GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ไม่อยากให้มีสกิลพวกลดพลังป้องกัน เสียดายอุตสาห์ตีบวกพวกเกราะ(เบี่ยมเลือดเลยแพง)

เสียความรู้สึกไหมคับ ถ้า ตีบวก พวกเกราะ รองเท้า หมวก อัพ ป้องกัน แกร่ง หรือ จิตใจ ตั้งยศ จักร ยศ วี  สุดท้ายมาโดนโจมตี ด้วยสกิล ที่สลาย ป้องกัน ทั้งที่อาวุธ ของฝ่ายตรงข้าม แค่ องค์ หรือเสนา เอง ผมอยากให้ ไม่มีสกิลพวกสลายการป้องกัน หรือโจมตีโดยไม่คิดพลังป้องกัน ถ้าจะมีสกิล พวกนี้ ก็สู้ให้ สกิลพวกนี้โจมตีแรงๆ ไปเลยดีกว่าคับ แต่ให้มีการคิดพลังป้องกันด้วย

ทุกวันนี้ จากผมเล่นอสุรามาก็หลายปี ช่วงหลังเห็นเบี่ยมเลือดราคามันแพงขึ้นก็เพราะว่า เบี่ยมเลือด มันบวกเลือด เลือดเยอะดีกว่ายังไง ต่อให้ สลาย การป้องกันยังไง เลือดก็ไม่เกียว ถึงเวลาโดนโจมตีแบบไม่มีป้องกันเลือดจะลดลงอย่างมากก็ตามแต่มันก็ช่วยให้ กันการโดนโป๊ะ หนักๆ ได้คับ เช่นพวกสายเวทย์อะคับ พวกนี้ โกยแล้วโจมตี บ่อย ๆ พลังป้องกันมันจะลดลงเหลือ 0 แต่ถ้าเลือดเยอะ โดนโจมตีตอนโกยก็จะช่วยได้ เยอะคับ เพื่อนผมเป็นวิ เลือดตั้ง เก้าพันกว่า

(ไม่อยากให้ มีสกิลอะไรที่สลายการป้องกันได้อะคับ คนจะได้ตีบวก เน้น การป้องกันด้วยไม่ได้เน้น แต่อาวุธหลัก)
รักการตีบวก  g#031

TAMA

• Sr. Member
ขอบคุณครับ สำหรับข้อเสนอแนะ

ทีมงานจำนำเข้าที่ประชุม แต่ไม่ขอรับปากนะครับว่าผลจะออกมาอย่างไร

ถ้ามีความคืบหน้า ทีมงานจะมาอัพเดตให้ทราบอีกครั้งนะครับ

~U~

• Jr. Member
  • **
จะไม่ให้มีอาชีพไหนที่ฆ่าคุณได้เลยเหรอครับมันต้องมีทุกอาชีพที่ต้องแพ้ให้อาชีพไหนบ้างไม่มีอาชีพไหนที่ไม่มีวันตายหรอกเอาไปคิดอีกทีดูนะครับ  g#031

ปิศาจ

• Full Member
ขอบคุณครับ สำหรับข้อเสนอแนะ

ทีมงานจำนำเข้าที่ประชุม แต่ไม่ขอรับปากนะครับว่าผลจะออกมาอย่างไร

ถ้ามีความคืบหน้า ทีมงานจะมาอัพเดตให้ทราบอีกครั้งนะครับ

มาแนวนิคกี้แฮะคนนี้  รับทุกเรื่อง  -*-   ไม่อยากจะตินะ แต่อันไหนควรเสนอก็เสนอไปอันไหนไม่ควรก็ไม่ต้องไปเสนอหรอก จะทำให้ส่วนอื่นช้าเปล่าๆ

