GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

นี้ๆ จีเอ็ม ไม่ต้องเอาดรอปออกนะ

ลุงนัท&ป้านก

• Newbie
  • *
ทำไมไม่ล่าบอสหาของมาฟิวให้ได้ราคาเลยละครับถ้ามันดรอปง่ายๆขนาดนั้นกันอ่ะครับ ถ้าฟิวออกมาแล้วออฟชั่นออกมาสวย ราคาก็แพงแล้วละครับ  g#015 อีกอย่างเป้นการเปิดโอกาศให้คนเล่นอื่นๆได้ีโอกาศได้สัมผัสแรร์กับเค้ากันบ้าง

BlackOne

• Jr. Member
  • **
เห็นแก่ตัวเกินไปมั้งครับ คุณลองมาเป็นผู้เล่นใหม่คุณจะไม่พูดแบบนี้ ทำแบบนี้พูดยังไงมันก็เห็นแก่ตัวชัด ๆ ครับ
ตอนคุณมีคุณอยากให้เอาออก ตอนคุณไม่มีคุณอยากให้มี แบบนี้ใช่ไหมครับความคิดของคนเรา คุณบอกว่าราคา
แรร์เหลือตัวละ 1 เอม งั้นแสดงว่าตลาดราคามันลด คุณเดือนร้อนอะไรเหรอครับ คุณขาย ออก 1 เอมคุณก็ซื้อ
ของเขา 1 เอมเหมื่อนกันมันจะต่างอะไรแค่ค่าของเงินมันใช้น้อยลง

Hunter X Hunter

• Newbie
  • *
เห็นแก่ตัวเกินไปมั้งครับ คุณลองมาเป็นผู้เล่นใหม่คุณจะไม่พูดแบบนี้ ทำแบบนี้พูดยังไงมันก็เห็นแก่ตัวชัด ๆ ครับ
ตอนคุณมีคุณอยากให้เอาออก ตอนคุณไม่มีคุณอยากให้มี แบบนี้ใช่ไหมครับความคิดของคนเรา คุณบอกว่าราคา
แรร์เหลือตัวละ 1 เอม งั้นแสดงว่าตลาดราคามันลด คุณเดือนร้อนอะไรเหรอครับ คุณขาย ออก 1 เอมคุณก็ซื้อ
ของเขา 1 เอมเหมื่อนกันมันจะต่างอะไรแค่ค่าของเงินมันใช้น้อยลง
+1 Like

OrChidS

• Full Member
ทำไปทำมามีสองฝ่าย
ฝ่ายที่เรียกร้อง เสียผลประโยชน์
ฝ่ายที่สนับสนุน ได้ประโยชน์มากขึ้น(ไม่ใช่ผลประโยชน์)นั่นคือ ได้รับอานิสงฆ์ จากของที่ถูกลง
ซื้อหาได้ง่ายขึ้น ผู้เล่นใหม่-เก่า ได้เฮกันถ้วนหน้า
ส่วนผู้เล่นที่(อ้างว่า) เก่า ที่มีของบ้าง ขายของได้ถูกลง ก็ใช่ว่าจะอยู่ไม่ได้
ผมเล่นมาทุกอาชีพ จุมาก็เยอะ ของแรร์ ก็เต็มคลัง
บางครั้งก็ขายถูกบ้างแพงบ้าง แต่ผมไม่เดือดร้อน เพราะเป็นไปตามกาลเวลาครับ
ลองเปรียบเทียบกับเกมค่ายอื่นดูครับ ของถูกกว่านี้เยอะ หาเงินก็ไม่ยาก แค่เวลยากอย่างเดียว
ผมว่า ผู้เล่นไม่หายและไม่เลิกหรอกครับ ตราบใดที่เกมยังเปิดอยู่
ส่วนท่านที่คิดว่าขายของช่วงนี้ขาดทุน เล่นเทรมาไม่คุ้มค่าการดรอป ก็ลองหยูดเล่นสักพัก
แล้วไปเล่นอาชีพอื่นแทน กลับมาอาจมีอะไรที่เปลี่ยนไปก็ได้
....ลองดูครับ.....

