GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

กรณี ผอบโจมตีอัตโนมัติ ทำงายวงจรการเวล

first@lonely

• Full Member
  • ดีมาก็ดีตอบ ร้ายมาก็ร้ายตอบ แค่นั้น!!
ไม่ทราบว่ามีคนเสนอหรือร้องเรียนไปแล้วหรือยังนะคะ ถ้าหากว่าได้เคยสรุปกรณีนี้ไปแล้ว
หรือว่ามีแผนการณ์ดำเนินการแล้ว ก็ขอให้ล็อคกระทู้ได้เลยนะคะ

ข้อเสนอในกรณีอยากให้ช่วยปรับผอบ ให้เป็นแบบที่ต้องใช้เม้าส์ชี้มอนสเตอร์ก่อน
แล้วผอบถึงจะโจมตีมอนสเตอร์ คือไม่ให้ผอบโจมตีมอนสเตอร์อัตโนมัติเอง
เพราะการที่ผอบโจมตีมอนสเตอร์อัตโนมัติ เมื่อผู้เล่นกดปุ่มควบคุมคู่หูแล้วคลิกมาที่ตัวเอง
มันทำลายวงจรการเวลของผู้เล่นใหม่ๆมากค่ะ มีการไปทิ้งตัวไว้ตามแมพต่างๆ
ให้ผอบโจมตีมอสเตอร์เองเป็นทั้งการเวลตัวเองและเวลผอบ
ตาม แมพเสือ แมพภูติ แมพจระเข้วีไอพี และแมพอื่นๆอีกมาก

ผู้เล่นบางคนร้องเรียนมาว่าไม่สามารถเวลได้เลย มีวิธีแก้ไหม ก็ได้แนะนำให้เปลี่ยนแมพเวล
แต่เมื่อคิดว่าแมพที่เคยเป็นแหล่งเวลชั้นดี เคยมีปาร์ตี้ บัดนี้ทำไมกลายเป็นเช่นนี้ไปแล้ว
แต่ก่อนเคยต่างคนต่างช่วยกันตี ดูดบ้างแต่ก็เตะออกตี้ได้ เดี๋ยวนี้ทิ้งตัวให้ผอบเวลแทน มันดูวังเวงใจดีจัง

มีคำถามอีก 1 คำถามที่ไม่ทราบมาก่อนจริงๆ อาจจะตกข่าวหรืออย่างไรก็ไม่ทราบ
อยากถามว่าจุดประสงค์ที่เอาตัวรับเซตจุติมารวมกับแมพเวลนี่ คืออะไรคะ?
ทำไมถึงไม่ทำให้เป็นพื้นที่เช่น แมพวัด ซึ่งเป็นพื้นที่เป็นห้องสำหรับรับเซตจุอย่างเดียว
ขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าค่ะ

cracw

• Jr. Member
  • **
เคยคุยกับคนในกิลว่าเจอแบบนี้ทำไงดี เขาตอบ "ออไม่ยากเอาพระแบกน้ำมนต์เยอะๆ กับตัวอะไรก็ได้ไป ลากมอนใส่มัน แล้วก็ปล่อยมันตายเสร็จใช้ชุบ 1 ชุบ ไปลากใส่คนอื่นต่อ รอ cd แล้วก็วนๆทไใหม่ พระได้เปอร์ด้วย woon_555"

~ป๊าของตัวเล็ก+

• **
  • ขำอ่ะ ใหญ่แต่นม แต่สมองนิดเดียว
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=11722.0

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=12291.15

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=3702.0

http://forum.gameindy.com/index.php?topic=3781.0

แจ้งมานานละค่ะ แต่จีเอ็มเค้าเห็นว่าไม่ได้ก่อให้เกิดความเสียหายกับระบบของเกมส์มั้งคะ
ถึงได้ไม่ทำอะไร หรือปรับ หรือเปลี่ยนแปลงในส่วนนี้ หรืออาจเป็นเพราะ
ถ้าปรับในส่วนนี้ไป อาจจำทำให้เหลือจำนวนไอดีที่ออนในเซิฟน้อยลงก็ไม่รู้ (เผื่อเอาตัวเลขไว้ปลอบใจตัวเอง)
5555+++

ได้เวลาอิแถก ปลดประจำการแว้ววววว

oatcha

ผมว่าออนขุดอัญก็น่าจะปรับด้วยนะครับเฟิร์ส คือแบบว่าแค่ออนมาก็ขุดไปถึงเวลาก็มาเจีย แค่นี้ก็มีตังได้โดยที่ไม่ต้องไปวิ่งหาอย่างคนอื่นๆเขา ว่ามะ  g#016 g#016

