GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มองโลกส่อง ชาร์ป จะอยู่หรือจะไป.....

โพลล์

เสนอให้จิตรศรปล่อยได้1ดอกไม่มีสร้างจิตรยิงได้เลย สลายบัพดีและซี 3 ได้ตามระดับของทักษะ

เห็นด้วย
50 (79.4%)
ไม่เห็นด้วย
13 (20.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 63

ทีที้

• Full Member
แรร์ชาป95  ไม่ขออะไรมากครับ ขอแค่  โป๊ะ100% พอ  จบ

_bAe_

• Newbie
  • *
จริงๆให้ชาร์ปใช้หน้าไม้ได้ก็น่าจะโอเคละนะ

ส่วน เรื่อง C3 สลาย C3 กันเองได้นั้น

ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้น คนรับเรื่องและรับปากคือ พี่อุ้ยซึ่งตอนนี้ออกไปแล้ว  woon_o_o

จิงไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงต่อไป
ถ้าได้ก็ดีน่ะพอดีเลยพี่เบน ผมมีชาปพี่เอาหน้าไม้มาให้ผมแล้วเอาธนูผมไปใส่ เครน่ะ woon_5555

_bAe_

• Newbie
  • *
แรร์ชาป95  ไม่ขออะไรมากครับ ขอแค่  โป๊ะ100% พอ  จบ
กดไลย์ ตัวงามๆ ได้แบบนี้ก็ดีน่ะ แต่เดะระวัง พวกแอสมาประท้วงอีกน่ะ เกราะมันเทพกว่าอาชีพเขา woon_555

Mobil'z

• Jr. Member
  • **
แรร์แอสมา ชาปเราเอาไรไปสู้ดีหละ g#002

' นายมันบ้า

THE-COOL

ขอความกรุณา งดวิจาร พรรณาไว้ด้วยนะครับ
ตามที่โพล ผมได้เสนอ เรื่องจิตรแห่งศร ที่มันเป็นแผนการที่ทีมงานจะพัฒนาแต่ค้างไว้
ช่วยแสดงความเห็นให้ตรงประเด็นหน่อยคับ
ประเด็นคือจิตรแห่งศร มันเป็นยังไงที่ผมเสนอไปนั้นคุณว่ามันดีไหมอย่างไร

อย่าเอาชาร์ปไปเปรียบเทียบกับอาชีพอื่นเลยตอนนี้ เทียบยังไงมันก็ ยังด้อยกว่าเขานัก
เรามาเอาเรื่องของเราดีกว่า...ถ้ามันปรับได้เดี๋ยวมันดีเองแหละ เชื่อผมเหอะ.................
พยายามจะหาจุดดีๆ มาเสริมให้อยู่นะคับ ใจเย็นๆ ช่วยกันดันก่อน...........

THE-COOL

เจอทีมงาน ในกระทู้ไหนก้ชวนๆ แวะเข้ามาคุยกันหน่อย
............ เห็นว่าใหม่ เกือบทั้งทีม
เข้ามาคุยกันหน่อยคับ

THE-COOL

โถ.. ยังอุตส่าขุด มาอีกนะ ตอนนี้ทีมงานเริ่มปรับชาร์ปละคับ
ปล่อยตกไปได้แล้วคับกระทู้นี้... g#037

Wildman

• Hidden Master
ผมก็เล่นชาปเพราะชอบมาก
แต่ตั้งแต่จุมาสองรอบไม่ทำคาสสามเลย ไม่ไหวกากมามาก  น่าจะทำไห้มันไม่มีสกิลร่าย
  นี่ความคิดของผมนะ  ผมว่าศรจิตน่าจะเป้นแบบปิดเิิปิด เอาศรสถิตไปกับการยิงเลย  ไปเลยไม่ต้องมากดทำลายเป้าหมาย  เปลืองเวทหน่อยก้ได้ ไม่นั้นกว่าจะกดทำลายเป้าหมายได้ก็นอนซะแหละ  ล็คเป้า กับศรสายฟ้าก็ช้ามากร่ายยังไม่ทันถึงไหนตายก่อนเลย  นี้แค่เสนอนะครับทำม่ทำไม่ว่าหรอก แค่ความคิดเห็นนของผมเท่านัน  ไม่ดีก็อย่าวิจารณ์ นะครับ อ่านเฉยๆ ก็พอ

