GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ปรับสมดุล status : ยกเลิกระบบทอน damage ระหว่าง player !!! ยกระดับ hit flee !!!

-Radio__ ●ω●

• ไม่ได้แคร์นะ อยากด่าด่าไป
  • Jr. Member
  • **
  • Line : golp.a
ก็ อัพ dex เยอะๆ  ม้งคะ เพราะ จะติด cri ได้ ต่อเมื่อ โจมตีโดนเท่านั้น

ก่อนหน้านี้ cri ไม่จำเป้นต้อง มีความแม่นยำถึง ถ้า จะติดก้ติดเลยไม่อิงกับ ค่าความแม่นยำ(มั้ง)

เพราะจากที่ลองตีมอนดู มอนที่มีค่าหลบสูงกว่าค่าแม่นยำ  เราไม่ติด cri เลย

ถ้าเป็นแบบนี้ พระจะกลับมามีบทบาทสำคัญอีกครั้ง เพราะหลายอาชีพไม่มีพระ ตีมอนระดับสูงๆไม่โดน  g#006 g#006 มีข้อสงสัยครับ

- ค่า hit flee ที่ว่าคิดกับมอน(รวมถึงบอส)ด้วยหรือเปล่า ถ้าคิด แสดง ว่า มอนที่ตีเราวืดๆจะไม่โป๊ะเราใช่ไหม (รอดตายจากบัวน้อยแล้วตรู)
- ตามความเข้าใจของผม 'ทักษะประเภท Magic จะคำนวณ critical ขณะร่าย (และไม่นำ Critical มาตัดกัน)' หมายถึง
  ถ้าอัตรคริเรา 20 ของศัตรู 10 เวลาเราร่ายจะ มีโอกาส คริ 20 เท่าเดิมใช่รึไม่ ??
- หากติด Critical จะทำการลดระยะร่ายต่ำสุดลงไปอีก เป็นจำนวน 1 second หมายถึง ถ้าระยะร่าย 1-4(ในคำอธิบายสกิล) วิ หากติดคริ ระยะร่ายจะเป็น 0-4 วิ แบบนี้เหรอ??
  หรือว่า หากระยะร่ายสกิลเรา(ณ ขณะร่าย) คือ 2 วิ ถ้าติดคริ จะเหลือ 1 วิ แบบนี้ ?? (ถ้าเป็นแบบนี้บางสกิลหากติดคริ ก็ไม่มีระยะร่ายน่ะสิ -0- ยิ่งไม่เอาอัตราคริมาตัดกันด้วย )
- สำหรับสายเวทของเผ่าอสุรา หากร่ายติดโป๊ะเชะ ก็จะ ลดระยะร่ายต่ำสุดลง เช่นกัน (ปกติ Skill ของเผ่าอสุรามี ระยะร่ายต่ำสุด-สูงสุด เท่ากัน)
  คือ หาก ระยะร่าย 3 วิ ก็จะเป็น 2-3 วิ เหรอครับ งั้นเผ่าก็แทบไม่ได้ประโยชน์จากการปรับเท่าไหร่ เพราะ สกิลเผ่าร่ายนานมาก ลดไปวินึงก็ยังนานอยู่ดี คงไม่มีใครเล่นเผ่าแล้วเอาลูกแก้วออฟกาลหรอก  g#003

ถามแค่นี้ก่อน เดี๋ยว มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการ สู้กันของแต่ละอาชีพจะมาถามอีก ไปลองดูก่อน อิอิ

ไม่ได้อยากดราม่า แต่ว่าไม่ไหวจริงๆ !!

•Insomnia' •

• Full Member
  • un' :)
สรุปว่าไง?
สายเวทเปลี่ยนจากโป๊ะมาเป็นการลดเวลาร่ายเวทหรอ?
หรือยังไง

~♦—Double A—♦~

• Newbie
  • *
ถ้างั้นเทรก็เน่าสิครับ
ถ้าแม่นน้อย ก็ยิงอาชีพอื่นไม่เข้าเลย ถึงจะเชียร์ก็ไม่เข้าอยู่ดี
เพราะตอนนี้ อาชีพสายหลบ สามารถหลบหลีกคริติคอลแล้ว
หลบหลีก เยอะ = ป้องกันคริติคอล
แม่นยำเยอะ = คริติคอลทะลุหลบ
เทรก็ดีตรงหลบนี่แหละครับ แต่เจอเวทนิดหน่อยก็นอน
ถ้าเทพต้องจุ 6 ใส่ 3 หัว *0* ของเทพๆ
เกรียนสะบัด เบอใส่หน้ากาก เสมอง +
สับกระจาย ~ ~ ที่โหดสุดเหมือนเดิมคือพาลา
 - -" กดแทงแม่นหน้ากาก เสมอง +
หอกออฟแม่น - ทำลาย ทะลุหมด *0*
ป้องกันสุดยอดถ้าของดี หึหึ ~~~
สรุปคือ อาชีพอื่นเน่าหมดนอกจากอาชีพที่พัฒนามาจากไฟเตอร์คลาส
 woon_sunny
ผิดตลอด แหละเรา ~~~~
T T —๏๏๎๏๏›๏๏- ชอบกินลูกชิ้นปิ้ง woon_5555

tester32

• Newbie
  • *
ก็ อัพ dex เยอะๆ  ม้งคะ เพราะ จะติด cri ได้ ต่อเมื่อ โจมตีโดนเท่านั้น

