GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ทีมงาน..."คิด" ดีแล้วใช่ไหมครับเรื่อง Auto Mouse?

yazakazuki

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากผมเป็นผู้เล่นที่รักสงบ ไม่ค่อยชอบตบตีกะใคร หลังจากเวลตันอะไรตันหมดแล้ว ผมเลือกที่จะทำอาหารแทนที่จะเปิด Pk ตบตีกะคน
วันนี้....สิ่งที่พบคือ...คนทรงเต็มแมพกระดอง "ทุกแมพ" แน่นอนว่าชื่อเหมือนกันหมด
ok นะครับ GM อาจคิดว่า...ช่างเถอะ Auto Mouse ไป ตรูขายยาเก็บของได้
ผมลองนับตัวดูนะครับ 30+ ตัว คงขายยาเก็บของได้หลายตัง
ขอโทษเถอะครับ ผมเชื่อว่าเดือนๆนึง ผมและผู้เล่นที่ยังรักเกมนี้อยู่อีกหลายๆคน "เติมเงินเดือนๆนึง เยอะกว่าไอ้ 30 ตัวนี้รวมกันเสียอีก"

คุณจะกลัวว่า"บอท"จะเลิกเล่นเพราะโดนแบนไปทำไมครับ
ทำไมถึงไม่กลัว"คน"จะเลิกเล่นเพราะบอท

ผมเลิกไปได้ราวๆ 2 เดือนเพราะคำตอบของ GM ท่านหนึ่ง
ตอนนี้อาจจะต้องเลิกไปอีกสักพักเนื่องจากบอทและการจัดการของ GM

(ใจเย็นนะครับสำหรับคนที่เตรียมด่า"เมิงเลิกเล่นจะประกาศทำไม" คือเอาจริงๆจะชวนเลิกเล่นครับ ชั่วคราวก็ได้ แล้วมารอฟังข่าวว่าทางทีมงานจะทำอย่างไร)
ไปหาเกมอื่นเล่นกันสักอาทิตย์ สักเดือน
ให้เขาได้รู้ว่าเพราะมีผู้เล่น จึงมีเงินหมุนเวียน ไม่ใช่แค่ เพราะมีเงิน เกมจึงเดินต่อไปได้
ถ้ารักเกมนี้ อย่าปล่อยให้เกมมันใกล้ขีดจำกัดขนาดนี้เลยครับ บางที.....เราอาจจะอวยทีมงานมากเกินไปจนเขาคิดว่าไม่ว่าจะทำอะไร ปรับแก้อะไร คนก็ยังเล่นอยู่

ถ้าทีมงาน"ว่าง"ที่จะอ่านบ้าง ผมขอคำตอบเรื่อง Auto Mouse ที่ชัดเจนด้วยนะครับ
ไม่เอาคำตอบแบบ "เปิดได้ครับถ้าอยู่จอ" นะครับ ระบบจัดการบอทที่ทำขึ้นมานี้มันห่วยสิ้นดีในการจัดการ

9169

• **
ถึงมีออโต้ ผมก็เฉยๆไปละ ชิน   บางทีมันก็มีประโยชน์สำหรับผมนะ เลิกงานมาก็เหนื่อยละ จะมานั่งนานๆแบบวัยรุ่นแต่ก่อนก็ไม่ไหวครับ
ส่วนเติม เงินมากน้อยมันวัดกันไม่ได้หรอกครับ แต่สำหรับผมก็เติมไม่มากหรอกครับ ปีนึงก็แค่หลักหมื่นเอง woon_sunny

30

• Newbie
  • *
ผมก็เลิกเล่นไปเพราะคำตอบของทีมงานท่านนั้นเหมือนกันครับ ด้วยวลีเด็ดที่เค้าได้พูดไว้ 'เปิดได้ถ้าอยู่จอ'
แต่ถึงจะเลิกไปแต่ผมก็เข้ามาดูเกมบ้างเป็นครั้งคราว

