GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

วิวัฒนาการความสามารถของพระ จากอดีตสู่ปัจจุบัน ,, !!?

Vt_Valentine

• Jr. Member
  • **
บอกไว้ก่อนนะครับ ว่าผมเป็นคนนึงที่เล่นพระ แล้วเริ่มหน่ายกับการกระทำของทีมงาน

ซึ่งใครเรียกร้องอะไรก็ปรับให้เขาหมด โดยเฉพาะปรับความสามารถของพระให้ลดลง (หรือผมคิดไปเองนี่ ไม่แน่ใจนะ)

เริ่มกันตั้งแต่สมัยก่อนเลยดีกว่า ที่พระสามารถใส่ "ตุ๊กตาต้องสาป" แต่แล้วก็ถูกปรับให้ใส่ไม่ได้

เนื่องด้วยเป็นพระ ไม่ใช่หมอผี (จิงๆก็เป็นข้ออ้างจะให้พระใส่ไม่ได้นั่นแหละ เพราะสายกายภาพสู้ไม่ได้ โดนโวยให้ปรับจ้า)

จากนั้นเมื่อมีสกิล C3 + C3.2 เข้ามา สกิลที่ถูกปรับอีกก็คือสกิล "แสงจู่โจม" เนื่องจากมันเว่อเกินไป บลาๆๆๆ

ซึ่งสมัยนั้นสามารถใช้แสงแห่งเทพและแสงจู่โจม ฆ่าบอสและพลลาดตระเวนได้ด้วย

หลังจากที่สกิล "แสงจู่โจม" ถูกปรับให้มีความสามารถแบบใหม่(ซึ่งมันกากมาก) ที่ใช้ได้ดีๆก็แค่ทำให้ผู้ที่โดนโจมตีติดมึนเท่านั้น

สกิลถัดไปที่โดนก็คือสกิล "แสงแห่งเทพ" ซึ่งเป็นสกิลที่ลดแม่นได้สูงมาก จึงเอาไปตีบอส แบท และวอได้

แต่เนื่องด้วยโดนอะไรก็ไม่รู้ จู่ๆก็มีประกาศปรับแสงแห่งเทพขึ้นมา ว่า ... มันละเอียดอะ เอาเป็นว่าใช้ใส่บอส บอสก็ไม่สามารถลดแม่นบอสได้อีกต่อไป

ใช้ในแบท ในวอ กับพวกที่มีต้านทาน 100% ก็ลดแม่นไม่ได้ เป็นแค่สกิลที่ไว้ทำ Dmg ธรรมดาๆ เท่านั้น

แล้วเมื่อไม่นานมานี้ ก็มีประกาศปรับสกิล "กรงน้ำแข็ง" ของวิซาร์ด ซึ่งปรับให้มอนไม่สามารถหลบกรงได้แล้ว (มันเป็นผลกระทบให้พระไม่สามารถหลบกรงในแบทได้อีกต่อไปเช่นกัน)

จนเมื่อล่าสุด มีการปรับสกิล "แสงจู่โจม" อีกครั้ง ซึ่งตอนนี้ทางทีมงานปรับให้แสงจู่โจมที่สามารถทำให้มึนได้ ไม่สามารถมึนได้อีกต่อไปแล้ว

ผมไม่เห็นประกาศล่วงหน้านะ แล้วก็พึ่งจะรู้เมื่อกี้ด้วยว่าใช้แล้วไม่ติดมึนแล้ว (หรือมีประกาศแต่ผมไม่เห็นก็ไม่รู้นะ)

ยิ่งเวลาผ่านไปเท่าไหร่ มีบางอาชีพถูกปรับความสามารถให้เก่งขึ้น บางอาชีพถูกปรับให้อ่อนลง แต่รู้ไว้ว่าพระไม่ถูกปรับขึ้นเลย

เอ้อ ยังมีอีกเรื่องนึง สมัยที่ปรับให้แบทเทิลรอยัล ทอนdmg50%นั้น ตอนแรกพระก็ใช้สกิล "ฟื้นฟูขั้นสูง" ได้เต็มประสิทธิภาพ ก็คือฟูแรงเหมือนนอกแบทนั่นแหละ

แต่เนื่องจากโดนโวยอีกแล้ว สกิล "ฟื้นฟูขั้นสูง" จึงโดนปรับลดลงเหลือ 50% เหมือนกัน ซึ่งไม่รู้ว่าเขาคิดอะไรของเขานะ

ถ้าจะทำกันแบบนั้น ปรับให้หยุดเวลาลด50% .. สกิล"ยิงกระจุย"(ของหน้าไม้แรร์99)ยิงออกแค่1.5ดอก .. ทหารยิงต่อเนื่องจาก4เหลือ2ดอก เบลดผ่า3ครั้งเหลือ1.5ครั้ง

ปรับกรงให้เหลือเลือดครึ่งเดียว ลดพลังป้องกันเวทย์จาก 0-50 เป็น 0-25 สิครับ แล้วทำไมท่านปรับแล้ว ไม่ปรับให้ทุกสกิล ??