ถ้าปรับแบบนั่นจริง  คนคงหันไปเล่นพาลาหมด  สายกายา  ของดีๆ ตีบวกแกร่ง หน้าการตีรอบครอบ ยศเสนาขึ้น  ใส่ผนึกป้องกัน 

auto ปัง กับเกราะสัจจะ กายา เรียกเกราะคุ้มกายไว้  คงไม่ต้องเล่นกันแล้วผมจะเปิดให้ยืนตี 1 เดือนเลยเอาให้ตายให้ได้นะ  แต่ระวังจะตายเองด้วยเกราะคุ้มกายนะ  กันหลัง เวทย์ กับกาย ปาไปประมาณ 80 เปอร์ได้มั๊ง กันหน้าอีกเท่าไร   

คืดไปได้  -*- 
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• Asura Tester
  • **
ผมบอกผลล่วงหน้าก็ได้ คงไม่แก้หลอก เพราะการที่จะได้มาซึ่งสกิลที่ลดป้องกันในบางอาชีพ
จำเป็นต้องเล่นสายที่มีจุดด้อยในหลายด้านเพื่อแลกมากับสกิลบางสกิล ถ้าไม่มีสกิลพวกนี้
คุณต้องการจะให้บางอาชีพเทพถึงขั้นแตะไม่ได้เลยหรือไง  เสนออะไรผมว่าควรมองในหลายๆ มุมครับ
อย่าเอาแต่มุมมองตัวเอง คิดเข้าข้างตัวเอง คนอื่นเป็นอย่างไร ก็ช่าง

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 กำ จะไม่ให้ลดป้องกันได้ คุณก็เจอสายโป๊ะอยู่ดี เจอสายต้านทานอยู่ดี ถ้าไม่ให้ลดกันได้แล้วคนแกร่งๆกันเยอะๆ จะให้เอาอะไรไปฆ่าละครับ

☜⊰⊹เนเน่⊹⊱☞

มันเป็นเทคนิคของแต่ล่ะสายให้ไปแก้สถานการณ์เอาเอง
ทุกอย่างมันมีการแพ้ทางกันค่ะ
แต่บางทีถ้าปรับอะไรนิดหน่อย ก็กลายเป็นฝ่ายชนะก็มีถมไปนะเออ

ตอนนี้เรียนปริญญาโทปีสุดท้ายนะค่ะ อาจจะไม่ได้ออนเป็นช่วงๆ...น้า...^_^

ผมไม่ได้หมายความว่าให้ลดป้องกัน อย่างเดียวนี่คับ อ่านกันดีๆจิ ก็ให้เปลี่ยนเป็น ให้จากเดิมสกิลลดป้องกัน ให้เป็นสกิลโจมตีแรงขึ้นอะคับ  ผมก็แค่รักการตีบวก เลยไม่อยากให้ เกราะหรือเครื่องป้องกัน ที่อุตสาห์ตีบวก นั้น ไม่มีประโยชน์ เลย แต่ให้สกิลที่ลดป้องกันมาเป็นโจมตีแรงขึ้นให้มันมี บวก ลบ ค่าพลังป้องกันบ้างแค่นั้นเอง   g#002  คนอ่าน ไม่เข้าใจ จิตใจคนรักตีบวก

(สมมุตินะ ผมตีบวก รองเท้า เกราะ หมวก ผ้าคลุม ออฟ เทพ แกร่ง  พวกคุณจะเสียดายไหม ถ้าโดน อาชีพ เช่น ชาร์ป หรือ วิ หรือ เบอ ที่ไม่จุติ แต่มีสกิลสลายป้องกันมาสลายพลังป้องกันที่คุณอุตสาห์ ตีบวก ไว้อะ(แค่ตียศวีรชน ก็น้ำตานองหน้าแล้วกว่าจะได้) ผมก็แค่อยากให้เปลี่ยนเป็นสกิลที่โจมตีแรงขึ้นแทน สกิตที่สลายเกราะอะคับ  g#002