สิ่งที่ไม่เคยเปลี่ยนเลยคือ คนทรงออโต้ทุกแผนที่

แผนที่เวล โขน-ถ้ำภูเขาไฟ
แผนที่การงาน หากระดอง หากะเพาะปลา หาของเควสทุกอย่าง
แผนที่ทำหมวกใหม่ หาเศษกุลา เศษอวารีเทีย

คนเล่นเองกลับต้องหลบพวกออโต้ด้วยการทำแผนที่ส่วนตัวติดดาว

เกมที่มีลักษณะแบบนี้ผมคิดถึงแร็คเลยครับ รักษาผู้เล่นที่ปล่อยบอทเอาไว้ และทำให้คนเล่นปกติเลิกไป(ทนบอทไม่ไหว/ของราคาเฟ้อ) เหลือแต่บอทครองเกม

เกมอสุราถ้ายังไม่จริงจังกับการแก้ปัญหาออโต้ ก็คงมีชะตากรรมไม่ต่างจากแร็ค ครับ

楽しそうですね!

• Newbie
  • *

ผมก็เกลียดพวก ออโต้ มากๆ ครับ
จะอ้างด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ที่มาออโต้ ผมเกลียดมันหมดละครับ

แต่ก็แค่เกลียด ผมทำไรไม่ได้นอกจากด่ามันในใจ

ตั้งแต่อดีตชาติจนปัจจุบัน เติมเงินเข้าเกมไม่ถึง 2 พัน

^^V

jib001

• **
    • นิยายของกระผมครับ
เมื่อ่กอนเคยเฉยๆ กับ ออโต้นะ

จนกระทั่งคนทรงเข้าเกมส์นี่ล่ะ

ที่รู้สึกแอนตี้ออโต้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

คือ พอเข้าแมพไปปุ๊บ เจอคนทรงกำลังออโต้อยู่ ผมนี่ปิดเกมส์ไปหาอย่างอื่นทำเลย

หัวเสียมากๆ

บางทีก็อยากรู้นะว่า โปรแกรมคำถามนี่มันช่วยอะไรจริงได้มั้ย ???????????????????????????
เมื่อ 1 คนโง่ มาเจอ 1 คนเหงา เรื่องราวทั้งหมดจึงเริ่มต้นขึ้น
Undefined Love...รัก...ไร้คำจำกัดความ
<<Click

นักรบ อสุรา

• ไม่เลิกแต่ยังไม่เล่น
  • Newbie
  • *
ใช้เลยครับ ถ้าวันเวลนี้ออนไปแค่ได้ยินเสียงทรงฟูกับเห็นตัวชิคินี้ผมปิดเกมส์ทันที่ไปหาดูหนัง หรือ คลิปไรๆในยูทูปดีกว่า

yazakazuki

• **
คือรัศมีการหากินของชิกิมันไกลมากเลยนะครับ แมพปูนา ผมเห็นเขาเปิด Auto Mouse ราวๆ 10-12 ตัว ชิกิก็วิ่งพล่านทั่วแมพแล้ว

มันอาจจะดีครับ สำหรับคนที่มีทุนทรัพย์และไม่ได้ทำอะไรมากมายนอกจากออนตีคน พูดคุยกับพี่น้องในกิลด์ เซ็ตพื้นฐาน
แต่พวกชนชั้นกลางยังต้องกินต้องใช้อยู่นะครับ ทุกวันนี้เงินในเกมจะหาได้โดยการเก็บของขาย กับเติมโซลเท่านั้น(บ้านไม่มีครับ เลิกพูดเรื่องตีบวกขายเลย)
เกมบีบให้ผู้เล่นที่ไม่พึ่งพา Auto Mouse ทำอยู่ 2 อย่างคือ
1.เปิดมั่งก็ได้วะ ซึ่ง......ถ้าผู้เล่นทำแบบนี้แค่ 40 คน ผู้เล่นที่เหลือไม่ต้องคิดหาเงินแล้วครับ เติมโซลอย่างเดียว(หรือนี่คือจุดหมายของ gm)
2.เลิกเล่น ยุติการเล่นเกมที่เข้าสู่ยุคมืด

