GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มาคุยกันเรื่อง ProjectONE สมัยแรกถึงอสุราปัจจุบัน

lovelywhine

• Newbie
  • *
อันนี้ของผมยาวหน่อยนะครับ แต่อยากให้ลองอ่าน คือผม ตั้งใจพิมพ์มากครับ เซิฟดาวดึงส์นะครับ อิอิ
ย้อนไป ตอนผมป.4 2552 เพิ่งได้โนตบุคมา โนตบุคกากๆ ว่าจะลงออดิชั่น แต่ยังลงไม่ได้ เลยเซิสหาเกมอื่นในกูเกิ้ล ไม่รู้ยังไง ไปเจอไรไม่รู้ แล้วก็โหลดเสจเพิ่งเห็นว่าโหลดมา เลย พิมชื่อเกมนั้นในกูเกิ้ล(อสุรานั่นแหละ) เพื่อเข้าไปสมัครจะได้ลองเล่นมั่ง เอ้าเริ่มเลย ตอนนั้นเข้ามาก็เห็นตลาดครึกคลื้นละ มีจีเอ็มอาสาด้วย ท่าน แมว -Spatan- ไรซักอย่างนี่แหละ ตอนนั้นแวบๆ มีกิจกรรมตอบคำถาม แจกหมวกอสุราไอยรา โอ๊ย ไม่รู้ทำไง ซิบไม่เป็น  บอกกให้ซิบมาตอบยุนั่นละ เราก็ไม่รู้ทำไงก็เดินมาเรื่อยๆ ว่าจะไปหาไรทำ ก็มายุที่หน้าไซ ตรงวุ้นนั่นแหละ พอไปตีมัน ก็ตีกลับโอ๊ย สงสัยจะหนุกละ แต่มันตีช้า ก็คลิกซ้ำๆ ก็ยังตีช้าอีก ห้วย ตีๆๆๆ ตีจนตาย ตัวเองก็เกือบตายด้วย แง่วๆ ซักพัก ก็เวล 4 เวล 5 มีใครไม่รู้เดินมา เข้าไปหา ถามว่า เจ๊ๆ (วิหญิง)พาเวลหน่อยจิ เจ้เค้าตอบมาว่า ไอหนูเวลไร ผมก็ตอบ 4 งั้น 4 ไปใต้น้ำไป ตามมา ก็เดินต้อยๆๆๆ ไป ก็ถึง เจ้บอกว่า ไปตีมอน เราก็ทำตาม ตีเรื่อยๆ จนเวล 10 เจ้เค้าบอกว่า เดียวจไปละ เราก็ขอบคุณๆ ซักพัก มีพารา ท่านนึง ชื่อว่า Nuruto- ท่านนี้ ไอดอลเลยยย พอมาก็ ทำท่าจะบอกพาเวล เค้าดันบอกว่า มาๆเราพาเวลเอง เราก็ดีใจ ไปเวล กับเค้าต่อ แต่ว่า เค้ามีคาเดทพ่วง มา 2คนแล้ว แหม่เหมือนจะพาไปฆ่าเลย ก้เวลๆ จนเวล 14 น้าสั่งให้ปิด ก็เลย ออกไปเที่ยวเล่นซักพักกลับมาก็มานั่งเล่นต่อ เราไม่มีไรทำ เบื่อเวล ไปนั่งอยู่ในบ้านเบน แล้วมาทิงกี้ เจอ แอส Dr.Love กับ LLnJLLsJLLsJ นั่งคุยกัน พ่อๆ ด้านโน้นก็ลูกๆ เรานิสัยกวนตีนแบบเด็กๆก็ไปนั่งด้วย พ่อบ้างๆ พ่อๆ พาเวลที พ่อก็ไม่ตอบคุยกับคนอื่นไปเราก็บ่นๆ ซักพักเค้า ให้ 20000 บิลล่า แล้วบอกไปซะไอเจ้าเด็กงี่เง่า -.