GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ของขวัญก่อน ABT#2 ทริคและเทคนิคพิชิตเทรเชอร์ ฮันเตอร์ นักฆ่าในคราบนักล่าสมบัติ By Oz-

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• Jr. Member
  • **
  • อ่านจันทรา
จากประเด็นดราม่า เรื่องเทร vs พาลาดิน !!

บางคนก็เท คะแนนให้ทางด้านเทรเชอร์ ฮันเตอร์อย่างหมดใจฟันธงกันไปต่างๆ นาๆ ว่าเทรเชอร์ ฮันเตอร์ ชนะพาลาดินแน่นอน 100%
เนื่องจากผมเป็นคนที่รักและเล่นในสายอาชีพนี้ถูกหลายคนมองว่าไม่สามารถเอาชนะเทรที่มีทั้งหน้าไม้ 99 แรร์เทร95ได้ ผมจึงอยากจะทำกระทู้
เพื่อเป็นแนวทางให้ผู้เล่นพาลาดิน มาประยุกต์ใช้สู้กับสายอาชีพเทรเชอร์ ฮันเตอร์ที่มีจำนวนมากในทุกๆ เซิฟเวอร์ ส่วนหนึ่งเพื่อเป็นการเบิกมุมมองใหม่ๆ
ให้ผู้เล่นได้มีแนวทางหลากหลายในการเลือกที่จะเล่นอาชีพอื่นๆ มากขึ้น เพราะจะได้ลบความคิดผิดๆ ที่ว่าเทรเก่งที่สุดในทุกๆ สายอาชีพ
และไม่มีอาชีพใดสู้เทรได้ ทำให้ผู้เล่นหลายคนเลือกที่จะเล่นอาชีพเทรเชอร์ ฮันเตอร์ จนสุดท้ายอาจเป็นที่มาของการปรับลดความสามารถ
ของสายอาชีพนี้ เพื่อสร้างความสมดุล

เข้าเรื่องกันเลยนะครับ ที่เป็นวีดีโอที่อัดไว้ระหว่างการ PvPแล้วนำมาอัพโหลดไว้ใน Youtube(จะบอกว่าเป็นวีดีโอตัวแรกของผม)
การต่อสู้กันแบบ fairplay 1:1 Knockout วัดกันในครั้งเดียว
กติกา & เงื่อนไข
1.สนามต่อสู้คือ เขตพื้นที่ หุบเขาเดธวอลเลย์เขตที่6(death_valley/field06)
2.ไม่จำกัดอาวุธที่เลือกใช้
3.อาหารเลือกใช้ได้ไม่จำกัด
4.สามารถกดยาเพิ่มพลังต่างๆ ที่เป็นไอเทมโซล ได้
5.ทักษะคลาสสามใช้ได้เต็มที่ไม่มีการจำกัด
6.บัพได้ทุกอย่างที่ตัวเองมี ห้ามมีบัพช่วยเหลือจากอาชีพอื่น (จำลองสถาณการณ์เสมือนแบทเทิลรอยัล)
7.ห้ามปั้มยาฟื้นเลือดยกเว้นการ ฟื้นเลือดและเอมพีจากอาหาร ห้ามใช้ยาครอบจักรวาล
8.ห้ามเปิดใช้ผอบทุกชนิด
9.ห้ามสะสมสกิลอื่นๆ ที่เพิ่มความสามารถมาก่อนการต่อสู้
10.ห้ามใช้สกิลจากเซตพื้นฐาน
11.ห้ามมีหลบเข้าพื้นที่รูปวุ้น(sefety zone)ระหว่างการต่อสู้
12.การต่อสู้จะเริ่มขึ้นเมื่อทั้ง 2 ฝ่ายตกลง
13.การต่อสู้จะจบลงเมื่อ hpของอีกฝ่ายเหลือ 0 และไม่สามารถลุกขึ้นมาสู้ต่อได้