มันทำให้นึกถึงนิทานที่ชาวนาโลภผ่าท้องไก่ที่ออกไข่เป็นทองคำเลยครับ
เหมือนหากินกับของโซล ขายเงินในเกมกันชัดๆเลย คมแฝกไหนจะสู้คมแฝกตู้ หน้าไม้ไหนจะสู้หน้าไม้ตู้
 มันไม่ใช่ทางเลือกแล้วล่ะครับ ใครอยากขึ้นไปจุดสูงสุดต้องมีไว้ครอบครอง

ส่วนที่คุณ 9169 ได้กล่าวว่า
"ส่วนเติม เงินมากน้อยมันวัดกันไม่ได้หรอกครับ" อืม....ความคิดส่วนตัวผมคือตอนนี้ เกมนี้เดินหน้าด้วยเงินครับ =__=!! เลยยกเรื่องนี้ขึ้นมา
สังเกตว่า สัตว์ขี่....ก็จากตู้
ปีกหลายๆอัน.....ก็จากตู้
อาวุธชั้นยอดแต่ละอาชีพ....ก็จากตู้
ตะโก้....ก็จากตู้
ซึ่งผมคงเติมซื้อทุกอย่างไม่ไหวครับ ก็คงต้องมีการหาเงินบิลล่าจากเกมเพื่อซื้อของแลกเปลี่ยนกับผู้เล่นท่านอื่นๆบ้าง
แต่การที่ทีมงานเปิด Auto Mouse เสรี......คือดับชีวิตกันเลยครับ พวกคนเปิด Auto Mouse ผูกขาดแมพวัตถุดิบอาหาร วัตถุดิบยา
ซึ่งอาหารสามารถทำรายได้ตั้งแต่ 10-40m ใน 1 วัน และสิทธิในการครองตลาด...คือเจ้าของ Auto Mouse ที่ลงทุนซื้อเก็บของตัวละ 9m แต่เปิดทั้งเดือน
แล้วผู้เล่นอื่น จะเอาเงินมาจากไหนครับ โดนปิดทางหากินเสียแล้ว....
สุดท้าย สิ่งที่เกมจะได้กำไร ไม่ใช่ผู้เล่นจำนวนหนึ่งที่เติมเงินเข้าเกม หมุนตู้บ้าง ซื้อเส้นบ้าง แต่จะได้กำไรจากหนูขี้เกียจเก็บของแทน?
ตอนนี้วุ้นใต้พิภพ จากเดิม กล่องเส้น V2 เมื่ออาทิตย์ก่อนราคา 52m ตอนนี้ถีบขึ้นเป็น 68m แล้ว.....
บางที ที่มงานน่าจะทราบได้แล้วนะครับว่า คนเติมกำลังน้อยลง เงินกำลังเฟ้อขึ้น

อย่าเอาความขี้เกียจตรวจตรา มาทำให้เกมตกต่ำลงเลยครับ

jib001

• **
    • นิยายของกระผมครับ
จริงครับ

ผมก็เป็นผู้เล่นที่ทุนไม่หนาทั้งในเกมส์ และชีวิตจริง (คือเติมบ้างนะ แต่ไม่ได้เยอะ ทีละนิด ทีละหน่อย)

ทุกวันนี้ผมหาเงินในเกมส์ ก็ด้วยการหาของทั่วไป พวกวัตถุดิบ พวกของC3 อะไรเทือกนี้นี่ล่ะ มาหย่อนร้านเพื่อเอาเงินไปซื้อของที่อยากได้นี่ล่ะ