Wildman

• Hidden Master
เมื่อก่อนลงแบท  ฆ่าได้แทบทุกอาชีพ  แต่เดวนี้สิไม่อยากลงเลย อายเขา  ไปไห้เขาฆ่าอยางเดว  แทบฆ่าไครไม่ได้เลย  ตกลงเรากากลงหรือพวกเขาเก่งขึ้น  เมื่อก่อนวิเจอต้องหนี เดวนี้ต้องหนีวิ

THE-COOL

จะเก็บ วิเก่งๆ เดี๋ยวนี้ต้องใช้นู 99 ตียศเสทำลายเป็นอย่างน้อย (ผอบเชียร์ 90+)
ยิงสุดขั้วเปิด แต่อาจจะไม่ตายบางคนเลือกมันเยอะจิงแถมมี MP หนา
ต้องซ้ำอีกดอกด้วยจุดตาย.... มือต้องไวคับเพราะสเต็บวิแต่ละคนไว พวกนี้คล่องการใช้สกิล
เพราะมือกดสกิลตลอดความชำนาญเขาจะสูง  ถ้าช้านิดเดียวเขาสวนมาดอกเดียวเราก็ร่วง
แต่ก็ใช่ว่าจะเอาชนะไม่ได้เลย..... นูเราดี มือไว ก็เหมือนเดิมแหละคับ ตายเป็นเหมือนกัน

สเต็บเดิมชาร์ปสเมื่อก่อน จะใช้จุดตายนำ ตามด้วยรัศมีตะวัน ซึ่งเมื่อก่อนโอเคอยู่
แต่เดี๋ยวนี้ไม่พอแล้วคับ พวกเก่งๆ ต้อง สุดขั้วนำ จุดตายตาม...ถึงจะไหว
ส่วนรัศมีตะวันก็เอาไว้เก็บพวกอ่อนๆเล่นแก้เซ็ง ...
มีนู 99 + ผอบเชียร์ 90+ ก็ยังสู้ได้อยู่คับ เท่าที่ลงแบทมา ถ้าไม่มีใครเข้ามาแจม ก็ยังเก็บพวกเทพๆ จุ 6 เหมือนกันได้อยู่คับ
ถ้าจะแพ้แบบสู้ไม่ได้จิงๆก็น่าจะมีแต่พวกพาลาเกราะผลึก ที่มีกระโดดระดับสูงๆ เพราะกระโดดมาแล้วแทบจะ ตาย 100 เปอเซน
แต่ถ้าตัวที่กระโดดมาแล้วเราไม่ตายหรือพวกที่รอ ดีเล กระโดดอยู่ ใช้ยิงสุดขั้วเปิด ก็เก็บได้ละคับยืนระยะห่างไว้ ตายคับ ใครยิงพาลาดังเก้งๆ
แต่เจอสุดขั้วนี่ ไม่เก้งแล้วคับเข้าฉับๆๆ เลยล่ะ...  เซนสายปืนถ้ามือไวเปิดก่อนโอกาสชนะก็มีเหมือนกันคับไม่เกินกำลัง
ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องยกความชอบให้สกิลสุดขั้ว จากนู 99 ... ถือว่ายังพอต่อกรพวกที่ถึกๆได้อยู่ ไม่แพ้ไปซะทีเดียวหลอกคับ
เบลคดาบคู่ก็สู้ได้นะคับเมื่อก่อนชาร์ปจะชอบแพ้ทางเบลคดาบคู่ เดี๋ยวนี้ยิงสุดขั้วนำ ผลสกิลเดินช้าลดเกราะ เปิดก่อนก็ชนะคับ
เบลคระยะพุ่งสั้น ยืนระยะห่างไว้เข้าไม่ถึงคับมีเวลา 25 วิ เหลือเฟือคับ.......... ที่บอกเล่ามานี้คือลงไปบู๊จริงในแบทมาแล้วนะคับ
และผลมันก็เป็นอย่างนั้นคู่ต่อสู้ที่ผมเลือก ไม่ต้องห่วงคับ ผมคัดแต่พวกสีแดงๆทั้งนั้น.... ตอนนี้เริ่มจะชอบใจชาร์ปกากๆ
ของตัวเองแล้วล่ะคับ สู้ได้อยู่แล้วคับ ชาร์ปไม่มีวันกากได้หรอกคับในแบท...ผมเชื่อแบบนั้น

