GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ประกาศ : ทางทีมงานจะเปิดระดมทุน สำหรับเปิด วุ้นวันวาน

บุคคลทั่วไป · 100 · 9260

yazakazuki

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยกับข้อความคุณ Aoodragon นะครับ
จะให้ผมลงเงินโดยที่
-ผมไม่รู้ว่าการงานในสิ่งที่ผมเสนอไป มันจะมีไหม(มีการงาน ลดประสิทธิภาพของอาหารและยาลง)
-ผมไม่รู้ว่าทีมงานจะจัดการกับระบบ PK ยังไง (ถ้าเหมือนเซิฟใต้ ตีกันเสรีทุกแมพ เวล เควส อื่นๆ จะเล่นทำไมให้เครียด สุดท้ายก็ยกพวกตีกัน)
-ผมไม่รู้ว่าจะมีการจัดการของโซลยังไง และผมจะแน่ใจได้ไงว่าของสีทองหรือของมหาเทพ....มันจะไม่มีเยือนเซิฟนี้
-ผมไม่รู้ว่าเงินเปิดเซิฟที่เอาไปถึง 700,000 บาทจากผู้เล่น จะอยู่ยืนนานถึง 5 ปีรึเปล่า (เซิฟใต้ คนเข้าแมพร้อยกว่าคนตอน GM แจกของ หลุดกระจาย ถ้าทีมงานใช้เซิฟเวอร์ตัวเดียวกัน คิดได้แค่ 2 อย่างครับ คือทีมงานโดนหลอกขายเครื่องเซิฟเวอร์หรือ ทีมงานกำลังหลอกผู้เล่นเอาเงินไปเกินจริงอย่างมากมายอยู่)

ขอร้อง GM ครับ
ไปทำเงื่อนไขเซิฟวุ้นวันวานให้แน่นอนก่อน ว่าอะไรมี อะไรไม่มี มีการจัดการแบบไหน ก่อนจะมาเรียกเงินครับ
อารมณ์เหมือนแบมือขอ บอกมีแผน แต่กลับไม่บอกรายละเอียดอะไรเลย.....ใครมันจะกล้าลงทุน
หรือถ้าจะเอาแบบที่ตนเองกำหนดตั้งแต่แรก มันก็ไม่ใช่เกมที่พวกเราช่วยกันสร้างใช่ไหมครับ......ผมจะลงทุนไปกับเกมที่ผมไม่ได้มีความรู้สึกว่ามีส่วนร่วม....ไปทำไมกัน

รถเมล์

• Newbie
  • *
เกมนี้ ส้นตีนตั้งแต่ เอาเผ่าเข้ามาละ ออโต้บาน อันนี้พอทน แทนที่จะพัฒนา
เสือกไปเน้น เซิฟใหม่ เซิฟที่มีอยู่โอเคยัง คุณเคยมาดูไหม
ไม่ใช่เข้ามาแจก ยาแบกของสัสเอ้ย !!

## iDae ##

• Newbie
  • *
เพื่อนถามยังเล่นเกมส์ออนไลน์อยู่เหรอ เราตอบว่าเปล่า มันเป็นแค่แค่โปรแกรมChatไว้คุยกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆเท่านั้นเเหละ   g#040

catjjdogza03

• Newbie
  • *
ตลกเกินไปแล้วทำธุรกิจแต่ไม่อยากรับความเสี่ยงเห็นแก่ได้สุดๆมีที่ไหเขาทำกัน
คิดง่ายๆทีมงานต้องการเปิดเซิฟใหม่ขอระดมทุนจากผู้เล่นที่ยังเล่นอยู่ ถ้าไม่ได้ทีมงานก็กำไร เพราะมีคนเติมเพิ่มขึ้น
ถ้าได้เปิดก็แปลว่าเซิฟใหม่การันตีแล้วว่าเท่าทุนไม่ได้ไม่เสีย เงินที่ได้หลังจากเซิฟนั้นเปิดก็กำไรเน้นๆ
คิดยังไงทีมงานก็มีแต่ได้กับได้

ปอลิง. แล้วที่รวมๆเซิฟมานี่ไอ้เครื่องเซิฟเก่าที่ปิดๆไปนี่เอาไปทำอะไร
ปอลิง2.แทนที่จะเปิดเซิฟใหม่แล้วโปรโมทดึงผู้เล่นใหม่มาเล่น เกมที่คิดจะหากินแต่กับผู้เล่นเก่ามันก็มีแต่เจ๊งเท่านั้นแหละเพราะไม่มีเพิ่มมีแต่ลด
 g#030 g#030 g#030

