GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

AsuraMobile กำลังจะฆ่าตัวตายเพราะใช้เซิร์ฟร่วมกับในคอม

Techies

• Full Member
  • Don't run! We're your friend! ♥
จากที่ได้ติดตาม AsuraMobile ทางเฟสบุ๊คมาอย่างต่อเนื่อง ก็ได้ข่าวว่าจะใช้เซิร์ฟร่วมกับในคอม ซึ่งก็มีคนจำนวนหนึงออกมา บอกว่าถ้าจะใช้เซิร์ฟรวมกันก็จะไม่เล่น เพราะเหตุผลต่างๆเช่น

1.อยากเริ่มเล่นใหม่พร้อมๆกันกับคนอื่นๆ

2.เคยเจอสังคมเเย่ๆในคอม โดนโกง เเย่งเเมพเวล ตบเด็ก ด่ากัน ฯลฯ

3.ขายของเซิร์ฟในคอมไปหมดเเล้ว

4.ผู้เล่นเซิร์ฟในคอมไปไกลเกินไปเเล้วตามไม่ทัน

ส่วนตัวก็คิดว่า AsuraMobile กำลังซ้ำรอยวุ้นวันวาน คือใช้เวลาทดสอบนานมาก พอเปิดจริงคนเล่นก็เยอะอยู่เเต่พอ ผ่านไป2-3เดือนคนเริ่มหายจนร้างไปในที่สุด

วุ้นวันวานมันไม่วันวานจริง เเละ AsuraMobile กำลังจะไม่โมบายจริงเพราะใช้เซิร์ฟเดียวกับในคอม

จึงขอเสนอให้คงเซิร์ฟเก่าให้เล่นผ่านโมบายได้อยู่เหมือนเดิม เเต่เพิ่มเซิร์ฟใหม่สำหรับ AsuraMobile ที่เล่นได้ในโมบายเท่านั้น ด้วย

หรือ

เอาเซิร์ฟร้างๆอย่างวุ้นวันวานมาปรับปรุงให้เป็นทางเลือกสำหรับคนที่อยากจะเริ่มเล่นใหม่ใน AsuraMobile เเน่นอนว่าตอนนี้มันร้างมากก วันวานอะ

ไครมีความเห็นยังไงบ้างครับ  woon_sunny

Techies

• Don't run! We're your friend! ♥
อีกหนึงข้อคือคอมออนหลายจอได้ในเครื่องเดียวในขณะที่โมบายออนได้ทีละจอเท่านั้น ดังนั้นจึง ออโต้  ตั้งร้าน หรือออนเซตจุติหลายๆจอไม่ได้ เเถมไม่มีพระส่วนตัวด้วย  g#026

Techies

ความเห็นจากเฟสบุ๊คหลังทีมงานบอกว่าจะใช้เซิร์ฟร่วมกัน (มีส่วนหนึงอยากรวมเเต่เทียบกันเเล้วน้อยกว่ามาก)

A:พูดจริงๆเกมส์มือถือเเต่เล่นในคอมได้ไร้ค่าที่ทำมาเสียงเเรงเปล่ามีเหมือนไม่มีอ่ะไม่รู้จักเเยกเเยะมือถือน่ะไม่ใช่คอมหัดเเยกเเยะ

B:รอเชิฟโมบายเหมือนกันครับ เชิฟเก่าขายของไปหมดละ

C:มาแล้ว ถ้าไม่แยกเซิฟกะไม่เล่นนะ....เบื่อพวกเวลเยอะๆ

D:หยั่งงี้คนก็คงหน่อยเดียวอะ

E:ไม่มีเซิฟโมบายหรอ แย่เลย แล้วโทรสัพเล่นยากกว่าคอมจะตีกดสกิวทันพวกเล่นคอมไหมนิ

F:โอ๊ย ไม่ใช่เซิฟเวอโมบายต่างหากหรอกเหรอ

G: เซิฟรวม มาไม่เอาน่ะ แต่ถ้าเปิด อีกเซิฟมาไป 5555

H:บอกตรง เซิฟรวมไม่เล่นแน่ ตามไม่ทันหรอก

I:ไม่แยกเซิฟเหรอครับ

J:เซิฟรวมไม่ไปนะบายยยยย

K:แปปนะ เล่นเซิฟเดิมได้คือ คนเล่นใหม่กะกากไปดิ คนเล่นใน Pc ก็ได้เปรียบ แบบนี้คนใหม่ๆคงจะมาเล่นหรอกนะ