_T_T_T_

เดี่ยวคุณจะรู้เองเเหละ ถ้าของราคาตกต่ำ เเล้ว เงินจะหายากมากเเค่ไหน ช่วงนี้ นิ เอ่าคิดดู ไม่ถึงปี คทา 99 เดิมๆ 250m ตอนนี้เหลือ 90เอม ยังขายยาก เเล้วก็ มีด 99 เดิมๆ 500+ ตอนนี้ 350 ยังขายยากครับ เเล้วคุณลองคิดดู บอสตัวละ 1.5เอม กี่ตัวที่จะดรอป เเล้วเขาจะดรอปมาขายให้คุณไหม นี้คือ1ประเด็น เเละ 2 ผม ทำอาชีพหมุนของในตลาดถูกป่ะครับ มันต้องใช้เวลาในการหมุนของ   ผมก็ผ่าน มาหมดเเล้วละครับ ผม ถามหน่อย ผมสร้างตัวมาผมมีเงิน 1000เอมเลยหรอ ผมก็หาวิธีของผม ผมถึงมาได้ในจุดนี้
ผมเล่นมา ผมก็ผ่านจุดเริ่มต้นมาหมดเเล้วครับ เเล้ว อีกอย่าง คุณดูราคาอาหารตอนนี้สิ เท่าไหร่ ถ้าค่าของเงินต่ำ เเล้วจะเอาเงินไหนละครับซื้ออาหาร เเล้วไม่ต้องเสร่อ เพราะผมไม่ทำเองอยู่ละ ผมชอบสบาย ไม่มีใครชอบลำบาก

_T_T_T_

ฝ่ายที่เรียกร้อง เสียผลประโยชน์
ฝ่ายที่สนับสนุน ได้ประโยชน์มากขึ้น(ไม่ใช่ผลประโยชน์)นั่นคือ ได้รับอานิสงฆ์ จากของที่ถูกลง
ซื้อหาได้ง่ายขึ้น ผู้เล่นใหม่-เก่า ได้เฮกันถ้วนหน้า
ส่วนผู้เล่นที่(อ้างว่า) เก่า ที่มีของบ้าง ขายของได้ถูกลง ก็ใช่ว่าจะอยู่ไม่ได้
ผมเล่นมาทุกอาชีพ จุมาก็เยอะ ของแรร์ ก็เต็มคลัง
บางครั้งก็ขายถูกบ้างแพงบ้าง แต่ผมไม่เดือดร้อน เพราะเป็นไปตามกาลเวลาครับ
ลองเปรียบเทียบกับเกมค่ายอื่นดูครับ ของถูกกว่านี้เยอะ หาเงินก็ไม่ยาก แค่เวลยากอย่างเดียว
ผมว่า ผู้เล่นไม่หายและไม่เลิกหรอกครับ ตราบใดที่เกมยังเปิดอยู่
ส่วนท่านที่คิดว่าขายของช่วงนี้ขาดทุน เล่นเทรมาไม่คุ้มค่าการดรอป ก็ลองหยูดเล่นสักพัก
แล้วไปเล่นอาชีพอื่นแทน กลับมาอาจมีอะไรที่เปลี่ยนไปก็ได้
นี้ขนาด คนไม่หายไปนะครับ ลองหันไปดูโปรเจ้ควันบ้างเถอะครับ ตลาดมันยุขนาดไหน เเล้วตอนนี้ยุ ขนาดไหน

It changed

• ○ I want to see you smile ♥

นี้ขนาด คนไม่หายไปนะครับ ลองหันไปดูโปรเจ้ควันบ้างเถอะครับ ตลาดมันยุขนาดไหน เเล้วตอนนี้ยุ ขนาดไหน
คนมันก็ต้องเลิกเล่นเกมบ้างสิครัส ไม่ใช่จะเล่นได้ตลอดจนตาย ต้องทำงานบ้าง ส่วนผุ้เล่นใหม่ก็มีเกมให้เลือกเยอะแยะ เพราะเดียวนี้เกมออนไลน์มีเป็นร้อยๆพันๆ จะเอาเมื่อก่อนมาเทียบกับสมัยนี้มันไม่ได้หรอกนะ  woon_5555 woon_5555 ง่าว

ชัชชาติ

• Newbie
  • *
ปล่อยดรอปแบบนี้อะดีแล้ว ราคามันจะได้ลดลงบ้าง ไม่งั้นชาตินี้คงหาแรร์เทร95 คลุม99 มีด99 เท้า98 บลาๆๆๆ มาฟิวคงยาก ถูกมั้ย เห็นใจคนที่เค้าหาเงินวิธีอื่นมาซื้อบ้าง กว่าจะได้เงินมาก็เหนื่อยไม่แพ้ตีบอสหรอกนะครับ(เกมส์นี้ยิ่งหาเงินยากอยู่) ใจเค้าใจเรา..นะครับ  g#003 g#003
ที่บอกว่าหายาก คุณเคยลองหรือยัง เเล้วอีกอย่าง ถ้าของเเรร ถูกขนาดนั้น ใครเขาจะเล่นเทรดรอปของขายให้ คุณละค๊าบ 
ผมก็ดรอปเองสิครับ ไม่เห็นต้องง้อเลย ถ้ามันครอปง่ายนะ ของตกก็เอามาฟิว ไม่ตกก็แล้วไป ตีไปเรื่อยๆ...ไม่รีบร้อนอะไร เหนื่อยก็พัก ฟิวชั่นไม่ได้ฟิวแค่ทีสองทีก็ได้ที่ต้องการนะ เปลืองมาก ราคามันจะลดลงตามกลไกของตลาดเอง แต่ก็ยังขายได้เรื่อยๆ...ถ้าราคามันเหมาะสมกับเงินที่เค้าต้องจ่ายไป...ขายถูกก็ออกใวหน่อย ..โลภมากก็เปลืองไฟหน่อย(ออนทั้งวันไม่มีคนซื้อ)..ถูกมิ g#019 g#019

