GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

พูดคุยเรื่อง "จิตแห่งอาชีพ" ที่นี่ครับ (ระบบเบื้องต้น Status ติดตัวถาวร)

llOrangell

• Jr. Member
  • **
เบื่อที่สุด ต้องมากระเสือกกระสนเวลใหม่อีก จะจุติ 6 ไปเพื่อไร C3 ก็ระดับ 10 หมดแล้ว
จุติใหม่เพื่อเอา สเตตัสที่เพิ่มให้ก็ไม่คุ้ม เพิ่มมานิดเดียว 
เพิ่มเลือด 250 เพิ่มมาทำไมอยากรู้

จุติใหม่ C3 ที่ทำไว้หายต้องฝึกใหม่อีก ทำไมต้องให้กลายเ้ป็นเวล 1 ด้วย เซ็งจัง
ได้คิดถึงคนที่เขาจุติ 6 อยู่ก่อนแล้วบ้างไหม ?

ตัว skill C3 ทางทีมพัฒนาได้ทำระบบแปลงเป็น EXP กลางไว้แล้วครับ โดยจะเปลี่ยนเป็น EXP กลางเท่าไหร่นั้นขึ้นอยู่กับระดับความยากในการฝึกของ skill C3 นั้นๆ

ซี3 นี่ก็อีกประเด็นนึง ขอถามคะ exp กลางมันคืออะไรคะ ไม่ทราบจริงๆ

แล้วไอที่ว่าคืนexp บางส่วนนี่ อย่างกรงน้ำแข็งระดับ 10 ความยากในการฝึก3 เมื่อจุติไปแล้วถูกแปลงเป็นexpกลางเก็บไว้จะเหลือระดับเท่าไร   g#046

แล้วทำไมคืนมาเป็นบางส่วนคะ ไม่คืนทั้งหมด

คิดวิธีอื่นไม่ออกแล้วรึ ไม่เห็นด้วยอย่างแรง
จุ6ไปแล้วยังต้องกลับไปเป็นเวล1ใหม่ซ้ำๆ
สนับสนุนให้คนขายตัวละคร แล้วชิ่งไปปั้นตัวใหม่สินะ

สนับสนุนให้คนขายตัวละครยังไงครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ

เก๊ตละ

คนเวล99 ยังไม่จุ  พอกดดึงจิตจะกลายเป็นเวล1 ยังไม่จุใช่มั้ยจี 

oswa

• Newbie
  • *
สำหรัีบ จิตแห่งอาชีพ ทางทีมงานสามารถสรุปจุดประสงค์ และข้อดี พร้อมข้อเสีย กับลูกค้าของคุณให้มันชัดเจน ว่าวิธีคิดแบบนี้ เงือนไขแบบนี้ การเข้าถึงในแนวคิดนี้ของลูกค้า  ทางทีมงานต้องการอะไรให้เกิดขึ้นในเกม

ถ้าเกมมันจะตัน ผมว่ายังมีช่องว่างอื่นๆ ให้พัฒนากันได้อยู่อีกมาก โดยให้มันมีเงื่อนไขที่ไม่ยุ่งยาก และไม่ไปทำร้ายความรู้สึกของผู้เ่ล่น ในแง่ของต้นทุนของผู้เล่น โดยหลักๆ มันเป็นเรื่องของระยะเวลา

อยากให้คิดเชิงบวก โดยปราศจากเงื่อนไขที่จะเป็นภาระ กับกลุ่มลูกค้าหลักของคุณ

จะเป็นไปได้ไหม คำว่า จิตแห่งอาชีพ จะเปลี่ยนเป็นการปลดล็ึอคสกิลพิเศษของอาชีพนั้นๆ แึค่อาชีพเดียว หรือจะคิดแบบต่อยอด โดยเพิ่มอาชีพใหม่ๆ เข้ามา ให้คนที่จุติ6 สามารถใช้เป็นทางเลือกว่า จะเปลี่ยน หรือไม่เปลี่ยน โดยอาชีพใหม่ ก็มีอะไรใหม่ๆ เข้ามาด้วย

หรือถ้าคิดว่าแนวทางของ จิตแห่งอาชีพ ควรเพิ่มตัวเลขต่างๆ และต้องมีการสะสมค่าต่างๆ จากหลายๆ อาชีพ มันเหมาะสมดีแล้ว จะเป็นไปได้ไหมว่า จะให้สิิิทธิ์กับลูกค้าที่จุติไปแล้ว ซึี่งเป็นฐานลูกค้าหลักของคุณ ได้รับการช่วยเหลือ ในการเข้าถึงวิธีคิดนี้ของคุณได้ โดยให้สิทธิ์ เืลือกค่้าพลังของ จิตแห่งอาชีพ ย้อนหลังได้ โดยไม่มีเงือนไข ผมว่ามันน่าใช้เป็นทางออกที่ดีกว่า ที่จะปัดภาระทั้งหมดไปให้กับผู้เล่น ผมอยากได้คำว่า win win จากทุกส่วนของผุ้เล่นในเกมนี้

