GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ชมรมเผ่าอสุรา (อาชีพน้อยแต่คุณภาพคัพแก้ว)

Neko_OwO

• แมวดุ้นสุดจะเคะยั่ว !
  • Jr. Member
  • **
เห็นคุณ HxHxH พิมพ์แล้ว รุ้สึกเห็นด้วยกับคนทรงที่เยอะเกินไป

แต่มองในอีกแง่ต้องยอมรับเลยครับ ว่าเป็นอาชีพที่เล่น"โคตรง่าย" และ"ชนะทาง" หลายอาชีพมากเลยในตอนนี้  woon_no

ขนาดผมยังเล่นคนทรง เพราะเป็นเผ่าไม่ถึง 4 คนในกลุ่ม และจุติสูงกว่าคนอื่น แต่คนอื่นๆเล่นหลากหลายนะ กลับต่อต้านอาชีพมนุษย์ไม่ได้เลย  g#002  (คิดแล้วเศร้า) (เผาคนในกิลตัวเอง) (ผมเล่นสายโกเลม only มาต่อต้านแอสโดยเฉพาะเลยล่ะ อาชีพอื่น ให้คนอื่นจัดการเอา)

ถ้าวันไหน ผมมีอิสระไม่ต้องกันบ้าน ผมจะไปเล่นอาชีพพยากรที่รักเสียที  woon_cry 

ขอแนวทางอัพสกิวขุนศึกสายแบทหน่อยครับ woon_sad1

ขุนศึกตอนนี้นับว่าหลากหลายมากกว่าเดิมเลยล่ะ นอกจากจะเล่นแนวทางเน้นการโทสะคืนสนอง ยังสามารถเล่นแนวๆเบลดพุ่ง(ด้วยสกิลปลดของคมแฝก)แล้วไล่ฟาดฟันเลยก็ดีนะ เพราะว่าสกิลฟาดฟันกับอาวุธที่ขุนศึกได้ บอกเลยว่าแรงมาก _(: 3 b )_

ส่วนเรื่องสกิล คงต้องตามกระทู้ของคุณ  Elements Soul Of Crystal ล่ะฮะ เพราะว่า "ขุนศึกหลากหลายโคตรๆ !"

ใช่แล้ว มันไม่ตายตัวเลย จะเล่นแบบกึ่งๆประมาณว่าลั่นกลอง ฟาดฟัน ยั่วยุ สักสองอาวุธก็ยังได้  g#016

ขอแค่อย่าลืมว่า
"ถ้าจะเอายั่วยุโทสะ ในคลาสขุนศึก อย่าลืมอัพยั่วยุในคลาสนักรบให้ครบ"
"ถ้าจะเอาลั่นกลองศึก ในคลาสขุนศึก อย่าลืมอัพปลุกใจสู้อย่างน้อย 1 ในคลาสนักรบ"
"ถ้าจะเอาชำนาญป้องกันชั้นสูง ในคลาสขุนศึก อย่าลืมอัพชำนาญป้องกันให้ครบในคลาสนักรบ"

woon_555  เราเตือนคุณแล้ว....  ไม่งั้นจะเป็นแบบเพื่อนผม ที่อดอัพบางสกิลเพราะไม่รุ้มาก่อน  woon_5555 (ยังดีเพื่อนอัพฟาดฟันมา เลยไปลงปลดพุ่งไปฟาดฟันอย่างเดียวเลย แต่ไม่มียั่วยุโทสะนะ  g#004)

Sima-Yi

• Full Member
แนะนำ คมแฝกดีๆให้หน่อยครับ g#016

ไม้แฝกผนึกวิญญาณ หาง้ายและใช้ได้ยาวนานมาก และคุ้มค่า ได้ทั้งโอกาสติดคริ 10%แถมมาด้วย ได้มาจากทำเควส 48 นั้นเอง จากนั้นก็ล่าบอสกับเพื่อน ๆ หรือในกิล เพื่อที่จะเอาไม้แฝกอารักขา ตัวนี้ มันเพิ้มกันหลังกายภาพ 10% (0+10) ซึ่งดีมาก ได้ป้องกันกายภาพด้วย และอเนกประสงค์อีกตังหาก แต่จะได้ไม้แฝกอารักขาถ้า จะทำเควส เราต้องไปคนปิดฉากมันเอง หรือหารับซื้อเอาก็ได้ เซฟใต้ภิพ กับ สวรรค์ อาจจะมีมาให้ขาย แต่หนังสือนั้นหายากที่จะเอามาให้ขายกัน ถ้าหา อารักขาไม่ได้ ก็ไม้แฝกผนึกวิญญาณแหละ ดีสุดแล้ว อ๊อฟครั้ง หรือ โชคชตาก็ได้แล้วแต่ แต่ผมจะแนะนำครั่ง เพราะเวลาโทสะคืนสนองนี้แรงได้ใจจริง ๆ

