GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

รบกวนจีเอมซอสหรือผู้ที่เกี่ยวข้องกับการพัฒนาระบบแรร์ไอเทม เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดหน่อยครับ

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• Jr. Member
  • **
  • อ่านจันทรา
แรร์ไอเทม ระดับ Top Class ต่างๆ มากมายก็มีทั้งข้อดีข้อเสียที่ต่างกันออกไป และระบบใหม่ที่กำลังจะเข้ามาคือระบบ จุติแรร์ไอเทม

ส่วนตัวผมนั้นวิธีนี้ ถือว่าเป็นสุดยอดกลยุทธในการพัฒนาเกม เพราะไหนจะได้ทั้งในเรื่องของการปรับสมดุล และยังมีในเรื่องของความแปลกใหม่ในระบบเกม
ซึ่งทำให้ผู้เล่นที่อยู่ในจุดอิ่มตัวมีการ Active และไม่หยุดที่จะสรรหาความเก่งให้กับตัวเอง

ผมคนนึงที่เล่นเกมนี้และมีประสบการณ์มากว่า 4ปีแล้ว ตามหลักแล้วก็ไม่ถือว่ามากหรือน้อยนะ ผมคนนึงที่คอยเฝ้าดูการเปลี่ยนแปลงของเกมนี้มาหลายยุคหลายสมัยละ
บอกตามตรง บางยุคก็รุ่งเรื่อง บางยุคก็เสื่อมโทรม แต่ผมก็ยังคงอยู่กับเกมอสุรา

เข้าเรื่องเลยแล้วกัน แรร์อย่างอื่น จะแรร์ประเภทไหนนั้นผมก็มองว่า บางชิ้นอาจดีเกินไป บางชิ้นอาจมีจุดบอด ซึ่งรายละเอียดของแต่ละอาชีพแน่นอนว่าผม
ยังไม่เข้าใจอย่างลึกซึ้งเลยไม่รู้ว่าแต่ละอาชีพเป็นยังไง

แต่ที่บอกได้อย่างชัดเจนและแน่นอนที่สุดคือ  "อาชีพ พาลาดิน" ผมมั่นใจว่าประสบการณ์ของสายอาชีพนี้ผมไม่เป็นรองใครแน่นอนนะ ผมใช้เวลากว่า 4 ปีเล่นอาชีพนี้ และค้นหาความลับของมันหลายต่อหลายอย่าง บางอย่างก็เป็นบัค(ถูกปรับทิ้ง) โอเค ผมเข้าใจ บางอย่างทำให้มันดีอยู่แล้วปรับออกผมก็ไม่ว่า จะปรับอะไรนั้นผมไม่เคยสนใจอยู่แล้วเพราะผมคิดเสมอว่า จะรูปแบบไหนมันก็สามารถมีแนวทางเล่นของมันได้ตลอดสำหรับเกมนี้

แต่ีที่ผมออกตัวครั้งนี้ ผมรับไม่ได้จริงๆ ในการใส่ความสามารถให้กับเกราะแรร์ พาลาดิน 95  " เกราะวิหคศักดิ์สิทธิ์ "

จากข้อมูลเก่าเดิมที ความสามารถเป็นแบบนี้

แต่ถูกหลายคนคัดค้านเลยถูกพักไป
แต่มาวันนี้ผมได้เข้ามาอ่านดูแล้วก็พบว่า ทำไมความสามารถของเกราะ Top Class Paladin มันคือความสามารถของแรร์ 95 จริงหรือ ?
ผมนะ ไม่อยากจะให้มันเป็นความจริงเลยนะ บอกตรงๆ

ผมหน่ะ ไม่ใช่ไม่เข้าใจ ไม่ใ่ช่ว่าแค่เห็นแล้วก็โวยวาย แต่ประสบการณ์ในการเล่นจริงๆ ความสามารถแบบนี้มันมีส่วนช่วยน้อยมากๆ ครับ
ผมก็จะยกเหตุผล ที่คัดค้่านความสามารถนี้มาให้ผู้ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้พิจารณาดูนะครับ