--SoDaZa--

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ ทีมงานชุดใหม่เริ่มปรับอะไรเข้ามาบ้างหรอครับ พอดีไม่ได้เล่นมานาน...............มากๆๆๆๆๆๆ
เป็นชาร์ป สายยิง แรง เลเวล 80  g#015 แล้วตอนนี้ก็มีปัญหามากมาย
1.ไม่มีที่ให้เวล เพราะเป็นสายยิงแรง (มอนมันแม่นเยอะ เราก็แม่นเยอะ แต่หลบเราน้อย)
   ไม่รู้ทีมงานจะแยกสายทำไม สายยิงเร็ว กับ ยิงแรง เพราะ มันเวลไม่ได้เลยสายยิงแรงอะ อย่างเบลดสายดาบใหญ่ คือเขามีต้นทุนที่พลังชีวิตและป้องกัน แถมเด้งเลือดอีก
แต่ชาร์ปไม่มี เฮ้อ เบลดมี ดาบเล็กดาบใหญ่ แต่ ชาร์ปมี ธนูรวม ตอนนี้ เลเวล แย่ยิ่งอยู่ที่ 80 รีก็เสียดายเงิน ว่าจะกลับมาเล่นตอนที่ชาร์ปกำลังปรับไปในทางที่ควรจะเป็น
เพราะตอนนี้ ยังมองไม่เห็นหนทาง ฝากถึงทีมงานใหม่ด้วย ลองมาสัมผัสกับอาชีพนี้กันก่อน แล้วหาข้อมูลจากคนที่อยู่ในบอร์ดชาร์ปเนี่ยแหละ ว่าสิ่งที่เขาเสนอ มันมีเหตุผลแค่ไหน
ผมว่าคนเล่นชาร์ปทุกคนไม่ต้องหารเห็นชาร์ปเทพ แต่ต้องการเห็นชาร์ปมีแบบอาชีพอื่นเค้าบ้าง   g#002

THE-COOL

ก็คิดเหมือนกันในขนะที่สายเดียวกันที่มาจากเรนเจอ อย่างเทรตอนนี้บอกได้เลยว่าไร้ที่ติ แทบจะไม่มีจุดอ่อน สายหลบก็หลบยิ่งกว่าแอส
เพราะมีตะโกน ระดับสูงๆลดแม่นชาวบ้านเขาวุ่นวายไปหมด แถมลดเยอะเสียด้วย
สายเลือดก็เลือดเยอะ คือทุกอย่างที่เทรได้มาแทบจะได้มาแบบเต็มๆ ข้อเสียแทบจะไม่มี

