GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

จุดจบของเกมส์อสุรากำลังมาถึง

ป.ปูม

• Jr. Member
  • **
  • ~ใต้ฟ้าสีคราม~
คนเก่าๆไม่อยากเล่นจริงรึ แล้วผมล่ะเก่าพอมั้ย ณ วุ้นสวรรค์นะ

g#009 g#009 g#009

*~ช้างน้อยคลับ~*, *~Ca$p€r~*, -:-สมาคมลึกลับแห่ง~อาโปบิส-:-
ปัจจุบัน :ตัวละคร PooM_AE90 จุ 6 ตัวเดียว* ผมไม่ได้เล่นนะครับ โปรดระวังคนแอบอ้าง

oposra

• Full Member

THE Onez

• Newbie
  • *
คนเก่าๆไม่อยากเล่นจริงรึ แล้วผมล่ะเก่าพอมั้ย ณ วุ้นสวรรค์นะ

เก่าจนแก่เลยครับ 5 5 5  #038 #038 #038

ป.ปูม

• **

เก่าจนแก่เลยครับ 5 5 5  #038 #038 #038

woon_shock woon_shock woon_shock

*~ช้างน้อยคลับ~*, *~Ca$p€r~*, -:-สมาคมลึกลับแห่ง~อาโปบิส-:-
ปัจจุบัน :ตัวละคร PooM_AE90 จุ 6 ตัวเดียว* ผมไม่ได้เล่นนะครับ โปรดระวังคนแอบอ้าง

บัญชีของคุณถูกระงับการใช้งาน

• อย่ามาไทย
ใครไม่มีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์.. .. เอ๋อแดก ... ควายกันเป็นแถวๆไป โดยเฉพาะเรา  g#022

ของมันกระจายสะอย่างแม่งก็ต้องโรลอยู่แล้ว ขี้เกียจจ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

เพราะบัคบัตรปั้มโซลเมื่อ 2-3 ปีก่อน ต้นฉบับเพียงแค่ 2-3 คน แม่งยังโรลเซิร์ฟเวอร์กลับไป 3 วันเลย ขี้เกียจมาตามแจร๊๊๊๊๊๊
รู้ได้ไงว่าต้นฉบับ 2-3 คน = เพราะบัตรที่ทีมเงินแจกมีเพียง 6 ใบ ครอบครองโดย 1 คน และในช่วงเวลาก่อนหน้านั้นของราคาโซลสูงมากจร๊คงเข้าใจคว๊๊๊ามหมํัํํยนะแจร๊๊
แล้วนี่มากกว่า 20 คนแน่นอนที่ปั้มของ แม่งขีเกียจมานั่งตามมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

ตั้งแต่ต้นจนจบ เห็นข้อผิดพลาดของพวกมึงล้วนๆ แล้วพยายามล้างสมองคนโง่ว่าเป็นความผิดของผู้กระทำ ซึ่งผู้กระทำตัวจริงคือพวกนายมิใช่หร๊ครั๊๊๊บ๊๊๊

