GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

จะดีไหมถ้าหัวกิล หรือรองกิล ออนแล้วไม่ได้รับ เงินโซลแบ่ง

ก็ไหนๆ ผมว่าของเงินโซลหลายๆ อย่าง ทีมงานก็พยายามหลีกเลี่ยงไม่ให้ พวกหัวกิล หรือรองกิล ได้รับ ส่วนแบ่งจากการขายของเงินโซล ในบ้างช่วงเทศกาล หรือ ในเวลาต่างๆ อยู่แล้วเช่นขายที่อาจารย์ยุ่น  หรือ ไม่ ก็ ที่ขายค้อนกันในปัจจุบันนี้
ผมว่า ก็ไม่ต้องให้แบ่งเงินโซลให้พวกหัวกิลหรือรองกิลไปเลยดีกว่าคับ แต่ให้แบ่งเป็นเงินบิลล่าแทน แต่ ก็อย่าให้ปริมาณ จำนวนเงินมากมายจนเกินไป เพราะ บ้างทีผมก็รู้สึกว่า หัวกิลพวกนี้แค่ออนก็ได้เงินโซล มาซื้อของ ใช้ หรือจะเปลี่ยน เงินโซล เป็นซื้อของไปขายเป็นเงินบิลล่า ก็ได้สะบายไป  แล้วอีกอย่างอย่างตอนประมูล สินค้า หมวกพิฆาตที่ผ่านมา หรือ ประมูล สินค้าเงินโซล ที่ไม่ได้จัดมานาน ก็พวกหัวกิลพวกนี้แหละคับ ตัว ที่น่าจะมีเงินโซล มาประมูลอย่างน่ากลัว เพราะคนอื่นไม่ค่อยกล้าเต็มเงินกันเยอะหรอกคับ ไม่รู้ว่าพวกหัวกิลพวกนี้เก็บเงินโซลไว้เท่าไหร่ถ้าไม่ใช้ๆ มีกันเป็นล้านๆ ได้นะคับ ยิ่งกิลใหญ่ๆ น่ะ  และที่สำคัญถ้าพวกเค้าประมูลไม่ได้ จะเอาเงินโซลมาจม ไว้ในเกมส์มันก็ใช่เรื่อง

(ใครจะเกลียดก็ช่าง แต่ ความคิดใครความคิดมันผมมันก็แค่ คน กล้าแสดงออก เพราะมันอิฉฉาเฟ้ย)
ให้เป็นเงินบิลล่า เค้าไปแทนเถอะ แต่อย่าให้เงินโซลพวกเค้าเลย  #038

TAMA

• Sr. Member
เพื่อนๆ ท่านใดมีความคิดเห็นอีกก็เข้ามาเสนอเพิ่มเติมกันได้ครับ  g#031

I3lade.O.T.O.P.

• Jr. Member
  • **
  • ผู้ชายอบอุ่น
55555+ พวกหัวกิลรองกิลมาอ่าน คงเครียดกันน่าดู 5555+

ผมว่ามันก็สมเหตุสมผลนะ กับจขกท.

แถมดีบัสเองยัง อดได้รับรายได้ไปมิน้อย กับการประมูลของโซล หรือซื้อของโชล อิอิ

ดูสิว่า พวกหัวกิลรองกิล จะทำหน้ายังไง 5555+ เจอกระทู้นี้เข้าไป (แอบหมั่นใส้นิสๆ 555+)

woon_555 woon_555 woon_555

ปล....แค่ลูกกิล กระจอก กระจอกคนหนึ่งในกิลเท่านั้น

กูมาเคลีย

• Full Member
  • ธนวินหีหมาอุดมไช
เห็นด้วยคับ ได้แต่แบบไม่ต้องเติมเองไปใช้สบายๆ ยิ่งกิลใหญ่ๆ สบายเลยครับ รู้นะครับว่ากว่าจะใหญ่มันยาก