g#039 g#039

Neko_OwO

• แมวดุ้นสุดจะเคะยั่ว !
  • **
 woon_cry  ได้ข่าวว่าตอนนี้ดาเมจของผู้เล่นด้วยกันเองถูกทอนลง เสียดายที่ไมไ่ด้ไปทดสอบ (เพราะม่ายมีเงินโซลแง้)

คุณ Elements Soul Of Crystal มีความคิดเห็นยังไงเกี่ยวกับผลกระทบของชาวเราเผ่าอสุราครับ  g#006 g#006 (จู่ๆก็อยากรู้มุมมองพวกเล่นเผ่าเหมือนกัน ถถถ)

ปล.ผมว่าจะมาคิดตอนเย็นๆ ตอนพิมพ์กระทู้นี่ใกล้ได้เวลาเรียนแล้ว แง้ ! ; w ;

~}:ปีศาจสุรา:{~

• **
สายเวทน่าจะมีเกราะเวทแบบวิมั่งนะ เพราะร่ายช้าเหลือเกิน แล้วยังเพิ่มความเร็วในการร่ายไม่ได้
วิเพิ่มความเร็วร่ายได้ยังมีเกราะอีก ถ้าไม่เพิ่มเกราะให้เผ่ากะเอาเกราะวิออก  woon_5555 woon_5555 woon_5555
จะได้ดราม่ากันยาวๆ woon_555 woon_555

Sima-Yi

สายเวทน่าจะมีเกราะเวทแบบวิมั่งนะ เพราะร่ายช้าเหลือเกิน แล้วยังเพิ่มความเร็วในการร่ายไม่ได้
วิเพิ่มความเร็วร่ายได้ยังมีเกราะอีก ถ้าไม่เพิ่มเกราะให้เผ่ากะเอาเกราะวิออก  woon_5555 woon_5555 woon_5555
จะได้ดราม่ากันยาวๆ woon_555 woon_555

ถ้่าเป็นแบบนั้น อย่าเกิดประเด็นเลยเดี๋ยวมันพังอีกรอบ เข้เกียจจะตอบในเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง จะทำให้เนื้อหาต่างๆ จะไม่หน้าอ่านเท่าที่ควร  g#032 g#032 g#032

~}:ปีศาจสุรา:{~

• **

ถ้่าเป็นแบบนั้น อย่าเกิดประเด็นเลยเดี๋ยวมันพังอีกรอบ เข้เกียจจะตอบในเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง จะทำให้เนื้อหาต่างๆ จะไม่หน้าอ่านเท่าที่ควร  g#032 g#032 g#032
woon_555 woon_555 woon_555

Sima-Yi

woon_cry  ได้ข่าวว่าตอนนี้ดาเมจของผู้เล่นด้วยกันเองถูกทอนลง เสียดายที่ไมไ่ด้ไปทดสอบ (เพราะม่ายมีเงินโซลแง้)

คุณ Elements Soul Of Crystal มีความคิดเห็นยังไงเกี่ยวกับผลกระทบของชาวเราเผ่าอสุราครับ  g#006 g#006 (จู่ๆก็อยากรู้มุมมองพวกเล่นเผ่าเหมือนกัน ถถถ)

ปล.ผมว่าจะมาคิดตอนเย็นๆ ตอนพิมพ์กระทู้นี่ใกล้ได้เวลาเรียนแล้ว แง้ ! ; w ;