บทวิเคราะห์ก่อนต่อสู้
Player1 คือ Oz-(ออส)อาชีพพาลาดิน สายดาร์คแลนเซอร์ จุติ 6รอบ
Player2 คือ -De_Fan_Der-(ดีเฟนเดอร์) อาชีพเทรเชอร์ฮันเตอร์ สายบีทซ์ เทมเมอร์ จุติ 6รอบ

ไอเทมส่วมใส่ทั่วไปของ Oz-
หมวกเทพธิดาวีรชนแห่งความแข็งแกร่ง
แว่นนักล่ามือฉมังเสนาธิการแห่งการมอง
เซตนักล่ามือฉมังเสนาธิการแห่งพลังชีวิต
Hilight ไอเทมของ Oz-
ค้อนดาวประกายพรึกจักรพรรดิแห่งโชคชะตา
หอกทลายสวรรค์วีรชนแห่งการทำลาย
แกรนดีไวเดอร์วีรชนแห่งความคลั่ง
โล่อิจีสวีรชนแห่งการป้องกัน
เครื่องรางเหล็กไหล

ไอเทมส่วมใส่ทั่วไปของ -De_Fan_Der-
หมวกเทพธิดาจักรพรรดิแห่งพลังชีวิต
หน้ากากซาดิสจักรพรรดิแห่งการมอง
เซตพื้นฐานวีรชนแห่งพลังชีวิต
หมุดเหล็ก
Hilight ไอเทมของ -De_Fan_Der-
หน้าไม้ผู้เฝ้าประตูนรกวีรชนแห่งความคลั่ง
เสื้อคุมลมหวนจักรพรรดิแห่งพลังชีวิต (เนื่องจากแรร์เทร 95 อยู่ในช่วงปรับปรุงจึงไม่สามารถนำมาใช้ในการต่อสู้ครั้งนี้ได้)

ระดับทักษะคลาสสามของ Oz-
เวทผนึก ระดับ 10
ศาตราเทพฝ่าเวหา ระดับ10
เกราะคุ้มกาย ระดับ 10

ระดับทักษะคลาสสามของ -De_Fan_Der-
ความลึกลับแห่งกาลเวลา ระดับ 9
คำพูด ระดับ 10

• **
เริ่มการต่อสู้ระหว่าง Oz- VS -De_Fan_Der-  !!

*ก่อนการประลอง ได้มีการ ตีกัน อุ่นเครื่องมาก่อนหน้านี้แล้ว และOz-ยังคงมีผลทักษะล๊อคแขนที่ยังไม่หายไป
   แต่เนื่องจากเป็นทักษะที่ใช้โดย -De_Fan_Der- จึงไม่จำเป็นต้องล้างออก(เพราะล้างออกยังไงก็โดนอีก)
   และไม่ถือเป็นการโกงก่อนการแข่ง จะช้าหรือเร็วยังไงก็ต้องโดนผลล๊อคแขนนี้อยู่ดี