แต่อย่างนี้มันก้อมากไป

g#036 g#036
เสือก

โจ้ครับ I-jaMes

• **
  • [งอนแล้วน้า]
    • https://www.facebook.com/junladit.chompoo?ref=tn_tnmn
ผมว่าการอิจฉาตาร้อนมันไม่ส่งผลดีกับนายเลยนะครับ
ความจริงเรื่องของการดูดเงินโซลมันมีกันมานานแล้ว
และผมเองก็ไม่ใช่หัวหน้ากิวใหญ่ๆด้วย และเห็นว่าเรื่องนี้
มันเป็นเรื่องเล็กน้อยเท่านั้น มีหลายวิธีที่จะแก้ปัญหาได้
การที่ไม่อยากให้หัวหน้ากิวหรือรองกิวได้รับเงินโซลมันก็ทำได้
โดยคนซื้อก็ออกกิวไปซะแล้วก็ไปซื้อของโซลเพียงแค่นี้
หัวกิวหรือรองกิวก็จะไม่ได้รับส่วนแบ่งแล้ว และการที่คุณซื้อ
ของโซลในกิวเขาเป็นการยอมรับข้อตกลงว่าจะแบ่งผลประโยชน์ให้กับเขา
ไปแล้ว จึงไม่น่าจะมาอิจฉาคนเหล่านั้น เพราะมันจะทำให้คุณเป็นคนเห็นแก่ตัว
และดูไม่ค่อยมีเหตุผลด้วยครับ

DarkEagle

• DarkEagle
  ผมว่าได้ก็ดีแล้วน๊ะ เหมือนเงินปันผลน๊ะ แต่ได้ไปกับหัวกิลและรองกิล ทีนี้ก็อยู่ที่หัวกิลของแต่ละคนว่าจะจัดการอย่างไร จะเก็บไว้ใช้เอง จะซื้อของโซลมาให้ลูกกิลใช้ หรือจะซื้อของมาเป็นรางวัลในกิจกรรมที่หัวกิลจัดให้ลูกกิลเล่นเช่น กิจส่งไม้ ส่งอิฐ มีรางวัลเป็นเส้นเทพ หรือของอะไรก็แล้วแต่ 

ในมุมมองของผมถือว่าเงินตรงนี้เป็นเงินส่วนลดหรือเงินปันผล   ดีกว่าลูกกิลเติมเงินไปเท่าไหร่ก็เท่านั้น บริษัทรับเต็มๆ ได้แค่พอยท์ไปแลกของ  อันนี้ได้ % คืนกลับมาให้  ส่วนเรื่องหัวกิลจะเอาไปทำอะไรนั้นมันอีกเรื่อง

ถ้าอยากเติมแต่ไม่อยากให้หัวกิลได้ % ก็ออกกิลมาเติมก็ได้ เติมแล้วก็เข้ากิลใหม่ ถ้าจะยกเลิกไปด้วยเหตุผลว่าอิฉาผมไม่เห็นด้วยน๊ะ  ผมได้สัมผัสหัวหน้ากิลที่ดีๆก็มีครับ ที่เค้าเอาเงินตรงนี้ซื้อของมาหมุนเวียนให้ลูกกิลได้ใช้  ได้เป็นรางวัล หรือเค้าจะไม่ซื้ออะไรมาให้เลยก็ได้ ไม่ผิดอะไร 

ผมว่าระบบนี้มีประโยชน์น๊ะ  ก็ถ้าเราไม่อยากให้เค้าได้ ก็ออกกิลมาเติมก็จบแล้ว 

• **

จำได้ว่าตั้งแต่เล่นมาเต็มเงินเกมส์อสุราไปประมาน 1พันบาทมั่งคิดๆแล้วเสียดายอ่ะ เส้น 2กล่อง วี 2กล่อง นอกนั้นเงินในเกมส์ซื้อเอา

โชคดี จุติรอบแรกได้กำไลพื้นฐานเกิดเลย 5555+ ทุกวันนี้ก็รักเกมส์ไทยอ่ะนะ แต่ตลาดมันไม่กว้างพอสำหรับอสุรา เลยไม่กล้าควักเยอะ

