GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ทีมงานใช้อะไรเป็นตัวชี้วัดในการตัดสินความผิด

Ⓓr.™

• Full Member
  • Newbie
    • www.musicmun.us
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=6192.0

เด็กเส้นจีเอ็มหรอครับ ในรูปมีหยาบ สามคน สามไอดี

ทำไมลงโทษ ไอดีเ้ดียว ข้อหา ขายไอดี

ชื่อกิลก็ไม่เหมาะสม

เลือกปฏิบัติหรอครับ

หรือเดี๋ยวนี้ ด่าได้ไม่ผิด

ด่าแบบไม่ต้องมีที่มาที่ไป บรรทัดเดียวพอ

ด่าเสร็จกดพากลับ ไม่มีตัวละครในจอ

ก็ไม่โดนลงโทษแล้วใช่ไหม

แมกซิม

• คุณต้องรู้จักเป็นผู้ตามก่อนที่จะคิดเป็นผู้นำ
ไม่ใช้เด็กเส้นแต่อย่างใดครับ แค่การที่จะตัดสันระงับไอดีในเซิร์ฟเวอร์หลัก ทางทีม GM ทุกคนไม่สามารถดำเนินการใดๆ ได้
ถ้ายังไม่ได้คุยกับพี่ๆ ครับ เพราะทางทีม GM จะต้องหาเหตุผลที่แน่นอนก่อนที่จะไปคุยกับพี่ๆ นะครับ
ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2011, 15:04:36 โดย จีเอ็มเปเป้ »
ผมรู้ว่าคุณรู้ว่าผมรู้ แต่ถ้าคุณไม่รู้แปลว่าคุณยังไม่รู้ว่าผมรู้

ไม่ใช้เด็กเส้นแต่อย่างไรครับ แค่การที่จะตัดสันระงับไอดีในเซิร์ฟเวอร์หลัก ทางทีม GM ทุกคนไม่สามารถดำเนินการใดๆ ได้
ถ้ายังไม่ได้คุยกับพี่ๆ ครับ เพราะทางทีม GM จะต้องหาเหตุผลที่แน่นอนก่อนที่จะไปคุยกับพี่ๆ นะครับ
ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้นะครับ

ขอถามเรื่องโดนระงับไอดีชั่วคราวรอผลการตรวจสอบ เกี่ยวกับคดีแฮค...
             ถามว่า คนที่อ้างว่าโดนแฮคไอดีและของไปนั้น เป็นคนที่ให้รหัสไอดีคนอื่นอย่างเต็มใจเอง
             แล้วถูกเอาของไปขาย จำหน่ายออกสู่ตลาด คนที่อ้างว่าโดนแฮคนั้นมีความผิดฐานสมรู้ร่วมคิดด้วยมั้ยคับ
             เอาไรมาชี้วัด ว่าโดนแฮค ในเมื่อเค้าเต็มใจให้รหัสไอดี ก้อเท่ากับว่ามีสิทธิ์ให้ทำอะไรก้อได้ไช่มั้ยคับ..
             เพราะแนวทางการป้องกันการโดนแฮค ก้อบอกอยู่ว่าห้ามให้รหัสไอดีให้ใคร ขอความเห็นด้วยคับ
                           g#040 g#040 g#040

CacAloz

เอาไรมาชี้วัด ว่าโดนแฮค ในเมื่อเค้าเต็มใจให้รหัสไอดี ก้อเท่ากับว่ามีสิทธิ์ให้ทำอะไรก้อได้ไช่มั้ยคับ
เพราะแนวทางการป้องกันการโดนแฮค ก้อบอกอยู่ว่าห้ามให้รหัสไอดีให้ใคร ขอความเห็นด้วยคับ

ตามที่ผู้เล่นบอก "นาย A เต็มใจให้รหัสไอดี กับนาย B ก้อเท่ากับว่านาย B มีสิทธิ์ให้ทำอะไรก้อได้" (ยกตัวอย่าง A และ B)
ตอบ. ข้อมูลของการที่จะยืนยันการเป็นเจ้าของไอดีโดยชอบธรรมนั้น คือ เลขบัตรประชาชน เท่านั้น
"นาย A เต็มใจให้รหัสไอดี" กรณีนี้ิคือการตกลงปากเปล่าเท่านั้นครับ โดยไม่มีการมอบอำนาจโดยชอบธรรมอย่างถูกต้องใดๆ ยังไงไอดีก็ยังเป็นของนาย A ครับ