เอิ่ม ตอนนี้ผมก็พล่ามมายาวแล้ว ยาวมากๆซะด้วยสิ เอาเป็นว่าขอจบแต่เพียงเท่านี้ละกัน

ปล. อันนี้ถามทีมงานนะครับ ว่ามีประกาศปรับแสงจู่โจมให้ไม่ติดมึนหรือไม่? แล้วสาเหตุที่ปรับเนื่องด้วยเหตุผลอะไร? ครับ
ปล2. ที่ผมบ่นๆส่วนใหญ่เป็นเรื่อง แบทเทิล/วอ เท่านั้นนะครับ มีพูดถึงนอกแบทบ้างแต่ก็ไม่มากเน้อ แล้วถ้าจะบอกว่าผมแพ้แบท/แพ้วอ แล้วมาบ่นนี่ก็ใช่เลยจ้า  woon_bye

HarryPotter7

• **
เดี่ยวก็มีคนมาบอกว่า "แพ้แบทมาล่ะสิ ถึงได้ตั้ง" หรือไม่ก็ต้องมีคนคิดแบบนี้บ้าง woon_sad1

• **
เอ้อ ลืมพูดเรื่องสกิล C3+C3.2 อีกนิดนึง

คือตอนนี้ก็เหลือแค่สกิล "แสงแห่งเทพ" และ "ดวงแสงปีศาจ" เท่านั้นที่ใช้ได้แล้ว

แต่อีก3สกิลที่เหลือ

"เสาวิญญาณ" >> อันนี้พอใช้การได้นิดนึง แต่ก็นะ ถ้าใช้ไปแล้วใครจะโง่เดินเข้ามาโดน แล้วขนาดระดับ10ลดmpแค่300 กดอาหารอันเดียวก็ยืนให้เผาเอมเล่นได้สบายๆแล้ว

"ทวนกระแส" >> อันนี้ ไม่ต้องพูดถึงเลย ใช้MPมหาศาล แต่ความคุ้มค่านี่ไม่มีเลย พลังโจมตีของสกิลน้อยมาก ระยะหวังผลสั้นกระจิ๋ว ใช้ใส่ใครก็แก๊งๆๆๆ แถมไปโดนผอบชาวบ้าน เจ้าของผอบคิดว่าเกรียน มาวิ่งไล่ตีอีก โอ้ว!!

>> แถมยังปรับสกิลให้ใช้ซ้อนกันได้5ครั้ง แต่ละครั้งใช้ MP40% เอิ่มท่านพี่ ท่านจะให้ข้าทำเยี่ยงไรใช้2ครั้งเอ็มก็หมดแล้ว .. สรุปว่าเคยลองใช้ละ หาข้อดีไม่ได้จริงๆ

"แสงจู่โจม" >> เคยเป็นสกิลที่มีความสามารถมาก แต่ถูกปรับลดลง2ครั้ง คือปรับพลังโจมตีให้เป็นพลังโจมตีแบบใหม่ กับ ปรับให้สกิลนี้ไม่มีผลทำให้ติดมึน

>> ก็คือสกิลนี้ถูกปรับให้ใช้ได้แค่ดูด MP ของเป้าหมายเท่านั้น (เอิ่มม ความสามารถมากล้นจริงๆ ใช้ดูดMP!! กว่าจะได้MPมาใช้ก็หมดMPไปกับการฟูตัวเอง หรือโดนฆ่าตายก่อนนั่นแหละจ้า)

• **
เดี่ยวก็มีคนมาบอกว่า "แพ้แบทมาล่ะสิ ถึงได้ตั้ง" หรือไม่ก็ต้องมีคนคิดแบบนี้บ้าง woon_sad1

