GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

คุณคิดว่าเป็นเพราะอะไร ทำไมอาชีพชาร์ปถึงไม่ได้รับความนิยมในปัจจุบัน

เทร สายหน้าไม้ เทพ กว่า มีสิ่งชดเชย อะไรที่ชาร์ป ทำไม่ได้ แบบเทพกว่า เช่นพรางตัวได้ สกิล เพิ่มอัตราโป๊ะ ไอเทม อาวุธ เทพกว่าเช่นยิงทีละสามนัด สองนัด ทำให้อาชีพ ชาร์ป ไม่ได้เทพ กว่าเทรสายหน้าไม้ เพราะระยะ ยิงมันก็เท่ากันไม่ว่าจะเป็นหน้าไม้ หรือธนู

Poom Paoloz Pattaradol

• Jr. Member
  • **
เพราะเดี๋ยวนี้เทรมันกำลังฮิตไปหมดแล้วไงคับ #038

ดูเล็งขาของเทรสิ หยุดแบบเดินไม่ได้ แล้วหันมาดูสกิวสกัดการเคลื่อนไหวของชาปดูสิครับ พอเดินได้แถมมีเวลาอีก
ระยะการโจมตีเผลอๆเทรจะไกลกว่า สกิวเอื้ออำนวยของเทรก็มีเยอะกว่าชาปตั้งเยอะ หลบเยอะกว่า หาเงินง่ายกว่า
อัตราดรอปเป็นที่1 แถมเทรมันยังมี4อาวุธให้เล่นอีกด้วย!(มีด หน้าไม้ แส้ ปืน)โหย เบื่อแส้เล่นมีด เบื่อมีดเล่นหน้าไม้
อาชีพอะไรจะมีของเล่นเยอะขนาดนี้ g#004 

สรุปง่ายๆเทรจะได้เปรียบกว่าชาปอยุ่หลายข้อนั้นเอง g#024

Bella Berry

• **
  • เบอรี่สายพันธุ์ใหม่ สกัดเข้มข้น!!
เพราะชาปไม่มีแรร์ธนูโหดๆ และไม่หลากหลาย เหมือนหน้าไม้ ที่เทรใช้ไงละคะ เลยไม่ค่อยมีคนเล่นกัน

#038 #038 #038
Asura Online Never Ending ใช้ผิดแกรมมา ที่ถูกต้องคือ Asura Online Never Be Ending หรือไม่ก็ใช้คำว่า Asura Online Never End นะจ๊ะ

agitoooo

• Newbie
  • *
จากที่ผมอ่านเรพของทุกคนมาเนี่ย สรุปได้ว่า

มันก็ทุกๆ อย่างนั่นล่ะโว้ย!! woon_angry

ไม่ได้หยาบคาย แต่แค่ใส่อารมณ์ตามอุดมการณ์สิน-ละ-ปลิ้น(?)

แค่ชาร์ปด้อยกว่าอาชีพอื่นปัจจัยละสิบเปอร์เซ็นต์ ไม่สมบูรณ์ตามคอนเซปท์ก็อย่างนึงละ(ที่จริงน่าจะต้องเป็นสายจู่โจมระยะไกลที่แข็งแกร่งที่สุดในเกม) ความบางแบบไร้ทางแก้(ได้แต่บรรเทา)ก็อย่างนึง สกิลขาดๆ เกินๆ ไม่มีจุดเด่นก็อีกอย่างนึง รวมๆ กันแล้วมันก็เลย...(ไม่ยากจะแซ่ด)

ถ้าว่ากันตามคอนเซปท์แล้ว สายระยะไกลมันสมดุลไม่ได้หรอก สายสมดุลมันต้องแบบคาเดท(ไม่ได้ล้อเล่น ดูดีๆ) ดูจากสกิล +25% โป๊ะเชะแล้ว มันน่าจะเป็นยังงี้(ตามความคิดของผม) ชาร์ป-โป๊ะเชะรุนแรง แอส-โป๊ะเชะรัวเป็นปืนกล เทร-เอ่อ ก็คงจะโป๊ะเบากว่าแอส และรัวเท่าชาร์ปมั้ง...ส่วนเรื่องอาวุธดีน่ะปล่อยไป ไม่ต้องเอาออก แต่ให้ธนูมันเจ๋งๆ หน่อยดิ ธนูที่มีความสามารถพิเศษเข้าท่าๆ