เรื่องนี้ก็ได้ยินมาเหมือนกัน  อย่างดาเมจจากแต่ก่อนเต็มที่100% แต่เค้าจะปรับทอนดาเมจ ในช่วง PK PVP PVE ให้เหลือ 20%เท่านั้น เช่นจากแต่ก่อนคริดาเมจ ทำได้ 10,000 พอปรับ 20% ดาเมจจะอยู่ที่ประมาณ 2,000-3,000 โดยประมาณ ถ้าเป็นแบบนั้น ขุนสายปลดอุปกรณ์เริ่มมีความสำคัญมากขึ้นจากแต่ก่อน ถ้าอุปกรณ์หลุดไปชิ้น ก็จะสามารถผลิกเกมได้ขั้นมาทันที จากสถานะการที่เสียเปรียบ สามารถกลับมาเป็นผ่ายได้เปรียบโดยปริยายทันที

ถามว่ามีผลกระทบต่อเผ่าอสุราไหม ผมว่าไม่เท่าไหร่ อย่างขุนศึก ซึ่งมีความสามารถรอบด้าน ทั้งการโจมตีและป้องกัน Skillที่อเนกประสงค์ รวมถึงอุปกรณ์สูงสุด คงไม่มีปัญหาอะไรมาก แต่จะมีปัญหา ในบางอาชีพ อย่าง พยากรณ์ ซึ้งการร่ายเวทย์ที่นานมากซึ่งยังไม่โดดเด่นมากพอ ถ้าปรับในเรื่องการ ร่ายสกิลจะดีมาก แต่เรื่องคำสาปต่างๆของพยากรณ์ เริ่มมีความสำคัญมากขึ้น ทำให้สามารถทดดาเมจได้ดีขั้น อย่างคำสาปน้ำลดดาเมจ 90% กับคำสาปมืด ลดดาเมจคริทิคอลและลดโอกาสสำเร็จคริทิคอล 5/5*100% คือโดน 2คำสาปนี้ คริไม่ออกกันเลยทีเดียว รวมไปถึง ผลระบบทอนดาเมจ 20% อีกด้วย เรื่องนี้ผมยังไม่สามารถจะยืนยันได้ว่า จะจริงเท็จแค่ไหนยังไม่ได่ไปลองที่นรกเลยว่าเป็นอย่างไร ได้ยินคนอื่นพูดมาเท่านั้นเอง

ที่เหลือแล้วแต่ทางGMจะกำหนดว่าเรื่องระบบทอนดาเมจนั้นมันช้วยให้สมดุลจริงหรือ แล้วผลกระทบที่เกินขึ้นจะสงผลต่อผู้เล่นมากน้อยแค่ไหน เชื่อเลยว่ามันต้องมีคนมาร้องเรียนในเรื่องนี้และเกิดเหตุบานปลายมากน้อยแค่ไหน ในตอนนี้ยังไม่เกิดขึ้นแต่รู้ไว้ใช่ว่า เพื่อนำไปปรับใช้ในอนาคต  g#039 g#039 g#039

Sima-Yi

ช่วยแนะนำของใส่คนทรง ทั้งตัว แบบใส่กับเท้าลวงตาได้ทีครับ เน้นชิมิตีแรงๆไว้เก็บบอส

มีน่ะ อยากใส่รวงตาใช่ไหม สิ่งที่แรกมาจากรวงตาคือ เลือดน้อย ป้องกันต่ำ จากค่า M.atk  ชิกิไม่ได้แรงอย่างใจนึกเซ็นนี้ผมก็มีให้ตามนี้เลย

หมวกเซ็ททำรายร้าง
หน้ากากวิญญาณแค้น
ชุดแรร์วิ 95จ.6(ขาดไม่ได้ เป็นส่วนสำคัญที่จะทำให้ชิกิแรงขึ้น)
แหวนปราช
ลองเท้ารวงตา
ลูกแก้วไสยเวทย์ อ็อฟมหาเวทย์ เส
ผ้าคลุมเซ็ททำรายร้าง

เท่านี้ก็ทำให้ ชิกิแรงแล้ว ถ้าอยากล่าบอส แนะนำชิกิดิน มันสามารถชนบอสได้เพราะเลือดมันเยอะแถมตบแรงด้วย เหมาะมากที่จะมาเป็นตัวแท๊้งให้เรา ต้องกดเกราะ95เป็นธาตุดินจะทำให้ชิกิดิน ตบแรงขึ้นเลือดเยอะขึ้นตามลำดับ