ช้าหน่อย แต่ก็โอเค

แต่พอมาเจอคนทรงออโต้นี่คือ จบข่าว ปิดเกมส์ หาอย่างอื่นทำดีกว่า
เมื่อ 1 คนโง่ มาเจอ 1 คนเหงา เรื่องราวทั้งหมดจึงเริ่มต้นขึ้น
Undefined Love...รัก...ไร้คำจำกัดความ
<<Click

ปัญหาจะหมดไป (เยอะ) หากอสุราทำเป็นระบบให้สามารถออนได้จอเดียวแบบ ฮอน

GameNoob

• **
  • เงียบไว้อย่าส่งเสียง อิอิ

ปัญหาจะหมดไป (เยอะ) หากอสุราทำเป็นระบบให้สามารถออนได้จอเดียวแบบ ฮอน

ไม่ต้องห่วงนะว่าหลายจอจะมีปัญหา คนที่เล่นประจำจะรู้ว่าแมพที่หลุดมากที่สุด(ช่วงหัวค่ำ)คือแมพตลาด หากไม่รู้พิกัดจุดที่แท้จริง(มีไม่กี่จุด) ก็จะอยู่หน้าล็อคอินเอง หรือดวงไม่เจ๋งจริงก็โดนแจกใบแดง ซองขาวอัตโนมัติ(เดินเล่นแถวnpcตลาด หรือค้างไว้นานพอสมควร) แมพรองลงไปเป็นแมพบอสเวิร์ล นอนแอ้งแม้งรอเปิดหีบแต่ขากลับเป็นตัวเอ็ม ก็มีสิทธิเด้งไปรายงานตัวคุมประพฤติ ยิ่งเปิดเอฟเฟคระดับพระกาฬ ยิ่งถูกโฉลกมากกับข้อความ"ท่านถูกตัดออกจากระบบ โสนน้านหน้า" ท้ายที่สุดเปิดนานเกิน(หรือรำคาญกันแน่) รีเซิร์ฟเวอร์เล่นซักทีนึง เป็นฤกษ์งามยามดีกับแพทช์ใหม่ได้

ระบบปัจจุบันทีมงานสร้างให้มันตัดออกเองฉะนี้ ฉะนั้นไม่ต้องห่วงนะจ๊ะ คนหลายไอดีว่าไง ยิ่งพระต้องบัฟ เทรฉกของ ฯลฯ คงต้องซื้อคอมกันอีก 3-5 ตัว เพราะข้อความข้างต้นได้
ลดปัญหาออโต้หลายจอไงครับ
สมัยนี้ ออโต้พระฟู เวลาตีบอส กิลวอ บวกกันนอกเมือง บลาๆ คนนึงพกพระ 5-6 ตัว ออโต้ชิวๆ
เรื่องทรงหาของไม่ต้องบรรยายไรมาก บ่นกันเยอะแยะอยู่แล้ว
ถ้าทำให้เล่นได้จอเดียว ก็จะลดปัญหาส่วนนี้ไปเยอะ จะได้ไม่ต้องมาบ่นกันเหมือนทุกวันนี้

ลดปัญหาออโต้หลายจอไงครับ
สมัยนี้ ออโต้พระฟู เวลาตีบอส กิลวอ บวกกันนอกเมือง บลาๆ คนนึงพกพระ 5-6 ตัว ออโต้ชิวๆ
เรื่องทรงหาของไม่ต้องบรรยายไรมาก บ่นกันเยอะแยะอยู่แล้ว
ถ้าทำให้เล่นได้จอเดียว ก็จะลดปัญหาส่วนนี้ไปเยอะ จะได้ไม่ต้องมาบ่นกันเหมือนทุกวันนี้

