GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ยาเปลี่ยนชื่อ>>ป้องกันแฮคแบบนี้ได้ไหม<<

Chon_Jindachot

• PK
  • Jr. Member
  • **
ก้อมีหลายกระทู้แล้วนะครับ ที่เสนอไอเทมโซล น้ำยาเปลี่ยนชื่อ มา ซึ่งท่าเป็นไปได้ก็มีคนเห็นลงรอยกันเยอะนะครับ แต่การมีไอเทมนี้ คาดว่าน่าจะมีปัญหาการแฮคแล้วเปลี่ยนชื่อซึ่งจะจับตามตัวได้ยาก ผมเลยมีข้อเสนอมาให้ครับ ไม่รู้ว่าจะยากเกินมือจีเอ็มหรือป่าว ตามนี้ครับ
1.เพิ่มไอเทมหนูอยากเปลี่ยนชื่อ
2.เพิ่มระบบ Character Code/Charecter Number คือ จะเป็นตัวเลข 8 หลัก (กี่หลักก็ได้แล้วแต่จีเอ็มเห็นชอบ) ตัวเลขนี้ไม่สามารถปรับเปลี่ยนได้ เมื่อเปลี่ยนชื่อตัวละคร ตัวเลขนี้จะยังอยู่ เวลาเกิดปัญหาการแฮค ก็ใช้ตัวเลขนี้เป็นการลงโทษผู้กระทำผิด ปล.อาจสามารถกดคลิกขวาแล้วกด เช็คข้อมูลตัวละครเพิ่อนำตัวเลขนี้ไปแจ้งในระบบ Support ได้ จีเอ็มก็จะง่ายต่อการลงโทษเพียงแค่ตรวจเช็คตัวเลขตัวละคร แล้วลงโทษได้ทันที
3.เพิ่ม "เช็คข้อมูล" ไว้ที่ตัวละครหลังการกดคลิกขวา (เหมือนกด กระซิบ ปาร์ตี้)
4.สามารถเปลี่ยนชื่อได้อิสระ โดยมีข้อกำหนดจากตัวอักษรพิเศษ ภาษาไทย ภาษาอังกฤษ (แล้วแต่จีเอ็มจะพิจารณาว่าเหมาะสมหรือไม่) โดยที่เลขตัวละครยังเหมือนเดิม
        ********ปัญหาหลักที่คาดว่าน่าจะเกิดขึ้น********
1.ตัวละครที่สร้างไว้แล้วมากมายหลายเซิฟหลายไอดีของแต่ละคน จีเอ็มใส่ตัวเลขเข้าไปได้ไหม ไม่จำเป็นว่าตัวละคร3ตัวละครในไอดีเดียวกันจะต้องเลขใกล้เคียงกัน ลองพิจารณาดูครับ
2.การใช้คำไม่สุภาพในเกม หรือ ใช้บัคให้เป็นประโยชน์ ร้านค้าผิด อาจเปลี่ยนชื่อหนีความผิดได้ (กรณีนี้ อาจแก้ไขด้วยการให้เลขตัวละครเป็นการลงโทษน่าจะได้)
            สุดท้าย ถ้าเกิดลองพิจารณาดูแล้วเหมาะสม ไอเทมนี้คงเป็นที่นิยมในตลาด ผู้เล่นก็พอใจ จีเอ็มลองพิจารณาดูครับ สงสัยตรงไหนถามทิ้งไว้ได้เลยครับเดี๋ยวมาตอบเย็นๆ g#004 g#004 ว่ามีปัญหาตรงไหนหรือป่าว       xลองเสนอความคิดเห็นกันได้นะครับแลกเปลี่ยนความคิดเห็นดูx ถ้าท้ายที่สุดไม่สามารถมีระบบเปลี่ยนชื่อได้ก็ไม่เป็นไรครับ ผมแค่ลองเสนอให้ลองพิจารณาดูเท่านั้นเอง g#031 g#031

ผมก็อยากให้มียาเปลี่ยนชื่อนะครับ จะได้เปลี่ยนชื่อให้เข้ากะยุคสมัย เท่ๆ ในปัจจุบัน แต่ทีมงานเค้ากลัวปัญหาอื่นๆ จะตามมาอีกสารพัดซึ่งทีมงานเค้าบอกขี้เกลียดตามล้างตามเช็ดครับ ยาเปลี่ยนชื่อมีไม่ยากหรอก แต่ทีมงานเค้าขี้เกลียดในส่วนที่ต้องแก้ปัญหาครับ