บอกตามตรง เห็นสกิล "ยิง" ของเทรฯแล้วอยากจะถามมากเลยว่าคอนเซปท์คืออะไรกันแน่? ไม่ได้คิดจะวกไปพาดพิงเทรฯแต่อยากจะเสนอว่า "ยิงแขน" นั่นน่ะดีกว่า "เล็งสกัดการโจมตี" ของชาร์ปอีกนะ ลด 50% ก็เวอร์มากแล้ว แต่ลด 75% นี่แทบหมดทางหากินเลย(ถ้าลดพลังของสกิลด้วยนะ) ยิงสกัดการโจมตี อันนี้ไม่แน่ใจ แต่สงสัยว่า ลดร้อยเดียวจะลดทำไม? ในเมื่อพลังโจมตีของอาวุธมันสี่ซ้าห้าร้อย หรือผมเข้าใจอะไรผิดไป?

ผมอยากจะเสนอว่าชาร์ปน่ะ สเตตัสโดยรวมไม่มีปัญหา มีปัญหาที่การใช้งานของสกิลที่คอนเซปท์ดี แต่สกิลดีไม่ถึงคอนเซปท์  มานึกดูดีๆ แล้ว ผมรู้สึกว่าถ้าชาร์ปมีสกิลที่ใช้งานได้สมกับเป็น "ชาร์ปชู้ตเตอร์" ที่แปลว่า "นักแม่นธนู" อะไรๆ มันน่าจะดีขึ้นบ้าง แบบว่าเล่นสนุกน่าสนใจมากขึ้นโดยที่ไม่จำเป็นต้องรักธนูในหัวใจ(แบบผม)

จากนั้นก็มาที่การเสนอคอนเซปท์นิดนึง ในเมื่อแม้แต่เทรฯที่แปลว่านักล่าสมบัติก็สามารถยิง 216 ได้โดยไม่ต้องโด๊ปแล้ว เราก็เลิกเอาดีทางด้านยิงเร็วกันเถอะครับ เพราะในโลกแห่งความเป็นจริง ธนูมันก็ยิงช้ากว่าหน้าไม้เป็นไหนๆ

ถึงตรงนี้ก็อยากลองเสนอการเปลี่ยนแปลงด้านสกิลบ้าง(เสนอไปงั้นๆ แค่อยากรู้ว่าทุกคนคิดว่าไง แก้ไขระบบทีนึงมันยากและเสี่ยง ผมพอเข้าใจ)

เหล่าสายยิงเร็วทั้งหลาย(รวมทั้งผมด้วย) คงไม่ว่าอะไรถ้าจะเอา "เพิ่มความเร็วการโจมตี" ออกซะ จะได้ลดปัญหาเรื่องการอัพสเตตัส(ซึ่งอาชีพอื่นไม่เห็นจะมี) อยากได้ 216 ก็กด "สู้ยิบตา" เอา แล้วค่อยกดหญ้าโพชั่นสิบห้าขวดคืนก็ได้ (ขวดละสองเปอร์เซ็นต์)

ในเมื่อตอนนีเเราไม่เอาดีทางยิงเร็ว ไม่เอาดีทางโจมตีโป๊ะเชะ(แอสได้สิทธิ์นี้ไปอย่างถูกต้องตามคอนเซปท์) และไม่เอาดีทางความครบเครื่องแบบเทรฯ งั้นเราก็ต้องมาเอาดีที่ "การใช้สกิล"! ให้มันสุดหูรูดไปเลย!!~

ธนูจะดีเยี่ยงไรก็ไร้ค่าถ้าหากไม่ลั่นสายออกไป

อันดับแรกก็สกิลรุ่นเก๋า

-"เล็งสกัดการเคลื่อนไหว" นี่น่าจะทำให้เดินไม่ได้เลยมากกว่า แต่ลดระยะเวลาให้อยู่น้อยกว่าคูลดาวน์(เดี๋ยวเอาเปรียบสายตีใกล้)

-"เล็งสกัดการโจมตี" ก็ห้ามไม่ให้โจมตีไปเลย ซักสี่ห้าวิฯก็พอ คูลดาวน์สิบห้าวิฯเหมือนเดิม และขอร้อง แยกคูลดาวน์จากเล็งอื่นๆ ด้วย(หรือแยกแล้ว?)

