GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ขอคนที่มีความเห็นเหมือนผมให้เปิดเเจ้งแฮ็คหน่อยครับ!?

AsunAllI3araTz

• Full Member
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=3383.0

หัวข้อ: กรณีศึกษา วัดใจทีมงาน กับการบริการ by InW_Sura 

พอเรื่องเงียบเขา ก้อมาปิด แจ้งแฮ็ค  หุหุ ขอคนที่เคยเดินเรื่องกลับมา ผลักดันด้วยนะครับ g#031

สงสัยต้องให้เด็กทีมงานโดนเเฮคถึงจะเปิด

สงสัยข้อความนี้ถึงถูก  g#031

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

นวนนาJ

• Newbie
  • *
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=3383.0

หัวข้อ: กรณีศึกษา วัดใจทีมงาน กับการบริการ by InW_Sura 

พอเรื่องเงียบเขา ก้อมาปิด แจ้งแฮ็ค  หุหุ ขอคนที่เคยเดินเรื่องกลับมา ผลักดันด้วยนะครับ g#031
ถูกต้องที่สุด ถ้าไม่ เป็นหัวกิวที่ คนเยาะๆ ทีมงาน จะไม่เเลเลยเหรอเเล้วนี้เปิดเเล้ว มาปิดเอ๋า ยังไง ขายผ้าเอาหน้า รอดเหรอครับ

จากดราม่าที่ได้ติดตามมาจนถึงวันนี้ ขออนุญาตหยุดไว้ที่ 17 หน้านะครับ
ขอบคุณท่าน จขกท. และเพื่อนๆ ที่ช่วยกันผลักดัน จนทีมงานได้ข้อสรุปในที่ประชุม
และคิดตัดสินใจที่จะเปิดรับแจ้งแฮคอีกครั้งนะครับ

ซึ่งตามที่ท่าน จขกท. ได้อุทิศตน เพื่อประโยชน์ของส่วนรวมดังกล่าว ทีมงานรู้สึกทราบซึ้งเป็นอย่างมาก
อย่างไรก็ตาม จาก Case นี้ผมขอสรุปว่า จะไม่มีการคืนไอเทม แต่จะตามลงโทษผู้กระทำผิดทุกคนครับ

จากข้อสรุปดังกล่าว ขออนุญาติล็อคกระทู้นี้ โดยเพื่อนๆ สามารถติดตามอัพเดท กฎระเบียบการแจ้งแฮค และบทลงโทษผู้กระทำผิดกรณีแฮค
ได้ที่กระทู้นี้ครับ  http://forum.asura.in.th/index.php?topic=3626.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2011, 12:24:56 โดย อาจารย์ ยุ่น »

จากกระทู้ ของ กรณีศึกษา วัดใจทีมงาน กับการบริการ by InW_Sura  เมือนจะดี นะครับ อยู่ ๆ พอชุดนี้หาย คุณก้อปิด  woon_5555

นวนนาJ

• Newbie
  • *
นี้ใช้ได้ ครับ เเต่โปรแกรมหา ยากมากละ เฟสบุคให้ดูเป็นความรู้ ครับ

เเล้วที่ โดนแฮคเวลา เล่นร้านเกมอะครับ ดักตามสาย
http://forum.herorangers.com/index.php?topic=14014.45;wap2

http://bbs.playpark.com/topic/86534-%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD/

แล้วก็ คนเล่น ร้านเกมนะครับ เวลา เข้าเว็บบอร์ดเฟส บุคเเล้ว เลิก เล่นให้ปิด เครื่องเลย เพราะร้านส่วนมากจะมี โปร กลับ โรเเบ็ค deff นะครับ คือรี กลับ ถ้าไม่ทำงั้น อาจจะเจอ
Password Spectator 3.20 มันไว้อ่าน พาส ที่เป็น xxxxx อะไรเเบบนี้นะครับ
ส่วนที่ดักตามร้าน อาจจะดักตอนเราเข้าบอร์กหรือเปลี่ยนพาส เมล์อีกมากมาย
ผมจะไม่ลง โปรแกรมนะ ชื่อ โปรแกรม VDoO หายากครับต้องมีโค้ช 
_________________________________________________--
คนชั้วมันทำได้หลายวิธีครับ ถึงเราจะกันดีเเล้วก็ตาม มันอาจจะดีไม่พอ นะครับ g#031