สรุป ไม่มีเพราะทีมงานขี้เกลียดทำงานมากขึ้นกว่าเดิมครับ  g#014

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

• PK
  • **
เหมือนx-shot
woon_5555 woon_5555 woon_5555 ก้อประมานนั้นครับ g#016
ผมก็อยากให้มียาเปลี่ยนชื่อนะครับ จะได้เปลี่ยนชื่อให้เข้ากะยุคสมัย เท่ๆ ในปัจจุบัน แต่ทีมงานเค้ากลัวปัญหาอื่นๆ จะตามมาอีกสารพัดซึ่งทีมงานเค้าบอกขี้เกลียดตามล้างตามเช็ดครับ ยาเปลี่ยนชื่อมีไม่ยากหรอก แต่ทีมงานเค้าขี้เกลียดในส่วนที่ต้องแก้ปัญหาครับ

สรุป ไม่มีเพราะทีมงานขี้เกลียดทำงานมากขึ้นกว่าเดิมครับ  g#014
ก็พอเข้าใจในส่วนนี้ครับ ว่ามันน่าจะมีปัญหาตามมา แต่ว่า ทีมงานเองก็น่าจะผลิตไอเทมที่ตอบสนองกับความต้องการของผู้เล่นจริงไหมละครับ g#017 g#017 เหมือนกับ อุปสงค์-อุปทาน Deman-Supply ป๊าดมีอ้างอิงสังคมศึกษา ><' g#022   g#022 g#022

๚Besttinowikl๚

• Sr. Member
  • กลับมาแว้ว

• PK
  • **
GM : ขี้เกียจตั้งตัวเลข(คนเยอะ)  ระบบนี้ ไม่ผ่าน   g#037 g#037 g#037 

บางทีไม่ต้องตั้งก็ได้ครับ กำหนดเป็นตัวเลขนับตั้งแต่ 000....1 ไปเรื่อยๆนับตั้งแต่สร้างตัวละครมาครับ แค่อยากจะทราบว่า สร้างตัวละครมาแล้ว แบบบึนทึกกำหนดการสร้างตัวละครก่อนหลังจะใส่ตัวเลขเหล่านี้ลงไปได้หรือไม่ หรืออาจจะเป็น 100.....01=ตัวละครแรกเซิฟสวรร / 200.....01=ตัวละครแรกของเซิฟpk แล้วก้อ ดาวดึงส์ อวตาร กับ นรก ก้อเลขนำหน้าต่างกันไปครับเช่น 300 400 500 แล้วต่อด้วยเลข Crt.codeซึ่งง่ายต่อการจัดการ-ลงโทษ-ตรวจสอบครับ
ชื่อนั้น สำคัญไฉน ???
ชื่อนั้นอาจจะดูไม่สำคัญในสายตาของคนบางกลุ่มนะครับ แค่ชื่อเอง เอาไรมาก แต่ก้อมีผู้เล่นมากมายนะครับที่ต้องการแก้ไขชื่อของตัวเอง ขึ้นว่า"ชื่อ" มันก็แสดงถึงการเป็นตัวตนของตัวเองในเซิฟเวอร์นั้นๆ เป็นความพึงพอใจส่วนบุคคลครับ ซึ่งความต้องการนี้ก็มีเยอะมากด้วย ไม่เชื่อลองกำหนดการแสดงความคิดเห็นมาสิครับ ว่าถ้าปรับได้ อยากให้มียาเปลี่ยนชื่อเข้ามาไหม 1.เอา  2.ไม่เอา ประมาณนี้ ผมว่าคนสนใจมากกว่า 70-80เปอเซนต์เลยหละครับ woon_yes ผมก็ไม่ทราบหรอกครับ ว่าทำไอเทมชิ้นนี้มาจะเป็นปัญหาต่อระบบมากน้อยแค่ไหน ซึ่งผมก็เสนอแนวทางแก้ไขที่ทีมงานเคยมาบอกว่าไม่ได้ไปแล้ว ก็ลองพิจารณาดูครับ ถ้าเอาเข้าที่ประชุมได้จะเป็นการดีมาก g#009

o0-pk-0o

• Full Member
GM : ขี้เกียจตั้งตัวเลข(คนเยอะ)  ระบบนี้ ไม่ผ่าน   g#037 g#037 g#037 

