GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ผะอบ~สายปัญญากับสมดุล มันมีดีตรงไหนครับ

Ⓓr.™

• Full Member
  • Newbie
    • www.musicmun.us
สรุปคือ จุดเด่นสายปัญญาอยู่ที่กันเวทย์เยอะ แต่กันเวทย์เยอะไปก็เท่านั้นละมั้ง ในเมื่อแมพที่มีมอนเวทย์ล้วนมันไม่มี ภูเขาไฟมีค้างคาวสายกาย โขนก็มีผีเสือกับตะบอง,ดาร์กี้ แค่มอนธรรมดายังโดนตีตาย มอนระดับสูงจะพาไปเวลรอดหรอเนี้ย  g#015

ถ้าเป็นแต่ก่อน มีจุดเด่นที่บัพนานด้วยนะครับ

แต่ตอนนี้ กลายเป็นแค่ผอบขยะชิ้นนึงเท่านั้น  woon_5555

ปรับปรุงผอบใหม่ ไฉไลกว่าเดิม ราคาคุยอีกแล้วครับ  g#037

-lบื่OlกรีEu-

• Jr. Member
  • **
สรุปคือ จุดเด่นสายปัญญาอยู่ที่กันเวทย์เยอะ แต่กันเวทย์เยอะไปก็เท่านั้นละมั้ง ในเมื่อแมพที่มีมอนเวทย์ล้วนมันไม่มี ภูเขาไฟมีค้างคาวสายกาย โขนก็มีผีเสือกับตะบอง,ดาร์กี้ แค่มอนธรรมดายังโดนตีตาย มอนระดับสูงจะพาไปเวลรอดหรอเนี้ย  g#015

ถ้าเป็นแต่ก่อน มีจุดเด่นที่บัพนานด้วยนะครับ

แต่ตอนนี้ กลายเป็นแค่ผอบขยะชิ้นนึงเท่านั้น  woon_5555

ปรับปรุงผอบใหม่ ไฉไลกว่าเดิม ราคาคุยอีกแล้วครับ  g#037

แต่กระรอก โคตรเทพเลยนะ พัฒนาแกร่งอ่ะ เวล 99 บวกป้องกันผอบ 500 ได้ โจมตีอีก 1000 ได้มั้ง

มารศาสตรา

ไม่ต้องอะไรมากหรอก ผอบผีน้อยที่มีอยู่ มันไม่สามารถตีมอนผีน้อยได้เนี่ย มันเป็นอะไรที่พิศดารมาก มอนผีน้อยโจมตีเวท แต่ผอบผีน้อยตีกายภาพ ตกลงมันกลายพันธุ์แหงๆ จากโจมตีเวทเป็นโจมตีกายภาพ

จริงๆแล้วมันเป็นคำถามที่เก็บไว้นาน ว่าตกลงแล้ว ผอบสายปัญญาซึ่งถือว่าเป็นสายเวทแต่ดันโจมตีเป็นกายภาพ แต่พลังป้องกัน เป็นป้องกันเวท แล้วมันจะไปสู้มอนสายไหนได้ว้า ในระดับเลเวลเท่ากัน

ทีมงานก็ไม่ยักจะมาตอบ ให้หายข้องใจว่าทำไมผอบสายปัญญาซึ่งควรจะโจมตีเป็นเวทมนต์ ดันโจมตีเป็นกายภาพสะงั้น

ปล.ผอบ สายตีแรงกับสายความเร็ว มันไฉไลกว่าเดิมจริง ผอบสายสมดุลยังพอถูไถ แต่ผอบสายปัญญาเนี่ยเน่าชิบหาย