(การที่จะยกไอดีให้กับผู้เล่นอีกท่านนั้นสามารถทำได้ครับ โดยการส่งสำเนาบัตรประชาชนของเจ้าของเก่ามา และส่งสำเนาของเจ้าของไอดีคนใหม่มาและให้เจ้าของเก่าแจ้งเรื่องขอทำการเปลี่ยน รหัสบัตรประชาชน ตามกฎที่ตั้งไว้)

ปล. การทำงานของทางทีมงานในกรณีการแฮ๊ก จะหยึดหลักของทางระบบ และหลักฐาน และกฎการแจ้งแฮ๊กที่ตั้งขึ้นมา

Poryai-Jaff

• Telecommunication engineer
ในเรื่องแฮค ประสบการณ์ที่ผมพลาดและเสียหายครั้งล่าสุด คือ สูญเสียทุกอย่างก็จริง แต่ในเรื่องแฮค
ในความคิดผมนะ ตอนโดนแฮค คือก็ไม่เคยให้ ไอดีไว้กับใคร นอกจากคนสนิท (มันก็คงไม่มีใครให้ทุกไอดีหรอก)
ปัญหามันเริ่มจาก อีเมล์ ของไอดีนั้น มันถูกเปลี่ยนข้อมูล (อีเมล์ของเราจะให้คนอื่นทำไม)

ถ้าเกิดจากคนนอกแฮคจริง ปัญหาจะเริ่มอีเมล์ (ไอดีที่ใช่อีเมล์เดียวกันควรระวัง หรือ โปรแกรมอื่นๆ)

ถ้าคนใกล้ตัวจะทำไม่เนียนหรอกครับ(ไอดี ถึงโดนเปลี่ยนรหัสก็จริงแต่อีเมล์อาจไม่โดนตาม)

ตอนนี้ผมเห็นระบบทีมงาน ก็ยัง แค่ พอใช่
ตอนผมโดนแฮค กว่าจะมาตอบกระทู้ นานมาก(เลยต้องโทรจี้ แต่ก็สายเกินไป)
ถึงผมเสียมาก หรือ น้อย แต่ก็ใจรักเกมส์ไทย ให้สู้ทุกอุปสรรค และลองหลายวิธี

ปล. ก็เสียใจนะ ตอนนั้นโดน4ไอดี ไม่ได้ไรคืนจาก 1 ต้นๆ ตกลง เหลือท้ายๆ คาเดทยังตบตาย woon_555
ปล.2  ควรเช็คอีเมล์บ่อยๆ ทุกแล้วก็อย่าลืม คำถามลืมพาสเวิร์ด (เดียวนี้สามารถเปลี่ยนคำถามและคำตอบได้แล้ว ควรระวัง)

Clp. Pnp.

_-§↑ⓁverBron-Achilles-_

• Jr. Member
  • **
  • "ปากดี" แต่ไม่เคย "ดีแต่ปาก"
เข้าใจผิดรึเปล่า

เจ้าของคนนั้นเลิกไปนานแล้ว

ของในตัวพระทุกอย่างคือตัวผม ซึ่งตอนนี้กลับมามีเรื่องอีกที แล้วได้ข่าวว่าพระจะโดนเปลี่ยนพาสหรืออะไรสักอย่าง (ก็กลัวโดนแฮคเหมือนกัน)

ผมก็โอนของแล้วทำแบนสะสิ

ชื่อกิลก็ไม่เหมาะสม วุ้นอวตารหยาบไม่ผิด

เลือกปฏิบัติหรอครับ ต้องเลือกสิครับ ปฏิบัติถูกหรือผิดต้องเลือกเอา

หรือเดี๋ยวนี้ ด่าได้ไม่ผิด วุ้นอวตารหยาบไม่ผิด อดีตเป้นจีเอ็มอาสาไปนั่งด่ากับผู้เล่นยังได่