- เราก็ออกมา แต่ไม่ขอบคุณ ;P ทีนี้ ไปเจอพารานั่นอีก Naruto- ถามเราเวลไร บอกเวล 14 ทำไมลุงง เอ้ากี่ชาติแล้วไอหนู เวล 14 ยุเลย จะเวลมั๊ย ก็บอกว่า ได้ๆๆ ไปๆ เวลเรื่อยๆ เที่ยวโน่น เที่ยวนี่ ไปเจอเพื่อนคนนึงชื่อ Katak_123 ชื่อกะตักนั่นเอง รุ่น น้อง 2 ปี นั่งคุย พาเวลกันและกัน เดินเล่น กันตลอด ทีนี้ กะตักเค้าเป็นพระ ก็อยากเป็นบ้าง กะตักบอกว่าเวล 35 แล้วไปทำเควสดิ(สมัยนั่นต้องทำเควส==) เราก็เดินไปที่โบสถ์เมทัลลิกา เหนมันบอกงี้ ทีนี้มันออฟไป เดินๆมา หาไรไม่เจอ เข้าไป เหนคนยืนอยู่ก็เข้าไปดู 2 คนแรก ขายของ อีกสองคน อาชีพเครริค กับ พาราดิน เราก็หาว่าอาชีพพระอยู่ไหนนะ หาไม่เจอ ห้วย ไอกะตัก มันบอกผิดรึป่าวหว่า เดินออกมาข้างนอกทะลุไปถึง ใต้โบสถ์ก็ยังไม่มีอีก แหม่ทำไงดี จากนั้นก็ขึ้นมาไปเจอ อีชาป YY_SARA_YY เลยไปถาม ทีนี้ ถามว่า ที่เปลี่ยนพระยุไหนมันบอกว่า เอาไอดีมา เดียวทำให้พอให้ไป  มันเอาไปเปลี่ยนพาสพิเศษ(ตอนนั้นโง่ยุให้ไปหมดกลัวเค้าเข้าไม่ได้ 555) ทีนี้ก็ด่าไปนิดนึงมันหัวเราะกลับมา ก็เลยเศร้านิดหน่อยแต่ไม่เปนไรหรอก จกานั้น ก็ไปเติมเงินมา 55 เอแคช มาซื้อ ตลับไปขาย สมัยนั้น ได้อันละ 50kแนะ ถือว่าเยอะมาก ก็เลยเติมๆขายๆ แต่เอาเงินไปให้อีกไอดี กลัวมันแอบขโมย ทำแบบนี้มาเรื่อย จนได้เปลี่ยนพระ ไปเวลเสือเจอเพื่อน เจอคนอื่นมากมาย ไปเวลหมี จนเวล 70 ตอนนั้นนะ วันละเวล ยาไรไม่กด กดไรไม่ต้อง เวลสด ตั้งแต่ 9โมง ถึง 12 ตอนเที่ยงซึ่งเป็นเวลาปิดคอม ทีนี้ก็ได้ประมานซักเวลพอดี จากนั้นก็ออฟไลน์ เข้ามาเจอกะตักมันบอกว่าช่วยเวลเทรให้หน่อย ก็เอาาไอดีมาช่วยกันเล่นๆๆ จนเวล 70 ไปทำ c3 โอ๊ย นี่ละตอนนั้นเศร้ามาก อีนางนั่นมันลบ ตัวละครพระ ทิง ทีนี้ นั่งเสร้าไม่รุไปไหน สิงยุเทร ไอตักมันตลอดเลย เล่นเรื่อยๆๆๆๆๆไป (ปีครึ่งนะเนี่ย ที่เล่ามา มีอีกเยอะมาก ถึงปัจจุบันก็เล่นยุ เดียวมาเล่าอีก เมื่อยมือ)

