GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เล่นชาร์ป..แบบ THE-COOL ชาร์ปตัวจริงอย่าพลาด

โพลล์

คิดยังไงกับบอร์ดชาร์ปกันเอ่ย?

ไม่ชอบ ==*
เฉย ๆ งั้น ๆ ==
ชอบ ๆ  ^^

DeLuE

• Jr. Member
  • **

Asura Dragon

• **
รบกวนชาวชาปหน่อยครับ

1. จะเล่นตั่งแต่แรก หรือซักจุ 3 ดี ครับ

2. มีข้อสงสัยสถานที่เวลนิดครับ
สเต็ปเวลจากเสือ ไปหมี แล้วต่อที่ไหนครับ
ช่วง90 แล้วที่โขนคงไม่ไหว ไปเวลที่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

..TEERAK..

• Full Member
สไตล์การเวลของผมใช้ 2-3 จอคับ จอพระขาดไม่ได้
55(65) ไปถ้ำผลึก
65(75) เข้าสถานีรถไฟฟอท
75(85) ไปลับแล
ตัวเลขในวงเล็บ หมายถึงอีกจอนึง ที่เอายืนทิ้งไว้ทำหัวตี้นะคับ
เวลพุ่งปรี๊ดแบบไม่ต้องง้อปาร์ตี้ให้ปวดใจ
ที่สำคัญ มีผอบแรงๆซักตัว แจ่มมาก g#008 g#008 g#008

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle

1. จะเล่นตั่งแต่แรก หรือซักจุ 3 ดี ครับ

2. มีข้อสงสัยสถานที่เวลนิดครับ
สเต็ปเวลจากเสือ ไปหมี แล้วต่อที่ไหนครับ
ช่วง90 แล้วที่โขนคงไม่ไหว ไปเวลที่ไหนครับ

ลับแล  woon_sunny

-ChiVas-

• เบื่อมากมาย~
  • **
  • ชาปกากๆ...
ตามที่ผมเก็บเลเวลมา (หลังจากมีเซตครบนะครับ+จุแรก)

1-30 ใช้ผอบช่วยเวล เริ่มจากวุ้น ไลแคน แล้วไปป่านกจุ๊เจริญพันธุ์(คาเดท ครับ)

30-42 ภูติพฤกษา เข้วี (ผอบช่วยด้วย สู้ยิบตายิงด้วย)(ธนูไม้วอลนัทได้จากชิปเปอร์เลเวล 34)

42-60 เข้วี(เซ็ตผู้ทำลาย นูฝึกหัด เวล 50 ใช้คันศรงาช้าง)

ุ60-65 วีน้ำแข็ง (65 ใส่เซ็ตนภาได้)

ุ65-75 ( 66 คันศรทมิฬ) ถ้ำภูเขาไฟ

ึ75-85 หุบเขาวินโดเนีย (79 ใส่คันศรปีกแห่งอัคนีแล้ว agi 99 ที่เวล 79)

85-99 ลับแล (โขนบ้างถ้ามีตี้ใหญ่ฟูถี่) ผมใส่เซ็ตนภา + คันศรปีกแห่งอัคนี ตั้งแต่ 79 ครับ ส่วนผอบก็ เชียโชค 80+ นั่นแหละ

อาจฟังดูเวอร์ แต่แค่โยเกิร์ต ก็เก็บเลเวลเองคนเดียวได้แล้วล่ะครับ นี่แหละ ความสมดุลของผู้ก้าวไปกับสายลม ชาร์ปช๊ตเตอร์

เป็นการเล่นสไตล์ส่วนตัวของผม ถ้าพอเป็นประโยชน์ได้บ้างก็ดีใจครับ อ้อ ออฟของ มีแต่ชีวิตนะครับ รองเท้าเจ้าเมฆาออฟหลบ อันเดียว

แต่สไตล์ผม เน้นก้าวลมกรด 5 ซึ่งเปลืองสกิลสุดๆ อาจทำให้ไม่มีสกิลพิฆาตได้ ผมจึงเลือกสาย ศรกัมปนาท ที่ลดเหรียญที่ใช้ลงครับ

เน้นโป๊ะเชะ ซะมากกว่าใช้สกิล ก็เลยสู้ใครไม่ค่อยได้น่ะครับ  g#002

ถึงแม้การอยู่คนเดียวจะน่าเศร้า แต่ก็ยังมีสิ่งที่เคียงข้าง แม้มันจะโต้ตอบเราไม่ได้ก็ตามที

