GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

แบนไอดีถาวร..บทลงโทษที่โหดร้ายเกินไปมั้ยคับ

โพลล์

บทลงโทษของคดีแฮ๊กสูงสุด..คือการแบนไอดีถาวร เพื่อนๆมีความเห็นกันอย่างไร

เห็นด้วย..สมควรโดนแบนถาวรจะได้ไม่ต้องมาสร้างความวุ่นวายอีก
41 (56.2%)
ไม่เห็นด้วย..คนไทยถ้ารู้จักผิด ก้อต้องรู้จักให้อภัย..น่าจะให้โอกาศแก้ตัว
13 (17.8%)
น่าจะเพิ่มมาตรการการป้องกันไอดีตัวละครให้มากกว่านี้ ดีกว่าจับคนผิดมาลงโทษ
11 (15.1%)
เฉยๆ...ไม่เห็นเกี่ยวกับเรานี่นา
8 (11%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 61

ปิดการโหวต: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:07:16

oOoMONEYoOo

• Newbie
  • *
มันสมควรแล้วแหละครับ
ไม่ได้มากไปเลย ถ้าลองยึดหลักจากของจริง สมมุติว่าฆาตกรโหด อะไรแบบนี้ เค้าทำผิด แล้วถ้าเค้าไม่ได้รับโทษที่สมควร
มีใครกล้ารับประกันมั้ยว่าเค้าจะไม่ไปทำอีก ไม่ต้องทำเป็นสงสารหรอกครับ ถ้าคนที่โดนแบนถาวรนั้นทำความผิดเกี่ยวกับแฮคอะไรมาประมาณนี้
แล้วเค้าไปแฮคของคุณ คุณยังจะกล้าบอกว่าโหดร้ายป่าว คนที่เค้าโดนแฮคหรือโดนขโมยของไป เค้าจะรู้สึกยังไง สงสารแต่คนผิด คนโดนเจ็บกว่าอีก

อีกอย่าง กฎเกมมีประกาสิทไว้แล้วนิ ไม่อ่านกันเหรอ ยังจะกล้าบอกว่าทำความผิดครั้งแรก
เท่ากับยอมรับแหละว่าคุณไม่อ่านกฎ หรือแค่สมัครมาผ่านๆไม่อ่านเลย  woon_huh

อาจารย์ ยุ่น

• Jr. Member
  • **
มันสมควรแล้วแหละครับ
ไม่ได้มากไปเลย ถ้าลองยึดหลักจากของจริง สมมุติว่าฆาตกรโหด อะไรแบบนี้ เค้าทำผิด แล้วถ้าเค้าไม่ได้รับโทษที่สมควร
มีใครกล้ารับประกันมั้ยว่าเค้าจะไม่ไปทำอีก ไม่ต้องทำเป็นสงสารหรอกครับ ถ้าคนที่โดนแบนถาวรนั้นทำความผิดเกี่ยวกับแฮคอะไรมาประมาณนี้
แล้วเค้าไปแฮคของคุณ คุณยังจะกล้าบอกว่าโหดร้ายป่าว คนที่เค้าโดนแฮคหรือโดนขโมยของไป เค้าจะรู้สึกยังไง สงสารแต่คนผิด คนโดนเจ็บกว่าอีก

อีกอย่าง กฎเกมมีประกาสิทไว้แล้วนิ ไม่อ่านกันเหรอ ยังจะกล้าบอกว่าทำความผิดครั้งแรก
เท่ากับยอมรับแหละว่าคุณไม่อ่านกฎ หรือแค่สมัครมาผ่านๆไม่อ่านเลย  woon_huh

เห็นด้วยครับ ไม่โดนกับตัวคงไม่รู้หรอก เรื่องแฮคเนี่ย  g#017

จิงๆ ผมก็อยากให้ขังคุก ถาวร แทนเหมือนกัน แต่ว่า ผมก็เห็นด้วยกับกฏครับ
คนพวกนี้ถ้าปล่อยไป มีโอกาศต้องทำอีกแน่นอน เพราะเพื่อนๆ คิดดูสิครับ กว่าจะขโมยของคนอื่นได้
มันใช้เวลา และการหลอกลวง ขนาดไหน

ผมขอแนะนำเพื่อนๆ ทุกคนว่าอย่าแฮกคนอื่นเลยครับผมน่ะไม่ชอบจะแบนใครเลยด้วยซ่ำไป
 เพื่อนๆ คิดดูนะครับว่า ของที่หามาเองน่ะ จะมีความรุ้สึกภูมิใจมากกว่าของที่ขโมยเค้ามาแน่นอนครับ  woon_cry

Poryai-Jaff

• Telecommunication engineer
  • Full Member
หนักๆ เลยก็ดี แฮคไอดีเกมส์ไม่เท่าไหร่  เข้า มาลวง ตับ ลวงคอ เอ๋ยไม่ใช้

เข้ามาเเฮค ทั้ง เมล์ เเละ เฟส ด้วยมันน่าส่งคุกด้วยซ้ำไป
สิ่งที่ไว้ใช่กับงานมาทำแบบนี้ หึๆ น่าดู
g#003 g#003 g#003

Clp. Pnp.