ผมขอนำเสนอเพียงแค่นี้ครับ
  ควรใช้วิจารณญาณในการอ่านข้อมูล

-HIGHTECH-

• **
แล้วสายเกรียนอะ ลงสกิลยัง  แล้วผู้สื่อสเตตัสลงไรบ้างคับ

สกิลผู้สื่อวิญญาณสายฆ่าคนมีดังนี้

ศาสตร์แห่งแสงสว่าง 1
ควมลึกลับของวิญญาณ 1
สลับขั่ววิญญาณ 1
ชีวิตหลังความตาย 5
ศาสตร์แห่งความมือด 5
กลไกแห่งชีวิต 5
รัตติกาลดับสูญ 5
เสียงเรียกจากยมฑูต 5
สูบชีวิต 3
ภูติผีสิงสู่ 3
ผีหลอก 1

สัมผัสวิญญาณ 4 พ้อย
LV/5 ใช้ เลเวล หารลงตัว
HP/4 ใช้เลือด หารลงตัว
MP/3 ใช้ มานา หารลงตัว
แล้วแต่จะเลือกตามความเหมาะสม

รวมแล้วได่ 39 เหรียญ เหลือ 1 เหรียญ์

ของใส่อาชีพผู้สื่อวิญญาณสายความมืด ให้เน้นเลือดเยอะ ๆ ยิ่งเยอะยิ่งดี เลือดที่คนทั้วไปที่สามารถทำได้ ต้องไม่ต่ำกว่า 35-40k เนื่องจากผลสกิลลองรัติการ เลือดของเรายิ่งน้อย ทำให้สกิล รัตืการแรงขึ้น สมมุติว่า เลือดของเรา เหลือ 1,000/50,000  ดาเมจของสกิล รัติการ จะอยู่ที่ 48,000 - 49,000 โดยประมาณ เพราะมันคูณเลือดที่เหลือ ของดาเมจทั้งหมดของสกิล รัติการ หารหารลงตัว ดาเมจจะได้รับเต็ม ๆ แต่ถ้าหารไม่ลงตัว มัาจะอยู่ที่ประมาณ 24,000-25,000 ไม่เกินนี้  ดาเมจแค่นี้ทำให้อาชีพที่เลือดน้อย ๆ ก็สามารถทำให้ตายได้แล้วใน 1สกิลของเรา  g#039

หากผิดพลาด ประการใด ขออภัยในที่นี้ สามารถให้ข้อมูลเพิ่มเติมได้น่ะครับ สำหรับที่ เคยมีประสบการเล่นผู้สื่อวิญญาณมาก่อน  g#039

เหลืออีก 1 พ้อยแล้วแต่จะลงตามความชอบส่วนบุคคล

ต้องใส่ของอะไรบ้างอะ เอาแบบจัดหนักเลย งบไม่อั้น
ขอ แนวทางการลงสเตตัสด้วยจ่ะ
อยากลองเล่น woon_love

Sima-Yi

แล้วสายเกรียนอะ ลงสกิลยัง  แล้วผู้สื่อสเตตัสลงไรบ้างคับ

สกิลผู้สื่อวิญญาณสายฆ่าคนมีดังนี้

ศาสตร์แห่งแสงสว่าง 1
ควมลึกลับของวิญญาณ 1
สลับขั่ววิญญาณ 1
ชีวิตหลังความตาย 5
ศาสตร์แห่งความมือด 5
กลไกแห่งชีวิต 5
รัตติกาลดับสูญ 5
เสียงเรียกจากยมฑูต 5
สูบชีวิต 3
ภูติผีสิงสู่ 3
ผีหลอก 1

สัมผัสวิญญาณ 4 พ้อย
LV/5 ใช้ เลเวล หารลงตัว
HP/4 ใช้เลือด หารลงตัว
MP/3 ใช้ มานา หารลงตัว
แล้วแต่จะเลือกตามความเหมาะสม