มารศาสตรา

ไปสร้างเกมเล่นเองเถอะ จะได้เก่งคนเดียว เกมนี้มันไม่ได้มีแค่พาลาดินแค่อาชีพเดียว กะไม่ให้อาชีพอาชืพอื่นได้แก้ทางเลยหรือไง เกมทุกเกม มันก็ต้องมีจุดอ่อนจุดอ่อนแข็ง ถ้าไม่มีการแก้ทางของแต่ละอาชีพ แล้วเกมมันจะไปเล่นสนุกอะไร คนมันก็แห่ไปเล่นอาชีพเดียวสิ คิดหน่อย  g#030 g#030 g#030 g#030

Rest In Peace

ผมไม่ได้หมายความว่าให้ลดป้องกัน อย่างเดียวนี่คับ อ่านกันดีๆจิ ก็ให้เปลี่ยนเป็น ให้จากเดิมสกิลลดป้องกัน ให้เป็นสกิลโจมตีแรงขึ้นอะคับ  ผมก็แค่รักการตีบวก เลยไม่อยากให้ เกราะหรือเครื่องป้องกัน ที่อุตสาห์ตีบวก นั้น ไม่มีประโยชน์ เลย แต่ให้สกิลที่ลดป้องกันมาเป็นโจมตีแรงขึ้นให้มันมี บวก ลบ ค่าพลังป้องกันบ้างแค่นั้นเอง   g#002  คนอ่าน ไม่เข้าใจ จิตใจคนรักตีบวก

(สมมุตินะ ผมตีบวก รองเท้า เกราะ หมวก ผ้าคลุม ออฟ เทพ แกร่ง  พวกคุณจะเสียดายไหม ถ้าโดน อาชีพ เช่น ชาร์ป หรือ วิ หรือ เบอ ที่ไม่จุติ แต่มีสกิลสลายป้องกันมาสลายพลังป้องกันที่คุณอุตสาห์ ตีบวก ไว้อะ(แค่ตียศวีรชน ก็น้ำตานองหน้าแล้วกว่าจะได้) ผมก็แค่อยากให้เปลี่ยนเป็นสกิลที่โจมตีแรงขึ้นแทน สกิตที่สลายเกราะอะคับ  g#002

เกมนี้ มันก็ต้องสู้กับม่อนนะครับ ไม่ใช่แค่กับคน 

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• Asura Tester
  • **

บางอาชีพ ขอให้โจมตีแรงเป้นล้านก็ตีไม่เข้าครับ เพราะป้องกันหลังเขา 100 สามารถป้องกันความเสียหายได้ 100 เปอเซน
และการโป๊ะเช๊ะก็เกือบจะไม่มีผล เพราะมีสกิลป้องกันอีก ถ้าไม่มีสกิลที่ทะลุป้องกัน จะสู้ยังไงครับ

evilgunner2

• Newbie
  • *
ขอแย้งครับ เขาบอกว่าเขาเล่นพาลาดินเหรอ ดูที่ไหนว่าเขาเล่นพาลาดิน งง
ถ้าเขาเล่นพาลาจริงไม่บ่นหรอกมั้ง กระโดดเวลสิบก็ได้ฆ่าแล้ว ไหนจะเกราะคุ้มกายสิบอีก
จะโดนตีตายในแบท กดกากบาททิ้งสิ หลุดเลยไม่โดนฆ่าด้วย แต่ต้องเสียตังเข้าใหม่

ยศ จักร วี ผมเห็นใจนะที่มอนมันตีเข้าอยู่ ยกเว้นพาลาดินกายาเหล็ก แต่เรื่องแบทนี่มันยังไงอยู่
แต่ก็นะอัพสกิลพวกนั้นไปเวลจริงไม่ค่อยจะได้ เห็นใจเขามั้งสิ
รึว่าเวลาเวลเขาดูดเวลวิที่โขนกัน เลยอัพสกิลลงแบทได้สบายสบายกันส่วนใหญ่อะ
เนี้ยแหละนะเกมไม่สมดุลเลย ดูดวิซาดกายทิพอย่างเดียว ไม่ได้เน้น การเวลเป็นแบบปารตี้เลย