Hilight !!
0.01s เป็นหน้าไม้ผู้เฝ้าประตูนรกของแท้แน่นอนครับ
0.14s การบัพของพาลาดินทั้งหมด กินเวลาไป 20กว่าวินาที
3.36s เดินหลงเขาอยู่พังนึง ไม่รู้ว่า เขาหายไปไหน
4.41s เทรกดสู้ยิบตา เพื่อลบล้างค่าต่อเนื่องที่หายไปจากสกิล ข่มขู่
5.32s เนืองจากกดก้าวพริบตาเืพื่อหลบทัณฑ์แห่งเทพขณะพรางตัวเลย ต้องติดสถาณะหน่วงเวลา
5.59s ทำเอา Oz- เสียขวัญกำลังใจไปไม่น้อย เพราะจัดคอมโบสกิลไม้ตายไปเต็มชุด แต่กลับรอดอยู่ได้
6.28s และซ้ำร้ายยิ่งทำให้ผลโกยแน๊บขั้นสูงทำงาน ทำให้เทร วิ่งเร็วแบบติดจรวด วิ่งเร็วแบบนี้ ต้องโกยตามไปข่มขู่ซะ จะได้หายปรี๊ดด
6.39s เทรติดสถาณะ ทุกอย่าง ทั้งข่มขู่ ทั้งอมพาต ทั้งน้ำแข็งแต่ พาลาตีเทร ที่เข้า หมดปัญญาจะชนะ
7.22s โดนศรอัสนีบาตกระแทกเต็มหน้า ความสามารถหน้าไม้ประตูนรก แผลงฤทธิ์
8.28s อัดคอมโบสังหาร ทัณฑ์แห่งเทพ ทลายสวรรค์ เจ็ดเทพลงทัณฑ์ ศาตราเทพฝ่าเวหา ทำลายชีวิตที่ 1 ของเทรได้แต่เสียดายพีเคหมด เลยรอดตัวไป
10.07s เล่นเอาเหวอไปอีกครั้ง กับการใช้คอมโบสังหารแล้ว เทร ยังยืนอยู่ได้
11.19s ทำลายชีวิตที่ 2 ของเทรไปแล้ว แต่ใช้เวลานานเกินไป หยุดเวลาดีเล มาอีกครั้ง
11.25s ถึงจะติดหยุดเวลา แต่เนืองจากถูกปิดฉากด้วยสกิล ศาตราเทพฝ่าเวหาในรูปแบบการใช้กระบี่ทำให้เทรติดสถาณะใบ้ ใช้สกิลเชียร์+ยิงกระจุยไม่ได้ ถ่วงเวลาได้ถึง 10 วินาที
11.34s หลังจากหายจากสถาณะใบ้ เทรก็ต้องเสียเวลาร่ายสกิลเชียร์ + กดยิงกระจุย ทำให้เสียเวลาที่ถูกหยุดไป 3 วินาที
11.40s พาลาดินรอดจากการถูกฆ่าด้วยสกิลหยุดเวลา
12.03s บทสรุปสุดท้ายของการต่อสู้ครั้งนี้

• **
บทวิเคราะห์หลังการต่อสู้จบลง

ต้องขอขอบคุณ -De_Fan_Der- หรือ คุณแม๊ค รองหัวหน้าสมาคมที่สละเวลามาลอง PvP กัน

อธิบายสาเหตุที่เลือกใช้ -De_Fan_Der-  ในการ PvP
ใจจริงอยากเลือกคุณ TongDang ตัวหัวหน้าสมาคมของผมเองเพราะเนื่องจากใช้หน้าไม้ประตูนรกเทพคลั่ง แล้วก็เป็นเทรเชอร์ ฮันเตอร์คนเดียว
ในกิลที่มีความลึกลับแห่งกาลเวลา ระดับ 10 คนอื่นสูงสุดแค่ ระดับ 9 แต่เพราะ คุณ TongDang กำลังอยู่ในช่วงเวลาทำงาน
จึงไม่สามารถเสียสละเวลามาได้และ -De_Fan_Der-  ก็ถือได้ว่า เป็นเทร TOP5 อันดับต้นๆของ เซิฟเวอร์ เทคนิคและทริคต่างๆ ถือว่าชำนาญการที่สุดคนนึงแม้ หยุดเวลาเขาจะไม่10 แต่ก็สามารถพิชิตเทรหยุดเวลา 10 หรือ อาชีพต่างที่ๆ มาแล้วนักต่อนัก การก้าวพริบตาของเขาสำหรับผมถือว่า
เป็นเทรที่ก้าวพริบตาเก่งที่สุดในเทรจากทั้งเซิฟเวอร์ และก็ยังเป็นเทรที่ใช้หน้าไม้ประตูนรก + แรรเทร 95(แต่ในการPvP ครั้งนี้เขาใช้แรร์เทร 75เพราะ95ยังไม่มีความสามารถ)+เซตพื้นฐาน