L: แยกเชิฟครับ อีก1เสียง ถ้าไม่แยกคนเล่นไม่เยอะ คนเดิมๆก็โหดแล้ว คนใหม่ๆก็แค่มาลองเล่นแล้วก็คงเลิกเล่นเพราะกว่าจะโหดขนาดนั้น ยากหน่อย หมดกำลังใจเล่นแน่เลย

M:อยากให้มีเซิฟโมบายด้วยครับ ให้โอกาศผู้เล่นใหม่ได้ตั้งตัว

N:ถ้าไม่แยกระหว่าง PC กับ mobile คนเล่นน้อยแน่ ในPCเทพกันหมดละ

O:เปิด เซิฟ แยก เฉพาะ โมบาย อีกเซิฟ คงดี

P: แยกเซิฟครับ อีก 1 เสียงc

Q:PC. ส่วนPCไม่เกียวกับมือถือน่ะเเยกเเยะหน่อยคัฟ

R:แยกอีก1เสียงครับ

S:อ้าว ไม่ใช่เซิฟเวอโมบายหรอกเหรอ

ZoDiC คนเดิม

ผมว่าระบบ การควบคุมผ่านโมบาย มันยังด้อยกว่าในคอม ประโยชน์ ในโมบายแค่เอาไว้ เดินเก็บขยะ เวลในแมพที่มอนกากๆ
นั่งคุยกัน

เพราะประสิทธิภาพการควบคุมยังด้อย ไหนจะปัญหามอนเตอร์ โดนสิ่ดขวางบดบัง ยิ่งยาหยั่งรู้โดนปรับแบบนี้แล้วด้วยยิ่งยากกับการจะเข้าไปตีมอนเตอร์
ในคอมยังพอลากเม้าส์เพื่อหามอนในจุดบอด แต่โมบายนี่สิจะลากยังไง เพราะมันแค่จิ้มๆ แถมเวลาเก็บของ ยังจิ้มไม่ค่อยจะโดนไอเทม จิ้มไม่ค่อยจะโดนมอนเตอร์ด้วยซ้ำ

เคยทดลองเล่นในงานเกมแล้วละ ว่ามันเป็นยังไง ขนาดจิ้มจะเดินเข้าวาป ยังจิ้มตั้ง 3 รอบ ว่าจะเดินไปได้
พวกสายอาชีพที่ต้องโจมตีล็อกเป้านี่บอกเลย ฆ่าตัวตายชัดๆ พวกที่สกิวหมู่ ยังพอได้

แต่ถ้าจะเปิดเซริฟใหม่ มันก็อยู่ที่ว่า เซริฟโมบายมีอะไรดึงดูดคนไปเล่นบ้าง เข้าใจนะว่ามันเล่นได้ทุกที่ทุกเวลา แต่ถ้าไม่มีอะไรใหม่ๆ เวลยากๆ ดรอปของยากๆ คงไม่ต่างจากวันวาน

ยกตัวอย่างเกมใหม่ๆที่มาแรง อย่างโปเกมอนโกล์ด สิ มาแรงแค่ไหน แต่ถ้าไม่มีอะไรใหม่ๆดึงดูดคนเล่น มันก็ต้องเสียลูกค้าไปแบบนี้แหละ
มาเดือนแรกยอดคนเล่นเป็น 100 ล้านคน  ตอนนี้ผ่านไปไม่นาน ยอดลดลง70%

แล้วนับปะสาอะไรกับเกมอสุราที่ บัคเยอะๆ จุดบอดในเกมเยอะๆ ปัญหาก็เยอะ มันจะรุ่งหรอ

ไม่ได้หวังจะให้เกมอสุรามีคนเยอะ เป็ร 100 ล้านหรอกนะ เอาอค่ให้เล่น 200 คน จะมีปัญญาไหมละครับ

ผมไม่เหห็นด้วยกับ คำว่าตามพวกเก่าไม่ทัน ตบเด็ก แย่งแมพ

เอาอันแรกเลย ตามพวกเก่าๆไม่ทัน
  -- คือ ถ้าเซริฟเปิดใหม่ คนเล่นกลุ่มแรกที่เข้าไปเล่นมันก็ต้องเหนือกว่ากลุ่มหลังๆอยู่แล้วครับ เพราะเขามาเล่นก่อน ถ้าโมบายมีคนเล่นเยอะๆ จริงๆ กลุ่มแรกนี้แหละครับจะโดนโจมตีจากกลุ่มที่มาทีหลัง ว่าตามพวกเก่าๆไม่ทัน คำๆนี้ มันจะให้ต่อๆกันไปเป็นลูกโซ่ครับเพราะฉะนั้น ทำใจยอมรับ และตามให้ทันครับ