ก่อนหน้านี้ cri ไม่จำเป้นต้อง มีความแม่นยำถึง ถ้า จะติดก้ติดเลยไม่อิงกับ ค่าความแม่นยำ(มั้ง)

เพราะจากที่ลองตีมอนดู มอนที่มีค่าหลบสูงกว่าค่าแม่นยำ  เราไม่ติด cri เลย

ถ้าเป็นแบบนี้ พระจะกลับมามีบทบาทสำคัญอีกครั้ง เพราะหลายอาชีพไม่มีพระ ตีมอนระดับสูงๆไม่โดน  g#006 g#006 มีข้อสงสัยครับ

- ค่า hit flee ที่ว่าคิดกับมอน(รวมถึงบอส)ด้วยหรือเปล่า ถ้าคิด แสดง ว่า มอนที่ตีเราวืดๆจะไม่โป๊ะเราใช่ไหม (รอดตายจากบัวน้อยแล้วตรู)
- ตามความเข้าใจของผม 'ทักษะประเภท Magic จะคำนวณ critical ขณะร่าย (และไม่นำ Critical มาตัดกัน)' หมายถึง
  ถ้าอัตรคริเรา 20 ของศัตรู 10 เวลาเราร่ายจะ มีโอกาส คริ 20 เท่าเดิมใช่รึไม่ ??
- หากติด Critical จะทำการลดระยะร่ายต่ำสุดลงไปอีก เป็นจำนวน 1 second หมายถึง ถ้าระยะร่าย 1-4(ในคำอธิบายสกิล) วิ หากติดคริ ระยะร่ายจะเป็น 0-4 วิ แบบนี้เหรอ??
  หรือว่า หากระยะร่ายสกิลเรา(ณ ขณะร่าย) คือ 2 วิ ถ้าติดคริ จะเหลือ 1 วิ แบบนี้ ?? (ถ้าเป็นแบบนี้บางสกิลหากติดคริ ก็ไม่มีระยะร่ายน่ะสิ -0- ยิ่งไม่เอาอัตราคริมาตัดกันด้วย )
- สำหรับสายเวทของเผ่าอสุรา หากร่ายติดโป๊ะเชะ ก็จะ ลดระยะร่ายต่ำสุดลง เช่นกัน (ปกติ Skill ของเผ่าอสุรามี ระยะร่ายต่ำสุด-สูงสุด เท่ากัน)
  คือ หาก ระยะร่าย 3 วิ ก็จะเป็น 2-3 วิ เหรอครับ งั้นเผ่าก็แทบไม่ได้ประโยชน์จากการปรับเท่าไหร่ เพราะ สกิลเผ่าร่ายนานมาก ลดไปวินึงก็ยังนานอยู่ดี คงไม่มีใครเล่นเผ่าแล้วเอาลูกแก้วออฟกาลหรอก  g#003

ถามแค่นี้ก่อน เดี๋ยว มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการ สู้กันของแต่ละอาชีพจะมาถามอีก ไปลองดูก่อน อิอิ

ก็คงเหมือน RO มั้งคะ ที่ว่า ถ้าค่า หลบเรามากจน มอนตีไม่โดน แต่จะคิดแค่ 95%
ถึงจะหลบมากยังไงก็จะมีโอกาส 5% ที่ มอน จะตีโดนค่ะ (แล้วไอ5%อาจจะติดโป๊ะ)
แต่เวทนี่ไม่ทราบค่ะยังไม่ได้ลอง แต่ถึงยังไง เวทก็ไม่น่าจะเดือดร้อนมากเพราะ ถึงไม่ติดโป๊ะ เวทก็หลบไม่ได้อยู่แล้ว
เว้นแต่ ฝ่ายตรงข้าม จะมีของกันเวทเยอะๆ ซึ่งโปีะเป็นการ โจมตีแบบทะลุ def

tester32

• Newbie
  • *
ถ้าแม่นน้อย ก็ยิงอาชีพอื่นไม่เข้าเลย ถึงจะเชียร์ก็ไม่เข้าอยู่ดี
เพราะตอนนี้ อาชีพสายหลบ สามารถหลบหลีกคริติคอลแล้ว
หลบหลีก เยอะ = ป้องกันคริติคอล
เทรก็ดีตรงหลบนี่แหละครับ แต่เจอเวทนิดหน่อยก็นอน
ถ้าเทพต้องจุ 6 ใส่ 3 หัว *0* ของเทพๆ
เกรียนสะบัด เบอใส่หน้ากาก เสมอง +
สับกระจาย ~ ~ ที่โหดสุดเหมือนเดิมคือพาลา
หอกออฟแม่น - ทำลาย ทะลุหมด *0*
ป้องกันสุดยอดถ้าของดี หึหึ ~~~
สรุปคือ อาชีพอื่นเน่าหมดนอกจากอาชีพที่พัฒนามาจากไฟเตอร์คลาส
 woon_sunny