ด๋อยน้อยคอยรัก

• **
เซิฟใหม่เป็นความต้องการของผู้เล่นนะ ถ้าอยากให้เปิดก็ต้องช่วยกันบริจาค ส่วนตัวถ้าจะพัฒนาอะไรที่มันดีๆก็ช่วยเอาไปลงที่เซิฟหลักที่มีอยู่แล้วหน่อยนะ บริษัทไม่มีปัญญาจ้างจีเอ็มมารอจัดกิจเป็นช่วงๆเหรอครับ จ้างแค่คนเดียวก็ได้แล้วมั้งผมว่า เช้าสวรรค์ เที่ยงหน้าหนังสือ เย็นใต้ภิภพไรงีั สลับกันไป อย่างน้อยๆก็ไม่ทำให้เกมส์เงียบเป็นป่าช้า  แจกยา แจกของแฟชั่น เพิ่มคูณ กี่ชั่วโมงก็ว่ากันไป ทุกวันนี้มันน่าเบื่อไม่มีอะไรทำจริงๆ ไม่รู้จะเวลไปทำไมนักหนาพอเวลอาชีพหนึ่งไปสักพักก็ปรับ ปรับ ปรับ ปรับ ตูละเพลีย  g#033 g#033 g#033

FOOFA.

• หมอผีผู้ใจดี
  • **
  • ระวังหมาดุ
น้อยใจ เดี๋ยวนี้คุณดูสนใจเกมไพ่สลาฟอะไรนั่น ยิ่งกว่าเกมอสุรา เกมแรกของพวกคุณซะอีก
เสียใจนะ รู้ยัง  g#012  g#012

เอามาปรับเซิฟ เก่าเซิฟหลัก เลยไม่ได้หรอคับ  g#025 จะได้ไม่ต้องเล่นใหม่ด้วยแค่ปรับที่แย่ให้ดีขึ้นอะ  g#025 g#025 g#025
.

ลองเอาเป็นแบบนี้สิ เปิดรับบริจาค3เดือน โอนเข้าบัญชีธนาคารของบริษัท ให้ผู้โอนเก็บสลิปไว้ ถ้ายอดถึง7แสนภายในเวลาที่กำหนด (ซึ่งมันก็ไม่ถึงอยู่แล้วแหละนะ) สามารถเอาสลิปและหลักฐานการโอนมาแลกเป็นเงินโซลเข้าเซิร์ฟวุ้นวันวานได้ ถ้ายอดเงินไม่ถึง สามารถเอาสลิปโอนเงินมาแจ้งโอนคืนเป็นเงินสดได้ เพราะถึงให้เติมเป็นเงินโซลไปแต่ยอดไม่ถึงบริษัทก็ได้อยู่ดี  woon_5555 woon_5555

It changed

• ○ I want to see you smile ♥
  • Full Member

tHe kIP

• Newbie
  • *
ดีนะงานนี้ ไม่ทีคนด่าผม 555 แนวคิดนี้ ผมเป็นคนคิดแน่ๆ ถ้าดูจากกระทู้ที่ผมเคยตั้ง จะเห็นว่า ทั้งเรื่องเซิฟวันวาน ทั้งแนวคิดระดมทุน มาจากกระทู้ผมทั้งนั้น 555 ต้องขอบอกก่อนว่าแนวคิดเรื่องระดมทุนนี้ผมเอามาจากต่างประเทศ ช่วงนี้มีเกมเก่าๆออกมาขอระดมทุนสร้างใหม่มากมาย การระดมทุนอย่างน้อยๆต้องมีหลายตัวเลือกให้คนมีส่วนร่วมกว่านี้ครับ ไม่ใช่ราคาเดียวจบ มันไม่ใช่ว่าทุกคนพร้อมจะจ่ายราคาแพงที่สุดครับ หลายๆคนอยากให้เปิด แต่ปัญหาที่เค้ากังวลคือ ถ้ายอดมันไม่ถึงเป้าล่ะ เงินที่เติมไปเหมือนไปละลายทิ้ง อยากเสนอแนวทางการระดมทุนให้ทีมงานเก็บไปคิดอีกนิดนึงครับ ควรจะมีราคาที่ผู้เล่นตัวเล็กๆทั่วไปมีส่วนร่วมได้ ไม่ใช่มียอดเดียวบังคับแบบนี้ ระดมทุนที่เคยๆเจอมาบางทีเหรียญเดียวเค้าก็ให้ช่วยครับ เพราะถือว่าเป็นการช่วย ไม่ใช่จะเอายอดเยอะๆทีเดียว ไม่ใช่ว่าทุกคนเค้าพร้อมจ่ายนะครับ อยากให้คิดถึงจุดนี้ด้วย ถ้าคิดไม่ออก pm มาถามผมได้ครับ จะให้คำแนะนำเอง
ปล.เห็นผู้เล่นหลายๆท่าน หงุดหงิดแล้วต้องขออภัยจริงๆ แนวคิดนี้ผมเป็นคนเสนอไปเองครับ woon_sad2