ซัพพอตกว่าจะตอบนานชิบหาย ใครซัพพอตใครกันแน่วะ  g#036

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
ที่ท่านพูดมามันยิ่งตอกย้ำว่าท่านอ่อนประสบการณ์ความรู้มากๆเลยนะครับ ต่อแต่นี้ผมจะพยายามไม่ใช้ภาษาคอมพิวเตอร์ในการพูดเพื่อให้เด็กๆได้เข้าใจนะครับ ในฐานข้อมูลมันมีประวัติการแก้ไข ฐานข้อมูลอยู่นะครับใช้แค่นี้ก็ดูไม่ยากแล้วว่าได้มาจากการโกงหรือเปล่าและถ้าเป็นคนมีความรู้ในการเขียนก็จะเขียนเพิ่ม Attribute ว่าได้มาจากอะไรหรือว่าในฐานข้อมูลของท่านไม่มีAttribute นี้ซึ่งหน้าที่ระบุว่าไอเทมนี้ได้มายังไงต้องให้โปรแกรมเป็นตัวระบุ ข้อต่อไป การแจ้งเตือนการปั๊มไอเทมท่านไม่มีการเขียนในชั้นโปรแกรมหรือในฐานข้อมูล (ฐานข้อมูลบ้างชนิดที่สามารถใช้เขียนได้นะส่วนมากจะเป็นของบริษัทที่เป็นที่ยอมรับในวงการ) หรือว่าได้มีคนเขียนไปแล้วแต่คนเขียนไม่มีสามารถในการเขียนโปรแกรมให้จำแนกการปั๊มไอเทมได้ ทำให้ห่วยสุุดๆไปเลยส่วนตัวผมอายุ 31 ปีแล้วเล่นเกมส์นี้เพราะลูกมันชวนให้เล่นเป็นเพื่อน พอมันเล่นไปนานๆเข้าก็มีเพื่อนในเกมส์ ผมเลยไม่ต้องเล่นเป็นเพื่อนมันดีแล้ว เพราะเกมส์มันหน้าเบื่อ   อันนี้ลูกผมมาปรับทุกข์ให้ผมฟังนะอาชีพไหนเก่งก็ได้ไม่นานพวกคุณก็ปรับสะเงิปไปเลย  สกิลก็มีมากเกินไปส่วนมากจะเป็นสกิลขยะแล้วสกิลที่ใช้ได้จริงก็มีไม่กีสกิล เกมส์ก็ออกแบบเพื่อให้แข่งขันกันไม่ได้ออกแบบให้ช่วยเหลือกันเท่าไร (นี้ความคิดของเด็ก 9 ขวบนะครับลูกผมเอง)
ต่อไปผมจะตอบคำถามของ เกมส์มาสเตอร์ นะครับ
ปล.ผมไม่ได้สอบใบ certificate ระบบฐานข้อมูลนะครับ แต่ข้อมูลที่ผมทำงานเกิดจากทฤษฎีและการทำงานจริงครับ หลายคนนะครับที่ทำงานโปรแกรมนั้นอยู่ทุกวันแต่พอไปสอบใบเซอร์กับสอบไม่ได้ เพราะไม่รู้จักเรียนรู้ในสิ่งใหม่ๆไง นี้คือเหตูผลหลักๆที่ทำให้ทีมงานคุณพาระบบล่มไงครับเพราะคิดว่ารู้แล้วเลยไม่เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ หรือ เรียนแล้วแต่ก็ไม่พอที่จะทำให้ระบบเสถียร
ปล.2 ผมเรียนจบวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ครับ ถ้าหากว่าคุณอยากรู้ว่าผมเรียนจบที่ไหน คุยกันหลังไมค์นะครับ สายนี้มันต้องไปทำด้านฮาร์ดแวร์ไม่ใช้หรือครับท่านมาทำสายนี้มันไม่ใช้ทางของเอกนี้นะครับ ส่วนผมจบวิศวซอฟต์แวร์ไม่อายที่จะบอกว่าจบมาจากพระจอมเกล้าธนบุรี ได้ทุนเรียนจบปริญญาโทเอกเดียวกันที่มหาลัยเอกชนอันดับหนึ่งในสหรัฐ แค่นี้ก็เพียงพอจะรู้นะครับว่าใครตรงกว่าใคร
ปล.3 ผมเคยเป็นโปรแกรมเมอร์อสุราเขียนโค๊ด เขียนเควสมาประมาณ 3-4 ปีครับ และทุกวันนี้ทำงานฝั่งบริการลูกค้าครับ ผมศึกษาทั้ง 2 ฝั่งการทำงานไม่ว่าจะเป็นฝั่งพัฒนา หรือ ฝั่งบริการลูกค้า หน้าทีของผมคือนำทั้งสองฝั่งมารวมกับความรู้สึกลูกค้าและมอบสิ่งที่ดีที่สุดให้กับลูกค้าครับ การเขียนแบบท่านมันเป็นโมดูลมันแค่ส่วนเล็กๆของโปรแกรมไม่ใช้หรือครับ ระดับอย่างน้อยที่หน้าจะโออวดได้บ้างคือคนเขียนโครงสร้างระบบนะครับ
ปล.4 ทุกอย่างที่ผมชี้แจงไปผมชี้แจงตรงๆนะครับ ถ้าใครอ่านแล้วขัดหูผมต้องขออภัยด้วยครับ ส่วนกรณีที่ผมยกตัวอย่างนั้นไม่ได้เกินจริงหรือโอ้อวดแต่อย่างใดครับ
ผมเชื่อครับว่าไม่เกินจริงเพราะที่ผมอ่านมาไม่มีส่วนไหนเลยที่มันหน้าภูมิใจเลยเพราะไม่มีส่วนใดเลยที่แสดงให้เห็นว่าทีมงานมีความรู้ความสามารถ
ปล.5 ขอบคุณที่่านทั้งหมดจนจบอีกครั้งครับ ครับแล้วผมจะรอ ที่ผมรู้เรื่องนี้เพราะลูกผมมันมาร้องโวยวายว่าไอเทมหาย โดนขโมยมันมาบอกว่าทีมงานขโมยของมันไป ร้อนถึงผมที่ต้องมาดูว่าเพราะอะไร พอมารู้ความจริงถึงกับงงไปเลย ท่านจบวิศวคอมมาทำได้แค่นี้เองหรือครับ