กบ

• Jr. Member
  • **
ผมอีกคน ซึ่ง เล่นอาชีพพาลาดิน   ซึ่งพาลาดินมีจุดเด่นที่พลังป้องกัน และป้องกันเวทที่ค่อนข้างสูง  g#024

woon_shock แต่ว่าพลังป้องกันต่างๆเหล่านั้น    มาโดนชาป ปิดเกราะที่ระดับ5  ป้องกันหายไป250+50 ถือว่าหายไปเยอะมาก ไม่ถึกจริงๆกันหลังแทบไม่เหลือ     

ซ้ำร้ายกว่านั้น  เจอธรณีพิโรธของวิซาร์ด เข้าไป ล่ะ   ลดป้องกัน กับป้องกันเวทจนหมด ชนิดที่ไม่มีพลังป้องกัน และป้องกันเวทเอาซะเลย  จุดเด่นของพาลาดินโดนหักล้าง ในทันที

ลองคิดดูนะครับ ว่า อุตสาห์ ตีบวกเกราะ ให้มีพลังป้องหรือพลังป้องกันเวทที่สูง หมดเงินไปเยอะแยะ มาเพื่อให้ โดน  สกิลต่างๆเหล่านี้ ลดป้องกันเท่านั้นเหรอ  woon_sad2

g#034 แต่ว่าสกิล ที่ใช้ลดพลังป้องกันต่างๆ ที่กล่าวมานี้ เช่น  ธรณีพิโรธ ระดับ5 ลดป้องกัน ป้องกันเวทจนหมด   เล็งปิดเกราะ ที่ระดับ5 ลดป้องกัน 250+50 (แต่สกิลนี้ลดความต้านทานทุกอย่าง 50%ด้วย)  ก็ใช่ว่าจะไม่สามารถป้องกันได้ทีเดียว 

มันใช้ความต้านทาน ลดป้องกัน ในการช่วยป้องกัน การถูกลดพลังป้องกันเหล่านี้  g#008

G#007  ในตอนนี้ ของสวมใส่ ของ อาชีพวิซาร์ด  กลายเป็นของสวมใส่ ที่เพิ่มความต้านทานเยอะกว่า ของๆ เบลด  เบอเซอร์เกอร์ พาลาดิน หรือเซนจูเรี่ยนซะอีก ก็เข้าใจนะครับ ว่า วิซาร์ด มีสกิลโจมตีเวท ที่ทำให้ติดสถานะผิดปกติเยอะ ก็ต้องมีความต้านทานเยอะไปด้วย         
       g#012 แล้วอาชีพสายไฟเตอร์ที่ต้องเข้าปะทะ ล่ะ       อย่างเช่น ชุดเกราะขายร้านของเบลดมาสเตอร์ เพิ่มความต้านทาน  บางอย่าง แค่ 7.5% หรือ บางชิ้นก็เพิ่ม10%เทียบ กับของวิซาร์ด ที่เพิ่มความต้านทานให้ตั้ง 25%  woon_love

แล้ว เกราะขายร้าน ของ พาลาดิน กับเบอเซอร์เกอร์ล่ะ   ??      ไม่มีความต้านทานให้เลย  เป็นแค่คำอธิบาย อะไรก็ไม่รู้ ที่ไม่มีประโยชน์ ซะเลย  woon_cry

เซนจูเรี่ยนล่ะ  เท่าๆที่ผมรู้นะครับ   ก็มีของเควสคือ หมวกทหารช่างที่เพิ่มความต้านทานเจ็บภายใน25%

ทีนี้ มาดูสกิล กันดีกว่า 

สกิลของเบลดมาสเตอร์ ที่ช่วยเพิ่มความต้านทาน (บางอย่าง) ให้  ก็ มีเส้นทางจอมดาบ ซึ่งใช้เหรียญในการอัพ 10เหรียญ และเพิ่มความต้านทาน ช้า ห้ามเดิน มึน ลดโจมตี และห้ามกระทำ ให้50%  (ถ้าเป็นไปได้ อยากให้เปลี่ยนเป็น  เพิ่มความต้านทาน  ห้ามเดิน  มึน  ลดป้องกัน  ลดแม่นยำ/หลบ เจ็บภายใน มากกว่า เพราะการต่อสู้กับอาชีพอื่นๆ ต้องใช้ความต้านทานเหล่านี้เยอะกว่า   ที่เป็นอยู่ในตอนนี้)