-Radio__ ●ω●

• ไม่ได้แคร์นะ อยากด่าด่าไป
  • **
  • Line : golp.a
     ผมว่าออนขุดอัญก็น่าจะปรับด้วยนะครับเฟิร์ส คือแบบว่าแค่ออนมาก็ขุดไปถึงเวลาก็มาเจีย แค่นี้ก็มีตังได้โดยที่ไม่ต้องไปวิ่งหาอย่างคนอื่นๆเขา ว่ามะ  g#016 g#016
คหสต. ถ้าจะทำอย่างนี้ เอาตัวรับซื้ออัญออกไปง่ายกว่านะคับ
ไม่ได้อยากดราม่า แต่ว่าไม่ไหวจริงๆ !!

coalapanda

• Administrator
ขอบคุณสำหรับการแจ้งเรื่องนะครับ ปัญหานี้เป็นปัญหาที่ต้องได้รับการแก้ไขครับ ซึ่งผมเองก็ดูอยู่พักนึงครับ

ขณะนี้ทางทีมงานยังหาทางออกที่กระทบกับผู้เล่นน้อยที่สุดในปัญหานี้ไม่ได้ครับ

ซึ่งผู้เล่นสามารถเสนอแนะแนวทางเพิ่มเติมมาเพื่อจะได้ปรับแก้ให้เหมาะสมที่สุดครับ

ในกรณีนี้อาจจะมีส่วนของ auto mouse ด้วยนะครับ

นู๋เนย

• **
แก้ ก็ดี ไม่แก้ ก็ดี

มันมีข้อดี ข้อเสียพอๆ กันอ่ะ

จริงๆ แมพสำหรับเวลมันน้อยไปนะ เราว่า

ลองเพิ่มจำนวนมอนดูสิ ให้เหมือนเข้วี เอาไปนั่งไว้แป๊บเดียว

โดนลากใส่ตายตลอด แมพเสือ มอนมันกระจายเกินไป

และไม่หนาแน่น แค่ลองเพิ่มจำนวนลงไปให้มันเยอะๆ

ใครนั่งไว้ก็ลากใส่ไปเลย ตายแน่นอน

ส่วนมอนที่ดรอบของการทำ C3

หนอนแดงเนี่ย ก็ปรับให้มันไม่โจมตีอัตโนมัติซะ ก็จะแก้ได้ในระดับนึง

คือ GM สามารถทำได้เลย และไม่เกิดผลเสียโดยรวมด้วย

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
ขอบคุณสำหรับการแจ้งเรื่องนะครับ ปัญหานี้เป็นปัญหาที่ต้องได้รับการแก้ไขครับ ซึ่งผมเองก็ดูอยู่พักนึงครับ

ขณะนี้ทางทีมงานยังหาทางออกที่กระทบกับผู้เล่นน้อยที่สุดในปัญหานี้ไม่ได้ครับ

ซึ่งผู้เล่นสามารถเสนอแนะแนวทางเพิ่มเติมมาเพื่อจะได้ปรับแก้ให้เหมาะสมที่สุดครับ

ในกรณีนี้อาจจะมีส่วนของ auto mouse ด้วยนะครับ

เคยเสนอไปแล้วลุง เอาแบบง่ายๆ แทบไม่ต้องปรับอะไรเลย คือ

1. เอาโหมดคุ้มครองผู้เล่นออก

2. ปรับให้มอนไม่ตีผอบก่อน (แต่ตีสวนเมื่อโดนผอบตี)

แค่นั้นน่าจะจบ เวลาอยากให้ผอบตีก็กดควบคุมคู่หู

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
   สมมุติว่าถ้าทำไม่ยากและซับซ้อนเกินไปที่จะเสี่ยงทำให้เกิดบัคตามมา  น่าจะปรับงี้น๊ะครับ

1. ตัวคู่หูตีมอน เจ้าของไม่ได้รับค่าประสบการณ์  เพราะคู่หูเป็นสกิลสนับสนุนเจ้าของอยู่แล้ว  หากเป็นคู่หูสกิลสู้ เจ้าของก็ต้องโจมตีมอนสเตอร์ก่อนแล้วคู่หูช่วยตีจึงได้ค่าประสบการณ์