-"เล็งยิงจุดตาย" เจ๋งเป้ง! ดีแล้ว หยิบมาโชว์เฉยๆ ว่ามันดี(แต่ถ้าจะให้ดีมากก็เพิ่มโอกาสโป๊ะตอนใช้สกิลซัก 20% ได้จะดีมาก ตามคอนเซปท์ "ทักษะเด่น เน้นยิงสกิล" )

ขอเสนอให้ทุกท่านพบกับ "เล็งยิงสกัดทักษะ" MP คูลดาวน์และอื่นๆ เท่ากับญาติพี่น้องตระกูล "เล็ง" ทำให้เป้าหมายไม่สามารถใช้ทักษะได้เวลาเท่านั้นเท่านี้ก็ว่าไปตามสมควร(ไม่แน่ใจว่าบอสใช้สกิลได้มั้ย แต่ถ้าได้ก็ให้ห้ามของบอสด้วย ไม่น่าโกงมาก)

และหลังจากที่เรามีสกิลเล็งสกัดนู้นนี้นั้น ทำให้เรามีเวลามากขึ้นในการทำอะไรต่างๆ สกิลนี้ก็คงจะมีบทบาทมากขึ้น

-"เล็งยิงเปิดเกราะ" ลด 100 ผมว่าดี พลังป้องกันเราไม่ใช่จะสูงอะไรมาก โดยเฉพาะสายที่ตัวเปราะๆ นี่เข้าใจว่าป้องกันไม่ถึง 250 งั้นเราก็ทำให้เป็นลด 35% ที่เลเวลสุดท้ายซะ จะได้เท่าเทียมกัน

จากนั้นก็เป็นสกิลที่คิดขึ้นมาแบบเห็นแก่ตัวสุดๆ(คือเห็นแก่ไอเดียตัวเอง)

น.ส.น.สตูดิโอ ภูมิใจนำเสนอสกิลที่เป็นเสาหลักของคอนเซปท์ยิงสกิลโหด "ล็อกเป้าหมาย" ...โอเค ชื่ออาจจะดูเห่ยไปนิด เพราะคิดไม่ออก g#015

ความสามารถ : ไม่ใช้ MP ไม่มีเวลาร่าย ไม่มีดีเลย์หลังการใช้ เป้าหมายได้รับสถานะ "ถูกเล็ง" (เลือกได้ทีเป้าหมายเดียว) ความสามารถที่เลเวลสุดท้าย(คิดไว้ให้เป็นเลเวล 5) : ขณะที่ชาร์ปชู้ตเตอร์ซึ่งใช้สกิลนี้โจมตีเป้าหมายที่ "ถูกเล็ง" ด้วยอัตราโจมตีเพิ่มขึ้น 20% และเมื่อโจมตีด้วยการใช้สกิลจะเพิ่มโอกาสติดโป๊ะเชะ 50% (ย้ำว่าสกิล ONLY) และความแรงโป๊ะเชะเพิ่มขึ้น 100% (สกิล ONLY) นอกจากนั้น สกิลที่โจมตีใส่เป้าหมายที่ "ถูกเล็ง" จะลดเวลาคูลดาวน์ลง 50%

จบแล้วสำหรับสกิลที่คิดขึ้นมาแบบเห็นแก่ตัวโคตรๆ ล้างหูรอโดนวิจารณ์เสียดสีทิ่มแทงปนก่นด่านิดๆ(หรือไม่นิด? g#025) คิดเอาไว้ให้ชาร์ปเป็นสายโจมตีเป้าหมายเดี่ยว เพื่อเปิดโอกาสให้โดนรุมแล้วตาย(ไม่ใช่สายชนนี่)

ขอโทษที่มันย้าวยาวมากมายแถมยังออกทะเลไปไกล และขอบอกอีกครั้งว่าเป็นเพียงการแสดงความคิดเห็น ไม่ได้คาดหวังให้นำไปปรับใช้แต่อย่างใด เพราะผมเข้าใจถึงความลำบาก และส่วนตัวก็สามารถเล่นสายธนูได้อย่างสนุกสนานเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย

เอ่อ...พิมพ์มามาก ก็แค่อยากให้ชาร์ปเทพขึ้น ไม่มีอะไรมาก เพราะผมชอบชาร์ปมากๆ ขนาดที่ว่าถ้ามีลัทธิบูชาธนูนะ เข้าไปนานแล้ว(ชอบธนูเป็นการส่วนตัว)

รู้สึกว่ายังมีอาชีพที่คนเล่นโหรงเหรงอยู่อีกเหมือนกัน ก็อยากให้ทุกคนอยู่กันอย่างเสมอภาค โดดเด่นในด้านของตัวเองไป เวลาปาร์ตี้จะได้ช่วยเหลือกันได้เป็นอย่างดี

...อายนิดนึง เหมือนทำอะไรประเจิดประเจ้อมากเลย คิดเห็นยังไงก็เสนอกันบ้างนะ คิดด่ายังไงก็บอกกันได้(จะเก็บไว้เผื่อใช้บ้าง)

.D_E_W.