_FireFox_

• **
  • -*-
การเวลของผมนี่ เวล1-5 วุ้นโคลน
5-18 พิกม่า ตัวต่างๆนาแมพเดธแมพแรก
18-45 นกจุ๊ มีเด็กเส้นจะไวมาก เพราะมียา และเซฺร์ฟคูนเปอเยอะมากช่วงนี้
45-65 วีเข้
65-75ไปแมพผลึกช้าหน่อยแต่เวลสบาย(ตอนนี้ใส่เซ็ตเหยี่ยวได้แล้ว)
75-85 ผมลงวิหารโบท เมทาน่า
85+ผมลงดันกิวเวล (ไม่รู้ช่วงนี้มีคนป่าวนะ)

ที่ผมลือกเซ็ตเหยี่ยวเพราะ พลังโจมตีรุนแรงมาก เวล99 ผอบเชีย99 โจมตี3000-3800 

ธนูออพคลั่ง สายยิงเร็ว

สกิวจะเน้นทางจุดตาย

เล็งขา4 เล็งแขน3 จุตาย5 เปิดเกราะ5 เพิ่มยิงไว3 นัยตา5 ชำนาญ5 สมาธิ5 ศรรัศมี5

สกิวผมลงตามนี้ สเตตัสDEX99 AGI99 VIT99 Luk99  สเตตัสผมเรียงลำดับตามความสำคัญนะครับ

สงสัยทำไมผมลงAGi99เห็นท่านอื่นบอก60 เพราะผมลงยิงไวแค่ระดับ3ทำให้ต้องลงAGi99 (ที่จริงก็ตัน216แต่84ละ)

-เซ็ตผมเลือก เหยี่ยว

- ของ เซ็ตเหยี่ยว ออพเสเลือด+ ธนูออพคลั่ง  หมวกกลูเสเลือด+ เท้าเมฆา เครื่องประดับ ถ้าดีเป็นตระกรุด

แต่งบน้อยใส่ สร้อยหายนะไปก่อน(เพิ่มตี10เปอ ลดเลือด5เปอ) แต่ถ้าอยากโป๊ะบ่อยๆใส่สร้อยโป๊ะ3เปอเลย

หน้ากากใส่กากทำลายเพราะเอาอัตราโป๊ะ  ถ้าใส่ตามที่บอกมานี่ จุ6ด้วย อัตราโป๊ะจะอยู่ราวๆ23เปอยังไม่บวกฮึดสู้

แต่ใครมีเชียโชคด้วย+เพิ่มอีก10เปอเลย(ผมไม่มีTT) อัตราโป๊ะก็ไม่ใช่น้อยๆ ยังไม่รวมสีชุดนะ (แต่ผมไม่เปลี่ยนกากไป)

THE-COOL

เลเวล90+ เวลโขน ใส่เซทตาเหยี่ยว
ใช้โยเกิต ช่วยฟูไหวนะคับ ไม่ต้องเน้นบู๊ล้างผลานมาก ยิ่งไปเรื่อย ๆ
ยิงธรรมดานี่แหละคับ ไม่ต้องเน้นสกิลมาก ... หรือถ้ามีโซลก็ลงไปเวลในดันก็ได้เสีย 200 โซล กับอีกไม่กี่หมื่น บิลล่าต่อ 1.5 ชม.

ถ้าชำนาญสักหน่อย แต่อาจจะเสี่ยงเล็กน้อยเป็นสถานที่เดียวเลยที่ผมใช้เวลมาตลอด ในการเก็บเลเวลคนเดียวตอนเลเวล 80+
ที่ห้องจุติเลยคับ... รับรองเวลกระฉูดและเป็นส่วนตัวมากๆ..แต่อาจจะเสี่ยงถ้าเกิดพลาดตาย หรือเสี่ยงกับบอส
แต่ก็อย่างที่บอกคับ ถ้าคุณชำนาญสักหน่อย แมบจุติ นี่แหละ แจ่มที่สุด.... ถ้าเอาพระเข้าไปด้วยก็จะดีที่สุด..........................

saizen

• Newbie
  • *

เลเวล90+ เวลโขน ใส่เซทตาเหยี่ยว
ใช้โยเกิต ช่วยฟูไหวนะคับ ไม่ต้องเน้นบู๊ล้างผลานมาก ยิ่งไปเรื่อย ๆ
ยิงธรรมดานี่แหละคับ ไม่ต้องเน้นสกิลมาก ... หรือถ้ามีโซลก็ลงไปเวลในดันก็ได้เสีย 200 โซล กับอีกไม่กี่หมื่น บิลล่าต่อ 1.5 ชม.

