GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ใช้การโจมตีของทักษะติดตัว:ไม่ได้ ???

-.Virgo_Shaka.-

• Jr. Member
  • **
  • "คนรัก...สันโดษ"
ใช้การโจมตีของทักษะติดตัว:ไม่ได้ คืออะไรเหรอครับ อธิบายหน่อย woon_huh woon_huh woon_huh

TG.

• "รถนะน้อง ไม่ใช่กะเจี้ยวจะได้ชนแล้วเสียวได้"
  • **
  • ครู ไว ???
คือถ้าตีปกติจะไม่มีผลประมาณนี้ครับ (ต้องใช้ทักษะถึงจะมีผลครับ)  g#017
ส่วนใช้การโจมตีของทักษะติดตัวได้คือถ้า ตีปกติ ก็จะมีผลครับ

Directorr

• Full Member
ใช้การโจมตีของทักษะติดตัว:ไม่ได้ คืออะไรเหรอครับ อธิบายหน่อย woon_huh woon_huh woon_huh

ยกตัวอย่างง่ายๆคือแอสซาซิน ชาปชูตเตอร์ และเทรเชอฮันเตอร์ครับ

ทั้งสามอาชีพต่างมีสกิลของเรนเจอร์ที่เหมือนกันคือ
อ้างถึง
โจมตีจุดสำคัญ
ระดับสูงสุด   5
รายละเอียด   รูปแบบ : ติดตัว
ความสามารถ : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี
ระดับ 1 : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี 5%
ระดับ 2 : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี 10%
ระดับ 3 : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี 15%
ระดับ 4 : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี 20%
ระดับ 5 : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี 25%

เป็นรูปแบบติดตัวนะครับ

แล้วทีนี้สกิลต่างๆของสายตัวเอง ยกตัวอย่าง

แอสซาซิน
อ้างถึง
พุ่งแทง
ระดับสูงสุด   10
รายละเอียด   รูปแบบ : โจมตี 1 เป้าหมาย
ต้องการ : MP 25 หน่วย
ความสามารถ : วาร์ปจู่โจมเป้าหมายในระยะ 15 ช่องและมีโอกาส 30% ที่จะโจมตีได้อีก 1 รอบ
ระดับ 1 : พลังโจมตี 120% และมีระยะหลังใช้ 20 วินาที
ระดับ 2 : พลังโจมตี 140% และมีระยะหลังใช้ 19 วินาที
ระดับ 3 : พลังโจมตี 160% และมีระยะหลังใช้ 18 วินาที
ระดับ 4 : พลังโจมตี 180% และมีระยะหลังใช้ 17 วินาที
ระดับ 5 : พลังโจมตี 200% และมีระยะหลังใช้ 16 วินาที
ระดับ 6 : พลังโจมตี 220% และมีระยะหลังใช้ 14 วินาที
ระดับ 7 : พลังโจมตี 240% และมีระยะหลังใช้ 12 วินาที
ระดับ 8 : พลังโจมตี 260% และมีระยะหลังใช้ 10 วินาที
ระดับ 9 : พลังโจมตี 280% และมีระยะหลังใช้ 7 วินาที
ระดับ 10 : พลังโจมตี 300% และมีระยะหลังใช้ 4 วินาที
ธาตุที่แสดงผล : ตามอาวุธที่ใช้
ใช้การโจมตีของทักษะติดตัว : ได้ ต้องการ ทักษะความชำนาญการใช้มีดคู่ ระดับ 3 ถึงจะเรียนทักษะนี้ได้

เทรเชอร์ฮันเตอร์
อ้างถึง
เล็งยิงประณีต
รายละเอียด   รูปแบบ : โจมตี 1 เป้าหมาย
ต้องการ : ใช้ MP 30ระยะ : 25 ช่องต้องใส่อาวุธประเภทปืนสั้นและกระสุน 1 นัด
ระยะร่าย : 1-3 วินาที
ระยะหลังใช้ : 15 วินาทีความสามารถ
ระดับ 1 : พลังโจมตี 150% เพิ่มความแม่น 25และอัตราโป๊ะเชะ 5% ขณะยิง
ระดับ 2 : พลังโจมตี 200% เพิ่มความแม่น 50และอัตราโป๊ะเชะ 10% ขณะยิง
ระดับ 3 : พลังโจมตี 250% เพิ่มความแม่น 75และอัตราโป๊ะเชะ 15% ขณะยิง
ระดับ 4 : พลังโจมตี 250% เพิ่มความแม่น 100และอัตราโป๊ะเชะ 20% ขณะยิง
ระดับ 5 : พลังโจมตี 300% เพิ่มความแม่น 125และอัตราโป๊ะเชะ 25% ขณะยิง
ธาตุที่แสดงผล : ตามอาวุธที่ใช้
ใช้การโจมตีของทักษะติดตัว : ไม่ได้ ต้องการ ทักษะความชำนาญปืนสั้น ระดับ 3 ถึงจะเรียนทักษะนี้ได้