จอเดียวก็ออโต้ได้ ฉะนั้นน่าจะมีวิธีการอื่นที่่ไม่ทำให้เกิดปัญหาต่อระบบที่ดีทั้งหมด การจำกัดให้เหลือจอเดียว จะมีผลกระทบต่อผู้เล่นวงกว้างที่เป็นผู้เล่นที่ดีแน่ เกมอื่นอาจเป็นเกมที่เน้นการเติมเงินเองเข้าตัวเองและโอนให้ตัวเล่นตัวอื่นไม่ได้ ไม่มีการขาย เน้นการเติมอย่างเดียว หรือเก็บผลผลิต ของดรอป เก็บเงินทีละนิดละน้อย ซึ่งระบบเกมนี้ไม่ใช่ลักษณะที่ว่ามาตั้งแต่ต้นเลย มีการขาย การTrade การแบ่งปัน การโอนถ่ายจากอาชีพหนึ่งไปสู่ตัวละครอีกอาชีพหนึ่งโดยที่ผู้เล่นไม่ต้องเปลืองคอมหลายตัว เปลืองไฟมากมาย ที่สำคัญการให้จากคนๆหนึ่ง ไปสู่คนๆหนึ่งหรือการค้าขายหมุนเวียนกันเป็นจุดเด่นของเกมมากกว่าเล่นตัวเดียว เครื่องเดียว

เรา .. ไม่ใช่ผู้เล่นออโต้อย่างสิ้นเชิง สำคัญยังต่อต้านคนเลวในสังคมเกมนี้ แต่ความคิดนี้มีผลกระทบกับผู้เล่นที่ดีแน่ การจะหยุดผู้เล่นสารเลวที่ออนมาออโต้หาของเหล่านี้ ควรเป็นหน้าที่ของทีมงานที่จะหาวิธีกำหลาบเองมากกว่า ซึ่งมีหลายวิธีการ เช่น เขียน script ฝังตัวโปรแกรม รายงาน log ผู้เล่นที่ใช้งานโปรแกรม auto mouse หรือ auto click แล้วจัดการ Banned ผู้เล่นตัวนั้นโดยไม่ต้องให้รับทราบรวมถึงของที่มีอยู่ทั้งหมด หรือวิธีการอื่นที่ทีมงานเห็นว่าสมควร และ "ทำซะที"มากกว่าใช้ไม้นวม เพราะกลัวคนเติมเงินที่โดนแบนมันไม่เติมอีกเป็นต้น
ผมแค่ประชดทีมงานเฉยๆ 555

yazakazuki

• **
ผมแปลกใจครับ ว่าวันๆทีมงานทำอะไรบ้าง
ตอนเช้าๆจะเห็นโผล่เข้ามาทีบอร์ดหนนึง ตอบมั่งไม่ตอบมาก
โค๊ดกัน Auto Mouse อาจไม่ต้องก็ได้ครับ "ถ้าคุณเดินในเกมที่คุณสร้างกันเสียบ้าง"
GM สมัยโปรเจควัน ที่มันไม่ค่อยมีปัญหา เพราะเขาเดินเล่น นั่งเวล นั่งคุยกับผู้เล่นครับ
(จำได้ว่ายังเคยตบปูเรดคริฟแล้วตายกลับมาด้วยกันอยู่)

Auto Mouse ไม่ใช่แก้ปัญหาไม่ได้
แค่คุณเจียดเวลาออกเดินสักหน่อย แล้วคุก.....ถ้าคุณจับได้จริงๆ จะขังไว้ทำไมแค่ 30 นาที แบนมันสิ คนทรงเวล 41 แค่นั้นให้มันสมัครใหม่เอา
หรือไม่งั้น.....ตั้งใครก็ได้เป็นคนตรวจตราซะ คือมันทำอะไรไม่ได้เลยนอกจากวาร์ปไปแมพไหนก็ได้กับแบนคน โดยการแบนต้องมีหลักฐานว่า ทักไปกี่ครั้ง ภายในเวลาเท่าไหร่ ตอบกลับไหม