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ

แต่กระรอก โคตรเทพเลยนะ พัฒนาแกร่งอ่ะ เวล 99 บวกป้องกันผอบ 500 ได้ โจมตีอีก 1000 ได้มั้ง
สายกำลังก็บ้าพลังไปเลย
สายว่องไว ก็พออยู่ได้ยังโหดได้อยู่
สายสมดุลก็เดิม ๆ กลาง ๆ พอได้ประโยชน์
สายปัญญา กากได้อีก อิอิ (จริง ๆ บัพมันก็ดีอยู่ติดตรงที่ตายง่าย เผอเป็นผอบหายเวลามอนรุมเราอ่ะ ส่วนสกิลโจมตีก็ดีน่ะถ้าติดสถานะบ่อย ๆ อ่ะ)
จริง ๆ น่าเพิ่มระยะเวลาบัพของสายเวทย์ตามค่าพลังเวทย์น่ะ ผอบแต่ล่ะอันก็จะได้บัพที่เวลาไม่เท่ากันได้มีจุดขายอีกหนึ่ง แล้วยิ่งตีเวทย์ได้ผอบจะดูโหดมาอีกทันที เอาเถอะปรับมายังไงก็คงได้ใช้อยู่ดี
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
      ไม่ต้องอะไรมากหรอก ผอบผีน้อยที่มีอยู่ มันไม่สามารถตีมอนผีน้อยได้เนี่ย มันเป็นอะไรที่พิศดารมาก มอนผีน้อยโจมตีเวท แต่ผอบผีน้อยตีกายภาพ ตกลงมันกลายพันธุ์แหงๆ จากโจมตีเวทเป็นโจมตีกายภาพ

จริงๆแล้วมันเป็นคำถามที่เก็บไว้นาน ว่าตกลงแล้ว ผอบสายปัญญาซึ่งถือว่าเป็นสายเวทแต่ดันโจมตีเป็นกายภาพ แต่พลังป้องกัน เป็นป้องกันเวท แล้วมันจะไปสู้มอนสายไหนได้ว้า ในระดับเลเวลเท่ากัน

ทีมงานก็ไม่ยักจะมาตอบ ให้หายข้องใจว่าทำไมผอบสายปัญญาซึ่งควรจะโจมตีเป็นเวทมนต์ ดันโจมตีเป็นกายภาพสะงั้น

ปล.ผอบ สายตีแรงกับสายความเร็ว มันไฉไลกว่าเดิมจริง ผอบสายสมดุลยังพอถูไถ แต่ผอบสายปัญญาเนี่ยเน่าชิบหาย

ถ้าเปเป้ตอบก็ประมาณนี้มั่ง  กรณีคิดจะปรับ
ขออภัยคับในส่วนนี้ยังเป็นบัคอยู่ ทางทีมงานกำลังดำเนินการแก้ไข (ตามลำดับความสำคัญอยู่) ขอให้เพื่อน ๆ รอก่อนน่ะครับ หุๆๆๆ g#004
กรณีไม่มีการปรับ
ในส่วนนี้ทางทีมงานได้ปรับให้สมดุลเพื่อความเหมาะสมของเกมส์คับ

g#009 g#009 g#009 g#009
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

มารศาสตรา

5555 ถ้าบัคก็เอาหมวกมาแจกคนในกระทู้นี้เรียงคนเลย ส่วนปรับหรือไม่ ผมไม่สนในส่วนนั้น ผมสนแค่ว่า ผอบสายปัญญา เน้นป้องกันเวทย์ แถมสเตทยังเพิ่ม อินเป็นหลัก แต่ทำไมเวลามันตีมอนถึงให้มันตีเป็นกายภาพ แทนที่จะตีเป็นเวท (ต้องการคำตอบที่เข้าใจง่ายๆ แบบบ้านๆไม่ต้อง อ้อมโลก)