1. ทักษะ จากเกราะ ทำให้เราได้รับการฟื้นฟูแีรงขึ้นเป็น 2 เท่า ซึ่งแน่นอนมันจะทำให้พาลาดินนั้น ตายยากกว่าเดิม และ ส่งผลดีในด้านต่างๆ โดยภาพรวม
เช่น การเก็บเวล การล่าบอส การเล่นสงครามชิงปราสาท การสู้กันในระบบ PK และรวมไปถึงการแข่งขัน ABT
แต่ว่า ในฐานะที่ผมเล่นและรู้จักอาชีพนี้มาเป็นอย่างดี ผมกล้ายืนยันนะ ว่าทักษะนี้จะส่งผลเกื้อหนุนให้กับสายอาชีพนี้ได้น้อยมาก เพราะอะไร ?
เพราะว่า พื้นฐานอาชีพนี้แล้ว เน้นไปในด้านพลังป้องกัน เลือดจึงมีระดับ 1 แต่ ไม่ถึงกับเยอะ ตามมาตรฐานก็ประมาณ 10000-15000 หน่วย แล้วแต่การประยุคของแต่ละคน
แต่จะหนักในด้านของพลังป้องกัน ซึ่งหากว่าพาลาดินมีอัตราป้องกันทั้งเวทย์และกายภาพ(พลังป้องกันตัวหลังคิดเป็น%) อยู่ในระดับ 95-105 โดยไม่รวมอัตรายกโล่ ผมถามหน่อยนะครับ เลือดพาลาดินจะลดมั้ย เมื่อพลังป้องกันขนาดนี้สิ่งเดียวที่จะทลวงเข้าคือการโจมตีแบบโป๊ะเชะ หรือ ต้องทำลายเกราะหรืออัตราป้องกันก่อนนอกจากนี้ยังมีการโจมตีที่ไม่คิดพลังป้องกันอีก แต่ในปัจจุบันมีระบบผอบ ซึ่งทำให้้ึค่าโจมตีของแต่ละสายอาชีพรุณแรงจนเกินความสมดุลของเลือดในแต่ละสายอาชีพไปแล้วครับ ผมจะขอเปรียบเทียบเฉพาะกับสายอาชีพ Top Class นะครับ เทร หน้าไม้ประตูนรก 3 นัด มาตรฐานการยิงติดโป๊ะเชะขณะเปิดผอบ อยู่ที่ 8000-10000+ ถ้าระบบทอน ก็ 4000-6000 ขณะไม่เปิดผอบก็จะลดลงเหลือราวๆ 3000-5000
แต่สิ่งสำคัญไม่ได้อยู่ที่ตัวเลขครับ มันอยู่ที่ค่า Dps.(Damage per second) การทำความเสียหายต่อวิ ด้วยค่าต่อเนื่อง 216 ใน 1 วิ เทรจะยิงออกประมาณ 3 ครั้ง คือ 9 นัด ด้วยความแรงและความเร็วระดับนี้ ทักษะฟื้นฟูของพระ+ทักษะจากเกราะ(จุติ6) ดีเล 1 วิ มันทันกันจริงหรอ กับค่า Dps ของเทร ต่อมาคือ วิซาร์ดที่อื่นผมไม่ขอพูดถึงนะ เพราะวิน้อยคนจะเป็นสู้กับพาลาดินในระบบนอกแบทเทิลได้ แต่ขอพูดในแบทละกัน หากวิใช้ทักษะ ธรณีพิโรธของพาลาดิน เปิดเกราะ และโจมตีซ้ำอีกครั้งนึง ความแรงหลังจากติดสถาณะนี้ ผู้เล่นส่วนใหญ่ย่อมรู้ดีว่า One Shot kill  คือจบด้วยสกิลเดียว แล้วทักษะจากเกราะแรร์ 95 พาลาดิน มันเกื้อหนุนมั้ยครับ มีใครจะมาฟูให้ในแบทเทิลมั้ยครับ(ระบบพักพวก ไม่เกี่ยวนะ ขอเปรียบเทียบความแตกต่างระหว่างไอเทมแรร์ต่อสายอาชีพ แบบ 1:1) ในขณะที่วิซาร์ด หรือ ทุกสายอาชีพ มีทักษะเกื้อหนุนในตัวเองทุกอาชีพ แต่ยกเว้นเพียงพาลาดิน มันถูกต้องที่สุดแล้วหรอครับ