☜⊰⊹เนเน่⊹⊱☞

แล้วเวลาที่แฮคเค้าเนี่ยเห็นใจคนที่โดนแฮคมั่งรึเปล่าเอ่ย
ดาบนี้คืนสนองแก่คนแฮคก็แค่นี้เองค่ะ
กฎแห่งกรรมมันมีค่ะ   g#004 
ตอนนี้เรียนปริญญาโทปีสุดท้ายนะค่ะ อาจจะไม่ได้ออนเป็นช่วงๆ...น้า...^_^

หนูอยากเหวี่ยง

• Newbie
  • *
บทลงโทษอันหนักหน่วงและรุนแรง มีไว้สำหรับผู้กระทำผิดค่ะ คนธรรมดาใยต้องไปกลัว??  woon_555
งานนี้พี่ๆ จีเอ็มเค้าเด็ดขาด ถูกต้องแล้วค่ะ ไม่รู้จะมาขอความเห็นใจแทนพวกคนเลวๆ ทำไม??  woon_angry

muanglnw

• Jr. Member
  • **
ค้ายา ตัสสินประการชีวิต

ค้าไอดี ตัดสินแบนตลอดชีวิต

สมควรแล้ว จะเห็นใจคนเลวทำไม ไม่จำเป็นคนเลว สันดานก็คือเลว จะมาเรียกร้องทำไม หรือคุณมีส่วนได้ส่วนเสียกับคนเลวด้วย

~..ขอบคุณคับ..~

• Newbie
  • *
 woon_hurt woon_hurt woon_hurt
                 ผิดมั้ยที่เค้าให้ไอดีมาเล่น..ให้มาทั้งรหัส ทั้งพาสพิเศษ ไม่ได้ทำการขโมยมาแต่อย่างไร
                 แล้วเอาของตัวเค้ามาใส่ตัวของตัวเองเล่นจนจุ6
                 ยอมรับว่าผิดที่เอาของจำนวนนึงออกไปขาย เพื่อซื้อของมาใส่เพิ่มเติมจากที่มีอยู่
                 ไม่มีไรจะพูดไปมากกว่านี้ละ ขอบคุณทุกคนมากคับ ที่ซ้ำเติม
                                g#028 g#028 g#028

หนูอยากเหวี่ยง

• Newbie
  • *
                 ผิดมั้ยที่เค้าให้ไอดีมาเล่น..ให้มาทั้งรหัส ทั้งพาสพิเศษ ไม่ได้ทำการขโมยมาแต่อย่างไร
                 แล้วเอาของตัวเค้ามาใส่ตัวของตัวเองเล่นจนจุ6
                 ยอมรับว่าผิดที่เอาของจำนวนนึงออกไปขาย เพื่อซื้อของมาใส่เพิ่มเติมจากที่มีอยู่
                 ไม่มีไรจะพูดไปมากกว่านี้ละ ขอบคุณทุกคนมากคับ ที่ซ้ำเติม

ถ้าเขาให้จริง แล้วเขาจะแจ้งแฮคทำไมล่ะคะ แก้ตัวไปได้น้ำขุ่นๆ  g#013

ปิศาจ

1. การแจ้งแฮกเจ้าของไอดีต้องมีการส่งหลักฐานยืนยันตัว  หากเขาให้จริงเขาจะแจ้งแฮกทำไม
2. แล้วมาบอกว่าใส่ของจนจุ 6  เวลาในการแจ้งมันมีระยะเวลาในการแจ้งของมันอยู่  คุณเก่งขนาดจุ 6 โดยระยะเวลาไม่ถึงเดือนเลยหรือไง
3. ถ้าของที่ว่ามันดีจริงเขาคงให้ฟรีง่ายๆแหละนะ  ในเมื่อของบางชิ้นขายเงินจริงเป็น 1000 บาท ยังมีเลยใครจะไปให้ฟรีๆ   ถ้าให้ยืมว่าไปอย่าง

ปล. จะอ้างกรุณาอ้างอะไรที่สมเหตุสมผลด้วย  คนสมัยนี้ทำไมทำผิดแล้วยังด้านเอาแบบนี้อีกเนอะ  เขาไม่แจ้งความเอาให้ติดคุกก็บุญแล้ว
ผมว่าน่าจะแจ้งความไปเลยซะดิวยซ้ำแบบนี้หนะ ให้ตำรวจไตร่สวน  จะได้รู้ว่าใครผิดใครถูกจะได้ไม่ต้องมาอ้างว่าทำให้ตัวเองดูน่าสงสาร มัน...

คนเขาเล่นยากลำมากกันแค่ไหนกว่าจะได้ของดีๆมาใส่  วันหนึงมาเจอคน... แบบคุณ  มาแฮคเอาของไปพอโดนจับได้ก็มาเรียกร้องความสงสาร  แล้วคุณเคยสงสารคนที่คุณแฮคมาไหม

ปล2.  หัวข้อก็บอกอยู่ว่าแฮคมา มาตอนนี้สร้างไอดีใหม่มาบอกว่ามีคนให้ซะงั้น   ถ้าจะอ้างว่าคนละคน สงสัยต้องให้  GM เอา IP คนโพสมาโชว์หน่อยซะแล้ว
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
  ผมว่าเรื่องกรณีแฮค แค่แบนถาวรตัวละครเกมส์นี่ก็ถือว่าโอเคแล้วน๊ะครับ  โดนแค่ตัวละครในเกมส์ คนทำไม่ได้ติดคุก  หรือจะให้ทีมงานดำเนินคดีตามกฏหมายด้วยละ 555+