อย่างการจุติแรร์ ผมยังมีความเห็นว่า ถ้าเพิ่มแรร์ในระบบเกม มันจะดีกว่าไปลดคุณสมบัติของแรร์เดิม ผู้เล่นได้พัฒนาอะไรในสิ่งใหม่ๆ ดีกว่าไปพัฒนาสิ่งเดิมๆ ที่ถูกลดค่าลง

สังคมในเกมมันจะสนุก และมีทางให้เดินต่อ ก็ต้องได้รับความร่วมมือจากหลายๆ ฝ่าย มานั่งพูดคุยกัน ในเชิงสร้างสรรค์ เพื่อหาความสุึขในเกม นำมาใช้ร่วมกัน 

RoziiMini

• Newbie
  • *
ระบบนี้มาบอกเลย โครตไม่เห็นด้วยอะ คน1คน มีกี่ตัวละคร แต่ละครจุ6ไปแล้วกี่ตัว
เราคนนึง มีมากกว่า 4 ตัว แล้วต้องมานั่งไล่จุทุกตัวให้ครบทุกตัวเพื่อเอาค่าสเตตัสตรงนี้
แล้วไหนจะ c3 ที่ฝึกจนตัน 10ไปทุกตัวแล้วอีกอะ นึกถึงคนหมู่มากด้วยซิ
คนเวลเด๋วนี้น้อยจะตาย จะดึงคนกลับมาเวลเพื่อขายของหรือไงคะ
ที่บอกคืน EXP ส่วนกลางมาให้ มันก็ไม่คุ้มกับค่าไฟที่เสียไปอยู่ดีอะ
ที่คืนมาก็ใช่ว่าเต็ม มี สกิล 3 สกิล ต้องแบ่ง ใส่ไปทุกสกิล ถ้ากดใส่ไปสกิลเดียว ที่เหลือก็เริ่ม1ใหม่อยุ่ดี

ระบบอื่นรอพัฒนายังมีอีกตั้งเยอะ คิดระบบใหม่มา ระบบเก่าค้างคา
กลับไปแก้ไขข้อบกพ้องของระบบเก่าๆที่ยังไม่เวิคจะดีกว่าปะ
[/b]

13owlinG

• **
เอาเวลาไปพัฒนาของเก่าก่อนดีไหมค่ะทีมงาน การงาน ความสมดุลของอาชีพ ตลาดกลาง ซ๊ 3

แล้วถ้าจะต่อยอดกันจริงๆ ก็ทำ คลาส 4ต่อไปก็ได้หนิ เรื่อง จิตแห่งอาชีพ มันเหมือนไล่ผู้เล่นทางอ้อมเลยอะค่ะ

ใครบ้างจะบ้าเวลเอาสเตเตัสติดตัวแค่ไม่เท่าไหร เห็นแล้วเหนื่อยแทนค่ะ แบบนี้คนหายอีกตามเคย  woon_bye

♂ออกศึกรบ..จบศึกรัก♀

• Full Member
  • <<~@"รักกันใว้เถิด"@~>>
 woon_huh
       มีจุ6อยู่หลายตัว ว่าจะกลับมาเล่น เจอแบบนี้ เอางัยดีหว่า .....
                       woon_sad2

coalapanda

• Administrator
เอาเวลาไปพัฒนาของเก่าก่อนดีไหมค่ะทีมงาน การงาน ความสมดุลของอาชีพ ตลาดกลาง ซ๊ 3

แล้วถ้าจะต่อยอดกันจริงๆ ก็ทำ คลาส 4ต่อไปก็ได้หนิ เรื่อง จิตแห่งอาชีพ มันเหมือนไล่ผู้เล่นทางอ้อมเลยอะค่ะ

ใครบ้างจะบ้าเวลเอาสเตเตัสติดตัวแค่ไม่เท่าไหร เห็นแล้วเหนื่อยแทนค่ะ แบบนี้คนหายอีกตามเคย  woon_bye