เห็นใจคนเติมเงินนะทีมงานก็ จัดตามคำขอคนเสียกะตังค์เค้าหน่อย บาทหนึ่งก็เงิน นะนาย 

7412300

• **
 g#015 g#015 g#015  ถ้าอิจฉาเขานัก  คุณก็ไปตั้งกิลเอาเอง    ขอบอกไว้อีกอย่างคับ

คนที่เป็นหัวกิล และรองกิล เขามีบทบาทคับ  ไม่งั้นจะดูแลกันไม่ได้   โดยเฉพาะกิลใหญ่ๆ

เรื่องแค่นี้  ถ้าคุณรับไม่ได้  ก็ออกกิลไป แล้วไปหาตั้งกิลเอาเอง  หรือไม่มีกิลก็ได้

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม
เอานะคิดไรมากคุน จขกท เงินปันผลคับ อาจมีกิจกรรมดีดี
เกิดขึ้นกับสมาคม นำเงินปันผลมาไช้ไนการซื้อของรางวัลมาแจก
หรือจะบริหารเงินนั้นอย่างไรก้เป็นเรื่องของหัวกิวรองกิวเค้าคับ
อย่าไปคิดไรมากอีกอย่างมะได้หักตรง ๆ กับเงินโซของเราซะหน่อย

• **
5555+ หัวกิลรองกิล มาเครียกันเองเลย 5555+

ไม่รู้ไม่มีผลกระบท แต่ฮากับกระทู้นี้  แต่ตอนประมูลของโชลมาแล้วจะรู้สึก

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม
พึ่งคิดได้ น่าจะปันผลให้ทุกคนทั้งกิวเลยเนาะ 5555555555+
สมาชิก 0.7 เปอเซน ขุนพล 1.5 เปอเซน รอง กิว 3 เปอเซน หัวกิว 5 เปอเซน
เงินจะได้ไม่รั่วไหลไปไหนหมด 55555555 วนเวียนอยู่ในกิว 
 g#037 g#037g#037 g#037 g#037 g#037 g#037

กูมาเคลีย

• ธนวินหีหมาอุดมไช

มารศาสตรา

DarkEagle

• DarkEagle
5555+ หัวกิลรองกิล มาเครียกันเองเลย 5555+

ไม่รู้ไม่มีผลกระบท แต่ฮากับกระทู้นี้  แต่ตอนประมูลของโชลมาแล้วจะรู้สึก

ถ้าห่วงแค่ตรงนี้ก็แก้ง่ายๆ ให้ทีมงานทำระบบ หัวกิลและรองกิล ห้ามประมูล ถ้าหัวกับรองอยากประมูล ไปเติมเงินไอดีอื่นมา  หรือง่ายและดียิ่งขึ้นไปอีก เอาระบบประมูลโซลออกไปเลย ประมูลบิลล่าอย่างเดียว ทีนี้รอบหน้าก็จะมีมาโวยคนหาสมุนไพรได้หลายจออีกว่าเอาเปรียบ

ผมจะบอกอะไรให้น๊ะครับ เราคิดแค่เรื่องประมูล เสนอทำนั่นนี่ สุดท้ายคนที่ได้ประโยชน์ที่สุดและรับอยู่คนเดียวก็บริษัทนี่ละ  ถ้าหัว - รองไม่ได้ % แบ่ง ถ้าหัว - รอง ประมูลไม่ได้ ก็มีแต่คนเติมเงินกันสดๆ อ้วนท้วนกันใหญ่  และสุดท้ายคนเติมเงินจริงๆจะมีกี่คนที่เป็นพ่อบุญทุ่ม ประมูลราคาชนะได้ของไป แต่คนอื่นที่เติมแล้วสู้ไม่ได้ เงินเข้าบริษัทไปแล้ว

แล้วคุณลืมอะไรไปบางอย่างหรือเปล่าครับ คนมีบิลล่าเยอะเค้ารับซื้อบัตรด้วย นี่ก็เอามาประมูลได้  ใช่ว่าเค้าจะรอ % ตังค์จากลูกกิลได้ทางเดียว  ว่าด้วยเรื่องประมูลทำไงก็อุดไม่ได้หรอก ช่องทางมีเยอะ