แถมอีกหน่อย ผอบสายปัญญาต่อให้โจมตีธรรมดาเป็นเวทย์ ก็ไม่ได้หมายความว่าเวลาเอามันไปตีมอนแล้วจะแรงเวอร์มากมาย เพราะยังไงมันก็ตีตามพลังโจมตีเวทย์ที่คำนวนค่าอินแบบธรรมดาอยู่แล้ว ก็เหมือนกับผอบสายกำลังที่คำนวนด้วยสเตน  แถมสกิลโจมตีสายนี้เปอร์เซ็นมันก็ไม่ได้แรงเวอร์เท่าไหร่ อีกอย่างโดนมอนสายกายภาพตี ในระดับสูงๆที่เลเวลพอๆกันยังไงผอบสายนี้มันก็ตายห่าก่อนอยู่ดี ยิ่งเจอมอนสายความเร็วนี่แทบไม่ทันได้ตีสวนก็ตายห่าแล้ว

๚Besttinowikl๚

• กลับมาแว้ว
ถ้าจะใช้สายสมดุลนี่  ดวงล้วนๆเลยคับ ดูว่ามันจะสุ่มสเตที่มากที่สุดอันไหน ถ้าได้LUKหรือSTrก็ดีไปสวนที่ได้ INTมาก ก็ซวยไปคับ
ผอบเวท ก้ใช้กับม่อนเวท  มันแล้วแต่นะคับ   

CacAloz

ผอบแต่ละสายนั้นผู้เล่นต้องเลือกใช้ให้ถูกจุด ถูกความสามารถของมันนะครับ ผอบสายปัญญานั้น สกิลต่างๆ ส่วนมากจะเป็นสกิลในการ Buff Support ที่ช่วยเพิ่มความสามารถให้กับสายอาชีพนักเวทย์ ในการต่อสู้นะครับ รายละเอียดทักษะคู่หูสายปัญญา

แต่จากที่ผู้เล่นนำผอบสายปัญญามายืนคุ้มกันระหว่างการทำการงานนั้น ดูเหมือนจะใช้ผอบผิดสายน่ะครับ แนะนำให้ใช้ผอบสายความเร็ว หรือสายกำลังนะครับ ถ้าจะให้คุ้มกันผู้เล่น
  g#008
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 18:41:42 โดย จีเอ็มเปเป้ »

“♫”◄ IndY’zp€nd€nt ►“♫”

• Newbie
  • *
  • อิสรชน~
แล้วผอบที่ใช้ทำการงานเนี่ยส่วนใหญ่ก็เน้นขนของ+สดชื่นอยุ่แล้ว เค้าไม่สนหรอกว่าจะเป็นตัวอะไร มาบอกเค้าใช้ไม่ถูกจุดมันไม่ใช่นะคุณ
 ผมว่าคูณนั่นแหละที่ตอบไม่ถูกจุด เพราะเค้าสงสัยกันว่าผอบสายเวททำไมไม่ตีเป็นเวทต้องหวังพึ่งแต่สกิลตามสายแล้วถ้ามันสุ่มไม่ได้ล่ะ จะไม่สามารถใช้ทำการงานได้เลยเหรอ ???

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
ผอบแต่ละสายนั้นผู้เล่นต้องเลือกใช้ให้ถูกจุด ถูกความสามารถของมันนะครับ ผอบสายปัญญานั้น สกิลต่างๆ ส่วนมากจะเป็นสกิลในการ Buff Support ที่ช่วยเพิ่มความสามารถให้กับสายอาชีพนักเวทย์ ในการต่อสู้นะครับ รายละเอียดทักษะคู่หูสายปัญญา

แต่จากที่ผู้เล่นนำผอบสายปัญญามายืนคุ้มกันระหว่างการทำการงานนั้น ดูเหมือนจะใช้ผอบผิดสายน่ะครับ แนะนำให้ใช้ผอบสายความเร็ว หรือสายกำลังนะครับ ถ้าจะให้คุ้มกันผู้เล่น
  g#008

เอาง่ายๆนะ สมมติผอบมันสุ่มได้สกิล พัฒนาสติปัญญา + บัพ + บัพ แล้ว พัฒนาสติปัญญาจะสุ่มมาเพื่ออะไร ในเมื่อผอบโจมตีเป็นกายภาพ และไม่มีสกิลโจมตีเวทย์