คนเกมนี้ยังมีเหลือนะครับ พวกที่รักเกมจริงๆ ไม่ต้องใช้เงินจ้างเขาก็ทำ

♀ ♥ ปๅย<>อินเลิฟ ♥ ♀

• me_love_io@hotmail.com
  • Full Member
ผมแปลกใจครับ ว่าวันๆทีมงานทำอะไรบ้าง
ตอนเช้าๆจะเห็นโผล่เข้ามาทีบอร์ดหนนึง ตอบมั่งไม่ตอบมาก
โค๊ดกัน Auto Mouse อาจไม่ต้องก็ได้ครับ "ถ้าคุณเดินในเกมที่คุณสร้างกันเสียบ้าง"
GM สมัยโปรเจควัน ที่มันไม่ค่อยมีปัญหา เพราะเขาเดินเล่น นั่งเวล นั่งคุยกับผู้เล่นครับ
(จำได้ว่ายังเคยตบปูเรดคริฟแล้วตายกลับมาด้วยกันอยู่)

Auto Mouse ไม่ใช่แก้ปัญหาไม่ได้
แค่คุณเจียดเวลาออกเดินสักหน่อย แล้วคุก.....ถ้าคุณจับได้จริงๆ จะขังไว้ทำไมแค่ 30 นาที แบนมันสิ คนทรงเวล 41 แค่นั้นให้มันสมัครใหม่เอา
หรือไม่งั้น.....ตั้งใครก็ได้เป็นคนตรวจตราซะ คือมันทำอะไรไม่ได้เลยนอกจากวาร์ปไปแมพไหนก็ได้กับแบนคน โดยการแบนต้องมีหลักฐานว่า ทักไปกี่ครั้ง ภายในเวลาเท่าไหร่ ตอบกลับไหม

คนเกมนี้ยังมีเหลือนะครับ พวกที่รักเกมจริงๆ ไม่ต้องใช้เงินจ้างเขาก็ทำ
หมดยุคจีเอ็มอาสาไปแล้วครับเดียวนี้ทีมงานอสุราเน้นเติม ถ่าไม่เติมก็ไม่เทพ เมื่อการเดลของโซลโดนขังโดนแบนกันกระจาย เดียวนี้แม่งตั้งขายเต็มตลาด555 เมื่อก่อนต้องตี้เวลคนเยอะๆถึงจะไวเดียวนี้จ้างพระหรือทรงเดินแค่2-3ชั่วโมงก็99 อะไรๆมันก็สบายไปหมดแล้วครับ เรื่องโปรแกมออโต้นะผมจะบอกให้ อันนี้คนที่ออโต้รู้ๆกันนะครับ คนทรงไม่เจอคำถามกันออโต้ครับ ไม่เคยเจอถึงออโต้ทั้งวันทั้งคืนก็ตาม เพราะตัวคนทรงไม่ได้เป็นคนตีหรือใช้สกิลใส่มอนเตอร์ แต่เป็นชิคิกามิวิ้งเข้าหามอนเตอร์เองโปรกันออโต้เลยไม่ทำงานครับ ก็เหมือนถ่ามอลกำลังวิ้งไปตีไข่ชิกิที่ยังไม่เกิดแล้วมีชิกิที่เกิดแล้วมาตีมอนเตอร์ตายของก็จะไม่เด้งเข้าตัวเจ้าของชิคิกามิครับ บอกตรงๆ บัคเยอะเกมนี้อะ แต่คนเล่นน้อยแล้วเลยไม่ค่อยมีไครแจ้ง ผมเจอบัคเยอะแยะแต่ขี้เกียดแจ้งไป เอาง่าย สกิลพระโอนเวทหมู่นี้ไครเล่นพระสายชุบน่าจะรู้ๆกันนะครับว่าผลทักษะมันไม่อยู่ถึง15วิตามที่บอกไว้ในรายละเอียด กดปุ้มหาหาย (ไม่ได้เดินไม่ได้กดสกิลอื่นแต่อย่างได) เป็นมานานแล้วด้วยไม่เห็นแก้สักที

nonstop

• **
คิดว่าเดี๋ยวอาจจะมีดราม่าหรือเปล่า ฝ่ายสนับสนุนโปรแกรมช่วยเล่น VS ฝ่ายต่อต้าน ถ้ามีคงไม่ขอยุ่งประเด็นนี้เถียงกันตั้งแต่ยุค RO Open beta ใหม่ๆในบอร์ดประมูล เถียงกันไม่มีวันจบสิ้น