อ่าน ปล.2 ด้วยจ้า เขียนไว้ก่อนแล้วเน้อ  woon_sad1

โจ้ครับ I-jaMes

• **
  • [งอนแล้วน้า]
    • https://www.facebook.com/junladit.chompoo?ref=tn_tnmn
การที่จะมีการเปลี่ยนแปลงปรับปรุงมันควรจะเเจ้งล่วงหน้าและชี้แจงถึงเหตุผลที่ต้องทำเช่นนั้น
การที่อยู่ๆมาปรับแสงจู่โจมให้มีผลให้ไม่ติดมึนเหมือนการจงใจให้พระนั้นด้อยลงไปอีก
ทั้งยังก่อนหน้านั้นได้ปรับกรงน้ำแข็งให้ไม่สามารถหลบได้แล้วก็ตาม ซึ่งดูจากเจตนาเหมือนจะเป็นสิ่งที่เรียกว่า
''อคติ'' เพราะว่าเป็นการกระทำที่ไม่เปิดเผยต่อสาธารณะชนและผลของสกิวนั้นมันไม่ได้เป็นที่เดือดร้อนอะไรเลยด้วย
หรือเป็นการปรับตามสั่งของคนใดคนหนึ่งหรือเปล่า การทำงานควรจะให้เปิดเผยนะครับ ให้ทุกๆคนได้รู้ได้แย้งได้
ซึ่งผมเห็นที่ผ่านมาของพระก็อย่างที่เบสมันได้พูดไปมีแต่ปรับลงๆ ผมก็ไม่ใช่ว่าจะจ้องจับผิดนะแต่การกระทำเช่นนี้มันเป็นประเด็นนะครับ
ว่าที่ปรับเนื่องจากอะไร มีคนสั่งการหรือเปล่า หรือ มีคนโวยเกี่ยวกับผลของสกิวนี้ เปิดเผยด้วยว่ามันมีผลกระทบอะไรที่เดือดร้อน
คนที่เดือดร้อนกี่คน แล้วคนที่ไม่ได้เดือดร้อนหล่ะกี่คน ชี้เเจงให้เห็นกันทุกคนจะได้เรียกว่าโปร่งใส
เพราะตอนนี้ การทำงานมันเหมือนกันมีการยัดเงินใต้โต๊ะใครมีอำนาจก็สั่งการไปแล้วแอบปรับๆ

จำทำให้ศัทธราในเกมนี้มันลงลดไปมากนะครับ การเชื่อถือเริ่มน้อยลงกับเกมนี้นะครับ

ด้วยความเคารพโปรดกรุณา ถ้าจะมีการดำเนินการอะไรโปรดแจ้งให้สาธารณะชนได้รับรู้ด้วยเพื่อเขาจะมีข้อแย้งข้อคิดเห็น

สุดท้ายขอให้โดนด่าเยอะๆครับ กับการทำงานอย่างนี้ครับ ขอบคุณ

• **
การที่จะมีการเปลี่ยนแปลงปรับปรุงมันควรจะเเจ้งล่วงหน้าและชี้แจงถึงเหตุผลที่ต้องทำเช่นนั้น
การที่อยู่ๆมาปรับแสงจู่โจมให้มีผลให้ไม่ติดมึนเหมือนการจงใจให้พระนั้นด้อยลงไปอีก
ทั้งยังก่อนหน้านั้นได้ปรับกรงน้ำแข็งให้ไม่สามารถหลบได้แล้วก็ตาม ซึ่งดูจากเจตนาเหมือนจะเป็นสิ่งที่เรียกว่า
''อคติ'' เพราะว่าเป็นการกระทำที่ไม่เปิดเผยต่อสาธารณะชนและผลของสกิวนั้นมันไม่ได้เป็นที่เดือดร้อนอะไรเลยด้วย
หรือเป็นการปรับตามสั่งของคนใดคนหนึ่งหรือเปล่า การทำงานควรจะให้เปิดเผยนะครับ ให้ทุกๆคนได้รู้ได้แย้งได้
ซึ่งผมเห็นที่ผ่านมาของพระก็อย่างที่เบสมันได้พูดไปมีแต่ปรับลงๆ ผมก็ไม่ใช่ว่าจะจ้องจับผิดนะแต่การกระทำเช่นนี้มันเป็นประเด็นนะครับ
ว่าที่ปรับเนื่องจากอะไร มีคนสั่งการหรือเปล่า หรือ มีคนโวยเกี่ยวกับผลของสกิวนี้ เปิดเผยด้วยว่ามันมีผลกระทบอะไรที่เดือดร้อน
คนที่เดือดร้อนกี่คน แล้วคนที่ไม่ได้เดือดร้อนหล่ะกี่คน ชี้เเจงให้เห็นกันทุกคนจะได้เรียกว่าโปร่งใส
เพราะตอนนี้ การทำงานมันเหมือนกันมีการยัดเงินใต้โต๊ะใครมีอำนาจก็สั่งการไปแล้วแอบปรับๆ

จำทำให้ศัทธราในเกมนี้มันลงลดไปมากนะครับ การเชื่อถือเริ่มน้อยลงกับเกมนี้นะครับ

ด้วยความเคารพโปรดกรุณา ถ้าจะมีการดำเนินการอะไรโปรดแจ้งให้สาธารณะชนได้รับรู้ด้วยเพื่อเขาจะมีข้อแย้งข้อคิดเห็น