tHe kIP

• Newbie
  • *
อีกอย่างอยากให้ทีมงานกลับไปคิดอีกอย่างมาก่อนนะครับ
อย่างแรก เซิฟวันวาน หน้าตาเป็นแบบไหน จะเดินหน้าไปยังไง
ตอนนี้ผู้เล่นยังไม่รู้อะไรเลยนะครับ (ปกติจะระดมทุนได้ เค้าต้องรู้ก่อนว่าเค้าจะได้ระดับไหน แล้วถ้ายอดเกินไปเค้าจะได้อะไรแถมมาบ้าง ทีมงานคิดตื้นไปหน่อยนะครับ) คนเราไม่พร้อมจ่ายให้กับอะไรที่ไม่แน่นอนหรอกนะครับ เพราะงั้น ไปตกลงมาให้เสร็จครับ ว่าจะเอายังไง จะเปิดแบบตัดอะไรออกไปบ้าง เอาแบบละเอียดเลย เพื่อความมั่นใจของคนเล่น
อย่างสอง แก้เรื่องระดมทุนใหม่ เพิ่มระดับขั้นของการระดมทุนแทนการเอาตูมเดียวแบบนี้ ยอดนับเป็นโซลไปเลย ไม่ต้องฟอกหรอกบริจาคได้ต้องครั้งนึงราคาขนาดนี้ บางคนเค้ามีตัวมีโซลเหลืออยู่ เค้าอาจจะเข้าตัวเอาเศษมาบริจาคก็ได้ ไม่ต้องห่วง ถ้ายอดมันถึง พอเซิฟมันเปิดจริงๆ เงินมันตามมาอยู่แล้ว ไม่ต้องไปหวังกับตรงระดมทุนนี่มาก ผมเคยบอกแล้วมันได้แค่เชคความต้องการ ไม่ใช่แค่ว่าเราจะมากินรอบนี้แล้วจบนิ งั้นแนะนำเลยแล้วกัน
1.npc ระดมทุนไม่กำหนดยอดขั้นต่ำ 1 โซลก็ระดมทุนได้(เข้าใจว่ามันอาจจะยุ่งยากตอนย้ายโซลไปเซิฟใหม่ แต่ก็ยอมเหนื่อยหน่อยนะครับ)
2.ระดับยอดของการระดมทุน แบ่งเป็นขั้นๆไป เค้าเรียกสร้างแรงจูงใจในระดมทุนครับ ยอดถึงเท่านี้เปิดเซิฟ ยอดถึงเท่านี้เราจะเพิ่มโกลเบิเลเควส ยอดถึงเท่านี้เราจะจัดกิจกรรมนี้เพิ่ม ยอดถึงเท่านี้เราจะแก้ระบบนี้ใหม่ อะไรอย่างงี้อ่ะ (แต่ยอดที่เป็นยอดเปิดเซิฟต้องอันแรกแล้วก็ลดเรทลงมาหน่อยนะ ยังไงมันก็ได้ประโยชน์อยู่แล้ว อย่าเพิ่งโลภเงินมันจะมาเอง)

ระดมทุนแบบนี้ในไทยยังจัดว่าใหม่อยู่ครับ คนไม่ค่อยเข้าใจกันเท่าไหร่(การจ่ายเงินช่วยผู้พัฒนาเพิ่มให้ได้เล่นไอ้ที่เราอยากเล่นเนี่ย แต่ไอ้ผู้พัฒนามันก็ต้องมีแบบแผนที่แน่นอนมารองรับด้วยนะครับ ไม่ใช่มาตั้งกระทู้ฆ่าตัวตายแบบนี้)

