GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

UI มือถือมันแย่ ควรแก้หน่อยมั้ย?

ball203

• Jr. Member
  • **
UI กับระบบ อันแสนอึดอัดยุ่งยาก ไปชวนใครมาเล่น
ทั้งเมีย ทั้งเพื่อน ยันเมียเพื่อน ส่ายหัวกันหมดเพราะมันเล่นยาก
ตอนนี้เกม MMORPG มีเยอะอะ เค้าสามารถเลือกเกมอื่นที่เล่นง่ายกว่านี้ได้

กระทู้นี้ผมจะด่า เพราะผมชอบเกมนี้ อยากให้มันดี ไม่อายเพื่อนเวลาเปิดมาเล่น ในที่สาธารณะ ไม่อยากได้ยินคำสบประมาท

มาลากยาว ทีละเรื่องใหญ่ไปเลย

ปุ่มสกิลเล็กจิ๊ดเดียวะบบล็อคเป้ามันก็ห่วยมากอะ
เล่นสายเวทย์ คือแบบสกิลมันเยอะ ใช้ยากจัด กดผิดกดถูก
เวลาเล่นอาชีพตีไกล้คือแบบ มอนอยู่ตรงหน้าไม่เลือก
ไปเลือกมอนที่อยู่อีกฝากแมพ บ้าบอ
อีตัวนี่ก็เสือกลงทุนวิ่งอ้อมป่าอ้อมเขาไปตีด้วยนะ

ยาหนูขี้เกียจ ควรเปลี่ยนมั้ย? ในคอมยังโอเคนะ
แต่ในมือถือ มันเปลืองช่อง 2ช่องเลยนะ ต้องเลือกเพ็ทช่องนึง
ใส่บัฟช่องนึงอีก แล้วเลือกเพ็ทนี่คือโคตรฉลาดเลยนะ
ถ้ามีคนอื่นอยู่ใกล้ เลือกของคนอื่นก่อนเสมอ
เลยจะแก้ปัญหาด้วยการเลือกเป้าหมายที่ใกล้ที่สุด
ความฮาคือ แม่งเลือกตัวเอง อีบ้าเอ้ย จะมาเอานิ้วจิ้มก็ยาก
พอกดซูมในเกม ก็ทัชเพี้ยนอีก ใช้จอ6นิ้วแล้ว ยังเล่นยากอยู่เลย
(เมื่อก่อนใช้ไอ4เอส เลยคิดว่ามันยากเพราะมือถือเล็ก)
ควรเปลี่ยนจากใช้สกิลสั่งเก็บเนี่ย ไปเป็นแม่เหล็กอ่อนๆ
รอบตัวก็ว่าไป ต้องวิ่งไปไปดูดใกล้ๆไรงี้ เพ็ทมันโง่นะรู้มั้ย
ไปใช้มันเก็บทำไม วิ่งไปถึงติดพุ่มหญ้าโง่ๆอันนึง
ละก็ยืนมองของอยู่ตรงนั้นอ่ะ เวลาจุติมาใหม่ๆ
ถ้าใช้เพ็ทช่วยตี  ของนี่กองเต็มพื้น มอนก็ตีบ้างไม่ตีบ้าง
ที่สำคัญ ย้ำเหมือนตอนที่ปรับยานี้ครั้งแรกอ่ะ
ไอ้ยาพันนี้กันคนบอทไม่ได้หรอก คนจะออโต้ยังไงก็ทำได้เหมือนเดิม
มีระบบถามเลขกันบอทแล้ว ยาเก็บของก็ควรเปลี่ยนมั้ย เป็นแบบเมื่อก่อนไม่ได้
ก็เอาแบบอื่นที่ดีกว่าตอนนี้

ช่องแชท ตัวละคร สกิล อาชีพ เควสไรเนี่ย มันควรอยู่ข้างบนมั้ย?
อยู่ข้างล่างมันลั่นบ่อย =_= อุ้งมือมันชอบไปโดน
สมัยนี้มือถือจอมันไร้ขอบแล้วอ่ะ
อย่าเอาอะไรมาไว้ข้างล่างดิ้ แล้วไว้ซะชิดขอบเชียว

ตลาดกลาง เมื่อไรจะมี ในมือถือ ตลาดคือนรกนะ ไปเดินจิ้มทีละร้านๆ ร้านตั้งซ้้อนกัน จิ้มไม่ได้ เดินวนไปวนมา ถึงร้านจะไม่เยอะ
แต่กว่าจะดูของครบ เสียเวลาไปละ ชม. นึง ของที่ต้องการ สุดท้ายก็หาไม่เจอ พอเจอซื้อร้านนี้10เอ็ม ซื้อเสร็จ เดินไปดูร้านอื่น เจอถูกกว่า ครึ่งนึง บ้าบอ มีตลาดกลางซะก็จบละ ใครหาซื้อ ใครหารับ หาง่ายเลย จัดหมวดหมู่ จัดเกรด เลียนแบบเกมอื่นก็ได้ เอกลักษณ์ แค่เนื้อเรื่อง ก็พอแล้ว จะมีเอกลักษณ์ไปซะทุกอย่างแบบนี้ไม่ได้อ่ะ