ผมไม่เห็นถึงประเด็นของการไล่ผู้เล่นไม่ว่างทางไหนเลยนะครับ สำหรับผม ผมมองว่ามันเป็นการเพิ่มทางเลือกให้กับผู้เล่นมากกว่า ไม่ว่าคุณจะยังไม่จุ หรือ จุ 6 ครบแล้ว

ก็ยังสามารถที่จะใช้ระบบนี้ได้ ซึ่งถ้าเห็นต่างขอให้อธิบายให้ชัดเจนหน่อยครับ

กายใจให้เบลด

• Newbie
  • *
จีเป็นคนคิดคอนเซปนี้หรอคับ ผมว่าไม่นานก็คงลาออก แล้วทิ้งปัญหานี้ไว้ให้ผู้เล่นถามกันต่อๆไป ว่าจะทำเสร็จสมบูรณ์เมื่อไร และจะเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆคับ ประมาณว่าทำค้างคาและทิ้งไป ทั้งๆที่มีเสียงคัดค้านหนาหูออกปานนี้ ขอเป็นอีก 1 เสียงคับว่าไม่เห็นด้วยคับ   ยังไงก็รักอสุราและเป็นกำลังใจให้ทีมงานคับผม   g#039 g#039

PanGaPonG

• Newbie
  • *
1.ต้องมาตั้งหน้าตั้งตาเวลใหม่
2.ต้องกลับมาออนเซตใหม่อีกครั้งเพื่อจะให้ได้ 9*4
3.ต้องกลับมาซื้อยาเวลใหม่(เงินโซล)
4.ต้องกลับมาฝึกc3ใหม่
5.ต้องกลับมาหาของใหม่
6.เพื่อความคึกคักของเซิฟ (ขนาดสวรรค์มีคนเยอะสุดหลัง 4 ทุ่ม ยังกะตลาดสด)
7.เล่นตัวใหม่ดีก่าถ้าจะเวลใหม่ จุ6 เวล 1 ไป 99 พอๆกะไม่จุไปยังจุ3 มั่ง
8.เพิ่มยอดid เพื่อบอกว่าเกมส์ตัวเองมีผู้เล่นเยอะ(ทำไหมไม่เชค ยอด ip)
9.ล9.

Elysium

• **
จากที่ลองทำมานะ คือเวล99 พอไปรับพลังก็กลับมาเป็นเวล1 แล้วก็เวลไหม่ไห้99 แล้วไปรับพลังอีก โดยทำแบบนี้ยุ14รอบ = 14อาชีพ ก็จะได้พลังรวมทั้งหมด ง่ายๆคือต้อง99 14รอบ
ไครจะมาขยันขนาดนั้นครับ เซิฟก็คูณน้อย

: 3

• โป้ยยยยยยย` ♥
จากที่ลองทำมานะ คือเวล99 พอไปรับพลังก็กลับมาเป็นเวล1 แล้วก็เวลไหม่ไห้99 แล้วไปรับพลังอีก โดยทำแบบนี้ยุ14รอบ = 14อาชีพ ก็จะได้พลังรวมทั้งหมด ง่ายๆคือต้อง99 14รอบ
ไครจะมาขยันขนาดนั้นครับ เซิฟก็คูณน้อย

จิงๆก็ ถูกนะว่าไม่มีใคขยันขนาดนั้นหรอก

แต่ว่า ถ้าเลือกรับพลังสักอันแล้วอันอื่นไม่รับอีกก้ได้ แต่ใคๆก้อยากรับให้หมดนั่นแหละ  g#004
Never mind .

Elysium

• **

สำหรับคนที่คิดว่าเพิ่มมาแค่250 ไม่ไช่นะครับ คือทีมงานต้องการให้เรารับไห้ครบ14อาชีพมั้ง มันจึงจะได้ HP MAX 5000

(นี้คือที่ผมเข้าใจ)
(เวลยากแบบนี้ไครจะช่วยทดสอบครับ)

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
เรื่องความไม่ง่ายแน่นอนอยู่แล้วครับมันไม่ง่าย แต่อย่าลืมว่า จุ 6 นั้นก็มีส่วนของโบนัสค่าสเตตัส ที่มากกว่าคนที่ยังไม่จุ รวมถึงของต่างๆที่มีมากกว่าซึ่งถึงแม้ exp จะช้ากว่าจริง แต่โดยรวมแล้วผมว่าอาจจะเหนือกว่าหรือพอๆกันนะ

ตามที่ท่าน coala บอกเลยครับ และยิ่งถ้าเป็น เซิร์ฟเวอร์ PK ด้วยแล้ว ผู้เล่นที่มีการจุติยิ่งมากจะป้องกันตัวเอง(จากผู้เล่นด้วยกัน) ในพื้นที่เก็บเลเวลได้ดีกว่าด้วย