ปล.ฝากพิจารณาด้วยครับ ถ้าอยากให้ช่วยคิด pm มาเลยครับ เดี๋ยวคิดให้ฟรีๆเลยเอ้า

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
ผมจะบอกเหตุผลให้ว่า ทำไมไม่เห็นด้วย และไม่ควรทำ

ปรกติผู้เล่นจะเติมเงินเข้าเกมส์เพราะมีจุดประสงค์  จะซื้อของ จะเอาโปรโมชั่นการเติม  จะทำอะไรก็แล้วแต่  แต่มีจุดประสงค์

การเรี่ยไรให้เติมเพราะจุดประสงค์เพื่อจะเปิดเซิร์ฟใหม่ แนวใหม่ ให้เล่น   ผู้เล่นที่เติม  เติมเพื่อจุดประสงค์นี้  คือเขาอยากช่วยให้ได้เซิร์ฟใหม่   

หากเติมไม่ถึงยอด  เขาไม่ได้เล่น เงินคืนไปเซิร์ฟหลักก็จริง  แต่เขาอาจจะไม่ต้องการเติมเพื่อหวังมาใช้เซิร์ฟหลักที่เขาเล่น = ผิดจุดประสงค์ 

บริษัทได้ประโยชน์ไปแล้วจากการที่ผู้เล่นเติมเงินเข้า   มันไม่อาจมองได้ว่า  อืม...ผู้เล่นเห็นใจ คนละไม้ละมือช่วยเหลือมา + ความอยากเจอสิ่งแปลกใหม่   

ที่ไม่อาจมองได้แบบนั้นเพราะ  บริษัทไม่ได้จน  เปิดเพื่อแสวงหาผลประโยชน์และกำไร  ย่อมเป็นธรรมดาที่ไม่มีความจำเป็นใดจะต้องใช้ไอเดียนี้   ถ้ามองในแง่ลบ แง่ธุรกิจเพียวๆ  ผมยังมองด้วยว่า  เป็นการเอาแต่ได้ฝ่ายเดียว  โปรเจคนี้ไม่มีอะไรนอกจะให้คนเติมเงินเข้ามา   ถ้าจะหยั่งเสียงคนอยากเล่น  โพลสำรวจได้อยู่แล้ว 

อสุราเคยเปิดเซิร์ฟเวอร์มาแล้ว และ ปิดมาแล้วหลายเซิร์ฟเวอร์    รับประกันยังไงได้ว่าเซิร์ฟใหม่อยู่ได้นานแค่ไหน  ถ้าไปไม่รอดอีก =  ผู้เล่นที่เติมช่วยไป เงิบ    ถ้าอย่างนั้นมันก็ไม่ต่างจากค่ายเกมส์ผีที่ชอบเปิดแล้วปิด เปิดแล้วปิด  ความรู้สึกผู้เล่นจะยิ่งแย่ไปกันใหญ่ 

ทีมงานมั่นใจแค่ไหนว่ายอดถึง ได้เปิด แล้วจะดูแล - พัฒนาเอาใจใส่ได้ดี  ไม่ปล่อยทิ้ง ของเก่าที่เหลือคนยังบ่นกันอุบ  ข้อนี้สำคัญ

สุดท้าย  แล้วจะเรี่ยไรทำไม  ในเมื่อถ้ามั่นใจว่ายอดคนเล่นจะถึงอย่าง วอลุ่ม บอก  ดังนั้นบริษัททำเกมส์เป็นผู้แสวงหาผลประโยชน์และกำไร  ทำไมไม่ลงทุนเปิดเอง !!

coalapanda

• Administrator
  • Full Member
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นต้องขออภัยเพื่อนๆก่อนเลยนะครับ เนื่องจากยังมีหลายๆประเด็นที่ยังไม่เคลียร์

ซึ่งทีมงานจะรวบรวมข้อคิดเห็น ข้อเสนอแนะต่างๆในกระทู้นี้กลับไปทำการบ้านเพิ่มเติมอีกครั้ง