ปล. ที่ผมออกมาพูดนี้เตือนสติให้ท่านไปหาความรู้ใหม่ๆนะครับ แต่ดูที่ท่านเขียนมาเหมือนกับคนทำตัวเป็นแก้วที่มีน้ำเต็ม ผมจะคอยดูพัฒนาการเกมส์ต่อไป แล้วอย่าทำอะไรผิดพลาดจนลูกผมมาร้องไห้โวยวายอีกนะครับ เพราะผมเครียดเรื่องงานก็มากพอแล้วบาย

ท่านสอบ cert ของ DB ค่ายไหนมาครับ  ผมว่าค่ายใหญ่ๆที่ต้องสอบ cert มีอยู่แค่ไม่กี่ที่
ท่านได้สอบ
-Oracle cert
-MS DB cert
-IBM IM cert
หรือ
-SAP

กันครับ ?
แล้วเป็น cert ของ ver ไหนครับ

เป็นผู้คร่ำหวอดในวงการแต่แค่เรื่องเบสิกๆ ทำไมถึงมองไม่ออกล่ะครับ

1. เกมไทย ต้นทุนต่ำ รายได้น้อย อะไรที่ลดต้นทุนได้ก็ควรจะทำที่สุด  ดังนั้นไม่มีทางที่เกมอินดี้จะใช้ DB ตัว Top ที่มีค่า license เป็นสิบๆล้านอย่าง Oracle หรอกครับ

น่าจะเป็น DB ตัว opensource ซึ่งมันก็ไม่น่าจะมีฟีเจอร์ขั้นสูงขนาด Trigger ลอจิกดีๆ หรอกครับ

2. คนจบวิศวะคอม ทำไมจะมาทำ Coding ไม่ได้ ?  มีคนมากมายนะครับ ที่พอเรียน Software Eng แล้วค้นพบว่าตัวเองไม่ได้ไปทาง h/w แต่ดันคะแนนสอบสูง  ซึ่ง ในที่สุดก็จบมาทำงานด้าน Coding มีเยอะมากครับ อย่างใน Google นี่ พนักงานส่วนใหญ่ก็เป็นพวกจบ Engineer มาทั้งนั้นนะครับ  ไม่น่าเอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็นในการดูแคลนใคร ว่าไม่เหมาะสมกับงานเลย ถ้าท่านอยู่ในฟิลด์งานดังกล่าวมาจริงๆ