niponpada

• Newbie
  • *

4. มีกิล อยู่ 3 กิล คือ  4จตุรเทพ( หลังๆเปลี่ยนเป็นมารระเบิดธง)โอพลู (หลังเปลี่ยนเป็น อีโว)   และ 7 เทพโจรสลัด(ซึ่งปัจจุบัน เปลี่ยนหัวกิลไปหายคน และหายสาปสูญ)

มั่วมากครับ มารก็มารสิ หัวกิลมาร คนแรก DekThaiMiaZa   แล้วพอมีคดีมาก็โดนแบน จึงต้องตั้งกิลใหม่ โดยมี Tovia เป็นหัว  รุ่นสองก็เป็น x-xit  รุ่นสามก็เป็นผม

ไม่เกี่ยวอะไรกับ 4จตุเลย

4จตุ ก็ 4จตุ ตอนนั้น คนทะยอยเลิกเล่นกันไปหมด กิลเลยร้าง  หัวกิล 4จตุ ในช่วงหลัง(ช่วงก่อนนั้นไม่พูดถึงแล้วกัน) คือ ตาเบิด m-play-boy  เป็นพาลาดิน   เอามาเกี่ยวกันได้ไงครับ

แล้วทำไมสมัยนั้น ไม่มีล่าข้าม ? กิลป๋าเทพ เจ๊ดา  ที่ตอนหลังกลายเป็น Legend of Phoenix

แล้วตอนนี้ มาร ยัง มีอยู่ไหมครับ ไปไหนหมดอ่ะครับ ผมไม่ค่อยจะเห็น เลยครับ แต่ก่อนๆ เจอแต่พวก ชิวๆ มาร อีโว เทพมอ ไซโค ตอนนี้กิลเก่าๆ ที่ใหญ่ ก็หายไปแล้ว

popeyepop

• Jr. Member
  • **
มาก่อนเควสกะโหลกเด็กผอบซูลัน อยู่มาประมาณ4ปีได้มั้งเเต่ดูเวลสิ....ไม่มีจุซักตัวพระ71ค้างปีเเอส วอ เทร ชาป ค้างปีกัน(โดยเฉพาะชาปเป็นปลาร้าค้างตั้งเเต่พระ71ได้ woon_555 woon_555)ถ้าพูดตรงๆคืออสุรามะก่อนดีกว่าตอนนี้หลายเท่าตัว woon_sad2 woon_sad2 woon_sad2มาก่อนปรัปราคาพริกเป็นปีๆ(ทำให้หน้าวาปไซเงียบเรย woon_o_o woon_o_o)เพิ่งอัพวิ พยา ผู้สื่อเองงงงงขี้เกียจเวลไม่ค่อยมีเวลาเรียนพิเศษเยอะคะเวลก้ไม่ค่อยเก่งอ่านะ woon_cry woon_cry woon_cryจำได้ลางๆคนช่วยเวลชื่อแนน(ใช่ป่าว)ชื่อในเกมคือcamanอาไรนิเเหละ(ผิดชัวร์)เเต่ไม่เห็นเค้าเป็นปีเเล้วละคิดถึงตอนนี้อยากขอบคุนเค้ามากกกกกกกกกกก woon_cry woon_cry woon_cryเค้าเวลเร็วมากด้วยแป๊ปๆจุ6เเระ(ชาป)

.หัวกล้วย'#

• **
  • จ้ะทิงจาาา !
เล่นมาช่วงต้นๆ บทที่ 5คับ
ช่วงนั้นหาเงินง่ายม๊ากกกกกกกกกกกกก
เล่นเทรสายแส้ ลากมอนแมพไผ่แดง+แมพป่าแกรน
เบี่ยมก้อนละ 200k+ ยิ่งเบี่ยมคลั่ง 400k ได้ทีน้ำตาจะไหล

Directorr

• Full Member

4. มีกิล อยู่ 3 กิล คือ  4จตุรเทพ( หลังๆเปลี่ยนเป็นมารระเบิดธง)โอพลู (หลังเปลี่ยนเป็น อีโว)   และ 7 เทพโจรสลัด(ซึ่งปัจจุบัน เปลี่ยนหัวกิลไปหายคน และหายสาปสูญ)

มั่วมากครับ มารก็มารสิ หัวกิลมาร คนแรก DekThaiMiaZa   แล้วพอมีคดีมาก็โดนแบน จึงต้องตั้งกิลใหม่ โดยมี Tovia เป็นหัว  รุ่นสองก็เป็น x-xit  รุ่นสามก็เป็นผม

ไม่เกี่ยวอะไรกับ 4จตุเลย

4จตุ ก็ 4จตุ ตอนนั้น คนทะยอยเลิกเล่นกันไปหมด กิลเลยร้าง  หัวกิล 4จตุ ในช่วงหลัง(ช่วงก่อนนั้นไม่พูดถึงแล้วกัน) คือ ตาเบิด m-play-boy  เป็นพาลาดิน   เอามาเกี่ยวกันได้ไงครับ