ไม่ใช่เลยครับ ผมหมายถึงการที่จะเพิ่มระดับตัวละครให้มันตันหรือสูงสุด ก็ต้องเล่นให้เวล99 เผ่ามนุษย์ ก็ 14 รอบ ซึ่งเทียบกันแล้วคนที่จุติ6ไปแล้ว กับคนเที่เปิดเล่นใหม่สร้างตัวใหม่เล่น จะเลือกแบบไหนไวกว่ากันครับ คำตอบก็ง่าย ๆ อยู่แล้ว จะรีบจุทำไมในเมื่อต้องเวล99ถึง14รอบเมื่อรอบแรกเวลง่ายไวกว่าเป็นไหน ๆ 14รอบบางคนบอก ไม่เกิน3เดือนก็ครบแล้วค่อยจุติ6 เทียบกับพวกที่จุติ6ตันแล้วต้องมาเวล 99 ให้ครบ 14 รอบ คิดดูครับช้ากว่าแค่ไหนกว่าจะ99ในรอบของจุติ6 ซักปีหนึ่งไหวไหมครับเล่นแบบ24ชมกันไปเลยเชียวเวลเดียวไร้ตี้

การให้มาเวลใหม่ก็อาจทำให้ตี้เวลกลับมาครึกคลืนกันหน่อยก็จริง แต่ความเลื่อมล้ำตรงจุดนี้มันมีเห็นชัด ๆ ถึงความยากง่ายในการได้มาต่างกัน ตรงจุดที่จะไปสูงสุด

ถ้าระบบนี้มีมาก่อนระบบจุติ6จะไม่ว่ากันเลยครับ แต่นี้มาหลังแล้วทำให้เกิดความแตกต่างในเรื่องความยากในการทำให้เต็มน่ะครับ
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

Elysium

• **

สำหรับคนที่คิดว่าเพิ่มมาแค่250 ไม่ไช่นะครับ คือทีมงานต้องการให้เรารับไห้ครบ14อาชีพมั้ง มันจึงจะได้ HP MAX 5000

(นี้คือที่ผมเข้าใจ)
(เวลยากแบบนี้ไครจะช่วยทดสอบครับ)

ผมว่าการที่จะมานั้งเวลไหม่14รอบ มันก้มีคนทำอยู่มั้งแหละคับ แต่ผมว่าควรจะทำเป็นMAX STATUS นะคับ คือตัวละคร1ตัว สามารถรับจิตรแห่งอาชีพได้..ครั้งโดยลดลงมาหน่อยอะคับ เอาเป็นแบบรับ1ครั้งทุกอาชีพได้STATUS เท่ากันหมดให้รับได้5ครั้งอย่างนี้ อาจเช่นรับHP MP ครั้งละ 500 5ครั้งก็2500 ไม่ต้องจำกัดว่าต้องเป็นอาชีพอะไรมารับ รับแล้วได้STATUS เท่าๆกันหมด หรือถ้าผู้เล่นไม่อยากกลับไปเวล1ไหม่ เราควจจะทำเป็นเควสรับพลัง ให้หาของยากออกมาหน่อย รึไม่ก็ ของนั้นจะดรอปจากมอนเตอร์ที่หายากๆ ตกยากๆมีตัวเดียวอะไรแบบนี้คับ มันดูน่าตื่นเต้นมากกว่า จะทำไห้หลายๆคนอยากจะทำนะคับ

manatt123

• Newbie
  • *
ไม่เห็นด้วยกับระบบจิตอาชีพของทีมงานเลย
ใครจะมาบ้าเล่นให้จุติอาชีพครบ 14 ครั้ง
แค่จุติแบบธรรมดา 6 ครั้งก็เวลยากจะตายอยู่แล้ว

แล้วความเหลื่อมล้ำของระบบจุติอาชีพอีก
ถ้าเอาตัวที่จุน้อยๆ หรือไม่จุ มาเวลเพื่อให้จุติอาชีพได้ไวๆ
ก็ได้เปรียบกว่าคนที่เขาจุติ 6
คนจุติ 6 เวลยากมากๆ กว่าจะจุติอาชีพครบ 14 ครั้ง ยากโคตรๆ

ทำไมต้องทำระบบแบบนี้มา ลองดูความคิดเห็นในกระทู้สิ ว่ามีคนเค้าคัดค้านกันเยอะแยะ
ยังจะดันทุรังทำต่อไป อย่างน้อยฟังเสียงผู้เล่นบ้างเหอะ