ถ้าชำนาญสักหน่อย แต่อาจจะเสี่ยงเล็กน้อยเป็นสถานที่เดียวเลยที่ผมใช้เวลมาตลอด ในการเก็บเลเวลคนเดียวตอนเลเวล 80+
ที่ห้องจุติเลยคับ... รับรองเวลกระฉูดและเป็นส่วนตัวมากๆ..แต่อาจจะเสี่ยงถ้าเกิดพลาดตาย หรือเสี่ยงกับบอส
แต่ก็อย่างที่บอกคับ ถ้าคุณชำนาญสักหน่อย แมบจุติ นี่แหละ แจ่มที่สุด.... ถ้าเอาพระเข้าไปด้วยก็จะดีที่สุด..........................

ที่คุณ The cool บอก ผมลองแล้วครับเวิคดีครับ (เพิ่งหัดเล่นชาป) แต่ห้องจุติ ยังเอาพระไปยืนฟูไม่ได้ กำลังหาสเต๊ปอีกนิด

รบกวนช่วยดูให้ทีครับว่า อุปกรณ์และสเตตัส โอเคไหม คือผมกำลังคิดว่าจะใส่เสื้อนอก ดีไหม (ส่วนตัวชอบเซ็ตนภาครับ เน้นเวล ล่าบอส ไม่ลงแบท)

เอาคลิปมาให้ดูครับการเก็บเลเวล (ไม่ได้เก่งอะไรนะครับ ก็เอาข้อมูลในกระทู้นี้แหละครับไปลองเล่น เพราะเล่นชาปครั้งแรก ติดใจเลยครับ^^ ขอบคุณ คุณ The cool และ คุณมีค ที่ไม่ห่วงข้อมูลและเทคนิค)

_FireFox_

• **
  • -*-
ถ้าเอานภาเวลห้องจุ คงจะไม่ค่อยไหวเพราะ มันกันเวทน้อยครับ แต่ถ้าเอาเซ็ตเหยี่ยว+ตระกรุดละก็ ขอบอกถึกมากๆ เดินยิงสบาย กดแพคปังยังไหวเลย

Asura Dragon

• **
ขอบคุณ ชาป ทุกท่านมากครับ

ละเอียดเห็นภาพเลย ... สุดยอดจริงๆ

เซ็ตนภามีครบละครับ ดรอปไว้นานละ
คันศร น่าจะยังพอมี เดี๋ยวไปค้นคลังดูก่อน 

ใน วิกิ บอกเซ็ตเหยี่ยวมีทั้งหมด 4 ชิ้น คือ
คันศรนักล่าตาเหยี่ยว (ดรอปจาก ผู้พิทักษ์แห่ง อีเดน, ผู้เฝ้ามองแห่งอิกนัส)
ชุดนักล่าตาเหยี่ยว
ผ้าคลุมเวทย์นักล่าตาเหยี่ยว

หายไปชิ้นครับ มันคืออะไรกัน g#012

ชุดเกราะ กับผ้าคลุม เป็นเควสไหมครับ ไม่เคยเห็นมีขายในตลาดเลย

-ChiVas-

• เบื่อมากมาย~
  • **
  • ชาปกากๆ...
มันมีแค่ 3 ครับ มีของที่ไม่ใช่เควส 1 อันคือ คันศรนักล่าตาเหยี่ยวครับ

นอกนั้นเควสไม่ยากครับ ส่วนใหญ่ขายแต่ออฟแล้วนะครับ ที่เห็นตามตลาด

ราคาเซ็ตไม่แพง หาใช้ได้ สู้ๆครับ  woon_sunny

ถึงแม้การอยู่คนเดียวจะน่าเศร้า แต่ก็ยังมีสิ่งที่เคียงข้าง แม้มันจะโต้ตอบเราไม่ได้ก็ตามที

THE-COOL

ที่คุณ The cool บอก ผมลองแล้วครับเวิคดีครับ (เพิ่งหัดเล่นชาป) แต่ห้องจุติ ยังเอาพระไปยืนฟูไม่ได้ กำลังหาสเต๊ปอีกนิด

รบกวนช่วยดูให้ทีครับว่า อุปกรณ์และสเตตัส โอเคไหม คือผมกำลังคิดว่าจะใส่เสื้อนอก ดีไหม (ส่วนตัวชอบเซ็ตนภาครับ เน้นเวล ล่าบอส ไม่ลงแบท)