สกิลของเบอเซอร์เกอร์ กายาเหล็ก (ต้องอยู่ในสถานะคุ้มคลั่งถึงจะทำงาน)  เพิ่มความต้านทานทุกอย่าง 100%  woon_sunny
สกิลทางผ่านต้องอัพ ไปเยอะเหมือนกัน

สกิลของพาลาดินล่ะ   ไม่ต้องพูดถึง  ไม่มีสกิลที่เพิ่มความต้านทานเลย  ถึงแม้จะมี C3ศาสตราเทพฝ่าเวหา มาแก้ไขข้อด้อยตรงนี้แล้ว ก็เถอะ

ดังนั้น ถ้าเป็นไปได้  อยากให้ทีมงาน ช่วยปรับ ไอเท็มขายร้าน และ ไอเท็มสวมใส่ของสายอาชีพไฟเตอร์  ให้มีความต้านทานบ้าง ประมาณ3 ความต้านทาน ก็พอเหมาะล่ะครับ
อย่างเช่น 

เกราะขายร้านเวล45 เพิ่มความต้านทาน ลดแม่น/หลบ  ลดป้องกัน  กระทำช้า  20%   

เกราะขายร้านเวล50 เพิ่มความต้านทาน จิตใจ ลดป้องกัน  เจ็บภายใน  20% 

เกราะขายร้านเวล 55 เพิ่มความต้านทาน  มึน  กระทำช้า ห้ามเดิน 20%

ก็ประมาณนี้

และอยากให้ปรับสกิล ของอาชีพสายไฟเตอร์ให้ดีขึ้นอีกนิด ( สกิลติดตัว อย่างเช่น ความแข็งแกร่ง ที่ระดับ10  อาจ เพิ่มความต้านทานทุกอย่างให้ซัก30% ก็ยังดี พอรวมๆกับ ของขายร้านแล้ว ก็จะได้ความต้านทานทุกอย่าง30%  แต่ความต้านทานบางอย่างรวมกับของสวมใส่ด้วยได้ประมาณ50% )   เวลาโดนสกิลที่ลดพลังป้องกัน หรือลดความแม่นยำ ก็พอทุเลาๆ ลงได้บ้าง ไม่ให้โดนลดไปเต็มๆ 

อย่างเช่นลดป้องกัน ลดป้องกันไป 250+50 มีความต้านทาน อยู่30% ก็จะโดนลดไป 175+35 ไม่โดน 250+50

ลดแม่นยำ 50หน่วย มีความต้านทาน 30% ก็โดนลดไป 35หน่วย   

เคลื่อนไหวช้า ลดความเร็วในการเดิน10 ลดต่อเนื่อง100 มีความต้านทาน30%  โดนลดไป เหลือ  ความเร็วในการเดิน 1  หากโกยแนบ ก็จะเหลือความเร็วในการเดิน 9จากที่จะเหลือ แค่6หน่วย       ความต่อเนื่องจากที่จะหายไป100หน่วย จะเหลือ30

ที่พิมพ์ออกมา ยาวๆ และอาจ อ่านยาก น่ารำคาญไปหน่อย    แต่ว่า อยากให้ทีมงานปรับให้ สายไฟเตอร์มีความต้านทานสถานะผิดปกติบ้าง  เวลาโดน สกิลลดป้องกัน ลดแม่นยำ หรือ สกิลที่ทำให้เคลื่อนไหวช้า  ไม่ใช่ว่าไม่ให้โดนลดป้องกัน หรือลดแม่นยำ  แต่ ก็ยังคงโดนตามปกติแต่จะ  พอทุเลาๆลงไปได้บ้าง  เท่านั้นล่ะครับ