ก็ถูกนะคะ เพราะตอนนี้ ลองเล่นเทรดู ปรากฎว่า แม่น 400+ ยังยิงมอน ธรรมดาบางตัว ไม่โดนเลยค่ะ

ตากลมสตายD

• `ไม่ได้เป็นโอตาคุ แค่นอนเพ้อสาว2D .
  • **
 woon_sunny

ก็ถูกนะคะ เพราะตอนนี้ ลองเล่นเทรดู ปรากฎว่า แม่น 400+ ยังยิงมอน ธรรมดาบางตัว ไม่โดนเลยค่ะ

งี้ผมก็ดับสิ g#016
รับยารีชีพ2ขวดครับ ......  g#043
รอดูตอนต่อไป ..
▼ .นอนตากลมสบายๆ เสพอนิเมะสไตล์คนรักสาว 2D

tester32

• Newbie
  • *
แต่แพชนี้ น่าจะซัพพอร์ท item บางชนิดที่+หลบ+แม่นและแน่นอน

ราคา db +ความแม่น พุ่งพรวด เพราะ สำคัญกว่า ความแรง แล้วแหละมั้ง

เพราะถ้าแรงแค่ไหนแต่ไม่โดนคงเท่านั้น item ที่คาดว่าจะแพงขึ้นไปอีกคงเป็น

มัดไร้สิ้นสุด เพราะ สกิลที่+แม่น ถึง 999 ยังไงก็โดน

tester32

• Newbie
  • *

คือบางที มันก็เกินไปนะคะ สำหรับ การปรับ hit เพราะ นี่ dex90  hit 400 เวล78

ยิงมอน ไม่โดนเลย   ไม่ได้ข้ามเวลนะคะ มอนเวล พอๆกัน

อาจจำกัดวง เฉพาะอาชีพป่าวคะ  วิมาได้แน่ๆเพราะ เวทยังไงก็โดน

น้องมิ้นท์

• Newbie
  • *

น้องมิ้นท์

• Newbie
  • *

ขนาดแอสเราเวล97 ตีค้างคาวอาฆาดยังวืดตลอดเลยนะ เราว่าก็เกินไปนะคะ  woon_cry

คนจะสวยจริง ต้องหน้าตาสวยและเรียนเก่ง น้องมิ้นท์ ณ pk

Flux

• **
ผมว่าไม่ต้องปรับหรอกครับที่ว่าต้องตีโดนถึงจะ ติดโป๊ะ ผมว่าตั้งอัตราโป๊ะแช๊ะสูงสุดไปเลยดีกว่าว่า  เช่นสูงสุด 40% อะไรอย่างงี้

•Insomnia' •

• Full Member
  • un' :)
ผมว่าไม่ต้องปรับหรอกครับที่ว่าต้องตีโดนถึงจะ ติดโป๊ะ ผมว่าตั้งอัตราโป๊ะแช๊ะสูงสุดไปเลยดีกว่าว่า  เช่นสูงสุด 40% อะไรอย่างงี้
อ่าวแล้วงี้จะมีของออฟโชคไปทำไมอ่ะ

tester32

• Newbie
  • *

การตั้ง limit ของ อากาส ติด critical เราว่าไม่สมควรนะคะ แต่ถ้าจะเอาวิธีคิดแบบว่า

เอาค่า สเตตัสของ มอน หรือของคนว่า มีค่า luk เท่าไร แล้วมาหักลบ กับ luk ของ ผู้โจมตี = โอกาส ติด cri

เช่น มอนมีค่า luk 20 เรามี ค่า luk 30 และมีโอกาสติดคริ 10% จะไม่ถุกหักลบหรือหักลบนิดหน่อย

แต่ถ้า

มอนมีค่า luk 50 เรามีค่า luk 30 และมีโอกาสติด คริ 10% ลัคที่มากกว่าของฝั่งตรงข้าม
จะเอามาหักลบกับลัคของเรา ทำให้มีโอกาสติดคริ น้อยลง เป็น 5-7% เราว่าแบบนี้ น่าจะ okมากกว่านะคะ

เพราะ ตัวเกมนี้มีค่าต้านทานการโดนโป๊ะ (critical resistance) ทำให้โดน น้อยลง หรือ โดนเบาลง อยู่แล้ว

Flux

• **
อ่าวแล้วงี้จะมีของออฟโชคไปทำไมอ่ะ

แล้วคิดว่าอัตราโป๊ะแชะจะทำถึง 40% ทุกอาชีพหรองับ