พูดดี นิครับ
เเต่ น่าจะลง มาดู ปัญหา เอง นะครับ ทำไม ไม่ทำเหมือน คำพูด ในคลิปละ  g#031

1.50 s บระ ๆ สงสัย มีไม่กี่คนที่ได้ฟังระดับผู้ บริหาร พูดนะเนี้ย ลองไปดู วิศัยทัศน์ เขาดูนะครับ

นวนนาJ

• Newbie
  • *

1.50 s บระ ๆ สงสัย มีไม่กี่คนที่ได้ฟังระดับผู้ บริหาร พูดนะเนี้ย ลองไปดู วิศัยทัศน์ เขาดูนะครับ

ดู ตอน 5.50 สิครับ เข้าใจ คนเล่น เกม คือ ชีวิต ไม่ใช้เเค่ เกม ทบทวนคำพูดหน่อยสิ พี่

IK2PDreeM

• Newbie
  • *
ขอเป็นอีกเสียงผม ว่าไม่ควร ปล่อยให้จบง่ายๆ นะไม่งั้นก้อจะมีคนโดนอีกเชื่อผมสิ ถ้าเขาไม่สนใจงี้

ี-๖ธิดาอสูร๙-

• ฉันคือผู้หญิงนะ
  • Jr. Member
  • **
  • ฉันคือผู้หญิงนะ
ต้องถามย้อนกลับด้วย ว่า ปิดรับแจ้งเพราะอะไร
อีกทั้งปิดคดีแบบผิดพลาดเยอะมาก
คดีตัวอย่างเนี่ยก็มีนะ คือมีน้องคนนึง เพื่อนให้หากำไลพื้นฐานให้ ในราคาที่ตั้งไว้
ซึ่ง น้องคนนี้ก็หาจนได้ราคาที่เพื่อนต้องการ คือ600M และซื้อกับบุคคลที่สามด้วยราคาฝากรับของเพื่อนน้องคนนี้
พอได้ของน้องคนนี้ก็ติดต่อเพื่อนว่าได้ของแล้ว ให้มารับของพร้อมเดลเงินตามที่ตกลง คือ 600M
เรื่องน่าจบใช่มะครับ  ทีนี้มีบุคคลที่สี่โผล่มาเนี่ยแหละ มาแจ้งว่ากำไลโดนแฮค
ซึ่งสืบมากับกลายป็นน้องคนที่ซื้อผิดเพราะรับของโจร เลยโดนแบนตัวละครไปครับ ส่วนเพื่อนไม่ผิดเพราะคืนของให้กับคนแจ้ง
และมารู้อีกทีครับว่า ไอบุคคลที่สี่เนี่ยเป็นแฟนของเพื่อนน้องคนนี้นั่นเอง (และมันก็คือบุคลที่สามอีกต่างหาก)
เล่าพอสังเขปเพราะเรื่องมันยาวจัด

ซึ่งเรื่องนี้จริงๆเหมือนการหาแพะมารับบาปเพื่อปิดสำนวนคดี เอาหน้าเอาตาไป
แต่ไม่ได้ไตร่ตรองก่อนเลย ใครจะบ้าขายต่อราคาเดียวกับราคารับมา แค่เห็นก็น่าจะผิดสังเกตแล้ว

g#017 g#017
เข้าใจหรือ?  woon_no woon_no
"บางทีการให้เหตุผลไป คนไม่ดีก็มักจะคิดว่าเราแถเสมอ จนเราเผลอทำเรื่องไม่ดีไปซะงั้นล่ะ แต่ก็ให้คิดว่าคนไม่ดีก็คือคนไม่ดีนั้นล่ะ ไปยุ่งด้วยก็มีแต่สิ่งไม่ดีที่ติดมา"

CacAloz

ตอนนี้ทางทีมงานได้ทำการสอบถามเรื่องการโดนแฮ๊กของผู้เล่นที่แจ้งเข้ามาว่าถูกมิจฉาชีพแฮ๊กข้อมูล เพื่อทางทีมงานจะช่วยประสานงานและนำเรื่องนี้แจ้งความ นำข้อมูลส่ง DSI เพื่อหาทางจับคนร้ายรายนี้ให้ได้เพราะคดีนี้หากมีคนสามารถแฮ๊กระบบได้จริง ซึ่งเป็นคดีที่สามารถเอาผิดได้ ทางทีมงานก็พร้อมที่จะประสานงานเต็มที่ในส่วนของหาข้อมูลคนร้ายกับผู้เล่นที่แจ้งเรื่องเข้ามาครั้งนี้ โดยเราจะเอาผิดให้ถึงที่สุดครับ หากเหตุการนี้เกิดขึ้นจริงๆ และส่งผลให้ทางบริษัทได้รับความเสียหายในส่วนของชื่อเสียงและในส่วนของการทำให้ผู้เล่นเดือดร้อน  g#035 g#035