สุดท้ายขอให้โดนด่าเยอะๆครับ กับการทำงานอย่างนี้ครับ ขอบคุณ

woon_555  woon_555

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
จะให้ผมช่วยขุดวิวัฒนาการของพระตั้งแต่ยุคดึกดำบรรพ์ให้มั้ยคับ woon_5555
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

ฺฺBabeBabe'

• Newbie
  • *
  • ก็โสดโสดอยู่ทางนี้ ยังโสดโสด~ >//<

กูมาเคลีย

• Full Member
  • ธนวินหีหมาอุดมไช
ถ้าจะทำกันแบบนั้น ปรับให้หยุดเวลาลด50% .. สกิล"ยิงกระจุย"(ของหน้าไม้แรร์99)ยิงออกแค่1.5ดอก .. ทหารยิงต่อเนื่องจาก4เหลือ2ดอก เบลดผ่า3ครั้งเหลือ1.5ครั้ง

ปรับกรงให้เหลือเลือดครึ่งเดียว ลดพลังป้องกันเวทย์จาก 0-50 เป็น 0-25 สิครับ แล้วทำไมท่านปรับแล้ว ไม่ปรับให้ทุกสกิล ??

อันนี้ขอแย้งนิดนึงนะคับเขาปรับแค่ให้พลังโจมตีลดลงครึ่งนึงไม่ได้ให้สกิลลดลงครึ่งนึงซะหน่อย

แต่ที่ผมข้องมากๆคือทำไมอาหารมันไม่เด้งครึ่งนึงด้วย

g#017 g#017
เสือก

• **

อันนี้ขอแย้งนิดนึงนะคับเขาปรับแค่ให้พลังโจมตีลดลงครึ่งนึงไม่ได้ให้สกิลลดลงครึ่งนึงซะหน่อย

แต่ที่ผมข้องมากๆคือทำไมอาหารมันไม่เด้งครึ่งนึงด้วย

g#017 g#017

แล้วทำไมเซ็ตไสยเวทย์ของวอลอคถึงถูกทอน 50% หล่ะครับ

สมมติว่าเทรโป๊ะดอกละ 10k นอกแบทนะคับ แต่พอลงแบทลดเหลือ 5k จริงมั้ยคับ แล้วถ้ายิงวอลอคนอกแบท 10k จะถูกสะท้อน 20k ใช่มั้ยคับ

แต่ทำไมลงแบทแล้ว ยิงวอลอค 5k ถูกสะท้อนกลับแค่ 5k หล่ะคับ .. อ่านแล้วเข้าใจมั้ยเอ่ย

ปล. เด๋วจะออกทะเล กลับมาเรื่องพระ ทีมงานเข้ามาตอบโลด  woon_555

nightjusmin

รู้แค่ว่าวิไม่เคยโดนปรับให้กาก และจะไม่มีวันโดนปรับให้กากอีกด้วย ตราบใดที่ "ท่านผู้นั้น" ยังดำรงตำแหน่งอยู่
 woon_555 woon_555 woon_555

nicky01

• บุคคลทั่วไป
ด้วยความเคารพนะครับ

รบกวนผู้เล่นตั้งกระทู้สดถามเป็นข้อๆ จะดีมากเลยครับ

1.จะปรับพระไหม
2.ปรับแบบไหน

อะไรแบบนี้ อ่าา  g#033 g#033

กูมาเคลีย

• ธนวินหีหมาอุดมไช
อ่าว ตุ๊กตา ทอน 100%เข้าแบทเหลือ50%  ถ้าใส่เซตไสยเวท สะท้อน200% ก้อต้องเหลือ100%

ไม่ใส่เซตยิง 5kทอน2.5k     ใส่เซตยิง 5kทอน5k  ก้อถูกแล้วนิครับ

ส่วนที่ปรับให้ทอนตุ๊กตาก้อปรับดาเมจสะท้อนลงครึ่งนึงเหมือนกับพลังโจมตีที่โดนปรับให้ทอนลงครึ่งนึง ดาเมจฟื้นฟูที่ลดลงครึ่งนึง

ผมเข้าใจอย่างนี้นะครับ มันไม่เกี่ยวกับสกิลเลยแต่มันเกี่ยวกันดาเมจอะคับ

เสือก

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• Asura Tester
  • **

รบกวนผู้เล่นตั้งกระทู้สดถามเป็นข้อๆ จะดีมากเลยครับ

ประเด็นที่เขาบอกอีกอย่างนะครับ คือปรับโดยไม่บอกนะ

• **

ประเด็นที่เขาบอกอีกอย่างนะครับ คือปรับโดยไม่บอกนะ
ช่ายๆ จะถามแบบนั้นคับ  woon_sad1