มารศาสตรา

ท่านเปเป้ ผมอยากรู้การโจมตีของ ผอบมอนสายปัญญามากกว่า ว่าตกลงโจมตีเป็นกายภาพหรือเวทย์มนต์ แล้วคิดค่าการโจมตียังไง อย่าง1Str เพิ่มโจมเท่าไหร่ หรือ 1Int เพิ่มโจมตีเวทย์เท่าไหร่ ของผอบสายนี้ แล้วถ้ามันโจมตีแบบกายทำไมถึงให้ผอบสายปัญญาโจมตีเป็นกายภาพแทนที่จะเป็นเวทมนต์ ส่วนทักษะผมเคลียหมดแล้ว แต่ที่ไม่เคลีย คือที่ถามไป หวังว่าคงให้คำตอบนี้ได้นะ

jennyzashadow789

• Jr. Member
  • **
สายปัญญาคือสายสนับด้วยเวทบัฟหรือตีเวททำใ้ติดสถานะนั้นๆค่ะถือว่าเป็นผอบแนวหลัง

CacAloz

ท่านเปเป้ ผมอยากรู้การโจมตีของ ผอบมอนสายปัญญามากกว่า ว่าตกลงโจมตีเป็นกายภาพหรือเวทย์มนต์ แล้วคิดค่าการโจมตียังไง อย่าง1Str เพิ่มโจมเท่าไหร่ หรือ 1Int เพิ่มโจมตีเวทย์เท่าไหร่ ของผอบสายนี้ แล้วถ้ามันโจมตีแบบกายทำไมถึงให้ผอบสายปัญญาโจมตีเป็นกายภาพแทนที่จะเป็นเวทมนต์ ส่วนทักษะผมเคลียหมดแล้ว แต่ที่ไม่เคลีย คือที่ถามไป หวังว่าคงให้คำตอบนี้ได้นะ

ความหมายของสายปัญญา ก็คือการใช้ทักษะของสายเวทย์ ซึ่งสกิลต่างๆนั้นจะเน้นไปทางด้านเวทย์มนต์

และที่ผอบโจมตีแบบกายภาพนั้นก็เป็นปกติของการโจมตี เหมือนอาชีพวิสาดที่สามารถโจมตีแบบกายภาพได้เหมือนกัน แต่หลักๆเน้นไปทางด้านการใช้เวทย์มนต์

ในส่วนข้อมูลของค่าสเตตัสของผอบนั้น ค่าสเตตัสของแต่ละสายของผอบ ก็จะแตกต่างกันออกไปตามสายของผอบนะครับ

FUNG1

ความหมายของสายปัญญา ก็คือการใช้ทักษะของสายเวทย์ ซึ่งสกิลต่างๆนั้นจะเน้นไปทางด้านเวทย์มนต์

และที่ผอบโจมตีแบบกายภาพนั้นก็เป็นปกติของการโจมตี เหมือนอาชีพวิสาดที่สามารถโจมตีแบบกายภาพได้เหมือนกัน แต่หลักๆเน้นไปทางด้านการใช้เวทย์มนต์

ในส่วนข้อมูลของค่าสเตตัสของผอบนั้น ค่าสเตตัสของแต่ละสายของผอบ ก็จะแตกต่างกันออกไปตามสายของผอบนะครับ

แล้วถ้าสุ่มไม่ได้สกิลเวทมนหละ แบบกระรอก ลิง กบ ไรพวกนี้เชียโชคขนของ ยังตีแรงโปะแรง แต่ถ้าสายเวทสุมได้เชียโชคขนของก้กากสิงั้น

มารศาสตรา

สรุปผอบสายนี้มีไว้ปล่อย ใช้ไม่ได้เรื่องเวลลำบากเป็นภาระโคตรๆ