`๛îtàçhï ←

• ใหญ่กันจังในกะลาเนี้ย
เพิ่งหัดเล่นอยุ่เงียบๆนะครับ ไม่ต้องยกเรื่อง โปรเจควัน มาอ้าง  woon_5555

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
เดี่ยวคุณจะรู้เองเเหละ ถ้าของราคาตกต่ำ เเล้ว เงินจะหายากมากเเค่ไหน ช่วงนี้ นิ เอ่าคิดดู ไม่ถึงปี คทา 99 เดิมๆ 250m ตอนนี้เหลือ 90เอม ยังขายยาก เเล้วก็ มีด 99 เดิมๆ 500+ ตอนนี้ 350 ยังขายยากครับ เเล้วคุณลองคิดดู บอสตัวละ 1.5เอม กี่ตัวที่จะดรอป เเล้วเขาจะดรอปมาขายให้คุณไหม นี้คือ1ประเด็น เเละ 2 ผม ทำอาชีพหมุนของในตลาดถูกป่ะครับ มันต้องใช้เวลาในการหมุนของ   ผมก็ผ่าน มาหมดเเล้วละครับ ผม ถามหน่อย ผมสร้างตัวมาผมมีเงิน 1000เอมเลยหรอ ผมก็หาวิธีของผม ผมถึงมาได้ในจุดนี้
ผมเล่นมา ผมก็ผ่านจุดเริ่มต้นมาหมดเเล้วครับ เเล้ว อีกอย่าง คุณดูราคาอาหารตอนนี้สิ เท่าไหร่ ถ้าค่าของเงินต่ำ เเล้วจะเอาเงินไหนละครับซื้ออาหาร เเล้วไม่ต้องเสร่อ เพราะผมไม่ทำเองอยู่ละ ผมชอบสบาย ไม่มีใครชอบลำบาก

" ช่วงนี้ นิ เอ่าคิดดู ไม่ถึงปี คทา 99 เดิมๆ 250m ตอนนี้เหลือ 90เอม ยังขายยาก เเล้วก็ มีด 99 เดิมๆ 500+ ตอนนี้ 350 ยังขายยากครับ "

คำตอบของปัญหามันก็อยู่ในประโยคนี้ของคุณไง 

ก่อนมีบัพดรอปคุณขายออกมั้ยละมีดราคา 500 เอม    ขายไปได้กี่อันแล้วบอกได้ไหม ? 

ก่อนมีบัพดรอป ของราคาไม่ตกเลย ? 

คุณบอกคุณขายหมุนของอยู่ในตลาด  คุณไม่รู้จริงเหรอว่าทำไมของถึงขายไม่ออก ?

แต่ผมก็เห็นใจคุณนะ  เพราะการจับหมุนของในตลาดมีความเสี่ยงอยู่  มาเจอดรอปดีก็แย่แน่นอน    และผมก็พูดซ้ำอีกละว่ามันเป็นเพราะระบบฟิวชั่นที่ออกแบบมาไม่ค่อยดีนักสำหรับสภาพเกมส์แบบนี้    โดยการนำไอเทมชนิดเดียวกันทำ   เพราะมันทำลายตลาดซื้อขายของคนกลุ่มนึงเละ  แทนที่จะให้ไอเทมขยะบอสแยกเป็นวัตถุดิบมาสุ่มความสามารถแทน    คือมันจะไม่มีปัญหาเลยถ้าเกมส์ดรอปดีมาแต่ไหนแต่ไรแล้วทำระบบฟิวชั่นแบบนี้เข้ามาเพื่อลดจำนวนไอเทมบ้าง   แบบนี้ทุกคนรับได้ แฮปปี๊    เพราะถ้าดรอปดีแต่แรกยืนพื้น  ราคาของจะไม่แพงแบบนี้   และระบบฟิวชั่นอาจจะทำให้ของมีราคาสูงขึ้นอีกด้วยเพราะคนนำไปฟิวชั่นกันเยอะเพราะราคามันไม่โหดร้าย 