1.1 ต้องไม่มีผลกับสกิลสถานะต่างๆที่ดึงมอนมาติดแต่ไม่ทำความเสียหายเช่น หมอกควัน สายเรนเจอร์ กรงน้ำแข็ง วิซาด  เป็นต้น   การโจมตีที่จะได้ประสบการณ์ต้องเป็นการโจมตีที่ทำความเสียหายกับมอนเท่านั้น กันบอทออโต้เม้าส์สกิลรอบตัว   และแม้หากบางสายอาชีพมีสกิลหมู่หรือสกิลรอบตัวที่ทำความเสียหายมอนได้เพื่อให้ผอบตี  ส่วนใหญ่จะแรงและไม่มีผลกับการเปิดผอบเท่าไหร่ เพราะแค่บอทออโต้สกิลก็ฆ่ามอนได้อยู่แล้ว  อันนี้ไปว่ากันเรื่องการใช้โปรออโต้เม้าส์

2. คู่หูที่เจ้าของปล่อยบอทหรือยืนทิ้ง ตีมอนไม่ตกไอเทมทุกชนิด และไม่ได้รับค่าหัวจากทักษะของเทร  ไม่ได้รับอะไรเลย  ให้ดรอปกับเจ้าของที่ทำความเสียหายเท่านั้น หรือ  เจ้าของทำความเสียหายมอนตัวนั้นและคู่หูช่วยตีตายจึงดรอป

เมื่อไม่ได้อะไรจากการปล่อยทิ้ง คงไม่มีใครออนมายืนโด่เด่ให้เปลืองไฟ   พวกออนเซตจุก็ไม่ได้อะไรจากการยืนแบบนี้แล้วก็คงต้องไปอยู่กันในที่เป็นระเบียบแทน

คิดคร่าวๆน๊ะครับ  ดีไม่ดีไงก็ลองเสนอไปดู   woon_sunny

coalapanda

• Administrator

เคยเสนอไปแล้วลุง เอาแบบง่ายๆ แทบไม่ต้องปรับอะไรเลย คือ

2. ปรับให้มอนไม่ตีผอบก่อน (แต่ตีสวนเมื่อโดนผอบตี)

แค่นั้นน่าจะจบ เวลาอยากให้ผอบตีก็กดควบคุมคู่หู

สมมุติว่าถ้าทำไม่ยากและซับซ้อนเกินไปที่จะเสี่ยงทำให้เกิดบัคตามมา  น่าจะปรับงี้น๊ะครับ

1. ตัวคู่หูตีมอน เจ้าของไม่ได้รับค่าประสบการณ์  เพราะคู่หูเป็นสกิลสนับสนุนเจ้าของอยู่แล้ว  หากเป็นคู่หูสกิลสู้ เจ้าของก็ต้องโจมตีมอนสเตอร์ก่อนแล้วคู่หูช่วยตีจึงได้ค่าประสบการณ์

1.1 ต้องไม่มีผลกับสกิลสถานะต่างๆที่ดึงมอนมาติดแต่ไม่ทำความเสียหายเช่น หมอกควัน สายเรนเจอร์ กรงน้ำแข็ง วิซาด  เป็นต้น   การโจมตีที่จะได้ประสบการณ์ต้องเป็นการโจมตีที่ทำความเสียหายกับมอนเท่านั้น กันบอทออโต้เม้าส์สกิลรอบตัว   และแม้หากบางสายอาชีพมีสกิลหมู่หรือสกิลรอบตัวที่ทำความเสียหายมอนได้เพื่อให้ผอบตี  ส่วนใหญ่จะแรงและไม่มีผลกับการเปิดผอบเท่าไหร่ เพราะแค่บอทออโต้สกิลก็ฆ่ามอนได้อยู่แล้ว  อันนี้ไปว่ากันเรื่องการใช้โปรออโต้เม้าส์

2. คู่หูที่เจ้าของปล่อยบอทหรือยืนทิ้ง ตีมอนไม่ตกไอเทมทุกชนิด และไม่ได้รับค่าหัวจากทักษะของเทร  ไม่ได้รับอะไรเลย  ให้ดรอปกับเจ้าของที่ทำความเสียหายเท่านั้น หรือ  เจ้าของทำความเสียหายมอนตัวนั้นและคู่หูช่วยตีตายจึงดรอป

เมื่อไม่ได้อะไรจากการปล่อยทิ้ง คงไม่มีใครออนมายืนโด่เด่ให้เปลืองไฟ   พวกออนเซตจุก็ไม่ได้อะไรจากการยืนแบบนี้แล้วก็คงต้องไปอยู่กันในที่เป็นระเบียบแทน