ชาร์ปชูตเตอร์
อ้างถึง
ศรรัศมีตะวัน
รายละเอียด   รูปแบบ : โจมตีรอบเป้าหมาย
ต้องการ : ต้องใส่อาวุธประเภทธนูลูกธนู 1 นัด และใช้ MP 25
รัศมี : 3x3
ระยะหลังใช้ : 5 วินาทีความสามารถ
ระดับ 1 : พลังโจมตี 250%
ระดับ 2 : พลังโจมตี 300%
ระดับ 3 : พลังโจมตี 350%
ระดับ 4 : พลังโจมตี 400%
ระดับ 5 : พลังโจมตี 450%
ใช้การโจมตีของทักษะติดตัว : ไม่ได้ ต้องการ ทักษะนัยตาเหยี่ยว ระดับ 5 ถึงจะเรียนทักษะนี้ได้

มาอธิบายกันดีกว่า

หมายความว่า ถ้าแอสซาซินใช้สกิล "พุ่งแทง"  จะได้ผลจาก"โจมตีสุดสำคัญ"  ทำให้อัตราโป๊ะเชะขณะโจมตีเพิ่มอีก 25% (ถ้าอัพมาเต็ม)

เช่น แอสผมอัตราโป๊ะเชะตอนยืนเฉยๆ 50%  ถ้าพุ่งแทงอัตราโป๊ะเชะจะเป็น 75% ครับ (เอาไปหักกับโป๊ะเชะศัตรูอีกที)

แต่ในส่วนของ ชาป และ เทร นั่น  สกิล ศรรัศมีตะวัน และ เล็งยิงประณีต จะไม่เพิ่มอัตราโป๊ะเชะให้ 25%

ปล.

ทักษะติดตัวในที่นี้รวมไปถึง

"อัตราโปะเชะขณะโจมตี"  เช่น สกิลเชียร์ (สกิลเชียร์จะไม่แสดงผลให้เห็นในหน้าตัวละคร แต่จะมีผลตอนโจมตีเท่านั้น เชียร์จึงไม่มีผลกับเวทย์มนต์)

"อัตราโจมตี" เช่น หมวกโกรธิคเล็ก  (อัตราโจมตีในส่วนนี้จะไม่เพิ่มในหน้าตัวละครเช่นกัน)

ให้เข้าใจง่ายๆก็คือถ้าสกิลไหนเขียนว่า "ใช้การโจมตีของทักษะติดตัวได้"  หมายความว่า ได้รับอัตราโป๊ะเชะเพิ่มจากสกิลเชียร์
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

• **
สกิลชำนาญการแทงของไฟเตอร์สาย ที่เพิ่มพลังโจมตีต่ำสุดและสูงสุด20% ก็เป็นทักษะติดตัวหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นทักษะติดตัวด้วยแล้ว

หมายความว่าสกิลหอกกางเขนศักศิทธิ์ และตวัดหอกทำลายล้าง จะไม่ได้รับพลังโจมตี20%จากสกิลชำนาญการแทงน่ะสิ

woon_sad2 woon_sad2 woon_sad2

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ผมคงจะ งงๆ อยู่ว่าจะอัพสกิลชำนาญการแทงทำไม เมื่อพอตวัด หอกกางเขน สกิลดันไม่คิดค่าดาเมจจากสกิลชำนาญการแทง

เพราะไม่มีพาลาดินที่ไหนหรอก จะกดสู้ยิบตาแล้วใช้หอกแทงรัวๆ

woon_angry woon_angry woon_angry

Directorr

สกิลชำนาญการแทงของไฟเตอร์สาย ที่เพิ่มพลังโจมตีต่ำสุดและสูงสุด20% ก็เป็นทักษะติดตัวหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นทักษะติดตัวด้วยแล้ว