จากการสอบถามจากตัวของผู้เล่นเทรมานั้น ทำไมถึงไม่ใช่ตระกุดในการต่อสู้เขาตอบได้ว่า มั่นใจในการเลี้ยงชีพของตัวเองพอสมควร
จึงขออัดความแรงเต็มที่ กะ เอาแบบชนิดที่ว่าทะลุโล่01 อาหารฟื้นเลือดไม่ทัน

บทวิเคราะห์ส่วนตัวในการต่อสู้กับ -De_Fan_Der- 

ผมเลือกใช้ เซตฉมังเสนาเลือดแทน การใส่ของเน้นป้องกันของพาลาดินทั่วไปเพราะ ความสามารถของเซต +โป๊ะ10% จึงนำไปสามารถหักล้าง
กับ ความสามารถของยิงกระจุยจากหน้าไม้ประตูนรกได้ และเมืื่อ หักล้างได้แล้ว ก็เท่ากับว่าหน้าไม้ที่ -De_Fan_Der- ถืออยู่ันั้นก็ไม่ต่างอะไรกับ
หน้าไม้อัศวินปีศาจที่มียศวีรชนความคลั่ง
ขอเสียของเซตฉมังคือ จะทำให้ค่าพลังป้องกันพาลาดินต่ำกว่าเกณฑ์ที่กำหนด ดังนั้นผมจึงเลือกใช้หมวกเทพวีรชนแกร่ง กับ เครื่องรางเหล็กไหลแทนตระกุด
+ กับโล่01(โล่อิจิสที่มีพลังป้องกันทางกายภาพสูงทำให้ลดความแรงของการโป๊ะเชะลงได้ครึ่งต่อครึ่ง) ผมมองว่าตระกุดทอนความเสียหายจริงแต่ถ้าถูกยิงเข้าทุกนััด ก็ไม่สามารถ ทนการโจมตีที่หนักหน่วงของ  -De_Fan_Der- เขาได้จึงเลือกที่จะใช้เครื่องรางและเชื่อมั่นในอัตรายกโล่ของตัวเอง
และการใช้เทคนิคต่างๆ ในการเอาชนะเขานั้นไม่ใช่เรื่องง่ายเลย

ในมุมมองของผม ผมอยากจะให้เข้าใจทั่วกันว่า เทรเชอร์ ฮันเตอร์ จิงๆแล้ว จะในแบทเทิล หรือ จะนอกเมือง มันมีวีธีชนะอยู่ครับแล้วการ PvP ครั้งนี้
ผมก็จำลองสถาณการณ์ให้เหมือนในแบทเทิลมากที่สุด (เพราะเซิฟเวอร์ผมไม่มีแบทเทิล)เป็นเรื่องที่ยากที่เวลาตีกัน จะไม่มีพระบัพ แต่เพื่อให้การต่อสู้ไหลลื่น จึงตกลง กันทั้งคู่ว่า ให้สามารถกดยากล้ามเนื้อขา ได้เพื่อทำให้การต่อสู้เป็นไปอย่างต่อเนื่องมากขึ้น จากในคลิป ผมก็โดนสถาณะต่างๆ มาไม่น้อย
แต่ก็นี่เป็นการ PvP แบบ Fairplay 1:1 หากในความเป็นจริงการต่อสู้ในรูปแบบอื่นๆ อยู่ที่จำนวนคน การบัพช่วยเหลือ อาหาร และผอบต่างๆ ในกลวิธีที่จะงัดมาใช้กัน