คิดคร่าวๆน๊ะครับ  ดีไม่ดีไงก็ลองเสนอไปดู   woon_sunny

น่าสนใจทั้งคู่เลย

CacAloz

อย่างที่ท่าน coalapanda บอกเราอยากปรับครับ แต่ต้องหาวิธีที่สงผลกระทบผู้เล่นน้อยที่สุด (มาม่าน้อยที่สุด -.-) แต่ที่ดูๆปรับยังไงก็ส่งผลกระทบแน่ๆโดยตรง  g#004  ซึ่งเรายังไม่ยากหักดิบ หรือ ผู้เล่นว่าไงดี  g#009

หรือมีไอเดียเสนอก็จัดมาครับ เพื่อจะนำมาปรับใช้และแก้ไขต่อไปครับ

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ

น่าสนใจทั้งคู่เลย
ไม่เห็นดีเลย เกินเปิดผอบตีมอนอยู่ อยู่ ๆ ผอบทะลึ่งตีจังหวะที่มอนตายพอดีก็ไม่ได้เปอร์กันพอดีสิ ของก็อดดรอป
ในเมื่อวิธีใช้ผอบแบบเดิมมีสามแบบคือกดที่ตัวผอบเพื่อให้มันอยู่เฉยๆจะโจมตีเมื่อมอนมาตีผอบ สองกดที่มอนเตอร์เป้าหมายทุกครั้งที่กดโจมตีผอบจะวิ่งใส่ก่อน สามกดที่ตัวเราเองมอนตัวไหนตีเราผอบจะฆ่ามันให้แทน  ถ้าดูตามนี้ตรงที่บอกว่าผอบตีตายน่ะผิดแล้วครับมอนมันโจมตีมาที่ตัวละครแล้วผอบช่วยตีจนมอนตายแต่มอนมันล็อกเป้าที่ตัวละครอยู่ดีกรณีนี้ยังไงก็ได้ประโยชน์อยู่ดี  จริง ๆ แบบเดิมก็ใช้งานง่ายอยู่แล้วไม่ยากให้ปรับเท่าไรแต่ในเมื่อมีคนเอามาใช้ให้คนอื่นเดือนร้อนแบบนี้ ก็ขอเสนอไว้ตามนี้ดีกว่า

การใช้งานทุกอย่างเหมือนเดิมแต่เปลี่ยนจากกดแค่ครั้งเดียวเป็นกดแล้วเหมือนได้รับบัพแทนคือพอบัพหมดเวลาก็ให้กลับไปที่สถานะผอบอยู่เฉยๆเหมือนตอนเอาสกิลกดที่ผอบ ระยะเวลาสกินก็แล้วแต่ครับ 5-10นาทีก็ได้ เพราะเวลาเวลอย่างผมเป็นวอจะกดผอบที่ตัวละครแล้วเดินลากมอนให้มันตามเราแล้วผอบช่วยตี หรือไม่ก็กดให้ผอบเป็นตัวตีแทนเรา (โดยเฉพาะตอนเป็นคาเดท) ปรับแบบนี้ดีกว่าเยอะน่ะผมว่า อย่างน้อยพวกยืนผอบก็ต้องคอยมากดทุก ๆ 5-10นาที
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

CacAloz

การใช้งานทุกอย่างเหมือนเดิมแต่เปลี่ยนจากกดแค่ครั้งเดียวเป็นกดแล้วเหมือนได้รับบัพแทนคือพอบัพหมดเวลาก็ให้กลับไปที่สถานะผอบอยู่เฉยๆเหมือนตอนเอาสกิลกดที่ผอบ ระยะเวลาสกินก็แล้วแต่ครับ 5-10นาทีก็ได้ เพราะเวลาเวลอย่างผมเป็นวอจะกดผอบที่ตัวละครแล้วเดินลากมอนให้มันตามเราแล้วผอบช่วยตี หรือไม่ก็กดให้ผอบเป็นตัวตีแทนเรา (โดยเฉพาะตอนเป็นคาเดท) ปรับแบบนี้ดีกว่าเยอะน่ะผมว่า อย่างน้อยพวกยืนผอบก็ต้องคอยมากดทุก ๆ 5-10นาที

วิธีที่เสนอมา aoto mouse ช่วยได้ไงครับ ^^ ประเด็นเดิมที่กดเปิดผอบเวล คงยังมีเหมือนเดิม