เนื่องจากมีหลายๆกระทู้เกิดข้อสงสัยอยู่ค่อนข้างมาก ผมจะขออธิบายในแต่ละส่วนนะครับ

สำหรับแนวคิดการระดมทุน (kickstarter) นั้น อย่างที่หลายกระทู้ได้กล่าวมายังคงเป็นเรื่องใหม่และค่อนข้างละเอียดอ่อนสำหรับคนไทย

เหตุผลของการระดมทุนไม่ใช่หวังในส่วนของยอดเงินที่เพื่อนๆเติมเข้ามา

หลักๆก็คือ ทางทีมงานเองก็ต้องการความมั่นใจว่าจะมีผู้เล่นที่มีกำลังจ่ายและมีผู้เล่นที่ต้องการเล่นจริงๆในเซิร์ฟเวอร์นี้

เพื่อสร้างความมั่นใจว่าตัวเซิร์ฟเวอร์เองนั้นจะมีกำลังคนที่จะหล่อเลี้ยงให้เซิร์ฟเวอร์นี้อยู่ได้ยาวๆ

เมื่อหมดระยะเวลาระดมทุน ทีมงานจะคืนโซลให้กับผู้เล่น 100% ในเซิร์ฟเวอร์ที่ได้เติมเข้ามาครับ

หากเพื่อนๆท่านไหนต้องการความมั่นใจและ อยากเห็นความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับเซิร์ฟเวอร์วุ้นวันวาน ก็สามารถรอติดตามได้ที่เซิร์ฟเวอร์วุ้นนรก เร็วๆนี้

สุดท้ายแล้วต้องขออภัยเพื่อนๆอีกครั้งสำหรับข้อสงสัยและประเด็นที่ยังไม่รัดกุมในส่วนต่างๆ

ซึ่งทีมงานจะแจ้งเงื่อนไขการระดมทุนและรายละเอียดของวุ้นวันวาน อีกครั้งนึงครับ

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นต้องขออภัยเพื่อนๆก่อนเลยนะครับ เนื่องจากยังมีหลายๆประเด็นที่ยังไม่เคลียร์

ซึ่งทีมงานจะรวบรวมข้อคิดเห็น ข้อเสนอแนะต่างๆในกระทู้นี้กลับไปทำการบ้านเพิ่มเติมอีกครั้ง

เนื่องจากมีหลายๆกระทู้เกิดข้อสงสัยอยู่ค่อนข้างมาก ผมจะขออธิบายในแต่ละส่วนนะครับ

สำหรับแนวคิดการระดมทุน (kickstarter) นั้น อย่างที่หลายกระทู้ได้กล่าวมายังคงเป็นเรื่องใหม่และค่อนข้างละเอียดอ่อนสำหรับคนไทย

เหตุผลของการระดมทุนไม่ใช่หวังในส่วนของยอดเงินที่เพื่อนๆเติมเข้ามา

หลักๆก็คือ ทางทีมงานเองก็ต้องการความมั่นใจว่าจะมีผู้เล่นที่มีกำลังจ่ายและมีผู้เล่นที่ต้องการเล่นจริงๆในเซิร์ฟเวอร์นี้

เพื่อสร้างความมั่นใจว่าตัวเซิร์ฟเวอร์เองนั้นจะมีกำลังคนที่จะหล่อเลี้ยงให้เซิร์ฟเวอร์นี้อยู่ได้ยาวๆ

เมื่อหมดระยะเวลาระดมทุน ทีมงานจะคืนโซลให้กับผู้เล่น 100% ในเซิร์ฟเวอร์ที่ได้เติมเข้ามาครับ

หากเพื่อนๆท่านไหนต้องการความมั่นใจและ อยากเห็นความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับเซิร์ฟเวอร์วุ้นวันวาน ก็สามารถรอติดตามได้ที่เซิร์ฟเวอร์วุ้นนรก เร็วๆนี้

สุดท้ายแล้วต้องขออภัยเพื่อนๆอีกครั้งสำหรับข้อสงสัยและประเด็นที่ยังไม่รัดกุมในส่วนต่างๆ

ซึ่งทีมงานจะแจ้งเงื่อนไขการระดมทุนและรายละเอียดของวุ้นวันวาน อีกครั้งนึงครับ

ท่านโค  ตกลงว่า  ได้เงินที่เซิร์ฟหลักด้วย  และ วันวาน ด้วย  รึเปล่าครับ