพิ่มค่าโจมตีครั้งที่ติดโป๊ะเชะ 50%
ก็เท่ากับ 800+(800/2)=1200

ผมว่าน่าจะคิดแบบนี้มากกว่านะ
ถ้าคำนวณผิดไปก็ขออภัยด้วยละกันนะคับ g#017
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

เท่าที่ผมรู้นะ แหวนออร่ามีสามแบบ
1 แหวนออร่า บวกอัตราโป๊ะ 10   ถ้า เทียบเป็นการตีบวก ของออฟ โชค ให้ได้ 10 ต้อง ตีให้ได้ยศเทพ
2 แหวนออร่า ลดการเกิดโป๊ะ   ลดการเกิดโป๊ะ ได้ 50% ไม่มี ของสิ่งใดตีบวกมันได้ กับการลดโป๊ะ
3 แหวนออร่า ทำลายล้าง ที่ บวกอัตราโป๊ะ แรง ขึ้น 50% ถ้าจะเทียบกับการตีบวก ของออฟคลั่ง ก็ต้องตีให้ได้ยศกุลี ถึงบวกได้ 50

ดีนะผมได้ซื้อแหวนออร่าทำลายล้าง (เพราะไม่มีปัญญา) เพราะมันมีค่า แค่กุลี(อิฉฉา ตาร้อนมาตลอด ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ข้างบนมากครับ)

น่ารักมาก คร๊าบบบบบบ  เจ้าของกระทู้  g#003

แก้ไขคับ ผิดตกไป ผมไม่ได้ซื้อแหวนออร่าทำลายล้าง (เพราะไม่มีปัญญาซื้อ)

เห็น สูตรคิดเลขข้างบนแล้วปวดหัวแทนอะ  g#033  สรุปยังไงกันแน่ละนี่

pop_999

ต่อมา

(สูตรนี้ อะ จีเอ็มนิคกี้ให้มาอะ  ส่วนสูตร อื่น ๆ ถูกผิด ยังไง รบกวนจีเอ็มนิคกี้มาตรวจการบ้านทีนะคับ  #038)

หรอยยย '

• อยากรู้หรอ ??

Directorr

ต่อมา

(สูตรนี้ อะ จีเอ็มนิคกี้ให้มาอะ  ส่วนสูตร อื่น ๆ ถูกผิด ยังไง รบกวนจีเอ็มนิคกี้มาตรวจการบ้านทีนะคับ  #038)

ถ้าสูตรตามนี้จริง มันก็คงเป็นแค่แหวนดาษๆ ธรรมดาแหละครับ

เพราะแอสไม่ได้แรงที่ base แต่แรงเพราะ มีความแรงโป๊ะสูง ซึ่งเป็นตัวแปรทวีคูณ

นั่นก็หมายความว่า

หากคุณมีพลังโจมตี 1,000  คุณจะโป๊ะแรงกว่าแอสทั่วไปแค่ 500 ไม่ว่าคุณจะแรงโป๊ะเท่าไร

อย่างนั้นหรอ ?  ...แหวนประมูล 

ปล.สูตรของผมก็ไม่เคยลองใช้แหวนแต่อย่างใด แต่อ่านคำอธิบายแล้วคิดถึงหลักโปรแกรมมิง  แล้วเดาเอา

สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

OniZuKaGT

• Jr. Member
  • **

ประมาณนี้นะครับ แต่ผมว่าแหวน เทพมากกก แต่ เครื่องรางมันใส่ได้แค่อาชีพเดียว น๊ะสิ

pop_999

ประมาณนี้นะครับ แต่ผมว่าแหวน เทพมากกก แต่ เครื่องรางมันใส่ได้แค่อาชีพเดียว น๊ะสิ

เฉลยนี่ ชัดเจน พี่เคี้ยง ทำไมนาย รวย จังฟะ   #038

Directorr

ชัดเจนมากตามที่ จขกท อธิบาย และตามที่จีเอมบอก

ขอบคุณครับ

ดีนะผมไม่ได้ซื้อแหวนออร่าทำลายล้าง (เพราะไม่มีปัญญา) เพราะมันมีค่า แค่กุลี(อิฉฉา ตาร้อนมาตลอด ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ข้างบนมากครับ)

ขอบคุณมากเลยคับ สำหรับข้อมูล ที่เอาภาพ จะๆ มาให้เห็น แหวนออร่า ตี แกว่ง ด้วยนะคับ แกว่งเป็นพัน ถ้าดูดีๆ เวร แล้วละครับ
เครื่องรางโบราณ ผมเคยเจอ ขายที่ตลาด แค่ 50000 บิลล่าเอง ตีแรงกว่า แกว่งน้อยกว่า แหวนออร่าทำลายล้างๆ จริงด้วย
สงสัยอย่างที่ผมคิดไว้จะถูก แหวนออร่า ทั้ง 3 วง วง ออร่า ทำลายล้าง กากสุดเพราะมีค่า แค่กุลี  g#009

รักเจ้าของกระทู้  g#003