2. ในกรณีการใช้ในการแข่งขัน ABT ผมอยากแนะนำก่อนเลยว่า ให้คุณไปดูเทปย้อนหลังแล้วลองพิจารณาอีกทีนะครับ กับ ทักษะของเกราะแรร์ 95 พาลาดิน ว่า ความเป็นจริงมันได้ใช้ประโยชน์เต็มที่หรอ ? เพราะ 1 กลยุทธแรกที่ใช้ในการแข่งของทุกทีม คือ จัดการหัวใจหลักของทีมนั้นๆ ก่อน คือพระแล้วใน ABT พระนั้นเรียกได้ว่าเป็นอาชีพแรกที่ตายเร็วเป็นอันดับต้นๆ เพราะอะไร ไม่ใช่เพราะระบบป้องกันตัวของพระไม่ดี แต่เป็นเพราะค่าพลังโจมตีของแต่ละอาชีพในโหมดนั้น สูงเกินกว่าที่ทักษะฟื้นฟูของพระ จะใช้ทัน ผมพูดตรงๆ นะ พระใน ABT ยังต้องปั้มยาเลย ถ้าจะคอยมายืนฟูนะ ตายครับ แล้วสิ่งสำคัญของพระใน ABT คืออะไร ไม่ใช่การฟูนะครับ แต่เป็นการชุบชีวิต เื่พื่อให้เพื่อนที่ตายไปฟื้นแล้วกลับมาสู้ใหม่ได้ ดังนั้นหมายความว่าถ้าพระตายเพื่อนก็ตาย ทีมก็แพ้ สิ่งที่พระส่วนใหญ่ทำใน ABT คือ วิ่งเพื่อหลบสายตาของศัตรูและคอยใช้ทักษะ ช่วยเหลือจากไกลๆ นั่นก็รวมไปถึงการฟูหมู่ ผมถามหน่อยนะครับ อาชีพที่ิวิ่งเร็วที่สุดในเกมนี้ กับ อาชีพที่ยิงไกลที่สุดในเกมนี้ พลังโจมตีเป็นยังไงหรอครับ คิดว่าถ้าเขาเห็นแ้ล้วพระจะรอดหรอดังนั้น การฟื้นฟูของพระถ้าใช้ใน ABT นั้นต้องอาศัยความชำนาญของคนเล่นพระเป็นอย่างมาก

ในเทปทั้งเก่าและใหม่ บอกได้เลยครับว่า พาลาดิน เป็นอาชีพที่ต้องยืนให้นานที่สุดแล้วจะทำไง รอพระฟูมันไม่ทันอยู่แล้วครับ เพราะ Dps ที่ได้รับมันมากกว่าการที่ได้รับทัักษะฟื้นฟูของพระแน่นอน วัดจากอะไร พระแม้จะบอกว่าฟื้นฟูขั้นสูงไม่มีดีเล แต่มีค่า Animation ที่หลีกเลี่ยงไม่ได้อยู่แล้ว เพราะเป็นค่าหน่วงเวลาอย่างน้อยก็ 0.1-0.2 วิ ทักษะของเกราะ มีดีเล 1 วินาที ต่อให้ฟูเร็วขนาดไหนก็ต้องรอจนครบ 1 วิ แต่ใน 1 วิ Dps ยังคงเท่าเดิม ในขณะที่การฟื้นฟูนั้นมีขึ้นมีลง ตามดีเลของเกราะ

ที่ผมพูดมาไม่ใช่ว่า ทักษะเกราะนั้นไม่ดี ข้อดีของมันก็คือ

ทักษะฟื้นฟูหมู่่ของพระ อันนี้ผมเห็นตรงกับทีมงาน ว่าดีเล กับ ระยะร่าย 1 วิ เท่ากัน แต่ว่าทักษะฟื้นฟูหมุ่มีข้อจำกัดคือ ต้องอยู่ในตี้ และ ในแผนที่เดียวกัน หมายความว่า จะ กิลวอ หรือ PK หรือ เวล หรือ ล่าบอส ทักษะนี้สามารถใช้ได้ตลอด ทำให้พาลาดินทำหน้าที่คือ tanker ให้กับปาร์ตี้ได้ตลอด

แต่้ข้อเสียสำคัญของเกราะนี้ คือเกราะจะแสดงความสามารถได้อย่างเต็มที่ คือ จะเป็นต้องมี 1 อาชีพซัพพอร์ต ตลอดเวลา คือ พระ หรอ อาชีพที่มีสกิลฟื้นฟู
เพราะหากขาดเงื่อนไขนี้ เกราะแรร์ 95 จะกลายเป็นเกราะไร้ความสามารถไปในทันที ที่ผมพูดมามันผิดหรือป่าว