3. จากเคสที่ผมอ่านมา การที่ DB Flow ไปถึง 8วัน หรือ เกือบๆ 200 ชั่วโมง ผมว่า Flow ขนาดนี้ ต่อให้ผู้เล่นมีแค่ 10 คนก็ไม่สามารถตามแก้ไข Item ได้ทั้งหมดครับ ทำไมท่านผู้เจนจัดใน DB มานานถึงพูดแบบนั้น ? ผมขอ หลักการ การจัดการที่แน่นอนและรูปธรรมจากปากท่านหน่อยครับ ผมยังอ่อนด้อยไม่เห็นทางแก้จริงๆ

4. พอดีว่าผมมีความสนใจจะเรียนต่อพอดี ไม่ทราบว่า Major Minor ของ U ที่ท่านเรียน ที่ท่านบอกว่าเป็นระดับท๊อปของสหรัฐนี่
- มหาวิทยาลัยอะไรครับ อับดัน 1ที่ท่านว่านี้   MIT หรือเปล่า ?
- Major , Minor อะไรครับ  ท่านใช้ทุน กี่ปี เป็นอาจารย์สอนที่มหาลัยไหนอยู่ครับ  31นี่ยังใช้ทุนไม่หมดแน่ๆ หรือจ่ายค่าทุนเอาครับ ?

ปล. ผมก็ไม่ใช่คนเก่งอะไร แค่เคย Dev กับ Oracle 11G R2  license แท้ ราคาหลัก 10ล้าน อยู่ 3ปี  โดยเป็น lc ของลูกค้าทางราชการมากมาย หนึ่งในนั้นคือรัฐสภา
เห็นด้วยครับจบไรมาไม่สำคัญ แต่ทักษะมันถนัดไปด้านนั้น
ผมเองจบแค่บริหารธุรกิจ ระบบสารสนเทศ แต่ก็โค้ดระบบฐานข้อมูลผ่านเว็บมาหลายระบบ ซึ่งผมมองว่าจบที่ไหนไม่สำคัญเท่าตัวคนครับ

แล้วก็เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ที่เรื่องไม่รู้จักพัฒนาตนนั้นก็สำคัญครับ ผมเองก็เคยไปสอบบอกตรงๆไม่ผ่านสองรอบแล้วเลยไม่สอบล่ะ แต่ผมก็ยังทำงานผมได้อยู่

ยังไงการมีบัคนี้ก็ผิดที่คนโค้ดและเทสเต็มๆอยู่แล้ว ส่วนวิธีแก้ปัญหา และชดใช้ ชดเชยนี้ก็สำคัญ อย่างน้อยทีมงานได้แสดงถึงความเอาใจใส่ต่อการชดใช้ ชดเชยให้แล้ว แม้ยังมีบางกลุ่มที่ต้องเสียผลประโยชน์ไปมากกว่าได้รับอยู่บ้าง

กรณีอย่างนี้ทีมงานควรจะพิจารณาให้ดีน่ะครับไม่ควรปล่อยให้เกิดได้แต่แรกเป็นดีที่สุด แนวทางการทำงานตรงนั้นกำหนดไว้เป็นแผนงานบ้างรึป่าว หากเกิดปัญหาแบบนี้อีกทีมงานจะมาทำแบบนี้ซ้ำๆอีก นี้แหละครับเรียกว่าจุดจบ เหมือนเล่นแร๊กเถื่อนที่ไม่รู้เจ้าของเซฟจะหนีหายไปเมื่อไร