ปิศาจ

ผมว่าจริงๆแล้วคนที่เป็นหัวหน้ากิลหรือคนที่เป็นกลุ่มริเริ่ม จริงๆ ที่เป็นคนก่อตั้งเขาไม่ได้หวังผลประโยชน์ตอบแทนอยู่แล้ว  จะได้โซลหรือไม่ได้เขาก็ไม่สนใจหรอก   
เพราะการสร้างกิลนั่นไม่ยากแค่หาของกับเงินไม่กี่ M ก็สร้างได้  แต่จะให้กิลใหญ่เป็นเรื่องยาก  เพราะแต่ละคนต่างก็มีความคิดของตัวเอง  บางคนเข้ากิลมาเพื่อต้องการหาผลประโยชน์บ้าง  ใช้เกรียนบ้าง  บางคนก็ไปโกงคนอื่นโดยใช้ชื่อกิล  บางคนเข้ากิลมาเพื่อขอของคนในกิล  ฯลฯ  คนเป็นหัวหน้ากิลก็ต้องรับก่อนเลยเขาด่าก็หัวหน้ากิล  คนรับผิดชอบก็หัวหน้าก่อนเลย

ไหนจะต้องจัดกิจกรรมกิล  เอาเงินมาซื้อของเป็นรางวัล  ไหนจะต้องจัดระเบียบการเวล ฯลฯ 

การคุมคนหมู่เยอะๆ มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ  ถ้าคิดว่าง่ายคุณก็ลองไปสร้างกิลดูครับ  ถ้ามัวแต่คิดอิฉาคนโน้น  มัวแค่คิดว่าคนนี้ได้ประโยชน์ คนนั่นได้ประโยชน์  กิลมันคงจะโตได้อะนะ คนเขาก็หนีไปอยู่กิลอื่นหมด

ลองคิดดูดีๆนะครับ การที่คุณไปอยู่กิลเขาไม่ว่าด้วยเหตุผลจะได้มีคนพาเวล   จะได้เอาชื่อกิลไปอวดอ้าง  ไม่ว่าอะไรก็ตาม  แต่ว่าไปอิฉาหัวกิลว่าทำไมได้เงินเวลามีคนเติม   คิดแบบนี้มันสมควรไหมถ้าเห็นว่าแบบนี้ไม่ยุติธรรม ทำไมแทนที่จะโวย ไม่ไปสร้างกิลให้มันใหญ่อย่างเขาหละ จะได้เงินโซลแบบเขาหนะ

มันก็เหมือนการทำงาน  เช่นคุณไปสมัครเป็นยามบริษัทใหญ่แห่งหนึ่ง  คุณจะมาบอกว่าทำไมเงินเดือนเราไม่เท่ากับผู้บริหาร ทำไมผู้บริหารได้เงินมากกว่า มีสิทธิ์ประโยชน์มากกว่า  เอาให้เงินเดือนยามอย่างคุณเท่ากับผู้บริหาร  หรือลดเงินเดือนผู้บริหารให้เท่ากับยามเลย   คิดแบบนี้ไม่คิดเห็นแก่ตัวไปหน่อยเหรอครับ คนเขากว่าจะสร้างมาได้ลำบากแค่ไหน  ไปขออยู่กับเขาแล้วยังไปอิฉาเขาอีก   g#036

จริงๆจะได้หรือไม่ได้ก็ไม่เห็นจะต้องมองเป็นปัญหาเลยเพราะเขาจะได้หรือไม่ได้เขาก็ไม่ได้เอาอะไรไปจากคุณเลย เป็นแค่เเงินโบนัสที่ได้มาฟรีๆเฉยๆ  ถ้ามันหักเงินเราไปให้เขาสิแบบนี้ค่อยน่าโวย 

จริงๆผมก็ไม่ค่อยจะได้เล่นแล้ว แต่พอเข้ามาอ่านเจอหัวข้อแบบนี้แล้วอดไม่ได้จริงๆ  จริงๆถ้าอิฉาก็ออกกิลไปเติมเงินแบบคุณ I-jaMes  ว่าก็ได้ครับ ไม่มีใครเขาห้ามออกกิลซะหน่อยจริงไหม
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน