GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อยากทราบว่าตัวละครนี้ทำอะไรผิดทำไมต้องแบนไอดีครับ

oh_RaymonDD

• Full Member
ก็ถูกอย่างที่คุณ ซะงั้นนนน เห้อๆ พูดไว้ว่า "เวลาไม่สามารถย้อนกลับมาได้"

แต่ว่าเราสามารถเรียนรู้ไว้เป็นบทเรียนได้ว่าอย่าประมาทอีก
like

DeDo

• Newbie
  • *
เอ่อผมอยากรู้ว่า ถ้าคนไม่รู้อีโหน่อีเหน่ ไป ซื้อขายกับคนที่แฮ็คมา

แล้วโดนแบนโดยไม่รู้เรื่องจะทำยังไง โดนแบน ถูกยึดของ เสียเงินฟรีๆ  woon_hurt

อย่างนี้ คงต้องซื้อของเดิมๆ มาตีเอง หรือว่าสร้างเทรดรอปของเอง แล้วละมั้ง  woon_huh

ถึงจะเป็นของที่บริสุทธิ์  woon_huh  woon_huh  woon_huh

กรณีนี้ มีทางออกมั้ย ครับ  woon_huh

DeDo

• Newbie
  • *
เอ่อผมอยากรู้ว่า ถ้าคนไม่รู้อีโหน่อีเหน่ ไป ซื้อขายกับคนที่แฮ็คมา

แล้วโดนแบนโดยไม่รู้เรื่องจะทำยังไง โดนแบน ถูกยึดของ เสียเงินฟรีๆ  woon_hurt

อย่างนี้ คงต้องซื้อของเดิมๆ มาตีเอง หรือว่าสร้างเทรดรอปของเอง แล้วละมั้ง  woon_huh

ถึงจะเป็นของที่บริสุทธิ์  woon_huh  woon_huh  woon_huh

กรณีนี้ มีทางออกมั้ย ครับ  woon_huh

ไม่ได้พูดเข้าข้างเจ้าของกระทู้ แต่ว่าพูดถึงคนที่เค้าโดนกรณีนี้ เพราะ ในกิลก้อมีคนโดนเหมือนกาน  woon_yes

ทีที้

ไม่ได้พูดเข้าข้างเจ้าของกระทู้ แต่ว่าพูดถึงคนที่เค้าโดนกรณีนี้ เพราะ ในกิลก้อมีคนโดนเหมือนกาน  woon_yes

ทีมงาน ดู Logs เทรดครับ  ถ้าเป็นการซื้อขาย มีไอเท็มเข้า  มีบิลล่าออก หรือ ไอเท็มออก ในอัตราส่วนที่เหมาะสม (เช่นหมวกเทพซื้อขาย 20เอม+ ไม่ใช่ 20บิลล่า)ก็เป็นเหตุผลให้ทราบว่า ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการแฮ๊กก็ไม่โดนลงโทษครับ

ส่วนไอเท็มจะได้คืนหรือไม่ เท่าที่ทราบตอนนี้กฏการแฮ๊กยังไม่สรุปอย่างเป็นทางการครับ

ผมเองก็ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องมาโดนแบบนี้ทั้ง ๆ ที่ตัวเอง ก็ไม่ได้ทำอะไรเลยอ่า เห็นเพื่อน มันให้ยืมแว่นแดงใส่ หมวกเทพใส่ ก็ ดีใจ

เพราะว่า ผม เองก็เป็นแค่คนจน ๆ ไม่มีของดี ๆ แบบนั้นเป็นของตัวเองหรอกครับ เสียใจครับ อุส่าเล่นมาตั้งนานเฮ้ออ ตัวนั้นอุส่าฝึกซี3 มา

ตั้งนาน T^T  ผมก็ไม่สนิทกับคนนั้นด้วยรู้จักกันแค่แปปเดียว ผมก็ ไม่นึกเหมือนกันว่าทำไมเขาถึงกล้าให้ผมยืม แต่พอมาเจอแบบนี้ผมคง

เข้าใจแล้วล่ะครับ  g#002 g#002 g#002

woon_cry

ตัวละครที่ผู้เล่นกล่าวอ้างถึงนั้น มิได้โดนระงับไอดี จากเรื่องแฮ็คครับ แต่โดนเพราะมีส่วนร่วมกับการใช้ข้อผิดพลาดของระบบ ซึ่งของที่ใช้ข้อผิดพลาดของระบบคือ   หมวกเทพธิดา  รัชทายาท  แห่งความแกร่ง   และ หน้ากากซาดิสม์ จักรพรรดิ  แห่งการมอง
ซึ่งหากผู้เล่นกล่าวบอกว่า ไม่สนิทชิดเชื้อกับผู้เล่นที่ให้ยืมของก็สมควรที่จะพึงระวัง และตั้งข้อสงสัยให้มากๆ ว่าของชิ้นที่เขานำมาให้นั้น
อาจจะเป็นของที่ได้มาด้วยโดยมิชอบหรือไม่ เขาถึงไม่เสียหายกล้าให้คนที่ไม่สนิทหยิบยืมง่ายขนาดนี้

ส่วนเรื่องการชี้แจงในกรณีเดียวกันที่เกิดจากเรื่องนี้ ผมจะแจ้งให้ทราบหลังคดีสิ้นสุดลงเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

ถ้าผู้เล่นไม่รู้เห็นกับการกระทำ ที่ผิดกฏ ก็น่าสงสารและ ให้ความเห็นใจกันมากกว่านะคับ ทีมงาน บ้างคนเค้าก็คิดว่าเพื่อนให้ยืม ก็เลยใช้ไปโดยสุจริต ผมเชื่อว่ามี  g#002