ส่วนคนที่รู้ว่าบัคแล้วไม่แต้จ้งแต่แรกก็มีส่วนผิดด้วยแต่ก็น้อยกว่าทีมงานอยู่ดี

ส่วนเรื่องที่ทีมงานเลือกวิธีโรในการแก้ปัญหาผมเข้าใจครับ

สำหรับคำแนะนำของเจ้าของกระทู้ทีมงานควรไปพัฒนาให้มันสามารถทำได้โดยง่ายน่ะครับ ให้ระบบเป็นคนคำนวนให้และชดใช้ให้ทำไว้ได้แล้ว เชื่อว่ามีประโยชน์แน่นนอน เพราะทีมงานก็ออกตัวเองแล้วว่ามานั่งไล่ล็อกหามันใช้เวลานานไม่ไหว ก็แหงสิคนจะมาทำไหวได้ไง ต้องให้ระบบทำแทนแล้วถ้ายังไม่มีก็พัฒนาซะ

สุดท้ายนี้อย่าทะเลาะกันเลยครับถือว่าช่วยๆกันไป หรือไปด่ากันนอกรอบ อิอิ
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

muutunn000

• **
แสดงว่ามันก็ยังมีคนที่ปั้มได้แล้วเฮงไปสินะ  g#010

ในส่วนนี้การตรวจสอบล่าสุดโอกาสที่ของจะเหลือจากการปั้มแทบเป็น 0 ครับ ตรงนี้วางใจได้

แทบจะเปน0คับ ตรงนี้วางใจได้

วอลุ่มมุงหัดเล่นการเมืองตั้งแต่เมื่อไหร่ ไอ่สรัสพูดเปน สส. หาเสียงเลยนะสรัส

จิตเเพทย์

• Newbie
  • *
ใครไม่มีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์.. .. เอ๋อแดก ... ควายกันเป็นแถวๆไป โดยเฉพาะเรา  g#022

ของมันกระจายสะอย่างแม่งก็ต้องโรลอยู่แล้ว ขี้เกียจจ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

เพราะบัคบัตรปั้มโซลเมื่อ 2-3 ปีก่อน ต้นฉบับเพียงแค่ 2-3 คน แม่งยังโรลเซิร์ฟเวอร์กลับไป 3 วันเลย ขี้เกียจมาตามแจร๊๊๊๊๊๊
รู้ได้ไงว่าต้นฉบับ 2-3 คน = เพราะบัตรที่ทีมเงินแจกมีเพียง 6 ใบ ครอบครองโดย 1 คน และในช่วงเวลาก่อนหน้านั้นของราคาโซลสูงมากจร๊คงเข้าใจคว๊๊๊ามหมํัํํยนะแจร๊๊
แล้วนี่มากกว่า 20 คนแน่นอนที่ปั้มของ แม่งขีเกียจมานั่งตามมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

ตั้งแต่ต้นจนจบ เห็นข้อผิดพลาดของพวกมึงล้วนๆ แล้วพยายามล้างสมองคนโง่ว่าเป็นความผิดของผู้กระทำ ซึ่งผู้กระทำตัวจริงคือพวกนายมิใช่หร๊ครั๊๊๊บ๊๊๊

ซัพพอตกว่าจะตอบนานชิบหาย ใครซัพพอตใครกันแน่วะ  g#036

+10000000  g#031 g#031

ป.ปูม

• **
"อ่ะห๊า แล้วดราม่านี้จะจบลงเช่นไร  แล้ว จขกท. จะออกมาแถลงการณ์หรือ พวกเธอว์ จงไปตามไปเสพ กนะทู้ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=38828.60  โดยพลัน"

woon_shock woon_shock woon_shock

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
"อ่ะห๊า แล้วดราม่านี้จะจบลงเช่นไร  แล้ว จขกท. จะออกมาแถลงการณ์หรือ พวกเธอว์ จงไปตามไปเสพ กนะทู้ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=38828.60  โดยพลัน"

เขาคงไม่มาแล้วละครับท่าน  ดูจากที่เค้าบรรยายสรรพคุณมา   คาดว่างานระดับนี้ต้องยุ่งพอสมควร   คงไม่ว่างมาชี้แจงแถลงไขอะไรกันต่อ 

เข้าใจตรงกันนะ   g#031