ประเด็นในส่วนโปรแกรมดักจับรหัสผ่านตอนแลกเปลี่ยนไอเทมในเกมอสุรานั้น ณ ตอนนี้ก็ไม่มีใครเคยเห็นโปรแกรมจริงๆ และรูปที่สามารถยืนยันได้จริงๆ ว่ามีโปรแกรมดังกล่าวอยู่ เป็นการพูดต่อๆกันสะส่วนใหญ่ และถ้ามีจริงๆ คนโดนแฮ๊กคงมีมากกว่านี้เป็นร้อยเท่าแน่ๆ เพราะเราปิดแจ้งแฮ๊กไปมิจฉาชีพคงเอาช่องโหว่นี้ทำประโยชน์ให้ตัวเองรัวๆ แต่คดีแฮ๊กก็เข้ามาเรื่อยๆตามปกติ แต่ถ้าโปรแกรมนี้มีจริงๆ ซึ่งเรามีการตรวจสอบความปลอดภัยของระบบอยู่แน่นอน และเป็นการแฮ๊กเข้าระบบของอสุราทีมงานจะเอาผิดให้ถึงที่สุดครับเรียกได้ว่าไม่ขังคุกเราไม่จบแน่นอน g#017

ผมจะมีข้อแนะนำของเรื่องทำยังไงไม่ให้โดนแฮ๊กมาแชร์ให้เพื่อนๆ ได้ชมกันเร็วๆ นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 23:37:38 โดย จีเอ็มเปเป้ »

Exit.

• Jr. Member
  • **
  • ....
ผมก็เป็นคนนึงที่เลิกเล่น เพราะทำเรื่องขอรับของคืนไม่ทัน

อ้างถึง
กฏ กติการและการลงโทษ ผู้กระทำความผิดในคดี Hack
หมายเหตุ

3. กรณีการแจ้งแฮคเพื่อขอรับคืนไอเทม จะต้องแจ้งเรื่องที่หน้าแจ้งปัญหา ภายใน 3 วัน หลังจากที่ถูกแฮคเท่านั้น

เนื่องจาก ผมโดนแฮค ประมาณวันที่ 11/07/2555  และ ยืนเรื่องไปตอน 15/07/2555 ตอนเวลา 00.30 นาที  เกิน 3 วันไปแค่ 30 นาที

แต่กฏก็เป็นกฏผมยอมรับ แต่ที่ผมข้องใจอย่างนึงคือ เหตุผลที่ผมยืนเรื่องช้า เพราะไอดีที่โดนแฮคเป็นไอดีเก่า อีเมลล์เก่า สร้างประมาณ 3-4 ปีก่อน

ไม่ได้ใช้นาน จึงโดนทีมงาน hotmail บล็อคเอาไว้  แล้วการทำเรื่องกู้อีเมลล์ของ hotmail ต้องใช้เวลา 3 วัน  ซึ่งเกินเวลายื่นเรื่องขอรับไอเทมคืน ตามกฏข้อ 3

ผมมีหลักฐานการกู้เมลล์ทั้ง จดหมายจากทีมงาน hotmail โดยตรง , ระยะเวลาการกู้อีเมลล์ , การตรวจสอบว่าถูกต้อง และใช้เรื่องนี้ต่อรองกับทีมงานอสุรา

แต่คำตอบที่ได้จากทีมงานคือ ..   " ในส่วนของการกู้อีเมล์นี่ไม่เกี่ยวกันนะครับ  ตามเงื่อนไขผู้เล่นจะต้องแจ้งแฮกเข้ามาภายใน 3 วัน เท่านั้นครับ "

เกิน 3 วันก็ทำได้แค่ แบนไอดีของคนที่แฮค ดูประวัติการเดลแล้ว คนที่แฮคเป็นแค่ คาเดทเวล 1 แบนแล้วยังไง ?  มันก็สร้างตัวใหม่มาแฮคต่อ แค่นั้นแหละ...