ผมขอยอมรับจากใจเลยว่า หากเทรที่ฟื้นจากหยุดเวลายิงผอบ ผมในขณะที่ผมติดหยุดเวลา ผมไม่สามารถที่จะทนการโจมตีที่ทะลุทลวงของหน้าไม้99+ผอบได้ ครับ
แต่ในความเป็นจริง ผมก็มีสารพััดกลวิธีในการ แก้ปัญหานี้เช่น การตีกันนอกเมืองหากถูกหยุดเวลาก็กดวาปหาเพื่อนที่อยู่ในเมืองหรือในพื้นที่รูปวุ้น
หรือการกด x ที่มุมขวาบนสุดของ หน้าต่างเกมเพื่อรักษะ ผนึกที่สะสม มาเป็นเทคนิคอย่าง 1 ในการเลี้ยงชีวิตของพาลาดินเทคนิคนี้ ขอเครดิต
gank_boss เทรเชอร์ ฮันเตอร์เซิฟเวอร์สวรรค์ที่เคยเล่นพาลาดินเมื่อสมัย 1-2ปีที่แล้ว ครับ
และเทคนิคใหม่ที่ไม่เคยเปิดเผยสู้สาธารณะ มานานกว่า 9เดือน ผมให้ชื่อว่า " Flying Escaper "

• **
เทคนิคหลุดพ้นกฏแห่งกาลเวลา เทรเชอร์ ฮันเตอร์ " Fly Escaper " By Oz- !!

คอมโบ2จังหวะ ด้วย เจ็ดเทพลงทัณฑ์แล้วตามด้วยศาตราเทพฝ่าเวหา จะทำให้ สามารถหลบผลความลึกลับแห่งการเวลาได้อย่างสมบูีรณ์แบบ

เมื่อหลบได้ก็จบชีวิตที่ 2 ของเขาด้วย ทัณฑ์แห่งเทพไปเลยครับ และไม่ทำให้ศาตราเทพฝ่าเวหาติดระยะหลังใช้ไปด้วยครับ

หลบหยุดเวลาด้วยศาตราเทพฝ่าเวหา และ ยังปิดฉากการโจมตีด้วย ศาตราเทพฝ่าเวหาได้อีกรอบ

หลักการสำคัญในการใช้
1. 2 สกิลสำคัญในการใช้คอบโบนี้ ต้องไม่ติดดีเล
2. ด้วยความที่ศาตราเทพ มีระยะโจมตี ที่ไกลถึง 30 ช่อง แต่ เจ็ดเทพมีระยะโจมตีเพียง 12 ช่อง
    หากไม่เข้าระยะโจมตีของเจ็ดเทพ มันจะกลายเป็นว่า เราจะโดดพุ่งเ้ข้าหากาลเวลาทันที
3. ต้องทำคอมโบด้วยความเร็ว ในครึ่งวินาที เพราะหากช้าเกินไปจะทำให้เป้าหมายตายก่อน ที่เราจะสามารถบินขึ้นฟ้า และจะไม่สามารถหนีกาลเวลาได้
4. ต้องศึกษา และ คำณวนเลือดของฝ่ายตรงข้ามมา ดีพอสมควร ต้องประเมินได้ว่า เจ็ดเทพของเราสามารถจบชีวิตแรกของ เทรคนนั้นได้ 100% หรือไม่
5. ต้องรู้ค่าความเสียหายที่จะออกในการยิงเจ็ดเทพ หากแรงเกินไปหรือยิ่งแรงมากเท่าไหร่ ยิ่งต้อง ทำคอบโบไวยิ่งขึ้น เพราะเทรบางคนอาจมีมาตรฐาน
    บางกว่าเกณฑ์กำหนด อาจตายได้ในดาบเดียวจาก 7ดาบ ซึ่งหากเทร คนไหนถูกฆ่าตายในเทพดาบแรก ก็ยิ่งจะต้องไวกว่าเดิมเป็นเท่าตัว
6. หากไม่มันใจว่า เราจะเจ็ดเทพเขาตายหรือไม่ใน 7ดาบ ให้เรายอมเปลืองชีวิต 1 ครั้ง ยิงเจ็ดเทพจับจุด ให้รู้ก่อน
    เพราะเทร บางคนอาจเก่งกว่ามาตรฐาน ไม่ตายใน 7ดาบ วิธีแก้ คือ กดอาหาร เลือกอาหารที่เหมาะสม เช่น หากโป๊ะออก แต่เขาเลือดเยอะไปพลัง   
    โจมตี ยังมีไม่พอ ก็เน้นอาหาร โจมตี เช่น แคปซุลหัวหอมทอด หรือ ข้าวผัดมังกรหอมหวล หากเขา กดแมงกระพรุน
    จนเลือดมากเกินอัตราศึกให้เรายัดแคปซูลเปปเปอร์สเตกไปเลย ครับ หรือ ถ้าซ้ำร้ายเทรบางคนหลบ+อัตราโป๊ะเยอะ ยิงเจ็ดเทพแล้วไม่ออกโป๊ะ
    ก็ ยัดเนื้อมังกรอสุราทรงเครื่อง + เซตฉมังเพื่อเสริมค่าอัตราโป๊ะเชะให้เราไปเลยครับ + ทั้งเปิดผอบเชีย-โชค เวลสูงๆ เข้าไปอีก
7. ถ้าทำทุกอย่างตามข้อ 6 แล้วยังกดไม่ลง แนะำนำให้เสริมออฟชั่นกระบี่ หรือ หากระบี่ที่ดีกว่านี้มาสู้ครับ
    กระบี่ที่แนะนำคือ มูนแฟงก์ หยดน้ำแข็ง กระบี่แห่งชีวิต กระมีมังกรคลั่ง และ แกรนดีไวเดอร์ ครับ กระบี่พวกนี้จะมีความแรงพอสมควร
8.เราต้องเล่นจิตวิทยาหรืออ่านเกมให้ออกว่า เทรที่จะสู้ด้วย แสดงผลกาลเวลาไปแล้วหรือยัง ถ้าแสดงไปแล้ว เท่ากับเป็นทำให้เราเสียสกิลฟรี ไปครับ
   ถือเป็นข้อเสียอย่าง1 ด้วยในการใช้ ทริคนี้