2. ตบเด็ก
--คือ หัวข้อนี้ผมบอกเลยครับ มีทุกเกม มีทุกเซริฟ ขนาดเซริฟที่ไม่มีพีเค มันยังเอา ทหารไปยิงสนับสนุน เลยครับ ไหนจะในแบท และการตีกันมันเป็นเสน่ห์ของเกมแนวนี้อยู่แล้ว เพราะมันไม่ใช่เกมปลูกผัก ทำฟาร์ม

3. แย่งแมพ
-- อันนี้ยิ่งแล้วใหญ่ สมัยก่อนอะใช่ครับ ก่อนที่ เปิดแมพจะได้เอากลับมาใช้นั้น เรียกได้ว่าต้องยอมเข้ากิลกะเขาเพื่อได้เวลกะเขาเลยทีเดียว เพราะไม่มีแมพจะเวล ทุกวันนี้ ไหนจะ เปิดแมพ ไหนจะคนเล่นที่ลดลง ไหนจะดันกิล ดันจิต ที่เวล ที่ระดับ 90-99 มีมากกว่า 30 แมพผมเชื่อนะครับว่า คงไม่มีตี้ 30 ตี้ เวลพร้อมกันหรอกครับ

Techies

ผมไม่เหห็นด้วยกับ คำว่าตามพวกเก่าไม่ทัน ตบเด็ก แย่งแมพ

เอาอันแรกเลย ตามพวกเก่าๆไม่ทัน
  -- คือ ถ้าเซริฟเปิดใหม่ คนเล่นกลุ่มแรกที่เข้าไปเล่นมันก็ต้องเหนือกว่ากลุ่มหลังๆอยู่แล้วครับ เพราะเขามาเล่นก่อน ถ้าโมบายมีคนเล่นเยอะๆ จริงๆ กลุ่มแรกนี้แหละครับจะโดนโจมตีจากกลุ่มที่มาทีหลัง ว่าตามพวกเก่าๆไม่ทัน คำๆนี้ มันจะให้ต่อๆกันไปเป็นลูกโซ่ครับเพราะฉะนั้น ทำใจยอมรับ และตามให้ทันครับ

2. ตบเด็ก
--คือ หัวข้อนี้ผมบอกเลยครับ มีทุกเกม มีทุกเซริฟ ขนาดเซริฟที่ไม่มีพีเค มันยังเอา ทหารไปยิงสนับสนุน เลยครับ ไหนจะในแบท และการตีกันมันเป็นเสน่ห์ของเกมแนวนี้อยู่แล้ว เพราะมันไม่ใช่เกมปลูกผัก ทำฟาร์ม

3. แย่งแมพ
-- อันนี้ยิ่งแล้วใหญ่ สมัยก่อนอะใช่ครับ ก่อนที่ เปิดแมพจะได้เอากลับมาใช้นั้น เรียกได้ว่าต้องยอมเข้ากิลกะเขาเพื่อได้เวลกะเขาเลยทีเดียว เพราะไม่มีแมพจะเวล ทุกวันนี้ ไหนจะ เปิดแมพ ไหนจะคนเล่นที่ลดลง ไหนจะดันกิล ดันจิต ที่เวล ที่ระดับ 90-99 มีมากกว่า 30 แมพผมเชื่อนะครับว่า คงไม่มีตี้ 30 ตี้ เวลพร้อมกันหรอกครับ
สรุปเเล้วคือถ้าโมบายดึงคนกลับมาเล่นไม่ได้ก็จบนะ เข้าใจว่าเหตุผลที่ยกมาอาจจะไม่ได้ดีเท่าไร เเต่ก็สมควรฟังไว้บ้าง

หัวข้อเเรก ตามคนเก่าๆไม่ทัน
มันเป็นทุกเกมอยู่เเล้ว mmo rpg เเนวๆนี้มันต้องพัฒนาไปเรื่อยๆเเละก็ถึงจุดอิ่มตัวในที่สุด เเต่การเปิดเซิร์ฟใหม่จะช่วยยื้อให้อยู่ได้นานขึ้นได้ ยิ่งสำหรับต้อนรับโมบายรับรองว่าบูมกว่าใช้เซิร์ฟเก่าเเน่นอน เเละถ้าทีมงานใส่ใจฉลาดพัฒนาได้ดี เกมก็จะอยู่ได้อีกนาน