แล้วทำไมสมัยนั้น ไม่มีล่าข้าม ? กิลป๋าเทพ เจ๊ดา  ที่ตอนหลังกลายเป็น Legend of Phoenix

แล้วตอนนี้ มาร ยัง มีอยู่ไหมครับ ไปไหนหมดอ่ะครับ ผมไม่ค่อยจะเห็น เลยครับ แต่ก่อนๆ เจอแต่พวก ชิวๆ มาร อีโว เทพมอ ไซโค ตอนนี้กิลเก่าๆ ที่ใหญ่ ก็หายไปแล้ว

ผมก็ไม่รู้ครับ ช่วงตนปีที่แล้วพอจบ ABT1 ก็มีปัญหาทะเลาะกัน ผม ได้แยกตัวออกมาอยู่กับ องชายบารากุ และ Endless Story ในปัจจุบัน

ตอนแรกก็ไม่ได้ตีกัน  พอช่วงต้นปีนี้ เริ่มตีกันด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่อง  แล้วก็ค่อยๆเห็นมารเลิกไปทีละคนๆ  จนตอนนี้ไม่เห็นละครับ ตัวก่อเรื่องก็เลิกเล่นไปหมดแล้ว
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

มนุษย์ว่างผู้หนึ่ง

• เราจะจืดจางไปด้วยกัน
  • **
โอ่ นานๆทีจะเจอกระทู้แบบนี้ ผมมาเล่นในช่วงปี 53-54 ช่วงที่เดลของกดปู๊ปไปปั๊ปไม่มียืนยันชั้น 2 (ตอนนั้นโดนโกงของประจำ) อยู่ในยุคที่เพิ่งรู้ว่ามีอีก 1 ตัวเกมเเอบเเซ่บอยู่ในไฟล์เกมเป็นวุ้นสีฟ้าๆ(เซิฟอวตาร) เป็นยุคที่ยอมตื่นตี 4-5 มาเล่นก่อนไปเรียน ยุคที่สนุกที่สุดเลยตอนนั้น ของช่วยยังน้อยใครมาเล่นหลังๆเจอพวกเทพๆต้องสับตีนเเตกวิ่งเข้าวุ้นเอาตัวรอด หน้าไซร์ช่วงไหนไม่มีใครตีกัน = สวรรค์สุดๆ วิ่งผ่านไม่ต้องกลัว แล้วเเมพท่าเรือก็ยังสวยเอามากๆ ถัดจากเเมพท่าเรือไปจะไม่พูดถึงก็ถือว่าผิดเลยก็คือถ้ำปลาดาว จะมีคนไปยืนรับเกลือ 1.5-3k อยู่ตรงหินที่กองๆกัน ช่วงนั้นหมกในถ้ำทั้งวันปั้มตัง นึกแล้วคิดถึงบรรยากาศเมื่อก่อนสุดๆเลย เป็นบรรยากาศที่แบบว่าสมัยนี้เทียบไม่ติด คิดถึงโว้ยยยยยยยยยยย

TG-ShinmariW

• **
  • TG-ShinmariW , 01-Solder , Pikeja001 , HxHxH ,
เล่นตอน ม.2 ตอนนั้นเป็นจีเอ็มอาสาที่เซิฟนรก ตอนนี้เรียนจบแล้ว 555
อดีตจีเอ็มอาสาเซิฟเวอร์วุ้นนรก
เกมเทสเทสเตอร์ ปี 2007
สมาชิก มารระเบิดธง เซิฟนรก

TG-ShinmariW

• **
  • TG-ShinmariW , 01-Solder , Pikeja001 , HxHxH ,
https://forum.gameindy.com/index.php?topic=43802.0

ไปส่องจากที่เราเคยแปะไว้ได้นะครับ 55
อดีตจีเอ็มอาสาเซิฟเวอร์วุ้นนรก
เกมเทสเทสเตอร์ ปี 2007
สมาชิก มารระเบิดธง เซิฟนรก

♥ziippoe.