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
มันก็คล้ายๆกับชีวิตจริงแหละครับ รับของโจรน่ะ โดนจับนะ  g#040

DarkEagle

• DarkEagle
  ในชีวิตจริง การรับของโจรถูกจับมีความผิด แต่สามารถอุธรณ์ได้น๊ะครับ ที่เค้าอุธรณ์เพื่อให้จำเลยแก้ต่างและอธิบายมูลเหตุความผิดว่าเป็นมาอย่างไร ซึ่งก็รู้ๆกันว่ากรณีคนบริสุทธิ์ที่ไม่มีเจตนาโดยตรงที่จะรู้เห็นในการกระทำแต่ต้องมาตกเป็นจำเลยมันก็มีอยู่  ตรงนั้นเค้าจึงพ้นผิดได้

แต่ในเกมส์มันเป็นการตัดสินของทีมงาน เค้าจะเอาว่าด้วย รับของโจรผิดหมด ลงโทษเคร่งครัดเลยก็ได้ ทั้งๆที่ผู้มีไอเทมนั้นอาจจะไม่รู้เห็นแต่ก็ต้องปฏิบัติตามกฏ  หรือดุลยพินิจเค้าจะพิจารณาเป็นรายตัวไปก็ได้ บางกรณีอาจเห็นว่าไม่รู้เห็นจริง รอดตัวก็ได้ อยู่ที่เค้าโดยตรง

กฏหมายในชีวิตจริงไม่ใช่ว่า ผู้ที่รับของโจรจะผิดทุกกรณีน๊ะครับ ถามตำรวจหรือนักกฏหมายดูได้  ถ้าสืบสวนสอบสวนแล้วเห้นว่าจำเลยไม่รู้เห็นและไม่มีเจตนากระทำผิด หลุดคดีน๊ะครับ  นอกจากตรวจสอบแล้วเห็นว่าจำเลยมีการรับของโจรอยู่บ่อย หรือ มีพยานรู้เห็นว่ามีการกระทำการกับผู้กระทำผิด และจงใจกระทำผิด นอกจากไม่รอดแล้วจะโดนโทษ 2 เด้งด้วย

สาวกต่อมลูกหมาก

• Jr. Member
  • **
ผมเองก็ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องมาโดนแบบนี้ทั้ง ๆ ที่ตัวเอง ก็ไม่ได้ทำอะไรเลยอ่า เห็นเพื่อน มันให้ยืมแว่นแดงใส่ หมวกเทพใส่ ก็ ดีใจ

เพราะว่า ผม เองก็เป็นแค่คนจน ๆ ไม่มีของดี ๆ แบบนั้นเป็นของตัวเองหรอกครับ เสียใจครับ อุส่าเล่นมาตั้งนานเฮ้ออ ตัวนั้นอุส่าฝึกซี3 มา

ตั้งนาน T^T  ผมก็ไม่สนิทกับคนนั้นด้วยรู้จักกันแค่แปปเดียว ผมก็ ไม่นึกเหมือนกันว่าทำไมเขาถึงกล้าให้ผมยืม แต่พอมาเจอแบบนี้ผมคง

เข้าใจแล้วล่ะครับ  g#002 g#002 g#002

woon_cry

คำพูดมัดตัวเองแท้ๆ

มีเหรอรู้จักกันแปปเดียวให้ของยืมกันได้ทันที

ขำ

-crucify-

• หลับตาลงแต่ใจยังคิดถึงเธอ ♫♫
ระวังมากๆเลยนะเนี่ย บางทีความโลภก็ทำให้เราทำอะไรโง่ๆหลายอย่าง
เคยมีเพื่อนที่รู้จักโดนแฮคจากเพื่อนสนิทเลย มีไอดีอยู่นานไม่เคยแฮค วันดีคืนดีเกิดโลภมา เอาไปหมดตัวซะงั้น

ถึงแม้ว่าฉันจะ "ไม่มีใคร"
แต่ฉันพร้อมจะเป็น "ใครซักคน"
ถึงแม้ว่าฉันจะ"ไม่เึคยทิ้งใคร"
แต่ฉันมักเป็น"คนที่โดนทิ้ง.."

_-§↑ⓁverBron-Achilles-_

• **
  • "ปากดี" แต่ไม่เคย "ดีแต่ปาก"
ก็พอๆกับพี่แก แบนไอดีบอร์ดเ่่ก่าผม ทั้งอวตาร ทั้งอสุรา รวมทั้งแบน IP

อย่างนี้เรียกแค้น หรือลงโทษหว่า ไม่มีการแจ้งเตือน และ ความผิดมันก็ไม่ถึงขั้นแบน IP
(ความผิดอะไรหว่า)
10 ขวบครับ อยู่ป.6

bird

• **

LLอUหื่u.

ระวังมากๆเลยนะเนี่ย บางทีความโลภก็ทำให้เราทำอะไรโง่ๆหลายอย่าง
เคยมีเพื่อนที่รู้จักโดนแฮคจากเพื่อนสนิทเลย มีไอดีอยู่นานไม่เคยแฮค วันดีคืนดีเกิดโลภมา เอาไปหมดตัวซะงั้น
g#025 g#025

PETDO   FAIL   DRAMA   

---------IcezeicE

คนทำผิดมันรู้แก่ใจตั้งบอร์ดมาประจานตัวเองอีก
 #038 #038 #038

woon_555 woon_555 woon_555

จขกท. กินหญ้าแห้ง เป็นอาหาร woon_555 woon_555

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • แด๊นนนนน