ในอัตรา 1:1 กับเทรไม่ว่าจะเป็นรูปแบบไหนก็ตาม หากใช้ทริคนี้ได้ชำนาญ ต่อให้เป็นเทร ที่มีระดับ ท๊อบคลาส หรือมีกาลเวลาระดับ 10 ก็ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ

อย่างทีี่ผมเคยพูดไว้ ถึงจะปิดหรือปิดผอบ ก็ไม่ได้มีความหมายกับพาลาดิน สายกระบี่แม้แต่น้อยครับ
ถึงจะบอกว่าเจอในแบท อาจจะเจอสกิลล๊อคแขน ในแบบที่ผมโดนคุณ -De_Fan_Der- ใช้แล้วคอมโบไม่ตาย วิธีนี้มีทางออกครับ
เพียงแค่คุณกดยาครอบจักรวาล อาจเป็นกาลสิ้นเปลืองไปบ้างแต่ก็คุ้มค่า สำหรับการที่จะพิชิตเทรเก่งๆ นะครับผม g#031

ยิงเจ็ดเทพสดแบบไร้ผอบ ต่อให้เซตพื้นฐานวีรชนเลือดก็ยากที่จะรอดได้ครับ

ต่อให้เทรจะมีกาลเวลาหยุดระดับ 10 ก็ไม่ใช่ปัญหาแ้ม้สำหรับพาลาดินเลยซักนิดครับ

SilverCrown

• Newbie
  • *
ขอชื่นชมเลยที่เปิดเผยเทคนิคลับ ที่ทำให้สู้กับเทรได้สูสีและได้เปรียบสำหรับพาราอย่างยิ่ง
ถึงจะไม่ได้เล่นพาราแต่ขอชม ที่ไม่หวงความรู้ รู้อะไรก็เอามาเปิดเผย
ไม่เหมือนคนเก่งคนอื่น ที่รู้แล้วเก็บงำไว้ ถามไปก็ไม่อยากตอบ

<..BasBlade..>

• **
ขอบคุณมากคับ ผมได้ความรู้ใหม่ๆเพียบเลย แต่ส่วนตัวพาราผมกลายเป็นพนักงานขุดแร่ไปละ ว่างๆค่อยเข้าไปเล่นบ้าง  woon_sunny woon_sunny