ผมถึงปัญหาไปแล้วก็ใช่ว่าผมจะมีแต่พูดปัญหาของมันอย่างเดียว
โดยส่วนตัวนั้นตัวเกราะความสามารถแบบนี้ผมเห็นด้วยกับแนวคิดนะครับไม่ใช่ว่าไม่เห็นด้วยเพราะพาลาดิน ตามคอนเซปมันคือ สายอาชีพที่เป็นเหมือนทัำำพหน้าของการรบ จะต้องคอยเป็นกำแพงที่ปกป้องเพื่อนๆ ในปาร์ตี้เอาไว้ซึ่งส่วนใหญ่ตามภาษาเกมส์แล้วจะเรียกได้ว่า เป็น tanker for team ก็ว่าได้ ดังนั้นพาลาดินจึงเป็นอาชีพที่สามารถ เกื้อหนุนอาชีพอื่นๆ ได้ทั้งหมดถ้าจะพูดในมุมของผม คือ พาลาดินนั้นจะเก่งและแสดงขีดความสามารถในการรบสูงสุดออกมาได้ ก็จำเป็นต้องมีหลายอาชีพที่คอยซัพพอร์ตดังนั้น ทักษะของเกราะแรร์ 95 ถือว่าเป็นแนวคิดที่ดี ทั้งเกราะรูปแบบเก่า และ รูปแบบใหม่ ผมเห็นด้วยนะ

แต่ว่าที่ผมอยากเสนอ คือควรเพิ่มความสามารถอื่นเข้าไปด้วยเพื่อใช้สำหรับเกื้อหนุนตัวเองในยามที่ต้องอยู่ตัวคนเดียว ส่วนตัวผมก็มีแนวคิดความสามารถให้เกราะนี้โดยที่่ จะทำให้มันตรงตามคอนเซปและส่งผลเสียให้กับความสมดุลของแต่ละอาชีพให้น้อยที่สุด ถ้าหากทางทีมงานจะรับฟัง ผมก็จะบอกอีกครั้ง
ไม่อยากให้สิ่งที่ผมคิดเชิงสร้างสรรค์ เป็นเพียงจิตนาการโดยไม่มีคนใส่ใจ

กระทู้ผมก็พูดมาเยอะแล้ว ทีมงานจะรับฟังพิจารณาหรือจะช่วยตอบรับเสียงจากผู้เล่นหรือไม่ก็แล้วแต่สมควรครับ ส่วนตัวผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรอยู่แล้วกับเกมนี้ ยังไงไม่ว่าระบบหรือไอเทมจะออกมารูปแบบไหนผมก็มีวิธีเล่นในแบบของผมได้ตลอดอยู่แล้ว เพียงแต่ที่ออกมาพูดเป็นเพราะมันไม่ยุติธรรมเลยสำหรับความสามารถของไอเทมแรร์ Top Class ของสายอาชีพที่ผมรักเมื่อเทียบกับ แรร์อาชีพอื่นๆ ผมเลยอดไม่ได้อยากจะระบายในกระทู้ก็เท่านั้นครับ

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
อย่างน้อยๆ มันก็ป้องกันโป๊ะเชะ 10% นะ woon_sad1
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

จะว่าไปเกราะแรร์พาราก็ห่วยจริงๆ ไอลดโปะเนี่ย ผลแห่งศรัทธาก็ลดแล้ว น่าจะมีความสามารถอะไรที่มันแปลกใหม่ลงไปหน่อย อาจจะเป็นความสามารถคล้ายๆโล่พสุธาเมื่อโดนโจมตีมีโอกาศ xx เปอเซนต์ ที่จะมีพลังพิเศษของเกราะมาป้องกันความเสียหาย xx หน่วยอะไรพวกนี้

• **
อย่างน้อยๆ มันก็ป้องกันโป๊ะเชะ 10% นะ woon_sad1

แต่โดยภาพรวมมันกากจริงๆนะพี่  woon_hurt

ก็ไม่ได้บอกว่าดี แต่อย่างน้อยก็มีอะไรให้พึ่งพาได้ เฮ้อ g#014
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Full Member
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด

แต่โดยภาพรวมมันกากจริงๆนะพี่  woon_hurt

ก็ไม่ได้บอกว่าดี แต่อย่างน้อยก็มีอะไรให้พึ่งพาได้ เฮ้อ g#014

เห็นที่เค้าทำตัวแดงมั้ยพี่ คือมันต้องพึ่งอาชีพอื่นอะ ถึงจะใช้ความสามารถได้เต็มที่ (เพราะฟูพาลามันเบา อย่างมากพันสองพันเอง เพิ่มไปก็ไม่มีประโยชน์) แทบไม่ต่างจากคทาวิ ตอนที่ใช้กับสายน้ำได้อย่างเดียวเลย - -*