ด่าแบบไม่ต้องมีที่มาที่ไป บรรทัดเดียวพอ

ด่าเสร็จกดพากลับ ไม่มีตัวละครในจอ

ผมหรือเด็กเส้นจีเอ็ม

มีปัญหา + มีเรื่องกับจีเอ็มสะมากกว่า

อย่ามารู้ดีครับ

ผมมีเงินพอตัวนะครับ ไม่จำเป้นต้องแฮคพระกากๆ แต่ถ้าของที่ใส่มันเป้นของผมหรือได้รับมา ผมก็ต้องทำการโอนกลับตัวละครหลัก

ที่สำคัญ ผมไม่โง่พอ ถ้าผมจะแฮคใคร ต้องแฮคคนที่มันไม่มีปัญญาแจ้งจริงๆ หรือทำอะไรผมไม่ได้

ขนาดคนซื้อรหัสผมไปหลายปี ผมกดลืมรหัสผ่านที่ไอดีมันก็ได้คืนแล้ว จีเอ็มก็ทำอะไรผมไม่ได้ ทุกอย่างของผม ผมยังไม่แฮค ของก็เยอะ

ปล.สรุปโดยรวม ทำความเข้าใจสะก่อน ก่อนที่จะหาเรื่อง
10 ขวบครับ อยู่ป.6

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?
เซิฟอวตาลไม่มีกฏของการแบนคำหยาบนะครับ แบนแต่ขายพวกไอเทมโค้ดขายไอดี

woon_yes woon_yes

เอาไรมาชี้วัด ว่าโดนแฮค ในเมื่อเค้าเต็มใจให้รหัสไอดี ก้อเท่ากับว่ามีสิทธิ์ให้ทำอะไรก้อได้ไช่มั้ยคับ

ตามที่ผู้เล่นบอก "นาย A เต็มใจให้รหัสไอดี กับนาย B ก้อเท่ากับว่านาย B มีสิทธิ์ให้ทำอะไรก้อได้" (ยกตัวอย่าง A และ B)
ตอบ. ข้อมูลของการที่จะยืนยันการเป็นเจ้าของไอดีโดยชอบธรรมนั้น คือ เลขบัตรประชาชน เท่านั้น
"นาย A เต็มใจให้รหัสไอดี" กรณีนี้ิคือการตกลงปากเปล่าเท่านั้นครับ โดยไม่มีการมอบอำนาจโดยชอบธรรมอย่างถูกต้องใดๆ ยังไงไอดีก็ยังเป็นของนาย A ครับ

(การที่จะยกไอดีให้กับผู้เล่นอีกท่านนั้นสามารถทำได้ครับ โดยการส่งสำเนาบัตรประชาชนของเจ้าของเก่ามา และส่งสำเนาของเจ้าของไอดีคนใหม่มาและให้เจ้าของเก่าแจ้งเรื่องขอทำการเปลี่ยน รหัสบัตรประชาชน ตามกฎที่ตั้งไว้)

ปล. การทำงานของทางทีมงานในกรณีการแฮ๊ก จะหยึดหลักของทางระบบ และหลักฐาน และกฎการแจ้งแฮ๊กที่ตั้งขึ้นมา

ถึงแม้ว่านายA จะให้ชื่อไอดี รหัสพร้อมพาสพิเศษ แก่นายB ผ่านทางข้อความโทรศัพท์ นายB  ก้อผิดอยู่ดีๆช่มั้ยคับ
                                g#041 g#041 g#041

CacAloz

ถึงแม้ว่านายA จะให้ชื่อไอดี รหัสพร้อมพาสพิเศษ แก่นายB ผ่านทางข้อความโทรศัพท์ นายB  ก้อผิดอยู่ดีๆช่มั้ยคับ

ใช้ครับยังไงมันก็ผิดกฎครับ ตามที่ผมบอกละครับ
การที่จะยกไอดีให้กับผู้เล่นอีกท่านนั้นสามารถทำได้ครับ โดยการส่งสำเนาบัตรประชาชนของเจ้าของเก่ามา และส่งสำเนาของเจ้าของไอดีคนใหม่มาและให้เจ้าของเก่าแจ้งเรื่องขอทำการเปลี่ยน รหัสบัตรประชาชน ตามกฎที่ตั้งไว้

LLอUหื่u.