• **
  • *ร๊อค
จุ6ส่วนใหญ่ชอบเล่นเบอกันจังวะ แต่ชาร์ป จุ6 ก็เดี้ยงง่ายนะครับ
10. ห้ามโพสรูปภาพ ลายเซ็น เกิดขนาด 550x250 และตัวอังษรในลายเซ็นห้ามเกินขนาด 18-20
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=19221.0
เซง  เครียด  Fab

mageman

• Newbie
  • *
ผมว่ามันธรรมดาไปนะครับสกิลน้อยมาก น่าจะมีการหายตัวแบบซุ่มยิงอะไรพวกนี้นะ ทักษะวาปก็ไม่มีหนีไงนิ

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
ตอนนี้ขอแค่ชาปใช้ ศรรัศมีตะวัน ยิงรัวได้ก็พอละ  สูสีหน้าไม้ 99 เลย 3 ดอกกระจุย 555+

ผมว่าชาร์ป น่ะ อ่อนและ บ้าง สุดในบรรดาอาชีพ ทั้งหมดแล้ว ถ้ายิงเค้าตายไม่ได้ก่อนละ ได้ตายก่อน แน่นอน
เทร ยังมีความทึกกว่าชาร์ปนะ เลือดก็ยังมีสีชุดรองรับด้วย เทรบ้างตัวเลือดหมื่นบวก  woon_shock

-Ai-

• Full Member
ผมว่าชาร์ป น่ะ อ่อนและ บ้าง สุดในบรรดาอาชีพ ทั้งหมดแล้ว ถ้ายิงเค้าตายไม่ได้ก่อนละ ได้ตายก่อน แน่นอน
เทร ยังมีความทึกกว่าชาร์ปนะ เลือดก็ยังมีสีชุดรองรับด้วย เทรบ้างตัวเลือดหมื่นบวก  woon_shock
เลือดไม่ึค่อยเท่้าไหร่ เทร บางคน เกราะหนา ซะ 5555555    g#004 g#004 g#004

๚Besttinowikl๚

• Sr. Member
  • กลับมาแว้ว
ชาป เจื๋อนง่ายกว่าครับ  ถ้าแค่ จุ2 จุ3 หรือไม่จุ  แปปเดียวก็ตาย  แต่ก็ต้องจุ6 โป๊ะแรงๆ  เลือดเอาซัก  7 8 พันงี้ ถึงจะโหด
แบบ MMMEEEKKK อะ    ถึงจะเป็นชาปแต่ก็ตีผมทีเดียวตายเลย(โป๊ะ)

•Eternal wanderer•

• เก่งคุง หล่อ เฟี้ยว ครบสูตร ~

ชาป เจื๋อนง่ายกว่าครับ  ถ้าแค่ จุ2 จุ3 หรือไม่จุ  แปปเดียวก็ตาย  แต่ก็ต้องจุ6 โป๊ะแรงๆ  เลือดเอาซัก  7 8 พันงี้ ถึงจะโหด
แบบ MMMEEEKKK อะ    ถึงจะเป็นชาปแต่ก็ตีผมทีเดียวตายเลย(โป๊ะ)

เช่นกัน ถ้าตี MMMEEEKKK ผมให้ โป๊ะหรือไม่โป๊ะก็ได้ ผมให้ไม่เกินสองทีดับ
ส่วนชาร์ป ฟรีดอมซีด (จำชื่อภาษาอังกฤษไม่ได้)ของกิลฟรีดอม นั้น ผมให้ ทีเดียวตลอด ไม่กันเหนียวเลยเพราะตี ที เดียวตายตลอด
รู้สึก ไม่ใช่ว่าจำผิดหรือไม่ผิดนะ แต่ จำถูกเลย ไอชาร์ปตัวนั้น ตีทุกครั้งตายทุกทีกาก ยิงเบามาก และบอบบ้างได้ใจ    woon_555
(เทรมีเยอะนะ เยอะมากที่ผมตีทีเดียวไม่ตาย และส่วนมากบ้างที ผมตายก่อนได้ตีซะอีก สนุกๆงับอย่าคิดมาก ผมก็กาก)

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

-Ai-

อาชืพ ที่สุดแห่งความ สมดุล คือชาปครับ :)

ยิงไกลยิงพอประมาณ  เกราะน้อย เลือดนิดนึง สมดุลสุดในเกม

อาชืพอื่นอ่ะละไม่สมดุล 5555555