แต่สภาพเกมส์มันไม่ได้เป็นแบบนั้น  ของมันถูกควบคุมให้ได้มายาก  ราคามันจึงแพง   เมื่อมันแพงระบบฟิวชั่นมาก็มีคนตอบสนองน้อย  ความสามารถที่ต้องการอาจจะไม่ได้ในการสุ่มครั้งเดียว  นั่นคือต้องใช้หลายชิ้น   เมื่อหลายชิ้นกับราคาแพงๆก็ไม่มีความคุ้มค่า    ทีมงานต้องการให้ของดรอปง่ายเพื่อให้ราคาลง   ให้คนหาง่ายเพื่อเอามาซับพอร์ทระบบฟิวชั่น   แต่คนหากับคนขายเน่า  กระทบเต็มตีน   แต่ถ้ามองข้ามไปได้ก็ถือว่าความเสียหายตรงนี้จบไปกับกลุ่มคนพวกนี้   แต่บัพ 500 ต้องอยู่ถาวรนะ   ถ้าชักว่าวเอาเข้าๆออกๆ  =  ทีมงานทำลายตลาดผู้เล่น  สร้างความปั่นป่วนให้ตลาดผู้เล่น   วายวอดแน่นอน 

ที่ผมเห็นใจคุณนี่คือในมุมของพ่อค้านะครับ  ก็แค่กลุ่มนึงเท่านั้น  แต่มันก็มีผลดีต่อส่วนกลุ่มคนอื่นด้วยทั้งคนเล่นเก่า - ใหม่  คนยังไม่มี  คนต้องการเอาไปฟิวชั่น   ส่วนผมล่าบอสขายเองไม่มีปัญหา  จาก 500 เอม เหลือ 50 เอมผมก็รับได้   ถ้าอีก 2 เดือนมันจะอยู่ที่ 10 เอม ผมก็ขาย   ปรกติผมก็ขายถูกกว่าตลาดเยอะอยู่แล้วถ้าได้มา   ถ้าผมจะขายคือต้องขายออก  เพราะผมให้ราคาที่เค้าและผมพึงพอใจ + สภาพการณ์ได้มาของช่วงนั้น   คือผมกับคุณต่างกัน  คุณพ่อค้าคนกลางไม่ได้หาเองมีความเสี่ยง  ผมหาเองขายเท่าไหร่ก็กำไร   ผมไม่มีต้นทุน มีแต่เสียเวลากับค่าไฟ  ไม่ใช้ของโซลใดๆด้วย   แต่ของคุณจับมาขายเจอดรอปอย่างนี้เข้าไป  ขายช้า  ฉิบหายแน่นอนแบบไม่ต้องสืบ   

ผมแนะนำให้ว่า เลิกจับของขายไปสักพักถ้าไม่มีออเดอร์  และไม่ได้ดรอปเอง   เพราะไม่รู้บัพจะอยู่ถาวรรึเปล่า  แต่ถ้าอยากเสี่ยงคหากำไรจากทางนี้อยู่  ก็ต้องยอมเสียครั้งนี้ไปแล้วไปจับของมาหมุนในราคาที่ขายได้ในตอนนี้    แต่เป็นผม  ผมเลิกจับของตลาดขายนะ  นอกจากดรอปเอง   กับสภาวะเกมส์แบบนี้  เหนื่อย 

TG.

• "รถนะน้อง ไม่ใช่กะเจี้ยวจะได้ชนแล้วเสียวได้"
  • Jr. Member
  • **
  • ครู ไว ???
เห็นด้วยทั้งสองฝ่ายครับ ถ้านึกถึงผู้เล่นใหม่ แล้วผู้เล่นเก่าละครับ อย่างเช่นซื้อแรร์มา150mเกิดอยากขายราคาแรร์มันตกไปที่50-100m  g#035 ประมาณนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกันนะครับ ไม่ทราบว่าใครพอมีทางแก้ปัญหานี้บ้างที่ทำแล้วไม่เกิดความเสียหายต่อผู้เล่นเก่าและผู้เล่นใหม่ ขอบคุณครับ

_T_T_T_

เพิ่งหัดเล่นอยุ่เงียบๆนะครับ ไม่ต้องยกเรื่อง โปรเจควัน มาอ้าง  woon_5555

เอิ่ม อันนี้หมายถึง พึ่งหัดเล่นวิครับ  g#004

_T_T_T_

เอิ่ม อันนี้หมายถึง พึ่งหัดเล่นวิครับ  g#004
เออ อีกอย่างนึง เลิกสิงร่างเขา เเล้ว มาสร้างตัว ใหม่สิ  g#004 หรือได้เเค่เกาะเขาไปวันๆ  #038