• **
กระบี่ที่แนะนำสำหรับพาลาดิน สายกระบี่ในสถาณการณ์ทั่วไปใช้ไ้ด้ทั้งในแบท ในวอ หรือ PK นอกเมือง แม้แต่ใน การแข่ง ABT

1.กระบี่แห่งชีวิต

เป็นกระบี่ที่เพิ่มค่า MaxHp ให้สูงขึ้น ทำให้ทนการโจมตีได้นานและ สามารถเป็นตัวชนและตัวรับพลังโจมตี แทนเพื่อนในทีมและในปาร์ตี้ได้อย่างดี

ข้อเสียคือ มีพลังโจมตีต่ำสุดในบรรดากระบี่ที่จะใช้ยิงเจ็ดเทพ

2. กระบี่หยดน้ำแข็ง

เป็นกระบี่ที่ใช้ได้ดีทั้งในแบท และ นอกเมืองหรือในกิลวอ ใช้ทำคอมโบ ร่วมกับ สกิล ข่มขู่และทัณฑ์แห่งเทพเพื่อ สโลว์การเคลื่อนที่ของศัตรูได้อย่างดีเลย

3.กระบี่มังกรคลั่ง

*ต้องขออภัยที่ผม ไม่มีกระบี่นี้จึง ไม่ได้นำภาพมาลงไว้

โดยส่วนตัวแล้วผมให้กระบี่มังกรคลั่งเป็นกระบี่ที่เหมาะที่สุดในการใช้ลง PvP ในแบทเทิล เพราะสามารถใช้คอมโบร่วมกับสกิล ข่มขู่และทัณฑ์แห่งเทพ แล้ว โจมตีปกติ เพื่อรับบัพมังกรคลั่ง โดยการใช้ทริค เพื่อเป็นลูกโซ่เพื่อนำไปสู่การใช้ เพิ่มประสิทธิภาพในการยิงเจ็ดเทพลงทัณฑ์ ด้วยความสามารถบัพ
ที่เพิ่ม พลังโจมตี 15% อัตราโป๊ะ 15% และความแรงโป๊ะเชะ 15% รวมไปถึงการใช้ คอมโบ ขั้นสุดท้ายของเจ็ดเทพลงทัณฑ์
ตัวอย่างคอมโบที่ใช้ในแบท เพื่อจบเกมสำหรับพวกสายถึกๆ หรือพวกที่ตายยากๆ อย่าง เบอ พระ พาลาดิน หรือเซนจูเรี่ยนสายกระบี่

ข่มขู่ + โล่กระแทก + แทงสด เพื่อรอบัพมังกรคลั่ง + ปลดผนึกความคลั่ง + ยิงเจ็ดเทพลงทัณฑ์ ซึ่งความแรงที่ได้จากการปลดผนึกคลั่งยิงเจ็ดเทพ
นั้นมากมหาศาล แม้แต่ระบบทอนของเซิฟเวอร์ ตระกุด โล่01 ค้อนดาวประกายพรึก กันโป๊ะ ก็เอาไม่อยู่ แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับ ผอบ เชีย+โชค ของเราด้วยนะคับ

แต่ถ้าจบคอมโบนี้แล้วศัตรูยังรอดชีวิตได้ ก็ถือว่าเป็นข้อเสียในการใช้ ทริคนี้เช่นกันนะครับ เพราะเราจะสูญเสียพลังป้องกัน และ ค่าแม่นยำจากบัพผนึกเวท
เพื่อแลกกับความรุณแรงในการโจมตีเพียงครั้งเดียว หากไม่สามารถจบชีวิตศัตรูคนนั้นได้ เราก็อาจเป็นฝ่ายที่จะสิ้นใจลงเองก็ได้
*สาเหตุที่ ศัตรุรอดคอมโบก็อาจเป็นเพราะว่า พลังโจมตีเราไม่เพียงพอ หรือ อัตราโป๊ะ ยังน้อยไป วิธีแก้ไข คือ ใส่เซตฉมังเพื่อเพิ่มอัตราโป๊ะเชะ หรือใช้ผอบในระบบใหม่ คือ เชีย โชค เพิ่มโจมตี หรือไม่ก็เชีย โชค เพิ่มโป๊ะเชะ ไปดูครับ