DEK-D-E-E

• **
  • Gm อาสา เซิร์ฟเวอร์ Avatar
ในมุมมองของพาลาดินด้วยกันก็กากจริงๆนั่นละคือแบบว่าข้อดีก็มีนะแต่จำเป็นต้องมีอาชีพที่มีฟูไปด้วยกับข้อเสียมันถ้าไม่มีอาชีพฟูไปด้วยก็เกราะธรรมดาที่ลดโปะ10%เท่านั้นเอง
เทียบกับเกราะแรร์พาลา50แล้ว....= =''
 g#033

ชอบคิดกันแบบนี้แหละมันถึงได้ต้องปรับไม่รู้จบ ต้องให้พึ่งอาชีพโน้น พึ่งอาชีพนี้ทำแบบนี้แล้วจะเห็นผลถ้าทำให้มันเด่นและดีด้วยตัวมันเองก็จบไปแระ   g#030

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

• **
ชอบคิดกันแบบนี้แหละมันถึงได้ต้องปรับไม่รู้จบ ต้องให้พึ่งอาชีพโน้น พึ่งอาชีพนี้ทำแบบนี้แล้วจะเห็นผลถ้าทำให้มันเด่นและดีด้วยตัวมันเองก็จบไปแระ   g#030

ถูกต้อง เข้าเป้ามากเลย woon_yes

เรียบร้อย

• **

ก็คือ ให้ก้มหน้าก้มตายอมรับความสามารถ ไม่ต้องพูดอะไร
เข้าใจถูกป่าว

nightjusmin

ชอบคิดกันแบบนี้แหละมันถึงได้ต้องปรับไม่รู้จบ / ต้องให้พึ่งอาชีพโน้น พึ่งอาชีพนี้ทำแบบนี้แล้วจะเห็นผลถ้าทำให้มันเด่นและดีด้วยตัวมันเองก็จบไปแระ   g#030

ก็คือ ให้ก้มหน้าก้มตายอมรับความสามารถ ไม่ต้องพูดอะไร
เข้าใจถูกป่าว
คุณอ่านเฉพาะวรรคแรกที่ผมทำเครื่องหมาย / ไว้แค่นั้นใช่มั๊ย  g#013 g#013 g#013
ปล.ถ้าอ่านให้จบเขาจะสื่อว่าถ้าปรับให้ไอเกราะแรร์พาลา 95 เนี่ยมันมีสกิลติดตัวที่ส่งเสริมให้เด่นด้วยตัวพาลาผู้สวมใส่เกราะเองเหมือนกับเกราะอาชีพอื่นๆแค่นี้ก็จบ ไม่ใช่ต้องให้อาชีพอื่นมาเป็นเงื่อนไขประกอบการใช้ถึงจะใช้คุณสมบัติของเกราะได้ กรณีนี้คือต้องมีพระมาฟูถึงไอเกราะนี่จะมีประโยชน์ เข้าจั๊ยยยย  g#015 g#015 g#015   

จีเอ็มซอส

• Debuz Developer
จากปากเทสเตอร์และผู้เล่นทุกคนไม่มีใครบอกเลยว่าชิ้นนี้ดี มีประโยชน์ เพราะฉะนั้นผมจะปรับให้ครับ ขอบคุณมากๆครับ

ปล.ยังไงก็ตามถ้าพบเห็นเรื่องความเหมาะสมของแรร์ชิ้นอื่นๆ และสามารถอธิบายได้เห็นภาพอย่างเจ้าของกระทู้นี้มีเหตุผลพอผมก็ยินดีที่จะปรับครับ ตัวผมเองคนเดียวไม่สามารถทำให้ทุกคนพอใจได้ครับ เพราะนี่คือเกมอสุรา เกมไทยสั่งได้ครับ ผู้เล่นทุกคนมีส่วนร่วมในการพัฒนาเกมครับ  woon_love

ปล2. ของมันยังไม่ลงเซิฟเวอร์หลัก ขอย้ายมาในบอร์ดนรกเพื่อไม่ให้เกิดความสับสนของผู้เล่นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 14:05:14 โดย จีเอ็มซอส »