หมายความว่าสกิลหอกกางเขนศักศิทธิ์ และตวัดหอกทำลายล้าง จะไม่ได้รับพลังโจมตี20%จากสกิลชำนาญการแทงน่ะสิ

woon_sad2 woon_sad2 woon_sad2

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ผมคงจะ งงๆ อยู่ว่าจะอัพสกิลชำนาญการแทงทำไม เมื่อพอตวัด หอกกางเขน สกิลดันไม่คิดค่าดาเมจจากสกิลชำนาญการแทง

เพราะไม่มีพาลาดินที่ไหนหรอก จะกดสู้ยิบตาแล้วใช้หอกแทงรัวๆ

woon_angry woon_angry woon_angry

สกิลติดตัวมีทั้งแบบนี้แสดงผลในหน้าตัวละคร และไม่แสดงน่ะครับ

แบบที่ไม่แสดงผลในหน้าตัวละคร แต่มีผลในหน้าโจมตีเช่น

อ้างถึง
โจมตีจุดสำคัญ
ความสามารถ : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี
ระดับ 1 : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี 5%
ระดับ 2 : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี 10%
ระดับ 3 : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี 15%
ระดับ 4 : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี 20%
ระดับ 5 : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะขณะโจมตี 25%

อ้างถึง
เชียร์
รายละเอียด   รูปแบบ : เพิ่มความสามารถให้เป้าหมาย
ต้องการ : MP 25 หน่วย ระยะ : 14 ช่อง
ระยะร่าย : 0.5-1 วินาที
ระยะหลังร่าย : 3 วินาที
ความสามารถ : เพิ่มอัตราโป๊ะเชะตอนโจมตีนาน 1 นาที
ระดับ 1 : เพิ่ม 3%
ระดับ 2 : เพิ่ม 6%
ระดับ 3 : เพิ่ม 9%
ระดับ 4 : เพิ่ม 12%
ระดับ 5 : เพิ่ม 15% (หมายเหตุ : ค่า LUK มีผลต่อทักษะนี้) ต้องการ ทักษะโกยแน่บขั้นสูง ระดับ 3, ทักษะก้าวพริบตา ระดับ 3, ทักษะกลมกลืนกับธรรมชาติ ระดับ 3 ถึงจะเรียนทักษะนี้ได้

จะเห็นได้ว่า มีคำว่า "ขณะโจมตี" อยู่ครับ

ในสายของไฟเตอร์ผมไม่มั่นใจนะครับ

แต่ถ้าเป็นสายเวทย์ พวกสกิลศาสตร์แห่งมหาเวทย์ของวิ เป็นสกิลที่อัพแล้วเพิ่มทันที  ไม่ต้องรอโจมตี แบบนี้มีผลตลอดเวลาครับ ไม่ใช่เฉพาะบางสกิล

อ้างถึง
ศาสตร์แห่งมหาเวทย์
ความสามารถ : เพิ่มอัตราโจมตีเวทต่ำสุด และสูงสุด และ mp สูงสุด
ระดับ 1 : เพิ่ม mp 20 และอัตราโจมตีเวทต่ำสุด และสูงสุด 5%
ระดับ 2 : เพิ่ม mp 60 และอัตราโจมตีเวทต่ำสุด และสูงสุด 10%
ระดับ 3 : เพิ่ม mp 100 และอัตราโจมตีเวทต่ำสุด และสูงสุด 15%
ระดับ 4 : เพิ่ม mp 140 และอัตราโจมตีเวทต่ำสุด และสูงสุด 20%
ระดับ 5 :เพิ่ม mp 180 และอัตราโจมตีเวทต่ำสุด และสูงสุด 25%

สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

Directorr

สำหรับสายไฟเตอร์นั้น ผมไม่เคยเล่นจริงจังมาก่อน (ผ่านๆตลอด) ไม่แน่ใจว่าสกิลพวกใดมีผลบ้าง

แต่ไอเทมที่มีผลแน่ ๆ ก็พวกไอเทมที่เขียนว่า "เพิ่มอัตราโจมตี" (แต่ไม่เสมอไปนะ บางทีคำอธิบายก็ผิด)