เอาคลิปมาให้ดูครับการเก็บเลเวล (ไม่ได้เก่งอะไรนะครับ ก็เอาข้อมูลในกระทู้นี้แหละครับไปลองเล่น เพราะเล่นชาปครั้งแรก ติดใจเลยครับ^^ ขอบคุณ คุณ The cool และ คุณมีค ที่ไม่ห่วงข้อมูลและเทคนิค)

เท่าที่ดูน่าจะจุแล้ว 1 รอบ  เหมือนจะชอบเซทนภา เปลี่ยนอ๊าคชู๊เตอร์ด้วย
ของที่ใส่เลยจะเน้นไปทางเพิ่มอัตราโป๊ะ... ออฟระดับ 10 ถือว่าอยู่ในเกณ ดี+ คับ
เปลี่ยนอ๊าคชู๊ดเตอร์แล้ว จะได้อัตราโป๊ะ 10 ตามสีอยู่แล้ว....ถ้าจะเปลี่ยนมาใส่เซทเหยี่ยว
หมวกเทพ+เลือด นูเหยี่ยวออฟคั่ง เกราะ+คลุม ออฟเลือด รองเท้า ออฟผู้นำ สร้อยกำลังเพิ่มโจมตี 10 เปอเซ็น
โป๊ะของคุณก็จะแรงมากๆ สาเหตุที่แนะนำแบบนี้ เพราะหากแค่ต้องการเวลไม่เน้นแบท ความจริงอัตราโป๊ะประมาณ 20-25
ก็ถือว่าโอเคแล้วคับถ้ายิงมอนเตอร์เก็บเลเวล โป๊ะบ่อยอยู่แล้วคับ..... แต่จะได้พลังโจมตีที่แรงขึ้นและได้โป๊ะที่แรงขึ้น
และเลือดที่เยอะขึ้น..เก็บเลเวลแบบไม่ต้องใช้พระฟูก็ไหว ข้อดีของเซทเหยี่ยวคือกันเวชหนามาก โจมตีแรง ยิงไกล
อาจจะโป๊ะไม่บ่อยแต่คุณเปลี่ยนอ๊าค อัตราโป๊ะก็น่าจะเกิน 20 ตามมาตรฐาน..... เดินเวลโขนได้สายคับ โยเกิต 1 ชิ้นพอ
แต่ตอนนี้ก็ใช้ได้แล้วคับ.... 
สเตตัส
dex99 โอเคคับ
agi ถ้ายังจุน้อยน่าจะลงแค่ 60 เอาแค่ยิง 216 ก่อนคับ
ควรไล่ vit ให้ตันก่อน แล้วก็เอามาลง agi ในส่วนที่เหลือ หรือจะลง luk อันนี้ตามความชอบคับ
เพราะเน้นเวลเลือดสำคัญคับ... 

เรื่องเซทน่าจะหาเซทเหยี่ยวไว้อีกสักเซทนะคับเห็นโป๊ะแรงๆ แล้วอาจจะติดใจก็ได้นะ

หมวกเทพเสคั่ง
เกราะ+คลุม เสเลือด
รองเท้าเส ผู้นำ
vit 99
ชาร์ปจะได้เลือดอยู่ที่ 8300 ถ้าพระสานจะอยู่ที่ประมาณ 10000 นิดๆ
ลองทำเซทเหยี่ยวไว้อีกสักเซทนึงคับ... เอาไว้ทำโป๊ะโหดๆไว้โชว์เพื่อนเล่นๆ......

vasvas

• Newbie
  • *
ธนูนักล่านัยตาเหยี่ยว+16คลั่ง 170M แพงไหม ว่าจะซื้อจ่ะ รบกวนผู้รู้ราคาตอบทีจ้า

DEK-D-E-E

• **
  • Gm อาสา เซิร์ฟเวอร์ Avatar
ว่ากันตามตรงผมตอนแรกผมเล่นเทรได้ประมาณหนึ่งแต่แล้วโชคชะตาก็นำพากล่อง70-79เปิดได้นูตาเหยี่ยวเล่นเล่นชาปปดูเล่นสนุกมาจุหน้าผมเลยว่าจะเล่นชาบดูของผมนะ

นูเหยี่ยว+13คลั่ง
เสื้อกับคลุมผมลองออฟ2ชุด(จิต-เลือด)ผบว่าออฟจิตชนวิได้ครับถ้าสเตปดีกว่า
รองเท่าจ้าวเมฆาผู้นำ
กากซามอง กากทำลายรอบคอล
หมวกกลูเสเลือด
พอจะเทพไหมครับ