อย่างว่าอะไรๆมันเปลี่ยนไปแล้ว แต่ก็ขอพูดถึงหน่อยไม่อะไรแล้ว เจ้าของเซิฟเวอร์เขาก็มีสิทธิ์ตัดสินใจทิศทางของเกม ส่วนผู้เล่นก็ตัดสินในในส่วนของตัวเองว่าจะเล่นต่อไหม

แต่ว่าขอออกความเห็นในเรื่องที่ว่า อะไรทำให้ทีมงานต้องทำแบบนี้

มันเริ่มจากการแก้ปัญหาปลายเหตุหลายครั้ง จนมาถึงจุดนี้

แรกเริ่ม อ๊ะ ออโต้ผิดกฎ ก็ถ่ายคลิปลงบอร์ดไรกันไป

ต่อมา มีระบบ คำถามเด้งให้ตอบเลขอัตโนมัติตอบผิดหรือไม่ตอบส่งคุก ก็ทำไรไม่ได้ ถ้าอยู่หน้าจอ

หรือแม้แต่ทีมงานลงพื้นที่ตรวจเอง ถ้าคนใช้ออโต้อยู่หน้าจอ ทักแล้วตอบ ทีมงานก็ลงโทษไม่ได้อยู่ดี

ทีมงานก็แก้ปลายเหตุอีก เอาน่ะ ลงโทษไม่ได้ก็ให้ใช้ทั่วถึงเลย ให้ออโต้ได้ไม่ผิดกฎถ้าอยู่จอ

ปัญหาต่อไป ผู้เล่นทั่วไปเจอ กองทัพคนทรงแย่งแมพ ก็แก้ปลายเหตุอีก เดย์ลี่เควส วิ่งเอาก๊วน (ตลกดีนะให้คนไปวิ่งเควสนะถ้าอยากเวล อยากหาของ แต่แมพปกติให้ออโต้ยึด)

แล้วถ้าเกิดทั้งหมดนี่คือปลายเหตุแล้วต้นเหตุคืออะไร จะบอกให้แล้วกัน ต้นเหตุก็คือ " คนทรง " ไงละ

ตั้งแต่อาชีพคนทรงเข้ามา เกมนี้เสียสมดุลไปแบบกู่ไม่กลับ

ไม่ได้หมายถึง pvp ชิงปราสาทหรือแบทเทิ่ล แต่หมายถึง เรื่อง pvm (player vs monster)

การเก็บเวลเมื่อก่อน ตี้ตีเม่น ,ตี้โคลน เข้ ,ตี้ถ้ำหมี ,ตี้วินโด ,ตี้โขน

เดี๋ยวนี้หรอ รับทรงพาเวล 1-80 , จ้างทรงวิ่งโขน 80-99

หรือการฟาร์มไอเทมเควส ไอเทมเบ็ดเตล็ด อาชีพไหนฟาร์มได้อย่างคนทรงไหม

แล้วเกี่ยวกับออโต้ยังไง ก็ ลองนึกดูครับ ก่อนจะมีอาชีพคนทรง มีออโต้ฟาร์มของเยอะงี้ไหม  อาชีพอื่นลองเอามาออโต้เพื่อฟาร์มไอเทมสิ รับรองประสิทธิภาพไม่ได้ครึ่งคนทรง จำนวนไอเทมที่ฟาร์มได้ เทียบใช้คนทรงออโต้ไม่ได้แน่

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัว (ออกแนวบ่นๆมากกว่า) ใครไม่เห็นด้วยก็ไม่ว่ากันอย่าถือสาเลยนะ