ระบบเดินออโต้ มันเดินๆหยุดๆ ยิ่งใส่ของวิ่งเร็วยิ่งหยุดบ่อย ควรแก้

อยากให้มีตั้งค่าอัพสเตตัส/สกิล อัตโนมัติ เลือกไว้เลยว่าจะอัพแบบไหน เวลขึ้นแล้วระบบอัพให้เลย เวลไวละเวลมันขึ้นถี่ ขี้เกียจเปิดมาบ่อย

อีกเรื่องนึง อยากให้มีตัวอย่างสกิลของแต่ละอาชีพให้ดู ก่อนเปลี่ยนอาชีพอ่ะ ทุกวันนี้จะเปลี่ยนอาชีพตัวหลักแต่ละที ต้องไปสร้างตัวใหม่มาดูตารางสกิลก่อนตลอด

ยินดีต้อนรับคนร่วมดราม่า มีอะไรไม่พอใจ ถาโถมเข้ามา จนกว่าเกมจะพัฒนา ขอบคุณครับ

ADox

• Administrator
  • Full Member
ระบบล๊อคเป้าอยู่ในคิวปรับปรุงครับ เนื่องจากรูปแบบการเล่นของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกัน ที่ตั้งใจไว้ทางเราจะทำให้ผู้เล่นสามารถปรับแต่งได้เอง

การวางปุ่มต่างๆบนหน้าจออยู่ในคิวปรับปรุงใหม่ทั้งหมดครับ เรื่องปุ่มบางอย่างชิดขอบจอเดี๋ยวดูเพิ่มในเรื่องนึ้ให้ด้วยครับ

ยาช่วยเก็บของขอเก็บเอาไปคุยกันก่อนครับ

Bug ระบบเดินออโต้เดี๋ยวตรวจสอบให้ครับ

เร็วๆนี้จะมีไกด์แนะนำการอัพ status/skill ของการเล่นสายต่างๆในแต่ละอาชีพเพิ่มให้

ส่วนตลาดกลางต้องรอนานหน่อยครับเพราะมีงานในคิวเยอะมากๆ

สุดท้ายต้องขอขอบคุณสำหรับความห่วงใยและข้อเสนอแนะต่างๆครับ

do do do

• Newbie
  • *
ระบบล๊อคเป้าอยู่ในคิวปรับปรุงครับ เนื่องจากรูปแบบการเล่นของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกัน ที่ตั้งใจไว้ทางเราจะทำให้ผู้เล่นสามารถปรับแต่งได้เอง

การวางปุ่มต่างๆบนหน้าจออยู่ในคิวปรับปรุงใหม่ทั้งหมดครับ เรื่องปุ่มบางอย่างชิดขอบจอเดี๋ยวดูเพิ่มในเรื่องนึ้ให้ด้วยครับ

ยาช่วยเก็บของขอเก็บเอาไปคุยกันก่อนครับ

Bug ระบบเดินออโต้เดี๋ยวตรวจสอบให้ครับ

เร็วๆนี้จะมีไกด์แนะนำการอัพ status/skill ของการเล่นสายต่างๆในแต่ละอาชีพเพิ่มให้

ส่วนตลาดกลางต้องรอนานหน่อยครับเพราะมีงานในคิวเยอะมากๆ

สุดท้ายต้องขอขอบคุณสำหรับความห่วงใยและข้อเสนอแนะต่างๆครับ

เอาอีจดหมายบินๆออกด้วยทำเปนเหมือนของการงานได้ปะ ต้องมีเควสถึงตีได้  ลำคานมาก เล่นชาป สกิลมันก็อัดรัวๆอยู่นั้นหละ เบื่อมาก มอนก็รุมตี แทนที่จะยิงมอนไปยิงจดหมายบินอยู่ได้

ball203

• Jr. Member
  • **

เอาอีจดหมายบินๆออกด้วยทำเปนเหมือนของการงานได้ปะ ต้องมีเควสถึงตีได้  ลำคานมาก เล่นชาป สกิลมันก็อัดรัวๆอยู่นั้นหละ เบื่อมาก มอนก็รุมตี แทนที่จะยิงมอนไปยิงจดหมายบินอยู่ได้

นี่เจอปัญหานี้ตลอด ตอนเก็บเวลหลังจุ ใช้เพ็ตช่วยตี พวกวิ่งตามจดหมาย ละก็ หายไปเลย

wasana812

• Newbie
  • *
คิวยาวมากเลยนะตลาดกลางนี่มีคนเสนอไปนานมากแล้วนะสมัยพีซีเผ่าอสุรายังไม่มาเลยไม่รู้จะดองไว้เพื่ออะไร