ตามกฏ บลาๆๆๆ   

ผมยังไม่เคยเห็นคนอื่นทำงี้สักคนเลยอะทีมงาน มาเปลี่ยนอะไรเลขบัตรประชาชนเนี่ย

เห็นแต่เค้าให้กัน ซื้อขายกันก็จบๆกันไปไม่ยุ่งยากขนาดนี้เล้ย ==

PETDO   FAIL   DRAMA   

g#041 g#041 g#041
ในเคสนี้ นายB จะโดนความผิดไรบ้างคับ
              ถ้าเอาของในตัว ของนายA ไปขาย จำหน่าย จ่ายออกให้คนอื่น
              และอีกอย่างเค้าเรียกว่าแฮ๊กได้หรอคับ ในเมื่อ นายA เป็นคนให้ไอดีนายB มาเอง
                            g#025 g#025 g#025

CacAloz

ก็นาย A แจ้งแฮ๊กเข้ามา และข้อมูลของนาย A ตรงกับข้อมูลของ ID ที่โดนแฮ๊ก ทางทีมงานก็ต้องทำการตรวจสอบตามที่ผู้เล่นแจ้งเข้ามาครับ

กฏ กติการและการลงโทษ ผู้กระทำความผิดในคดี Hack
1. ไอดีของผู้แจ้งแฮค จะถูก แบนไอดี 7 -15 วันทำการ เพื่อตรวจสอบ
2. ไอดีของผู้ทำการแฮค และไอดีของผู้ที่มีส่วนในการสมรู้ร่วมคิด รวมถึงตัวละครที่ได้ผลประโยชน์จากการกระทำผิดนี้ ทางทีมงานจะทำการ แบนไอดีถาวร(ทุกเซิร์พเวอร์)
3. ไอดีที่เป็นทางผ่านของไอเทมที่ถูกแฮคมา ทางทีมงานจะทำการ แบนไอดี 30 วัน หรือจนกว่าจะได้รับการชี้แจงจากเจ้าของไอดี
4. หากผู้เล่นท่านใดเจตนาแจ้งข้อความอันเป็นเท็จ หรือบิดเบือดข้อเท็จจริง เพื่อจุดประสงค์ใดๆ ทางทีมงานจะ แบนไอดีถาวร(ทุกเซิร์พเวอร์) ทุกไอดีที่มีส่วนเกี่ยวข้อง

Ⓓr.™

• Newbie
    • www.musicmun.us

ของในตัวพระทุกอย่างคือตัวผม ซึ่งตอนนี้กลับมามีเรื่องอีกที แล้วได้ข่าวว่าพระจะโดนเปลี่ยนพาสหรืออะไรสักอย่าง (ก็กลัวโดนแฮคเหมือนกัน)

ชื่อกิลก็ไม่เหมาะสม วุ้นอวตารหยาบไม่ผิด

เลือกปฏิบัติหรอครับ ต้องเลือกสิครับ ปฏิบัติถูกหรือผิดต้องเลือกเอา

หรือเดี๋ยวนี้ ด่าได้ไม่ผิด วุ้นอวตารหยาบไม่ผิด อดีตเป้นจีเอ็มอาสาไปนั่งด่ากับผู้เล่นยังได่

มีปัญหา + มีเรื่องกับจีเอ็มสะมากกว่า

ผมมีเงินพอตัวนะครับ ไม่จำเป้นต้องแฮคพระกากๆ แต่ถ้าของที่ใส่มันเป้นของผมหรือได้รับมา ผมก็ต้องทำการโอนกลับตัวละครหลัก

ที่สำคัญ ผมไม่โง่พอ ถ้าผมจะแฮคใคร ต้องแฮคคนที่มันไม่มีปัญญาแจ้งจริงๆ หรือทำอะไรผมไม่ได้