บางทีไม่ต้องตั้งก็ได้ครับ กำหนดเป็นตัวเลขนับตั้งแต่ 000....1 ไปเรื่อยๆนับตั้งแต่สร้างตัวละครมาครับ แค่อยากจะทราบว่า สร้างตัวละครมาแล้ว แบบบึนทึกกำหนดการสร้างตัวละครก่อนหลังจะใส่ตัวเลขเหล่านี้ลงไปได้หรือไม่ หรืออาจจะเป็น 100.....01=ตัวละครแรกเซิฟสวรร / 200.....01=ตัวละครแรกของเซิฟpk แล้วก้อ ดาวดึงส์ อวตาร กับ นรก ก้อเลขนำหน้าต่างกันไปครับเช่น 300 400 500 แล้วต่อด้วยเลข Crt.codeซึ่งง่ายต่อการจัดการ-ลงโทษ-ตรวจสอบครับ
ชื่อนั้น สำคัญไฉน ???
ชื่อนั้นอาจจะดูไม่สำคัญในสายตาของคนบางกลุ่มนะครับ แค่ชื่อเอง เอาไรมาก แต่ก้อมีผู้เล่นมากมายนะครับที่ต้องการแก้ไขชื่อของตัวเอง ขึ้นว่า"ชื่อ" มันก็แสดงถึงการเป็นตัวตนของตัวเองในเซิฟเวอร์นั้นๆ เป็นความพึงพอใจส่วนบุคคลครับ ซึ่งความต้องการนี้ก็มีเยอะมากด้วย ไม่เชื่อลองกำหนดการแสดงความคิดเห็นมาสิครับ ว่าถ้าปรับได้ อยากให้มียาเปลี่ยนชื่อเข้ามาไหม 1.เอา  2.ไม่เอา ประมาณนี้ ผมว่าคนสนใจมากกว่า 70-80เปอเซนต์เลยหละครับ woon_yes ผมก็ไม่ทราบหรอกครับ ว่าทำไอเทมชิ้นนี้มาจะเป็นปัญหาต่อระบบมากน้อยแค่ไหน ซึ่งผมก็เสนอแนวทางแก้ไขที่ทีมงานเคยมาบอกว่าไม่ได้ไปแล้ว ก็ลองพิจารณาดูครับ ถ้าเอาเข้าที่ประชุมได้จะเป็นการดีมาก g#009
มึงโทรเข้าคอลเซนเตอร์ให้มาดูเลย กูอยากได้มานานและ

• PK
  • **
ขุดครับ อย่างน้อยก็อยากให้ผ่านตาจีเอ็มแสดงความคิดเห็นสักครั้ง g#006

_Mosquito_

• **
หนึ่งตัวละครสามารถเปลี่ยนได้แค่ครั้งเดียวพอไหวมั้ย woon_huh woon_huh

ผมก็อยากให้มีเปลี่ยนชื่อครับ แต่ทีมงานเค้าบอกขี้เกลียดแก้ปัญหาที่จะตามมาทั้งที่ประกาศปิดรับแจ้งแฮคเป็นมุกประจำอยู่บ่อยๆ

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

• PK
  • **
หนึ่งตัวละครสามารถเปลี่ยนได้แค่ครั้งเดียวพอไหวมั้ย woon_huh woon_huh
ผมว่าน่าจะเปลี่ยนได้ไม่เกิน 3 ครั้ง ครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนได้เรื่อยๆ(แล้วแต่นะ) แต่ผมคิดว่าไม่เกิน3ครับดีที่สุด เปลี่ยนได้ครั้งเดียวไม่ดีครับ โอกาสชื่อไม่ถูกใจหรือโอกาสพิมผิดก็มีสูงเดี๋ยวจะมาโวยวายกันอีก g#004
ผมก็อยากให้มีเปลี่ยนชื่อครับ แต่ทีมงานเค้าบอกขี้เกลียดแก้ปัญหาที่จะตามมาทั้งที่ประกาศปิดรับแจ้งแฮคเป็นมุกประจำอยู่บ่อยๆ
เรื่องนี้ก็แล้วแต่ทีมงานจะเข้ามาพิจารณาหรือเห็นชอบลงมติในที่ประชุมครับ ว่าสามารถทำตัวเลขแบบนี้ได้จริงไหม หรือ ทำระบบนี้คาดว่าจะมีปัญหาใดๆเกิดขึ้นนอกเหนือคำดังกล่าวที่ผมบอก ทีมงานเค้ามีประสบการณ์ครับ เค้ารับผิดชอบงานในหน้าที่นั้นๆอยู่ เค้าย่อมรู้ดีกว่าพวกเราว่าส่วนไหนยากไม่ยาก ปัญหาเยอะไม่เยอะ บางทีในมุมมองผู้เล่นก็อยากได้ชิ้นนี้ แล้วบอกว่าทีมงานขี้เกียดตามคดีแฮกแบบนี้ (ขอโทษนะครับผมไม่ได้กล่าวหาคุณนิชคุณนะครับ แต่ว่าผมเห็นมาหลายกระทู้แล้ว^^') ก็ระบบนี้จะเป็นไปได้ต้องเห็นชอบทั้งทีมงานและผู้เล่นครับ ซึ่งส่วนนี้ผู้เล่นเห็นชอบแล้ว เหลือแต่ทางๆทีมงานครับว่าจะพอเป็นไปได้ไหมกับระบบนี้ Crt.Code# g#031

-.-

• Full Member