ผมจึงเกิดข้อสงสัยว่า  ถ้าหากผู้เล่นไม่ว่างที่จะเล่น หรือมีเหตุผลที่เล่นไม่ได้ซักระยะ  แล้วถ้าหาก โดนแฮคในขณะที่ไม่ได้เล่น ซึ่งเกินเวลา 3 วัน

พอมาออนอีกที   เอ้า! โดนแฮค  ทำเรื่องแจ้งแฮคขอของคืนดีกว่า เอ้า ! กฏข้อ 3 บอกว่าโดนแฮคเกิน 3 วันทำเรื่องขอไอเทมคืนไม่ได้

เอ้า! แล้วเราจะทำยังไงดีช่วงที่โดนแฮคเราไม่ได้อยู่เล่นนี้หว่า ใครจะไปรู้ว่าตัวเองโดนแฮคตอนไหน เห้อ~ หมดหวังเลิกเล่นดีกว่าเราเติมไปตั้งเยอะ หมดตัวละตอนนี้

อยากถามว่า ทีมงานมีมาตรการที่มารองรับผู้เล่นคนนี้ยังไงหรอครับ ?

ปล. นอกเรื่องไปเยอะ มันแค้นทีมงานในใจ เลยระบายออกมาเยอะหน่อย แหะๆ   ดันครับ กระทู้ดีๆแบบนี้

ตอนนี้ทางทีมงานได้ทำการสอบถามเรื่องการโดนแฮ๊กของผู้เล่นที่แจ้งเข้ามาว่าถูกมิจฉาชีพแฮ๊กข้อมูล เพื่อทางทีมงานจะช่วยประสานงานและนำเรื่องนี้แจ้งความ นำข้อมูลส่ง DSI เพื่อหาทางจับคนร้ายรายนี้ให้ได้เพราะคดีนี้หากมีคนสามารถแฮ๊กระบบได้จริง ซึ่งเป็นคดีที่สามารถเอาผิดได้ ทางทีมงานก็พร้อมที่จะประสานงานเต็มที่ในส่วนของหาข้อมูลคนร้ายกับผู้เล่นที่แจ้งเรื่องเข้ามาครั้งนี้ โดยเราจะเอาผิดให้ถึงที่สุดครับ หากเหตุการนี้เกิดขึ้นจริงๆ และส่งผลให้ทางบริษัทได้รับความเสียหายในส่วนของชื่อเสียงและในส่วนของการทำให้ผู้เล่นเดือดร้อน  g#035 g#035

ประเด็นในส่วนโปรแกรมดักจับรหัสผ่านตอนแลกเปลี่ยนไอเทมในเกมอสุรานั้น ณ ตอนนี้ก็ไม่มีใครเคยเห็นโปรแกรมจริงๆ และรูปที่สามารถยืนยันได้จริงๆ ว่ามีโปรแกรมดังกล่าวอยู่ เป็นการพูดต่อๆกันสะส่วนใหญ่ และถ้ามีจริงๆ คนโดนแฮ๊กคงมีมากกว่านี้เป็นร้อยเท่าแน่ๆ เพราะเราปิดแจ้งแฮ๊กไปมิจฉาชีพคงเอาช่องโหว่นี้ทำประโยชน์ให้ตัวเองรัวๆ แต่คดีแฮ๊กก็เข้ามาเรื่อยๆตามปกติ แต่ถ้าโปรแกรมนี้มีจริงๆ ซึ่งเรามีการตรวจสอบความปลอดภัยของระบบอยู่แน่นอน และเป็นการแฮ๊กเข้าระบบของอสุราทีมงานจะเอาผิดให้ถึงที่สุดครับเรียกได้ว่าไม่ขังคุกเราไม่จบแน่นอน g#017

ผมจะมีข้อแนะนำของเรื่องทำยังไงไม่ให้โดนแฮ๊กมาแชร์ให้เพื่อนๆ ได้ชมกันเร็วๆ นี้ครับ

พี่เปเป้ครับบบบบบบช่วยผมด้วยครับบบบมันจะเเฮคผมมมมมม

ดีใจนะครับ ที่ทีมงานออกมาแสดงตัว ว่าต่อต้านพวกแฮค แล้ว   g#031

ใครที่โดนแฮคของ ผมขอให้ได้คืนครบทุกชิ้น ใครที่มันแฮคของชาวบ้านเค้าไปขอให้มันโดนดำเนินคดีตามกฏหมาย  g#031

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......