หัวข้อต่อมา ตบเด็ก เเย่งเเมพ (ขอรวมนะ)สองอย่างนี้เกิดเมื่อเกมเดินไปซักพักเเล้ว ถ้าลองสังเกตุดูตอนเซิร์ฟเปิดใหม่ๆ จะเห็นว่าผู้เล่นจะเอาเวลาไปพัฒนาตัวเองเกือบหมด เเละในเมื่อเป็นเซิร์ฟใหม่คนส่วนใหญ่จึงยังไม่รู้จักกัน (อาจจะมีบ้างที่ตามๆกันมา) จึงยังไม่ค่อยมีอริเท่าไร เเละไม่มีขุมอำนาจในเกมด้วย ง่ายต่อการเข้าตี้  g#039

มาช่า เชื่อฉันเถอะ

• misowXD
  • Jr. Member
  • **
    • Superlative Сasual Dating - Genuine Females
 g#016 g#016 g#016
   ......อย่าหาว่าพี่สอนเลยน้ะ.....หนูเหมือนเอาแมวตัวเดิมมาย้อมสีให้สวยขึ้น แต่ประทานโทษมันก็คือแมวตัวเดิม

งั้นขอเสนอคำว่า " ย้อมแมวขายยยย "

g#022  g#017  g#022  g#017  g#022  g#017 g#022  g#017 g#022

A+

• Personal ID 🔐
  • **
เห้ย ๆ สรุปอสุราโมบายเนี่ยใช้นิ้วจิัมเดินหรอ ถ้างั้นก็ไม่ต่างจากเวอร์ชั่นปกติเลยสิ เพราะว่าคอมเราก็ใช้นิ้วจิ้มหน้าจอเดินได้เหมือนกันนะ อสุรา

ถ้ายังทำอะไรแบบนี้ออกมาสร้างกระแสก็แย่สิครับ แบบนี้ก็ไม่หนุกดิ เล่นในคอมยังง่ายกว่าเยอะ เฮ้อ
ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่อยากจิ้มเดินอยากให้มีระบบควมคุมการเดินให้ง่ายขึ้น

ส่วนเรื่องใช้เซิร์ฟเวอร์รวมกันไม่ว่าอะไรหรอกแต่ ทำโมบายให้มันออกมาดีๆละกัน

ตามนั้นแหละ ถ้า เซริฟเดียว กัน มันจะเสียเปรียบตรงที่ การควบคุม ซึ่ง มันจะด้อยกว่าเล่นในคอมเยอะเลย

คิดดู แค่จะ จิ้ม เอา สกิวๆ นึง ไปใส่ คู่ต่อสู้ ได้ก็ลำบากมากพอละ มันโดด อีก ทำให้ต้องจิ้ม ใหม่   ในคอม มันยัง มี คลิ๊กซ้าย คลิ๊กขวา แต่ใน โมบาย ยังนึกสภาพไม่ออกว่า จะคลิ๊กขวายังไง

woon_huh woon_huh

ASURA LOVE

• **
ที่เกมส์อยู่ได้ก้อคนในเซิฟคอมเติมให้ป่ะครับ อยากเล่นใหม่กะแยกเซิฟไป woon_yes

ดูยังไง โมบายก็เอาไว้แค่เดิน จิ้มมอนเก็บขยะ ไปเวลาว่าง นั่นแหละ #038 #038

♀ ♥ ปๅย<>อินเลิฟ ♥ ♀

• me_love_io@hotmail.com
เกมยังไม่ได้ออกมาให้ทดลองเล่น ใจเย็นๆก่อนดีกว่าไหม ทีมงานอาจจะเพิ่มปุ่มเดิน กับปุ่มล๊อคเป้าตอนเกมเสร็จก็ได้นะครับ ตอนนี้โมบายยังเสร็จไม่ถึง80%เลยมั้ง
เรื่องเชิร์ฟเวอร์ผมก็เห็นด้วยนะครับที่จะแยก แต่เรื่องที่ตัดPCไม่ให้เล่นในมือถือได้ผมว่ามันจะทำร้ายจิตใจคนเล่นPCไปไหม เพราะเขาก็รอไม่ต่างอะไรจากเราๆเหมือนกัน

ที่ผมอยากแนะนำนะ
1 รวมเชิร์ฟPCทั้งหมดมาอยู่เชิร์ฟเดียวกันหรือ2เชิร์ฟแยกPKกับไม่PKแล้วทำเชิร์ฟโมบายมาอีก PCไม่สามารถเข้าเล่นเชิร์ฟโมบายได้
วิธีที่2นี้อาจจะทำร้ายจิตใจไครหลายคนอยู่บ้างแต่เพื่อผลที่ออกมาอาจจะดีกว่านะ (อาจจะ)
2 รีเชิร์ฟแม่งหมดทุกเชิร์ฟเลย 555