ขนาดคนซื้อรหัสผมไปหลายปี ผมกดลืมรหัสผ่านที่ไอดีมันก็ได้คืนแล้ว จีเอ็มก็ทำอะไรผมไม่ได้ ทุกอย่างของผม ผมยังไม่แฮค ของก็เยอะ

ปล.สรุปโดยรวม ทำความเข้าใจสะก่อน ก่อนที่จะหาเรื่อง

บ้าหรือเปล่า บรอน ถามว่า

ทำไมหยาบ สามคน ถึงโดนแบนข้อหาขายโค๊ดคนเดียว

อ่านให้ดี หัวข้อกระทู้กับเนื้อหาข้างใน

ภาษาไทยนะ อ่านเข้าใจไหม

น่าจะโตพอแล้วนี้

แล้วไมไ่ด้ไปเล่นอวตาร

ข้าน้อยไม่ได้ไปรู้เรื่องอะไรการแฮคบร้าบอทั้งนั้น

ไม่รู้ ว่ามันจะอุบาทว์ถึงขนาดที่ว่า

หยาบได้ไม่ผิด

ปล.สรุปโดยรวม ทำความเข้าใจสะก่อน ก่อนที่จะร้อนตัว

_-§↑ⓁverBron-Achilles-_

• Jr. Member
  • **
  • "ปากดี" แต่ไม่เคย "ดีแต่ปาก"

บ้าหรือเปล่า บรอน ถามว่า

ทำไมหยาบ สามคน ถึงโดนแบนข้อหาขายโค๊ดคนเดียว

อ่านให้ดี หัวข้อกระทู้กับเนื้อหาข้างใน

ภาษาไทยนะ อ่านเข้าใจไหม

น่าจะโตพอแล้วนี้

แล้วไมไ่ด้ไปเล่นอวตาร

ข้าน้อยไม่ได้ไปรู้เรื่องอะไรการแฮคบร้าบอทั้งนั้น

ไม่รู้ ว่ามันจะอุบาทว์ถึงขนาดที่ว่า

หยาบได้ไม่ผิด

ปล.สรุปโดยรวม ทำความเข้าใจสะก่อน ก่อนที่จะร้อนตัว

คำว่าร้อนตัวคือการพูดลอยๆโดยการที่ไม่ได้เอ่ยชื่อ
แต่กระทู้มันเชื่อมโยงมาที่ผมนะครับ

"ทำไมหยาบ สามคน ถึงโดนแบนข้อหาขายโค๊ดคนเดียว"
หยาบไม่ผิดแล้วจะพูดทำไม ในเมื่อผิดคือแบนขายโค้ดคนเดียวก็ต้องโดนคนเดียว

แล้วจะมาตั้งเพื่ออะไร ???

"ไม่รู้ ว่ามันจะอุบาทว์ถึงขนาดที่ว่า

หยาบได้ไม่ผิด  "

ถ้าไม่รู้ก็ควรไปอ่านก่อนสะ ก่อนที่จะมาหาเรื่อง

คุณก็น่าจะโตพอแล้วนี้

"อ่านให้ดี หัวข้อกระทู้กับเนื้อหาข้างใน"
ก็มาบอกให้แล้วไง

อ้างถึง
ชื่อกิลก็ไม่เหมาะสม- วุ้นอวตารหยาบไม่ผิด

เลือกปฏิบัติหรอครับ ต้องเลือกสิครับ- ปฏิบัติถูกหรือผิดต้องเลือกเอา

หรือเดี๋ยวนี้ ด่าได้ไม่ผิด วุ้นอวตารหยาบไม่ผิด- อดีตเป้นจีเอ็มอาสาไปนั่งด่ากับผู้เล่นยังได่

ดังนั้น แค่นี้น่าจะรู้แล้วนะครับ ว่าทำไมถึงโดนคนเดียว เพราะกฎมันมีอันนั้นที่ลงโทษ

ปล.2 คิดจะต่อก็ไม่ได้ว่าอะไร เป็นการเพิ่มสีสันบอร์ดไปในตัว
10 ขวบครับ อยู่ป.6