• donatsumi #
  • Asura Tester
  • Full Member
  • **
  • idunno n iduncare .

jib001

• **
    • นิยายของกระผมครับ
น่าจะช่วงยังชื่อโปรเจ็ควันเลยมั้ง

สมัยยังมีแมพไม่มาก

เล่นกับแฟนเก่า ตอนนี้เลิกกับแฟนไปละ

ส่วนเกมนี้ นาน ๆ เข้ามาเล่นที

เพราะตั้งแต่ปรับระบบการงานใหม่รอบนั้น ก็ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่
เมื่อ 1 คนโง่ มาเจอ 1 คนเหงา เรื่องราวทั้งหมดจึงเริ่มต้นขึ้น
Undefined Love...รัก...ไร้คำจำกัดความ
<<Click

ขุดๆหน่อย คิดถึงเกมแบบดั้งเดิม ไม่ใช่ผู้เล่นแรกๆแต่เท่าที่จำได้ ตอนเป็นคาเดทระบบบอกให้เติมเงินไม่งั้นไอดีล็อกเลยเติม 55บาทเอแคชใช่รึปล่าวนะเด็กมาก555 แต่เติมมาไม่รู้จะใช้อะไรไม่รู้เรื่อง เลยซื้้อหมวกวงแหวนเทวดาใส่ หล่อเลย เติมอีกซื้อดอกไม้คาบ ไปขอตี้ไม่ได้เปอร์เติมซื้อยาแชร์ ราคา2900โซลมั้ง ซึ่งของพวกนี้ต่อมาจีเอ็มเอาออกหมดบอกปรับสมดุล ยาแชร์พอเข้าใจแต่วงแหวนกับดอกไม้คาบเอาออกทำไม 555 (สงสัยสวยเกิน)

เหตุการณ์ที่จำได้ไม่ลืม
1.ถึงตอนนั้นจะเด็กน้อยมากแต่คือโชคดีดรอปได้ ตุ๊กตาต้องสาปแล้วเอาไปใส่พระแล้วไปเกรียน (ยุคนั้นทหารที่ว่าเถื่อนๆก็ยังแพ้พระง่อยๆใส่ตุ๊กตา555)
2.เดินเล่นๆเป็นเรนเจอร์กากๆเจอผู้ใจบุญ(หรือเค้าเคลียขยะก็ไม่รู้)โยนของทิ้งหน้าลุงเบนเพียบ(ตอนดึกไม่มีคน) เราก็เก็บของเยอะมากแทบทุกอาชีพเป็นของกลางๆไม่ใช่ของเทพ(ใครทันยุคนั้นของสวมใส่ที่ดรอปได้จะติดยศทุกอย่างแต่ยศต่ำ) แต่ถือว่าโชคดี+ดีเบี่ยมอีกเพียบหลักพันก้อน
3.เจอคนตั้งห้องสนทนาหน้าลุงเบนใครว่างเวลให้ทีเราก็เข้าไปคุยมันก็ให้รหัสมา เราก็ไปแฮคของมันไม่รู้คิดไรวันต่อมาไอนี้ออนก็ทักมาเอาของเราไปทำไม เราก็มึนคิดว่านายเลิกเล่น เลยคืนของให้ เอ้า5555 สุดท้ายเปนเพื่อนกันรหัสมันก็ไม่เปลี่ยนนะ เรามีรหัสมันมันไม่เคยขอรหัสเราเลย อย่างได้ไอนี้

คิดถึงเพื่อนเก่าทุกคนถึงบางคนจะจำเราไม่ได้แต่เราจำได้ทุกคนทั้งเพื่อนพี่น้องหรือศัตรู(ในแบท55)

คิดถึงพี่ๆในบอร์ดผมแค่เด็กนิสัยแย่คนนึงที่บูลลี่คนอื่นเพื่อให้ตัวเองดูดี(คิดไปเอง)ขอโทษต้องน้องบูม พลังโจมตีสุดแรงเกิดด้วย ที่เป็นเป้าหมายเพราะน้องหัวเกรียนเด็กน้อยน่าแกล้ง555 ตอนนี้ไปขุดดูบอร์ดเก่าโคตรอายคำพูดตัวเอง อายุแค่นั้นทำแอ๊คยังกับคนโต ตอนนี้จะ...(อิอิ)ขอโทษด้วยครับ เห้อทำไปได้

ใครคุ้นๆหรือยังอยู่จำกันได้ทักทายได้นะครับ อิอิ

woon_sad1 woon_sad1 woon_sad1
55555^^