พอใส่แล้วไม่แสดงให้เห็น / ไม่เพิ่มให้เห็น  แต่จะแสดงผลเมื่อโจมตี

พวกนี้ สกิลที่เขียนว่า "ใช้การโจมตีของทักษะติดตัว ได้"  เท่านั้นครับ ถึงจะมีผล และเพิ่มให้

แต่ผมแนะนำว่าไม่คุ้มค่าการใช้งานเท่าไร  เพราะมันเพิ่มไม่เยอะเท่าที่ควร
อ้างถึง
สร้อยกำลัง
รายละเอียด   สร้อยที่เสริมพละกำลัง
- เพิ่มอัตราโจมตี 10 %
อ้างถึง
ที่คาดผมสาวใช้
รายละเอียด   ที่คาดผมสาวใช้
- เพิ่มความแรงโป๊ะเช๊ะ 15% - เพิ่มอัตราโจมตี 5 % - เพิ่มอัตราโจมตีเวท 5 %

อ้างถึง
หมวกโกทริกเล็ก
รายละเอียด   หมวกโกทริกเล็ก
- เพิ่ม HP MAX 500 - เพิ่มอัตราโจมตี 10 %

• **
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบของคุณ Directorr

ผมไปดูมาแล้วครับ สกิลชำนาญการแทง สกิลเป็นแบบเพิ่มในหน้าต่างค่าสะถานะทันที่ครับ

หมายความว่าสกิลชำนาญการแทง มีผลกับสกิล สะบัด ตวัด กางเขน ของพาลาดินครับ

woon_5555 woon_5555 woon_5555

แต่ถ้าหากเทรมากดสกิลเชียร์ให้ผม เมื่อผมใช้สกิล สะบัด ตวัด กางเขน อัตราการโป๊ะเช๊ะ15%จากสกิลเชียร์ จะไม่เกิดผลใช่ไหม

woon_555 woon_555 woon_555

Directorr

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบของคุณ Directorr

ผมไปดูมาแล้วครับ สกิลชำนาญการแทง สกิลเป็นแบบเพิ่มในหน้าต่างค่าสะถานะทันที่ครับ

หมายความว่าสกิลชำนาญการแทง มีผลกับสกิล สะบัด ตวัด กางเขน ของพาลาดินครับ

woon_5555 woon_5555 woon_5555

แต่ถ้าหากเทรมากดสกิลเชียร์ให้ผม เมื่อผมใช้สกิล สะบัด ตวัด กางเขน อัตราการโป๊ะเช๊ะ15%จากสกิลเชียร์ จะไม่เกิดผลใช่ไหม

woon_555 woon_555 woon_555

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ g#031 g#031

ถ้าสกิลที่ไม่บอกว่า ใช้ได้หรือไม่ล่ะครับ  ถือว่าได้อัตโนมัติเลยป่าว   ศรกำปนาท / ศรสลายพลัง

Directorr

ถ้าสกิลที่ไม่บอกว่า ใช้ได้หรือไม่ล่ะครับ  ถือว่าได้อัตโนมัติเลยป่าว   ศรกำปนาท / ศรสลายพลัง

เท่าที่เคยเล่นชาป ศรกัม โป๊ะยากมากถ้าไม่ผอบ จึงขอเดาว่า ใช้ทักษะติดตัวไม่ได้ครับ

ส่วน ศรสลาย ตอนผมเล่นมันยังไม่มีแฮะ ไม่ทราบจริงๆครับ ต้องเทสด้วยตัวเอง 

เทสไม่ยากหรอกท่าน ยิงซัก 20ที แล้วเทียบกับอัตราโป๊ะ ในตัวก็พอจะทราบคร่าวๆละครับ

dead1

• Newbie
  • *
ศรสลายพลัง ฟันธงโช๊ะๆเลยคับ ไม่โป๊ะชัว เลขม่วง

ศรสลายพลัง ฟันธงโช๊ะๆเลยคับ ไม่โป๊ะชัว เลขม่วง

เพิ่มอำนาจทำลายล้างของชาป เป็นทักษะติดตัวเช่นเดียวกันครับ
ศรวายุกับศรรัศมีตะวัน ใช้ทักษะติดตัว ไม่ได้

แต่ถ้ากำปนาทกับศรสลายพลังที่ไม่บอก  g#031 g#031มันใช้ทักษะติดตัวได้ล่ะก้อ  g#031 g#031