รวมแล้วได่ 39 เหรียญ เหลือ 1 เหรียญ์

ของใส่อาชีพผู้สื่อวิญญาณสายความมืด ให้เน้นเลือดเยอะ ๆ ยิ่งเยอะยิ่งดี เลือดที่คนทั้วไปที่สามารถทำได้ ต้องไม่ต่ำกว่า 35-40k เนื่องจากผลสกิลลองรัติการ เลือดของเรายิ่งน้อย ทำให้สกิล รัตืการแรงขึ้น สมมุติว่า เลือดของเรา เหลือ 1,000/50,000  ดาเมจของสกิล รัติการ จะอยู่ที่ 48,000 - 49,000 โดยประมาณ เพราะมันคูณเลือดที่เหลือ ของดาเมจทั้งหมดของสกิล รัติการ หารหารลงตัว ดาเมจจะได้รับเต็ม ๆ แต่ถ้าหารไม่ลงตัว มัาจะอยู่ที่ประมาณ 24,000-25,000 ไม่เกินนี้  ดาเมจแค่นี้ทำให้อาชีพที่เลือดน้อย ๆ ก็สามารถทำให้ตายได้แล้วใน 1สกิลของเรา  g#039

หากผิดพลาด ประการใด ขออภัยในที่นี้ สามารถให้ข้อมูลเพิ่มเติมได้น่ะครับ สำหรับที่ เคยมีประสบการเล่นผู้สื่อวิญญาณมาก่อน  g#039

เหลืออีก 1 พ้อยแล้วแต่จะลงตามความชอบส่วนบุคคล

ต้องใส่ของอะไรบ้างอะ เอาแบบจัดหนักเลย งบไม่อั้น
ขอ แนวทางการลงสเตตัสด้วยจ่ะ
อยากลองเล่น woon_love

เน้นของเลือดเป็นหลักผมจะบอกจัดเต็มให้ละกัน

หมวกเทพธิดา 16เลือด
เสื้อแรร์พระจ.6 16เลือด
หน้ากากทองคำ 16รอบครอบ
คลุมแรร์ปิกนก 99 อ๊อฟเลือด
ลองเท้าโบราณ เลือด16(ราคาถูก หรือฟิวชั้นเลือดก็ได้)
คฑา 94 อ๊อฟ16โชค
ฟื้นฟู +เลือด800 อ๊อฟ16
ประดับ นักรบหายนะ ของเบอร์ที่+เลือด10% ผมก็จำชืนมันไม่ได้ อ๊อฟ16เลือดหรือ ถ้ามีแหวนดินก็ใส่ไปเลย

ที่เหลือ แฟชั้น 2ชึ้นอ๊อฟเลือด16

สเตัตัส int vit luk dex  ค่า lukเอา มาโอกาสติดคริทิคอลไวขั้น สำหรับร่ายสกิล เน้นมากๆ ถ้าไม่ติดคือ ระยะการร่ายสกิลเท่าเดิม ค่า agi นั้น ลงก็ได้ไม่ลงก็ได้ เพราะมันไม่จำเป็นมากนักเพราะมันช้วยแค่แค่หลบหลีก เราเน้นไป luk ดีกว่าเพระามัน+ค่าสเตัตสเยอะและหลากหลายจริงๆ จึงทำให้ผมเลือกค่า luk นี้แหละเป็นทางเลือดที่ดีที่สุดของ หมอผี อย่างเรา  g#039 g#039

สามารถนำไปประยุคต์ได้ ต่ามความเหมาะสม

-HIGHTECH-

• **
ถ้าฟิวร่ายทักษะไว มันจะทำใหช่วยร่ายไวมั้ยอะ
หรือไม่มีผล
แก้ว99 ไม่เหมาะกับสายนี้ใช่มะ

Sima-Yi

ถ้าฟิวร่ายทักษะไว มันจะทำใหช่วยร่ายไวมั้ยอะ
หรือไม่มีผล
แก้ว99 ไม่เหมาะกับสายนี้ใช่มะ

แถบไม่ได้ช้วยอะไรเลยสำหรับ เผ่าอสุรา ถ้าจะพิวผมแนะนำฟิวเลือดจะดีกว่าด้วยซ้ำ แถมขายได้ด้วย

ลูกแก้ว 99นั้น ไม่เหมาะเลยเพราะไม่ได้ใช้ ศรจิตวิญญาณฆ่าคน เราใช้ เลือดตัวเองเป็นดาเมจ อย่าง รัติการดับสูญ คอมโบกับ ผีหลอก เป็นต้น ผมเลยแนะนำเป็นคฑา 94 นี้แหลเหมาะสมที่สุดแล้ว และอ๊อฟโชคชตาอีก อีกอย่างมันก็ขายได้เช่นกัน