4.สุดยอดกระบี่ที่มีความรุณแรงที่สุด คือ แกรนดีไวเดอร์

เป็นกระบี่ที่ใช้คอมโบร่วมกับทัณฑ์แห่งเทพแล้วสามารถตัดการฟื่นฟูพลังชีวิตของศัตรูได้ ไม่ว่าจะเป็นการฟื้นฟูของพระ การปั้มยา การฟื้นพลังจากอาหาร หรือ การทำงานของยาฉุกเฉิน แม้แต่การฟื้นพลังชีวิตของสกิลยืนหยัดและยังรวมไปถึงการใช้สกิล เตรียมความพร้อมของเซนจูเรียนที่ฟื้นเลือดได้เต็มหลอดได้เป็นอย่างดี เหมาะสำหรับใช้ในการแข่ง ABT เป็นอย่างมากที่สุดครับ เพราะสามารถตัดการปั้มยาของศัตรูได้ดีที่สุดสำหรับพวกใช้สกิลจากเซตพื้นฐานมาสู้ได้ด้วยครับ

ปล.ขอขอบคุณสำหรับผู้เล่นทุกคนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้นะครับ ใครมีข้อสงสัย ติชม หรือ วิจารณ์ ก็ยินดีรับฟังครับผม และอยากเป็นส่วนหนึ่งที่จะเป็นแรงผลักดันให้สายอาชีพ พาลาดิน มีความโดดเด่นขึ้นกว่าเดิมจากที่เป็นอยู่นะครับผม  g#031

*ส่วนเทคนิค การ PvP แบบ 1:1 ในทุกรูปแบบการ PvP ของพาลาดินไม่ว่าจะเป็นกับอาชีพอะไร ก็เสนอเข้ามานะครับ ยินดีแนะนำเฉพาะในส่วนที่ผมรู้

หรือใคร มีเทคนิคแปลกๆ ใหม่ๆ ของพาลาดิน อยากจะช่วยแนะนำ ก็มาแชร์ กันนะ อาจเป็นความรู้ใหม่ที่ผมจะได้นำไปปรับใช้กับเขาดูบ้างนะครับผม  g#022

AsunAllI3araTz

• Full Member

ปิศาจ

โอ้ มีวิธีหนีไม่โดนกาลเวลาด้วย แบบนี้ต้องลอง  เทคนิคนี้เยี่ยมมากครับ แล้วถ้าสายหอกใช้กางเขนฆ่าเทร จะโดดทันไหมครับ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
บิ๊กลองกับ เบอขวานใหญ่ 99 สับแรงๆ ละกะC3 เต็มหมดสเตปดีๆ อยากรู้ว่า จะทนแรงโจมตีของเบอไหวมั้ย

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
ถ้าเราไม่ ใส่ฉมังใส่ ธรรมดา จะเป็นไง ครับ ???
ดูแต่คลิปไม่ได้อ่านให้หมดหรอ เลือกใส่ฉมังเพราะ เพิ่มอัตราโป๊ะ+10%หักล้างหน้าไม้99 อาศัยพลังป้องกัน จากกายาเหล็กไหล กับโล่อีจีส

อาจารย์ ยุ่น

• **
ปุ่มกด Like อยู่ที่ไหนครับ!! มันช่างลึกซึ้งยิ่งนัก
ขอคารวะในความเก่งกาจ และน้ำใจอันสูงส่งของท่านสัก 1 จอก!!

Directorr

นี่สิครับ คนจริง idol ของผมเลย

ไม่ใช้เอะอะ อะไรก็สู้ไม่ได้ๆ คุณได้ลองทำเต็มที่แล้วหรือยัง คุณรู้อะไรลึกซึ้งแบบนี้ไหม
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้