อย่างแรเกราะชาร์ป 95 ก็ดีนะถ้าดูจากความสามารถ แต่พอหันไปดูข้อเสียแล้วละเหี่ยใจ ส่ายหัวลูกเดียวว่าทีมงานคิดอะไรอยู่
บางทีผมก็นึกข้องใจเหมือนกันว่า เขามีอะไรติดใจกับอาชีพชาร์ปนักหนา ทั้งที่เบสิก ทั้งเลือดทั้งหลบ ทั้งการป้องกันต่างๆ
ก็อยู่ในระดับท้ายๆเขาอยู่แล้ว บทจะมีอะไรดีๆ ก็ให้มันดีแบบไม่มีข้อเสียบ้างจะได้ไหม
จิตแห่งศร ที่ขอไปก็ไม่พิจารนาตามที่เขาต้องการ แต่ไปปรับซะอย่างนั้นพูดตามตรงมันแทบไม่เกิดประโยชอะไรเลย
ในเมื่อขั้นตอนการใช้จิตรแห่งศร มันยังใช้ลำบาก ยังมีหลายขั้นตอนอยู่เหมือนเดิม มันก็ไม่มีชาร์ปคนไหนอยากจะใช้อยู่ดี
ที่เขาบ่นกันเพราะมันใช้ยาก หลายขั้นตอน แต่ทีมงานดันไปปรับผลหลังจากการใช้จิตรแห่งศรออกไปแล้ว แล้วผมถามหน่อยว่าถึงผล
ที่ได้มันจะดี แต่ถ้ามันยังใช้ยากแบบนี้ แล้วชาร์ปที่ไหนเขาอยากจะใช้กัน ขนาดมีสกิลที่ไม่มีระยะร่ายให้ใช้หลายสกิล ชาร์ปยังสู้เขาลำบาก
แล้วจะเอาเวลาที่ไหนสร้างจิตรแห่งศร .... มันก็เหมือนเป็นทักษะ ที่ซื้อเวลาให้ตัวเองตายเร็วนั่นหละ..ไม่ได้ช่วยให้ชีวิตชาร์ปเจริญก้าวหน้า
บอกตามตรงต่อให้ลบทักษะจิตรแห่งศรออก หรือทักษะซี 3 ทั้งหมดที่มีของชาร์ป ออกจากเกม มันก็ไม่กระทบอะไรกับการเล่นชาร์ปผมเลยสักนิด
เพราะไม่ได้ใช้เลย..... ไม่ใช่ว่าไม่อยากจะใช้ แต่โอกาสที่จะใช้มันไม่มี..... เพราะผมไม่อยากตายไวขึ้นกว่าเดิม

ที่เล่นได้ทุกวันนี้บอกตามตรงประสบการณ์ ทั้งนั้นเพราะผมไม่ได้ใช้ประโยชจากสีชุด หรือว่าซี 3 อะไรเลย ในขณะที่คนที่เล่นอาชีพอื่นเขาได้
ผลประโชน์จากสีชุดและซี3กันเต็ม ๆ .............. แต่ผมก็ยังเล่นชาร์ปอยู่โดยที่ไม่ได้ประโยชจากสิ่งเหล่านั้น
คิดดูสิว่าผมต่อให้อาชีพอื่นมากแค่ไหน......ทั้งที่อาชีพตัวเองไม่ได้เป็นต่ออะไรเขาเลย
อ่านแล้วรู้สึกอะไรบ้างไหมครับ........?? แค่นนั้นแหละ

exp32

• Newbie
  • *
ติดใจกับระยะเวลาร่ายสกิลแต่ละอย่างของชาร์ป
ทั้งจากสกิลที่ไม่ใช่ c3 เอย อย่าง ศรกัมปนาท(บอกตรงๆร่ายไวสุด 2 วิ มันไม่ทันแล้ว บางอาชีพร่าย 1 วิยังร่ายไม่ทันเลย)
หรือแม้กระทั่ง c3 ที่ถึงจะดี แต่ระยะร่าย เกิน 1 วิ มันก็ทำอะไรกินไม่ได้แล้วสมัยนี้
c3 เหมือนจะดี แต่เอาไปใช้จริงไม่ได้เลย(บางคนบอกก็เอาไปใช้ได้กับมอนไงละ แต่เอาไปใช้ยิงคนไม่ได้มันจะมีประโยชน์อะไร)

ชาร์ปเท่าที่เคยเล่นมา เอาไปใช้เก็บเวลได้ไวมาก โป๊ะแรง และยิงได้หลายช่อง เก็บเวลสนุก แปปๆก็จุติ
แต่ในแบทแทบจะเสียเปรียบอาชีพอื่น ทั้งจาก c3 ที่ไร้ประโยชน์ ระบบป้องกันตัวที่ช่วยให้มีโอกาสรอดก็ไม่มีสักอย่าง(แอสมีพันธมิตรเงา เทรมีหยุดเวลา)

จุติ 6 แทบไม่มีใครเขาเล่นกันหรอกชาร์ป เห็นมีแต่ เทร/วิ
ได้แต่รอให้ทีมงานปรับสมดุล แต่ไม่รุ้ชาติไหนจะได้ทำ
คนเล่นอาชีพนี้คงได้แต่เฝ้ารออยู่เสมอ